เถียงเรื่องอาชีพขายสุรากับเลี้ยงกุ้งใครจะบาปมากกว่ากัน

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย บ้องแบ้ว, 31 มกราคม 2017.

1. บ้องแบ้ว

บ้องแบ้ว นางฟ้าผู้น่ารัก

กระทู้เรื่องเด่น:
    105
    เถียงเรื่องอาชีพขายสุรากับเลี้ยงกุ้งใครจะบาปมากกว่ากัน
    หลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง ตอบปัญหาธรรม

ผู้ถาม : กราบเท้าหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูง ผมและพี่ชาย
    เถียงกัน ไม่ตกลงว่าใครแพ้ใครชนะ คือว่ากระผมมีอาชีพ
    ขายสุราและอาหาร พี่ชายมีอาชีพเลี้ยงกุ้งกุลาดำ
    ต่างก็เถียงกันว่า ของแกบาปกว่าของฉัน ของฉันบาปน้อย
    กว่าของแก เถียงไปเถียงมาก็ปรากฏว่าจะวางมวยกัน

หลวงพ่อ : เอาละซิ...ไมทันจะตาย บาปมาก่อนแล้ว
    รายหนึ่งขายสุราใช่ไหม?

ผู้ถาม : ครับ

หลวงพ่อ : เขาขายอย่างเดียวไม่ได้กินนะ

ผู้ถาม : ครับ

หลวงพ่อ : อีกรายหนึ่งเลี้ยงกุ้งกุลาดำ เลี้ยงอย่างเดียว
    ไม่ได้ฆ่านะ

ผู้ถาม : แต่แกขายครับ

หลวงพ่อ : แล้วขายเขาเอาไปเลี้ยงต่อเรอะ?

ผู้ถาม : (หัวเราะ) ส่วนมากก็ อิมัสสมิง ลงกะทะครับ

หลวงพ่อ : เอาอย่างนี้ก็แล้วกันนะ เราพูดตามหลักวิชานะ
    ถ้าขายสุราและเมรัย พระพุทธเจ้าตรัสว่า เป็น มิจฉาวาณิชชา
    หมายความว่า ทายก อุบาสกอุบาสิกา ไม่ควรขาย แต่ไม่ปรับ
    เป็นโทษ ถ้าหากว่าเลี้ยงกุ้งกุลาดำ นี่เป็นเมตตากับกรุณา
    ๒ อย่าง

ผู้ถาม : ? ? ?

หลวงพ่อ : เป็นตัวเล็ก เลี้ยงให้มันตัวโตขึ้นมา

ผู้ถาม : อ๋อ....

หลวงพ่อ : แต่อีตอนขายซิ ต้องเป็นแบบ...เดี๋ยว...
    ถามลุงดีกว่า ลุงเอาบัญชีมาเปิดปั๊บ ตัวแดงแจ๋เลย...

ผู้ถาม : อย่างนี้...ถ้าไม่จำเป็นก็เลิกเลี้ยงเลิกขายดีกว่านะ

หลวงพ่อ : เอาอย่างนี้ดีกว่าถือว่าเป็นอาชีพ สัมมาอาชีวะ
    ทำไปเถิดตามชอบใจ เขาไมลัก ไม่ขโมย ไม่โกงใคร
    ก็หมดเรื่องหมดราวไป จะเอาแต่ธรรมะอย่างเดียว
    ก็เลี้ยงตัวไม่รอดเหมือนกัน แต่ว่าถ้าหากว่ามีกำลังใจดี
    เข้มแข็งนะ ส่วนที่ทำแบบนั้นเราก็ว่าไป เวลาว่างเราก็ทำบุญ
    ทำบุญหมายความว่า ทำบุญในห้องมีความสำคัญมาก
    เจริญภาวนาสวดมนต์ภาวนา เวลาตายก็ต้องแบ่งเป็น ๒ ซีก
    ทั้งบุญทั้งบาป แล้วเกาะความดีอย่างใดอย่างหนึ่ง

อย่างให้ทาน ไม่ต้องให้มาก แต่ให้บ่อยๆ คือว่า ถ้าให้มาก
    ทรัพย์จะสูญเสียมาก คือเดือดร้อนใช่ไหม...ให้เล็ก ๆ น้อย ๆ
    ให้จิตมันเกาะ หรือว่าชอบใจสวดมนต์ก็สวดมนต์ สวดมนต์
    ก็ไม่ต้องหลายบทนัก เอาบทที่เราชอบใจ หรือว่า เจริญภานา
    บทไหนก็ได้ที่เราชอบให้จิตมันเกาะ ถ้าจิตมันเกาะเวลาตาย
    แล้ว เขาก็มาเชิญไปสำนักพระยายม ประเภทนี้ไปแน่

ถ้าบาปจริงๆ มันพุ่งหลาวลงนรกเลย ความชั่วก็มี ความดีก็
    ปรากฏ ทั้งสองอย่างต้องไปสำนักพระยายมก่อน เขาจะ
    สอบสวนแล้วถ้าหากว่าไม่ฉลาดเกินไป ฉลาดพอดีนะ
    เวลาทำบุญให้พระยายมเป็นพยานไว้หมดเลย ไปถึงลุง
    พูดคนเดียว...เสร็จ! พูดเรื่องบุญอย่างเดียว บาปไม่พูด
    หรอก นี่รายการนี้ขอ ๖ บาทค่าครู...(หัวเราะ)

เครดิต เฟสบุ้ค Buddha Sattha