เตือนภัยธรรมชาติใกล้ตัว2019

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย อาผิง, 21 กรกฎาคม 2019.

1. อาผิง

อาผิง เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2019
    สวัสดีคะ
    วันนี้มาสรุปย่อ. การสวดมนต์ของหลวงปู่ดู่เพื่อจะได้เกิดประโยชน์สูงสุดกันนะคะ
    เอาแบบย่อ สวดง่าย จำได้เร็ว ได้ผลเร็วคะ สวดได้ทุกที่ทุกเวลา
    พอทำไปบ่อยๆ จะรู้สึกคุ้นชินกับบทสวด อารมณ์ของเราก็จะเย็นลง ความคิดก็จะปรับเป็นกลางมากขึ้น มีปัญญาแยกแยะสิ่งดีชั่วได้มากขึ้น ปรับทั้งตัวเรา และสิ่งแวดล้อมที่อยู่ใกล้ๆ เราที่สวดคะ ทั้งคน หรือ ภูติผีวิญญาณและเหล่าเทวดาเค้าก็จะมาโมทนาบุญกับเรา ปรับภพปรับภูมิ กลายเป็นมิตร มาช่วยเหลือเรา ที่เค้าว่า คนดีผีคุ้มคะ รวมทั้งปรับสภาพดินฟ้าอากาศบริเวณนั้นๆ ค่อยๆดีขึ้นคะ

พุทโธ ธัมโม สังโฆ
    ศีลข้อ 1 ไม่ฆ่าสัตว์
    ศีลข้อ 2 ไม่ลักทรัพย์
    ศึลข้อ 3 ไม่ประพฤติผิดในกาม
    ศีลข้อ 4 ไม่พูดเท็จ
    ศีลข้อ 5 ไม่ดื่มสุราเมรัย
    บัดนี้ข้าพเจ้าเป็นผู้สมาทานศีล บัดนี้ข้าพเจ้าคือผู้มีศีล มีความกลัวและละอายต่อการกระทำบาปกรรมทั้งหมดทั้งปวง เป็นมนุษาเทโวเข้าสู่สหายของเหล่าเทวดาทั้งหลาย ขอเหล่าเทวดาทั้งหลายมาร่วมโมทนาบุญกับข้าพเจ้าในการบำเพ็ญเพียรภาวนาในครั้งนี้ด้วยเถิด

บทสวดมหาจักรพรรดิ

นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมา สัมพุทธัสสะ (กราบ 3 ครั้ง)

นะโมพุทธายะ พระพุทธะ ไตรรัตนะญาณ

มณีนพรัตน์ สีสะหัสสะ สุธรรมา

พุทโธ ธัมโม สังโฆ ยะธาพุทโมนะ

พุทธะบูชา ธัมมะบูชา สังฆะบูชา

อัคคีทานัง วะรังคันธัง สีวลี จะมหาเถรัง

อะหังวันทามิ ทูระโต อะหังวันทามิ ธาตุโย

อะหังวันทามิ สัพพะโส

พุทธะ ธัมมะ สังฆะ ปูเชมิ

ขอสิ่งที่ข้าพเจ้าอธิษฐาน จงศักดิ์สิทธิ์ สำเร็จเป็นจริงโดยฉับพลันทันใจทุกประการ

สัพเพ สัตตา สัตว์ทั้งหลายที่เป็นเพื่อนทุกข์ เกิดแก่เจ็บตาย ด้วยกันทั้งหมดทั้งสิ้น

อะเวรา โหนตุ จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มีเวรแก่กันและกันเลย

อัพะยาปัชฌา โหนตุ จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้เบียดเบียนซึ่งกันและกันเลย

อะนีฆา โหนตุ จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มีความทุกข์กาย ทุกข์ใจเลย

สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ จงมีความสุขกาย สุขใจ รักษาตนให้พ้นจากทุกข์ภัยทั้งสิ้นเถิด

อนุโมทนาสาธุคะ

2. อาผิง

สวัสดีคะ
    ขอบคุณทุกๆคนที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้นะคะ เราเชื่อว่าสายใยแห่งบุญและกรรมจะชักนำให้บางคนเข้ามาอ่านนะคะ เก็บเล็กผสมน้อยคะ กรุงโรมไม่ได้สร้างเสร็จในวันเดียวนะคะ
    ช่วงนี้แผ่นดินไหวกัน ทราบกันมั้ยว่าทำไม? เรามาฟังเหตุผลที่พระพุทธเจ้าพระโคตมโคดมได้ตรัสไว้กับพระอานนท์กันนะคะ

ตรัสเหตุแผ่นดินไหว
    ขณะนั้น พระอานนท์เถระ ได้เห็นความอัศจรรย์ในเพราะแผ่นดินไหวเช่นนั้น ก็มีความพิศวง จึงเข้าไปเฝ้าพระผู้มีพระภาคเจ้า ทูลถามถึงเหตุที่ทำให้แผ่นดินไหวใหญ่ พระบรมศาสดาตรัสบอกเหตุแห่งแผ่นดินไหวใหญ่ แก่พระอานนท์เถระว่า
    "อานนท์ แผ่นดินไหวด้วยเหตุ ๘ ประการ คือ
    ๑. ลมกำเริบ
    ๒. ท่านผู้มีฤทธิ์บันดาล
    ๓. พระโพธิสัตว์จุติจากดุสิตลงสู่พระครรภ์
    ๔. พระโพธิสัตว์ประสูติ
    ๕. พระตถาคตเจ้าตรัสรู้อนุตตรสัมมาสัมโพธิญาณ
    ๖. พระตถาคตเจ้าแสดงธรรมจักรกัปปวัตนสูตร
    ๗.พระตถาคตเจ้าปลงอายุสังขาร
    ๘. พระตถาคตเจ้าปรินิพพานด้วยอนุปาทิเสสนิพพานธาตุ อานนท์ เหตุ ๘ ประการนี้แล แต่ละอย่าง ย่อมทำให้แผ่นดินไหวได้"

ใช่คะ เหตุแห่งแผ่นดินไหวใหญ่ตอนนี้ มีอยู่ในเหตุ ตามพระพุทธเจ้าตรัสไว้แน่นอนคะ
    ท่านได้ญาณหยั่งรู้เท่านั้น จึงจะทราบว่า เหตุการณ์ครั้งนี้อยู่ในข้อไหน
    มาฟังนิทานกันดีกว่าน้อ
    เหตุนี้เป็นปรากฎการณ์ ที่เกิดจาก ข้อ สองคะ คือ ท่านผู้มีฤทธิ์บันดาล คะ
    เพราะอะไรนะหรือคะ สิ่งศักดิ์สิทธิ์และเทพยาดา รวมถึงองค์พระอิศวร ทรงบันดาลให้เกิด ตอบรับการเริ่มต้นเข้าหลังกึ่งพุทธกาล การเริ่มต้นต่ออายุพระพุทธศาสนาได้เริ่มต้นแล้ว
    ต่อไปเราจะได้เห็นกลุ่มคนเล็กๆ มากมาย กระจาย ความรู้ทางพระพุทธศาสนาแผ่ออกไปเป็นวงกว้างดั่งคลื่นที่แผ่ออกไป จากเล็กๆ ค่อยๆ ขยับขยาย ซึ่งการมาผูกสัมพันธไมตรีของศาสนาอื่นกับศาสนาพุทธ เช่นการมาเยือนของพระสันตปาปา ครั้งนี้อย่างไรคะ และก่อนหน้านี้ ที่บรรดาครูบาอาจารย์ท่านได้จาริกเผยแพร่พระพุทธศาสนาไปยังต่างประเทศ ต่างๆทั่วโลก ตอนนี้ได้รับการยอมรับการเข้าถึงแก่นแท้ของชีวิตจากคนทั่วโลก
    ต่อไปเราจะได้เห็นนิมิตหมายที่ดีแห่งโลกใบใหม่ ท่ามกลางมรสุมมากมายที่เข้ามาทดสอบโลกใบนี้ ช่วงเข้าหลังกึ่งพุทธกาล พระพุทธศาสนาจะเฟื่องฟูมากมาย เช่นพุทธทำนายของพระพุทธเจ้า

อนุโมทนาสาธุคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤศจิกายน 2019
  3. อาผิง

สวัสดีคะ ทุกท่านที่เข้ามาอ่าน
    เพื่อนๆ จะสังเกตว่า ช่วงมรสุมที่ผ่านมา ไม่มีใครคาดคิดว่า ไทยจะเจอมรสุมกระหน่ำแบบไม่ลืมหูลืมตา กรมอุตุฯ ออกประกาศแทบไม่ทัน
    เพื่อนๆลองทบทวนดูว่า ปีนี้ บ้านเราทะเลาะกันมากเลยโดยเฉพาะเรื่องของผู้ใหญ่ในบ้านเมือง
    ลากยาวกันมาจนถึงวันนี้ พึ่งมาเริ่มแผ่วๆลง หลังเหตุการณ์น้ำท่วมหนักหลายจังหวัด
    ไม่ต่างกับปี 53 นั้นก็หนักกว่าเพราะเหตุการณ์การเมืองคนล้มตายมาก และหลังจากนั้นก็เกิดเหตุน้ำท่วมใหญ่ตามมา พอปี 54 สถานการณ์การเมืองก็ปั่นป่วนเช่นกัน ก็ตามมาด้วยน้ำท่วมใหญ่ช่วงปลายปี ลากยาวไปปี 55 เลย
    ที่ยกเหตุการณ์ต่างๆมานี้ เรากำลังพูดถึง พลังด้านลบๆของคนในบ้านเมืองคะ ยิ่งเป็นความขัดแย้ง แล้วสร้างความเกลียดชังกันมากเท่าไหร่ ย่อมจะดึงสิ่งไม่ดีมาสู่บ้านเมืองเรามากเช่นกันนั้นเพราะเหตุใด
    มาฟังนิทานกันอีกละน้อ
    นั่นเป็นเพราะว่า กลไกของธรรมชาตินั้นสร้างสิ่งสองสิ่งคู่กันเสมอคือ พลังงานด้านลบ พลังงานด้านบวก ความดีความเลว ทุกอย่างเป็นคลื่นสื่อส่งถึงกันและดึงดูดถึงกันคะ เมื่อบริเวณใดมีพลังงานด้านลบมากอำนาจแห่งการดึงดูดสิ่งไม่ดีต่างๆย่อมมีมาก เฉกเช่นที่ครูบาอาจารย์หลายท่านบอกว่า เราเป็นคนแบบไหนย่อมจะดึงดูดคนประเภทเดียวกันมาหาได้ง่าย
    การที่บ้านเรายิ่งสร้างสถานการณ์ให้คนในบ้านเมืองเกิดความคิดด้านลบ(ความขัดแย้งไม่เป็นสุขมความทุกข์) นั่นคือ การสร้างพลังงานด้านลบเกิดขึ้นมหาศาล แล้วจะมันจะปัดพลังงานด้านบวกออก (ความสงบร่มเย็น,ความดีความสุข) ละจะไปสร้างให้ชั้นบรรยากาศบริเวณนั้นสั่นสะเทือนขึ้น
    ผลที่ตามมาคือ ฟ้าฝน สภาพอากาศจะไม่เป็นไปตามฤดูกาล จู่ๆเกิดลมฝนเกิดพายุเกิดแผ่นดินแบบฉับพลันขึ้นมาได้นั่นเองคะ

4. อาผิง

สวัสดีคะ
    ที่เราได้โพสต์บอกเพื่อนๆเกี่ยวกับบทสวดมนต์นั้น นั้นเป็นเกราะคะ และจะเป็นการส่งรับคลื่นพลังงานที่ดีๆ นะคะ เพิ่มพลังงานด้านบวก ดึงความสุข ความดี ทุกๆเรื่องนะคะ ย้ำคะว่าทุกๆเรื่อง ถ้าเพื่อนๆ มีความทุกข์เรื่องใดเฉพาะ สามารถอธิษฐานเป็นเรื่องๆได้คะ แต่ต้องสวดบทพระมหาจักรพรรดิต่อเนื่องกันนะคะ ถึงจะเห็นผลนะคะ ถ้าหากผู้ใดมีบุญเก่าสัมพันธ์กับท่านหรือบุญเก่าเยอะ ก็จะขอได้ไวกว่าคนอื่นๆ อันนี้ยกเป็นกรณีไปคะ
    เราจะบอกเพื่อนๆว่า นับแต่นี้ไปสถานการณ์จะแย่กว่ามาก แน่นอนคะ ทุกๆอย่าง จะคาดคะเนไม่ได้เลย แต่ บารมีจากเทวดาท่านผู้ที่จะมาเกิดและตรัสรู้เป็นองค์พระศรีอารย์ท่านจะคุ้มครองแผ่นดินสุวรรณภูมิแห่งนี้นะคะ ยังผ่านพ้นไปได้ รวมทั้งเหล่าครูบาอาจารย์ ลูกหลาน สายใยของท่าน ที่กำลังทำหน้าที่ที่ตนได้รับมอบหมายมาคะ สงครามระหว่างความชั่วกับความดีเกิดขึ้นแล้ว
    มาในทุกๆช่องทาง ทั้งที่มองเห็น และมองไม่เห็นคะ เพราะฉะนั้นทุกคนต้องมีบุญคุ้มตัวคะ

5. อาผิง

สวัสดีคะ
    เรามาพักคลายเครียดเรื่องภัยพิบัติกันดีกว่าคะ เป็นความเชื่อส่วนบุคคลนะคะ ตามการสื่อสารกับดวงจิตที่มีบุญสัมพันธ์กัน
    การทำพิธีเบิกทรัพย์แผ่นดินได้ทำไปแล้วหนึ่งรอบนำโดยองค์ดำ ได้พาเราทำพิธีที่อยุธยา ต่อไปประเทศไทยจะค้นพ้นสิ่งมีค่าเกิดขึ้นมากมาย และหากเราได้มีโอกาสครั้งที่สองเพื่อทำพิธีเบิกทรัพย์แผ่นดินอีกตามคำสั่งขององค์ดำ เราก็จะเดินทางไปทำอีกครั้ง
    บ้านเรามีทรัพย์ในแผ่นดินมากมายที่สิ่งศักดิ์สิทธิ์รักษาเอาไว้ และพร้อมจะขึ้นมาช่วยยามบ้านเมืองวิกฤตนะคะ เช่น อัญมณี แร่ธาตุสำคัญ พระเก่าแก่หลายพันปี หรือสิ่งมีมูลค่ามาก
    คอยติดตามกันต่อไปนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ธันวาคม 2019
  6. อาผิง

สวัสดีคะ
    กำลังจะพิมพ์ข่าวคราวพายุเข้าภาคใต้ ไม่ทันได้พิมพ์ ท่วมไปแล้ว คือเพื่อนๆ คะ ถามว่า แย่มั้ย ที่มีข่าวน้ำท่วม คนในพื้นที่ก็ไม่ชอบหรอกคะ แต่ว่า ดีกว่าท่วมเมืองหลวง เมืองเศรษฐกิจ หรือเปล่า
    เราเลี่ยงดินฟ้าอากาศไม่ได้ แต่ถ้าเทวดาที่ดูแลเมืองท่านผลักไปท่วมในเขตที่ไม่กระทบการท่องเที่ยว หรือเสียหายกับประเทศชาติบ้านเมืองให้น้อยที่สุด จากที่ตอนนี้ก็แย่มากๆอยู่ละ อย่างน้อยก็รักษาอาการป่วยของประเทศตอนนี้ให้ทรงๆไว้ เยียวยาให้หายป่วย รอวันเศรษฐกิจฟื้น มันก็ยังดีกว่าคะ เป็นผลดีกับภาพรวมของปากท้องของทุกๆคน
    เอาละ ส่วนจังหวัดที่ฝนฟ้าไปท่วมอยู่ พ่อเมืองแม่เมืองก็ต้องช่วยกันอพยพย้ายผู้คนกันไปก่อนนะคะ ไม่ต้องฮีโร่ที่ไหนหรอกคะ ละส่วนเขตที่แห้งแล้ง อยู่ตอนนี้ นอกจากต้องเตรียมการบริหารการจัดการน้ำเป็นการด่วนแล้ว ต้องรีบบวงสวงทำพิธียกเสาหลักเมืองใหม่เลยนะคะ แค่ทำพิธีสเมือนยกเสาหลักเมืองใหม่ การฟ้อนการรำตามพิธีก็ต้องมีคะ เพื่อให้เทวดาท่านที่ดูแลน้ำให้น้ำให้ฝนกันได้ทันท่วงทีคะ ต้องทำตามพิธีโบราณที่ท่านทำสืบต่อกันมาคะ ถึงจะได้ผลคะ

สาธุคะ

7. อาผิง

สวัสดีคะ
    ไม่ค่อยได้เข้ามาโพสต์อะไรใหม่ๆเท่าไหร่ แต่ก็มีหลายๆท่านเข้ามาอ่าน ขอบคุณนะคะ
    ที่เราบอกเพื่อนๆเกี่ยวกับการแก้ปัญหาภัยธรรมชาติด้านจิตวิญญาณนั้น คือ มนุษย์เรารับมือกับความแปรปรวนของภัยธรรมชาติไม่ได้หรอกคะ เช่น ภูเขาไฟระเบิด น้ำท่วม น้ำแข็งขั้วโลกละลาย น้ำแห้ง เพราะโลกร้อน พายุ แผ่นดินไหว เป็นต้น การจัดการทางโลก การสร้างเขื่อน ปลูกต้นไม้ หรืออะไร เราจะไม่พูดถึงในเว็บพลังจิต แค่ชื่อเว็บก็บอกแล้วว่าพูดแค่เรื่องจิตใจ พลังจิตพลังใจกัน
    การจะรักษาสมดุลธรรมชาติ หรือลดความรุนแรงของธรรมชาติ มนุษย์เรานี่ละคะต้องจัดการ เพราะขาดศีลธรรมกันมาก ปัญหาธรรมชาติจึงทวีความรุนแรงตามไปด้วย
    .....

8. อาผิง

เนื่องจาก วันที่ ๒๘ ธันวาคมของทุกปี เป็นวันคล้ายวันปราบดาภิเษกของสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช กำลังใกล้จะถึงแล้ว ก็เลยขออนุญาตลงพระบรมสาทิสลักษณ์ (รูปภาพ)ของ สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช เพื่อความเป็นสิริมงคลของเพจ และเริ่มต้นปี 2563 ที่ดีนะคะ
    ขอบารมีขององค์สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช ปกปักษ์รักษาคุ้มครองข้าพเจ้าและครอบครัวทั้งบุคคลอันเป็นที่รัก รวมทั้งประชาชนชาวไทยทุกคนให้อยู่รอดปลอดภัย และสามัคคีกันใต้ร่มพระมหาเศวตฉัตรของพระมหากษัตริย์ทุกๆพระองค์ ตลอดปีใหม่ 2563 และตลอดไปคะ

ใครผู้ใดมีพระบรมสาทิสลักษณ์ หรือ พระบรมรูปหล่อขององค์สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช ไว้สักการะบูชาที่บ้านแล้ว บุคคลในบ้านเรือนนั้นจะมีแต่ความร่มเย็นเป็นสุข เงินทองไม่ขาดสาย คนในบ้านจะมีแต่ความสมัครรักใคร่สามัคคีกัน จากที่ขาดทรัพย์จะมีทรัพย์ไหลเข้าบ้านไม่ว่าจะช่องทางใด จากที่ป่วยอยู่จะหายป่วย จากหนักเป็นเบา จากเบาเป็นหายขาดแน่นอนคะ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ธันวาคม 2019
    • โกรธ โกรธ x 12
    • ถูกใจ ถูกใจ x 3
    • รักเลย รักเลย x 1
    • ไม่เห็นด้วย ไม่เห็นด้วย x 1
    • ดูรายการ
  9. อาผิง

สวัสดีปีใหม่คะ ประชาชนชาวไทยทุกท่าน
    ช่วงปีที่แล้วเราทุกคนร่วมฝ่าฟันปัญหาต่างๆมากมายมาด้วยกัน ทั้งเรื่องเศรษฐกิจ การเมืองและภัยพิบัติ แต่ประเทศไทยเราโชคดีที่มีบารมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์มากมายคอยคุ้มครองจึงรอดพ้นมาได้ทุกครั้ง และเมื่อมีวิกฤต ชาวไทยก็จะกลับมาสามัคคีกันอย่างน่าประหลาดใจว่า จะเป็นไปได้
    สำหรับปี63นี้ เราจะเริ่มต้นรับมือกับสถานการณ์กันอีกครั้ง ตราบใดที่เรายังมีลมหายใจอยู่ต้องเตรียมตัวเตรียมใจรับมือกับทุกๆ สถานการณ์ให้ดีและมีสติคะ
    ปลายปีที่แล้ว เราได้บอกไปแล้วว่าสงครามโลกเกิดขึ้นแน่นอน แต่มันจะไต่ลำดับความรุนแรงขึ้นเรื่อยๆ สิ่งที่สังเกตุคือ เหตุเภทภัยต่างๆเพราะกระทบทั่วโลกคะ การเตรียมตัวช่วงปีที่แล้ว เราได้บอก ประชาชนชาวไทยไปมากแล้ว ส่วนปีนี้ ที่ความรุนแรงจะทวีมากขึ้น เหล่าสิ่งศักดิ์และเทวดาท่านก้อไม่ได้นิ่งนอนใจ ด้วยห่วงลูกหลานและแผ่นดินสุวรรณภูมินี้อันจะเป็นที่สืบทอดพระพุทธศานานี้ ให้คงอยู่สืบไปตราบนานเท่านาน
    ท่านก็มีจิตเมตตาบอกผ่านเรามา ส่วนแรกที่ได้แจกจ่ายบอกบุญรูปของพระเจ้าตากสินมหาราช ให้คนไทยสามัคคีกัน นั้นก็เป็นกุศโลบายของท่านที่สื่อกับเรา ได้ผลมากน้อยแค่ไหน ก็ขึ้นอยู่กับความร่วมมือของชาวไทยทุกคน
    สำหรับปีนี้นั้น เนื่องจากเหตุการณ์สงครามโลกเริ่มทวีความรุนแรง เลยอยากให้ชาวไทยทุกคนได้เริ่มต้นทำสิ่งที่ทุกคนควรทำเพื่อชาติบ้านเมืองกันได้แล้ว เพราะชาติจะคงอยู่สถาพรไม่ได้ ถ้าเราไม่ร่วมแรงร่วมใจกัน
    ขอให้พี่น้องชาวไทยทุกคนทำใจให้เป็นปกติเสียก่อน อย่าพึ่งตื่นตระหนกกับกระแสข่าวมากเกินไปนัก ส่วนผู้ใหญ่บ้านเมืองนั้น ท่าก็เตรียมรับมือกันไว้ก่อนแล้ว และแข็งขันกันอยู่ แต่สำหรับชาวไทยซึ่งเป็นคนธรรมดา เราควรจะเตรียมรับมือในส่วนประชาชนมากกว่า
    ขอให้พี่น้องชาวไทยติดตามโพสนี้ให้ดี เพื่อร่วมกันแชร์วิธีการและแนวทางรับมือให้มากที่สุด อย่าพึ่งเครียด จิตตก ทุกอย่างมีทางออก กำลังใจชาวไทยต้องรวมเป็นหนึ่งเดียว ประเทศชาติจึงจะอยู่รอดปลอดภัยจากทุกๆเหตุการณ์คะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มกราคม 2020
  10. ฐานธมฺโม

ฐานธมฺโม ทำลายเพื่อสร้างใหม่ ให้ดี ให้งาม..

มาช่วยดันกระทู้ อีกคน..

11. ฐานธมฺโม

ฐานธมฺโม ทำลายเพื่อสร้างใหม่ ให้ดี ให้งาม..

ดันขึ้น ดันขึ้น ดันขึ้นไว้บน..

12. อาผิง

สวัสดีคะพี่น้องชาวไทย
    สำหรับเปิดศักราชใหม่นี้ เราจะมีความเข้มข้นกว่าปีที่แล้ว จะกล่าวลงเฉพาะปีนี้โดยเฉพาะ ว่ากันเป็นระยะหรือช่วงเดือนกันไปเลย เพราะอะไร เพราะว่าเหตุการณ์ต่างๆที่จะใกล้เข้ามานี้มันจะประเดประดังกันมาเป็นลูกโซ่เป็นโดมิโน้กันเลย เพราะฉะนั้นอะไรที่เตรียมตัวเตรียมตั้งรับอะไรได้ก่อนก็ต้องรีบทำเลยคะ ไม่เกิดหรือเกิดน้อยถือว่าโชคดี แต่ถ้าเกิดแล้วรับมือไม่ทันเหมือนปีที่แล้วก็เป๋กันไปเลย กว่าจะตั้งลำใหม่โหเล่นกันเหนื่อยทั้งคนช่วยและคนรอความช่วยเหลือกันเลยนะคะ
    พี่น้องชาวไทยคะ ภัยภายนอกกำลังเริ่มก่อตัวยังพอมีเวลาตั้งรับและรับมือ แต่หากภัยภายในนั้นมีกันอย่างต่อเนื่องยาวนาน ปัญหาแต่ละอย่างเตะถ่วงกันไปมา สงสารพี่น้องชาวไทยตาดำๆเรานี่ละคะ ปาดน้ำตาปาดเหงื่อกันไม่ทัน ไม่ได้แล้วนะคะ เราต้องระดมสมอง ระดมกำลัง ความสามัคคีกันให้เป็นรูปธรรม จะพึ่งบารมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์บ้านเมืองอย่างเดียวก็ไม่มีทางรอดหรอกคะ
    เพราะฉะนั้น ปีนี้เราจะลงรายละเอียดกับปัญหา และทางออกที่พอเป็นไปได้ ให้ชาติเราอยู่รอดต่อไปได้ ไปพร้อมๆกัน คนไทยไม่ทิ้งกันคะ
    เดี๋ยวจะคอยลงภาพรวมและลงลึกกันทีละปัญหากันเรื่อยๆนะคะ ถ้าหากพี่น้องชาวไทยท่านใดจะช่วยให้ความคิดเห็นในแง่ที่เป็นทางออกให้บ้านเมืองก็พิมๆเพิ่มเติมกันได้คะ
    สาธุคะ

13. ฐานธมฺโม

รุกป่าสงวน จะเป็นชนวนบ่มเพาะปัญหา หรือเปล่าหนอ..

สองขั้วอำนาจ ฟาดฟันกัน ทั้งต่อหน้าและลับหลัง

14. ฐานธมฺโม

อยากได้คำเตือน จากท่านผู้รู้

ท่านอาผิง ช่วยติดต่อแล้วเอามาลงให้อ่านด้วยนะ..

15. ฐานธมฺโม

16. อาผิง

ขออำนาจบารมีองค์พระมหากษัตริย์ทุกๆพระองค์ และพระสยามเทวาธิราชคุ้มครองชาวไทยทุกท่าน
    (โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน)
    เรียนพี่น้องชาวไทย
    เพียงแค่เริ่มเดือนมกราคมเดือนแรกก็วุ่นวายทั้งภายนอกภายใน ไม่รู้จะอ่านข่าวไหนก่อนดีเพราะด่วนๆกันทุกข่าวเลย
    ก่อนหน้าที่ได้พยายามผลักดันให้นำพระบรมสาทิสลักษณ์หรือรูปของพระเจ้าตากสินมหาราช เนื่องด้วยท่านนั้นเป็นห่วงเหลือเกินแผ่นดินของท่าน เพราะพอเปิดศักราชใหม่ก็จะมีแต่ความวุ่นวายแตกแยกไม่ต่างจากสมัยยุคของท่าน เหตุนั้นท่านจึงได้ให้ลูกหลานของท่านที่ได้อยู่อาศัยบนแผ่นดินของท่านรอดพ้นศึกนอกศึกในมาสองร้อยกว่าปีแล้ว ได้ยกรูปของท่านขึ้นมาเคารพบูชาอีกครั้ง เพื่อรวบรวมความรักชาติ ความสามัคคีและความเป็นปึกแผ่นอีกครั้ง ตั้งแต่ก่อนจะเปิดปีใหม่
    พอเปิดปีใหม่ก็ได้มีการเห็นความขัดแย้งบ้านเมือง เริ่มแบ่งแยกหลายฝักหลายฝ่ายอีกครั้ง ส่อเค้าให้เศรษฐกิจที่ทรงๆทรุดๆ ที่ความหวังว่าจะดีขึ้นกว่านี้ ที่เป็นอยู่ กลับต้องสะดุดกันอีกครั้งหนึ่ง
    ใครมีลูกมีหลาน หรือสามีภรรยา แม้กระทั้งญาติก็ดี ไม่ว่าคุณจะชอบไม่ชอบฝ่ายไหน อย่าได้ให้เค้าไปร่วมกับฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งเป็นอันขาด เพราะว่าเท่ากับสร้างความแตกแยกให้กับสังคม ผลกรรมนี้มหาศาล อยู่ไหนก็ไม่สะดวกสบาย พบกับความติดขัดเช่นเดียวกับที่กระทำให้เกิดความวุ่นวายให้สังคม สิ่งที่ดีที่สุดคือ ท่านทำงาน ทำหน้าที่ของตัวเอง ดูแลพ่อแม่พี่น้อง ลูกหลานของตัวเองดีที่สุด ให้คนที่เค้ามีหน้าที่ตรวจสอบดูแลโดยตรงให้เค้าทำหน้าที่ดีที่สุด เพราะฉะนั้น ดึงลูกดึงหลานของคุณให้ดี อย่าได้ไปเข้าร่วมเชียว ยั่วยุให้เกิดความโกรธความขัดแย้ง ความเกลียดชัง คุณคิดดู ถ้าคนในครอบครัวคุณ บอกลูกหลานชอบฝ่ายนี้ ป้อนข้อมูลเข้าไป ลูกหลานแทนที่จะสนใจตั้งใจเรียนหนังสือ พอไปโรงเรียน ไปเจอลูก จากครอบครัวที่สนับสนันฝั่งตรงข้าม เด็กๆ ที่เป็นผ้าขาว ไม่รู้ว่าอะไรคือถูกผิดจริงๆ ไม่คุยกันทะเลาะกัน คือมันเสียกันไปหมดทุกเพศทุกวัย เพราะฉะนั้น ขอให้พี่น้องทุกคนมีสติ รักกัน สามัคคีกัน สนใจการทำมาหากิน ดูแลลูกหลานเราให้ดีที่สุด คือหน้าที่ของคนไทยทุกคน
    บอกกันไว้เห็นเค้าขัดแย้ง เราจะไม่ขัดแย้ง เห็นเค้าวุ่นวาย เราจะไม่วุ่นวาย ลมหายใจที่มีอยู่ที่ได้ใช้ชีวิตเกิดมาเป็นมนุษย์นี้ มีค่ามากกว่าไปหมกมุ่นกับฝ่ายแพ้หรือชนะ ความขัดแย้งในประเทศความแตกแยกเป็นก๊กเป็นเหล่า มีแต่จะสร้างความเสียหายและบอบช้ำให้ประเทศโดยรวม เมื่อวันที่ประเทศล้มเสียหาย จะไม่เหลือแม้กระทั่งผู้แพ้ชนะ เราจะเห็นแต่ความบอบช้ำในสายตาในหัวใจของพี่น้องร่วมชาติกันเอง เมืองไทยเป็นเมืองพุทธ รักความสงบให้อภัยซึ่งกันและกัน ขอให้ทุกคนยึดมั่นในคำสอนขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าไว้ ท่านสอนให้ใช้ทุกลมหายใจของเราเพื่อขจัดกิเลสในใจ ไม่ใช่เพิ่มพูนกิเลสให้มากขึ้น และท่านสอนให้เรามีสติกับการใช้ชีวิตทุกๆขณะจิตอย่างไม่ประมาท เพราะไม่มีอะไรแน่นอนเลยในชีวิตนี้

สาธุคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มกราคม 2020
  17. ฐานธมฺโม

ดูข่าว เขาประกาศแล้วว่าปีนี้จะมีม๊อป กลุ่มต่างๆ เคลื่อนไหว

หัวหน้าพรรค หนุ่ม ไฟแรง ฐานะร่ำรวย ให้สัมภาษณ์ สื่อ..

18. ฐานธมฺโม

เมื่อกรรม มาบรรจบ ก็ยาก จะหลีกเลี่ยง..

ทางรถไฟ เมืองกาญจน์ ไม่ได้สร้าง เพียงคน คนเดียว..

หากช่วยกัน แก้ อาจมีทางผ่อน หนัก เป็น เบา

**กิเลสในใจสัตว์ น่ากลัวที่สุด**

19. ฐานธมฺโม

20. ฐานธมฺโม