เชิญร่วมสร้างกุฏิพระอาพาธ (หลวงปู่อินสม สุวีโร) พร้อมด้วยอุปกรณ์ทางการแพทย์

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Sujin Assawawitoontip, 15 ตุลาคม 2014.

1. picko

picko เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    97
    นางทิพากร ศุภจรรยารักษ์ ร่วมทำบุญกฐิน
    สร้างกุฎิพระอาพาธ จำนวน 500 บาท

โอนเงินเมื่อ วันที่ 30 ต.ค.2557 เวลาประมาณ 14.00 น. เชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญค่ะ สาธุ

2. ธัญญ์นิธิ

ธัญญ์นิธิ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    ผมขอร่วมทำบุญกฐิน
    สร้างกุฎิพระอาพาธ จำนวน 50 บาท

โอนเงินเมื่อ วันที่ 30 ต.ค.2557 เวลาประมาณ 19:39 ครับ

โมทนาบุญกับทุกท่นด้วยครับ

3. Sujin Assawawitoontip

Sujin Assawawitoontip เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2014
    ได้รับแล้วครับ ขออนุโมทนาอย่างยิ่งครับ / สุจินต์ อัศววิทูรทิพย์

4. Sujin Assawawitoontip

Sujin Assawawitoontip เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับเงินของคุณ ธัญญ์นิธิ,picko, ขออนุโมทนาอย่างยิ่งครับ / สุจินต์ อัศววิทูรทิพย์

5. Sujin Assawawitoontip

ได้รับเงินของคุณ suwat.su แล้วครับ ขออนุโมทนาอย่างยิ่งครับ /สุจินต์

6. Sujin Assawawitoontip

ได้รับเงินของคุณ picko,น้ำหว้า,motto_san, แล้วครับ ขออนุโมทนาอย่างยิ่งครับ /สุจินต์

7. Sujin Assawawitoontip

ได้รับเงินของคุณ chura, Baansuan, dmnoo123, Nirankar, ddd445, motto_san แล้วครับ ขออนุโมทนาอย่างยิ่งครับ /สุจินต์

8. 9249Earth

9249Earth สมาชิก

"สัปดาห์สุดท้ายของกฐินสร้างกุฏิพระอาพาธ"
    ความจำเป็นเร่งด่วนในการสร้างกุฏิพระอาพาธ ที่พร้อมด้วยอุปกรณ์ทางการแพทย์ที่จำเป็น
    ขอเชิญร่วมทอดกฐินสามัคคี สร้างกุฏิพระอาพาธ (เจ้าอาวาส)
    วัดจอมทอง อ.แม่สะเรียง จ.แม่ฮ่องสอน วันอาทิตย์ที่ 2 พฤศจิกายน 2557
    หลวงพ่อท่านเคยเทศน์ถึงอานิสงส์กฐิน ท่านบอกว่าบุคคลที่ตั้งใจทำบุญกฐิน พระพุทธเจ้าตรัสไว้ว่าแม้แต่ทิพจักษุแห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าซึ่งถือว่าเลิศแล้วที่สุด ยังมองไม่เห็นเลยว่าอานิสงส์นั้นจะไปสิ้นสุดตรงไหน
    -ข้าพเจ้าร่วมบุญกฐินทานทั้งหมดจำนวน 1200 บาทโอนเข้าบ/ช 016-296631-2 วันนี้เวลา08:44 -ขอร่วมโมทนาบุญกฐินทานทั้งหมดทั้งปวงร่วมกับทุกท่านด้วยครับ

9. ลูกพ่อลิงดำ

ลูกพ่อลิงดำ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007

วันนี้โอกาสสุดท้ายแล้ว เย็นนี้ผมจะเดินทางไปกฐินแล้ว ทอดกฐินวันอาทิตย์ครับ อย่าพลาดสร้างมหาบุญบารมีร่วมกันนะครับ!!!!!

พระสัมมาสัมพุทธเจ้าเคยประทานพระโอวาทว่า

“ผู้ใดปรารถนาอุปัฏฐากเรา จงอุปัฏฐากดูแลภิกษุอาพาธเถิด”

ผมจึงเชื่อว่าการทำบุญกับพระภิกษุอาพาธผู้ทรงศีล ย่อมมีอานิสงส์เทียบเท่าการทำบุญกับพระพุทธเจ้าเลยทีเดียว

ครั้งนี้ผมชวนพวกเราทำกฐินร่วมสร้างกุฏิถวายหลวงปู่อินสม ซึ่งท่านเป็นพระเถระผู้มีศีลวัตรงดงาม หากแต่ท่านป่วยหนักด้วยโรคตับแข็งและโรคโลหิตจางธาลัสซีเมียขั้นรุนแรงจนต้องถ่ายเลือดทุกเดือน โรคนี้ไม่มีทางหายครับ บอกตรงๆว่ามีแต่ทรงกับทรุด และการรักษาดูแลองค์ท่านมีค่าใช้จ่ายมาก เมื่อกลางปีตอนผมเจอท่านครั้งแรกท่านมีอาการท้องมาน(น้ำท่วมท้องจากภาวะตับแข็งจนโปรตีนในเลือดต่ำขั้นรุนแรง)อย่างหนัก เพื่อนแพทย์รพ.ตำรวจ ต้องให้สารอาหารทางหลอดเลือดอยู่หลายเดือนร่วมกับการถ่ายเลือดจนน้ำในท้องหลายลิตรนั้นแห้งไป ปัจจุบันหลวงปู่จึงเดินเหินได้เบาตัวขึ้นมาก

ท่านประธานกฐิน ดร.สุจินต์ ประกาศว่า

“ยอดกฐินครั้งนี้ เราจะสร้างกุฏิถวายหลวงปู่ แต่หากได้ยอดเกินงบที่จะสร้างกุฏิ เงินส่วนเกินนี้จะตั้งเป็นกองทุนใช้จ่ายสำหรับการดูแลรักษาหลวงปู่ไปตลอดอายุขัยท่าน”

พูดง่ายๆคือทุกบาททุกสตางค์ที่ท่านทำมา เท่ากับได้ทำบุญหลายเด้ง

1. ได้สร้างกุฏิถวายพระเถระอาพาธ ในชีวิตคนเรานั้น น้อยครั้งนักที่เราจะได้ถวายที่อยู่อาศัยแก่พระภิกษุ ทั้งที่นี่คือบุญกุศลที่จะหนุนนำส่งเสริม ให้เราได้มีที่อยู่อาศัยที่สะดวกสบายต่อไป

ตามพุทธพจน์จึงตรัสกล่าวว่า "การให้ที่อยู่อาศัยคือการให้ทุกสิ่ง" ถ้าท่านเห็นความสำคัญอยากเป็นผู้ได้ให้ในทุกสิ่งแก่ภิกษุสงฆ์ นี่คือโอกาสดีแล้วครับ

2. ได้สมทบค่ารักษาพยาบาลพระเถระอาพาธ

3. อานิสงส์ในข้อ 1. และ ข้อ 2. นั้น เทียบเท่าการทำถวายต่อสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เนื่องจากเป็นการถวายต่อ ภิกษุอาพาธผู้ทรงศีล
    4. นี่เป็นกฐินสามัคคี เมื่อพวกเราทำ “พร้อมๆกัน” จะเกิดอานิสงส์ทวีคูณด้วย

(ร่วมบุญทางธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาศิริราช เลขที่ 016-2966-312 ชื่อบัญชี ดร.สุจินต์ อัศววิทูรทิพย์ แจ้งการโอนเงินร่วมบุญกฐินที่ asujin1234@gmail.com

ถ้าต้องการใบอนุโมทนาบัตร กรุณาแจ้งชื่อ ที่อยู่ ทางอีเมล ด้วย จะส่งให้หลังงานทอดกฐินครับ

และขอขอบคุณล่วงหน้า สำหรับทุกท่านที่กดแชร์ข้อความนี้)
    $$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$

บทความของหนึ่งในทีมแพทย์ผู้ดูแลหลวงปู่ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 ตุลาคม 2014
  10. อภิญญา8

อภิญญา8 เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2006
    ผมและครอบครัวได้โอนเงิน เพื่อร่วมบุญเสร้างกุฏิพระอาพาธถวายหลวงปู่ครูบาอินสม แล้ววันนี้
    ยอดโอน 558 บาท
    SCB 31/10/14 Time 7.11
    ขอบคุณ และขอร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ
    ปล.แจ้งขอใบโมทนาบัตร ทางกล่องข้อความครับ

11. s3057780

s3057780 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมทำบุญเป็นเจ้าภาพร่วมทอดกฐินสามัคคี สร้างกุฏิพระอาพาธพร้อมด้วยอุปกรณ์ทางการแพทย์ โอนเงินแล้วครับ เข้าบัญชี ธ.ไทยพาณิชย์ จำนวนเงิน 300 บาท วันนี้ 31-10-2557 เวลา 13.17 น.

ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ

12. SIR2010

SIR2010 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2010
    ร่วมบุญเสร้างกุฏิพระอาพาธถวายหลวงปู่ครูบาอินสม
    ยอดโอน 3,000.- บาท
    SCB 31/10/14 Time 14.38
    โมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ
    (ขอใบอนุโมทนาบัตรด้วยครับ)

13. Archanai

Archanai เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญทอดกฐินสามัคคี สร้างกุฏิพระอาพาธ พร้อมด้วยอุปกรณ์ทางการแพทย์
    จำนวน 20 บาท โอนเข้าบัญชี วันที่ 31 ต.ค. 57
    สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

14. Earth n Water

Earth n Water เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2013

ได้โอนเงินร่วมบุญทอดกฐิน....
    สร้างกุฏิพระอาพาธ พร้อมด้วยอุปกรณ์ทางการแพทย์
    ถวายหลวงปู่ครูบาอินสม สุวีโร จำนวน 1,500 บาท
    to Dr. Sujin's ac at SCB
    via ATM on 30/10/14 at 19.10 hrs.

สาธุ อนุโมทามิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ตุลาคม 2014
  15. Moon of Wanpan

Moon of Wanpan เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมบุญกฐินสามัคคี สร้างกุฏิพระอาพาธ (เจ้าอาวาส)
    ถวายหลวงปู่ครูบาอินสม สุวีโร จำนวน 500 บาท
    โอนวันที่ 31 ต.ค. 57 เวลา 17.49 น.

16. water2

water2 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมทำบุญเป็นเจ้าภาพร่วมทอดกฐินสามัคคี สร้างกุฏิพระอาพาธพร้อมด้วยอุปกรณ์ทางการแพทย์ จำนวน 200 บาท
    ขออุทิศบุญนี้ให้กับเจ้ากรรมนายเวรที่ทำให้ข้าพเจ้าเจ็บป่วย
    และขอให้บุญนี้แปรสภาพเป็นสิ่งที่ท่านเจ้ากรรมนายเวรปรารถนา
    หากท่านเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายไม่สามารถอนุโมทนาบุญนี้ได้
    ขอให้ท่านพญายมราชโปรดช่วยเป็นพยานและเตือนท่านเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายเหล่านั้น
    เมื่อมีโอกาสที่จะอนุโมทนาบุญนี้ด้วยเถิด
    ขออนุโมทนาบุญทุกประการ

ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      34
  17. win-sirawat

win-sirawat เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญกฐินสร้างกุฏิพระอาพาธด้วยค่ะ
    โอนเงินแล้วจำนวน 215 บาท เวลา 21.20น.ค่ะ
    Pichamon
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆ บุญ ของทุกๆ ท่านค่ะ

18. kit_por

kit_por เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2010
    วันนี้ เวลา 11.11 น. โอนเงินเข้า ธ.ไทยพาณิชย์ ร่วมบุญกฐิน สร้างกุฏิ พระอาพาธ จำนวน 155 บาท และขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 พฤศจิกายน 2014
  19. Mali Loi

Mali Loi เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวันที่ ๒๔/๑๐/๕๗เวลาประมาณ๑๒-๑๔น. ผากเพื่อนโอนค่ะ มะลิและนิธิมาได้ร่วมทำบุญสร้างกุฏิพระอาพาธพร้อมเครื่องมือแพทย์จำนวน ๕๕๔ บาทค่ะ ถ้าได้รับแล้วกรุณาตอบรับด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

20. maxico

maxico เป็นที่รู้จักกันดี

ข้าพเจ้า นาย สรรพวัส ประสานสุข ขอร่วมทำบุญทอดกฐินสร้างกุฏิพระอาพาธ (หลวงปู่อินสม สุวีโร) เป็นจำนวนเงิน 200 บาท โอนเงิน วันที่ 1 พฤศจิกายน 2557
    ขอบุญนี้จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าเข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้เถิด

• new doc 9_1.jpg
      new doc 9_1.jpg
      ขนาดไฟล์:
      462.7 KB
      เปิดดู:
      29