ปิดรับบริจาค เชิญร่วมทอดผ้าป่าเว็ปพลังจิตสร้างบันไดนาคเจ็ดเศียรขึ้นกราบสมเด็จองค์ปฐมกับหลวงพี่เล็ก

ในห้อง 'ในนามเว็บพลังจิต' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 11 พฤศจิกายน 2005.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าวเหรอ ตอนเช้าคุณตั้มคุยกะยาย กำลังงัวเงีย สงสัยคุณตั้มศักดิ์ไปอ่านที่ยายผีป่าเล่าเรื่องทำบันไดขึ้นศาลพ่อปู่สิคะนี่ ที่หลวงพี่เล็กท่านแนะนำว่าควรก่ออย่างไร ให้แข็งแรงและประหยัด

ขอโทษเนอะ อิอิ

2. 77WILL77

77WILL77 เป็นที่รู้จักกันดี

เอ๊ะ ต้องการทราบว่า ในเมื่อทางวัดต้องการให้การก่อสร้างสิ้นสุดแค่นั้น แล้วเงินปัจจัยที่พวกเราสมทบไป ในส่วนที่เหลือนี่ จะนำไปใช้ในทางไหนหรือคะ ก็ในเมื่อวัตถุประสงค์ของการส่งคือ เพื่อสร้างบันไดพญานาคราช ๗ เศียร เป็นวัตถุประสงค์หลัก ในเมื่อยังไม่เสร็จสมบูรณ์ ก็ควรทำให้เสร็จสมบูรณ์ไม่ใช่หรือคะ ในเมื่อปัจจัยนั้น ยังมีเหลืออยู่ .... แล้วถ้าหากนำปัจจัยส่วนที่เหลือไปใช้ในทางอื่นนอกจากวัตถุประสงค์ที่ชาวบ้านแจ้งไว้.... จะเป็นยังไงต่อไปน๊อ

3. DevilBitch

ตอนนั้นยายผีป่าได้คุยกับทางหลวงพี่แสงชัยและสมาชิกที่ประสงค์ร่วมบุญสุดๆบางท่าน ว่าหากปัจจัยเกิน(ตอนนั้นหลวงพี่แสงชัยกังวลว่าจะหาปัจจัยไม่ได้มากนัก ท่านเกรงจะเป็นหนี้) เราจะเอามาปูพื้นถ้ำและเทปูนทำขั้นบันไดส่วนที่เป็นซอยแคบๆ(ไม่สามารถปั้นนาคได้เพราะแคบไป) ตอนนั้นช่างบอกว่า เอางี้นะครับ หากทำพื้นถ้ำผมก็จะทำบันไดเข้าหน้าปากถ้ำให้ฟรี(ประมาณหกเมตรถึงสิบเมตรด้ มันวนและชันขึ้น)

และมีน้องคนหนึ่งที่จะจัดผ้าป่ามาสมทบทำในถ้ำเป็นกรณีพิเศษต่อยอดจากบันไดฯ ซึ่งยายผีป่าบอกหลวงพี่แสงชัยว่า ส่วนนี้อยากทำเพราะคนจะได้นั่งปฏิบัติสบายๆ แต่ไม่ทำการที่ทำถ้ำเสียถ้ำนะคะ ตอนนั้นหลวงพี่แสงชัยก็เห็นชอบทุกอย่าง พูดคุยยิ้มแย้มแจ่มใส

เรื่องเงินที่เกิน ที่ถวายหรือเข้าบัญชีหลวงพี่แสงชัยไปแล้วนั้น หลวงพี่แสงชัยอ้างว่าจะนำไปชำระหนี้สงฆ์(ที่หลวงพี่เล็กให้มา ๓๕๐๐๐๐ บาท เพื่อสร้างศาลาและบูรณะศาสนสถานที่สำนักสงฆ์ถ้ำทะลุ อันนี้ได้ทราบจากหลวงพี่เล็กว่า ไม่ได้ให้หลวงพี่แสงชัยใช้คืน (คือท่านให้ไม่ได้ให้ยืม) จะเป็นหนี้สงฆ์ได้อย่างไร เออ ถ้าอยากคืนก็ได้...

ส่วนปัจจัยที่อยู่ในบัญชีคุณตั้มและที่จะโอนมาอีกหากยังตกค้าง คุณตั้มคงนำถวายกับหลวงพี่เล็ก ในฐานะอาจารย์ทีพวกเรามุ่งมาร่วมบุญด้วย หากไม่มีหลวงพี่เล็กส่วนหนึ่ง คงไม่ได้บารมีลุล่วงโดยไวมิใช่หรือ และหลวงพี่เล็กเป็นประธานฝ่ายสงฆ์ เราต้องถวายท่าน

ตกลง ขอแจ้งว่า ยายผีป่ากับคุณตั้มศักดิ์จะไม่ขอก่อสร้างทางขึ้นตามที่แจ้งอีก จะนำเงินถวายหลวงพี่เล็กทันทีก่อนที่คุณตั้มศักดิ์จะเดินทางไปเกาหลีเร็วๆนี้

ไม่อยากงัดข้อ ทะเลาะกับเจ้าอาวาส เป็นมิจฉาทิฐิเสียเปล่า ใจจริงไม่หวังเอาดีเอาเด่น เอาถูกหรือผิด

ท่านทีคุณตั้มยังไม่ส่งพระองค์ที่ ๑๑ ไปให้ รอหน่อยนะคะ คงส่งก่อนคุณตั้มไปเกาหลีค่ะ

จะปิดห้องนี้นะคะ รอทุกคนมาโพสก่อน เลื่อนไปเป็นวันที่ ๒๐ เดือนนี้นะคะ

ขอความเจริญทั้งทางธรรมและทางโลกจงบังเกิดแด่ทุกท่านค่ะ ทั้งผู้ร่วมบุญด้วยก็ดี อนุโมทนาด้วยก็ดี จงมีตั้งมั่นในศีล มีสมาธิ สติปัญญา เทอญฯ

4. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22

เป็นอันว่า ยายผีป่าและผมจะยุติไม่ดำเนินการก่อสร้างบันไดเพิ่มเติม และจะนำเงินที่มีผู้บริจาคเนื่องด้วยการสร้างบันไดนาคฯ ถวายหลวงพี่เล็กในฐานะประธานคณะกรรมการฝ่ายสงฆ์ เพื่อให้หลวงพี่เล็ก ในฐานะเจ้าคณะตำบล ได้นำปัจจัยนี้ไปสร้างศาสนสถานอันถือเป็นวิหารทาน ตามแต่หลวงพี่เล็กจะเห็นสมควร

ขอบรรดาท่านผู้มีจิตศรัทธาที่ร่วมทำบุญในครั้งนี้ ได้ตั้งจิตอธิษฐานและอนุโมทนาในกุศลผลบุญจากการสร้างวิหารทานในครั้งนี้เทอญ.

5. Jdin_buddhism

Jdin_buddhism เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ยาย และ คุณตั้ม ครับ

พอดีว่าผมให้พี่ที่เมืองไทย(พี่ Karn หนุ่มเชียงใหม่) โอนเงินไป ร่วมทำบุญและจะขอบูชา พระองค์ที่ 11 จำนวน 2 องค์ จำนวน 1100 บาทดั่งที่เคยแจ้งคุณเฟิร์สไว้แล้ว แต่ไม่เห็นคุณเฟิร์สว่าอย่างไร ตอนนี้คงยังไม่ได้โอนเงิน อาจจะเป็นเพราะติดช่วงสงกรานต์ วันไหนยังไม่แน่ เห็นว่าคุณตั้มเป็นคนจัดส่งแต่ว่าตอนนี้คุณตั้มจะไปเกาหลีแล้ว และพระองค์ที่ 11 ก็เห็นว่ายังมีหรือไม่มี ผมสรุปไม่ได้ อ่านแล้ว งง ฝากคุณตั้มชี้แจงอีกครั้งน่ะครับ ถ้าเป็นไปได้ ขอบคุณครับ

อีกอย่างผมให้เขาโอนไปช่วยคุณยาย เพื่อซ่อมแซมศาลพ่อปู่ดำ 500 บาท พี่เขารับปากว่าจะโอนให้ แต่วันไหนเขาไม่ได้รับปาก หวังว่าคงทันที่ยายต้องการนะครับ และโอนไปทำบุญทอดกฐินวัดท่าซุงอีก 500 บาท และช่วยซ่อมแซมพระอุโบสถกับคุณโมฆบุรุษ 500บาท ครับ คิดว่าพี่เขาคงโอนในเร็ววันนี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 เมษายน 2006
  6. first

first เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2005
    .....เจดินที่เคารพที่เงียบเพราะรอคุณโอนเงินมาไงเล่า..นี่ไม่โอนเงินสะทีแล้วจะให้ตะโกนทำไมครับอิอิ...รายการพระองค์ที่ 11 ต้องรอให้ยายเปิดห้องใหม่ให้ก่อนแต่ระหว่างนี้ใครต้องการก็สั่งจองและโอนเงินพร้อมพีเอ็มมาได้เรื่อยๆ /ซึ่งอาจจะทำควบคู่กับพระหางหมากรุ่นหนึ่ง จำนวน 30 องค์ที่ท่านอาจารย์เล็กมอบให้พี่ตั้มมาเมื่อวานด้วย(รายได้เพื่อสร้างพระไตรปิฏกและเซิฟเวอร์....หากไม่มีผู้รับผิดชอบต่อเพราะพี่ตั้มไปเกาหลีวันที่ 20 นี้สาวๆท่านใดสนใจหนุ่มเกาหลีไปส่งได้นะจ๊ะ)
    ....พอดีเมื่อสงกรานต์ที่ผ่านมาได้มีโอกาสตามพระอาจารย์เล็กไปบ้านกระเหรี่ยงที่ บ้านตะเพินคลี่ อ.ด่านช้าง มาเลยเก็บภาพมาฝากเป็นงานไหว้พระจุฬามณีของเขาได้ภาพสวยๆๆตามท่านอาจารย์สั่งมาหลายรายการเลยและได้ภาพท่านอาจารย์ทำน้ำพระพุทธมนต์ที่ท่านต้องการให้เราถ่ายเก็บไว้มาด้วย ..บายครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      90
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      83
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      94
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      112
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      107
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      107
  7. DevilBitch

ขอบพระคุณทุกท่านที่มีน้ำใจช่วยยายผีป่าใช้หนี้สงฆ์(ยืมหลวงพี่แสงซื้อเครื่องเน็ตไร้สาย)

ส่วนพระองค์ที่ ๑๑ หากสั่งจองพิเศษส่วนที่ไม่เกี่ยวกับซองผ้าป่านั้น น้องเฟริสจะเป็นผู้จัดส่งค่ะน้องดร คุณตั้มจัดส่งเฉพาะท่านที่ส่งปัจจัยจากการเรี่ยไรในซองผ้าป่าที่คุณตั้มส่งไปให้ค่ะ ไม่ทราบพี่สาวน้องดรได้รับหรือไม่คะหากได้รับซองถ้าปัจจัย ๕๐๐ บาทขึ้นไป ก็มีสิทธิ์รับพระองค์ที่ ๑๑ ได้ค่ะ เทียบเท่าค่าบูชา องค์ล่ะ ๕๐๐ บาทน่ะค่ะ

น้องเฟริส ตอนวันงานผ้าป่า ยายได้กราบเรียนถามหลวงพี่เล็กก่อนที่ท่านจะเดินไปขึ้นรถว่า

หลวงพี่คะ จะให้น้องเฟริสหรือหนูเป็นคนเปิดห้องให้บูชาพระองค์ที่ ๑๑ เพื่อชำระหนี้สงฆ์ที่หลวงพี่แสงจะหามาคืนหลวงพี่คะ

หลวงพี่เล็กตอบ ...ไม่รู้ว่ะ มอบให้เขา(หมายถึงหลวงพี่แสง)ไปแล้ว เรื่องของเขา แล้วแต่เขาจะจัดการ แล้วท่านก็หัวเราะในแบบของท่านก่อนที่จะเดินขึ้นรถไปกับช่างเสริฐ

งานบันไดยายเสร็จลุล่วงเรื่องปัจจัยแล้ว ถวายไปแล้ว ทีนี้ขึ้นอยู่กับหลวงพี่แสงชัยเท่านั้น ท่านจะทำอะไรเรื่องของท่าน ท่านบอกจบกับยาย ยายก็จบ

น้องเฟริสเปิดห้องไม่ยากนะ ที่พลังจิตเปิดห้องได้ทุกคน ไม่ต่างจากเวปอื่นๆ ไปที่ห้องประชาสัมพัน แล้วคลิกไปที่ เปิดกระทู้ใหม่

8. Jdin_buddhism

Jdin_buddhism เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ คุณยาย และ คุณเฟิร์ส

9. DevilBitch

คุณตั้มศักดิ์คงไม่ว่างที่จะมาโพส เพราะเตรียมตัวเดินทางไปศึกษางานที่เกาหลีพรุ่งนี้

ท่านที่ส่งปัจจัยจากซองผ้าป่ามาร่วมบุญฯ และยังไม่ได้รับพระองค์ที่ ๑๑ ยายผีป่าคิดว่าคงต้องรอจนกว่าคุณตั้มศักดิ์จะกลับจากเกาหลี

หรือไม่เช่นนั้น คุณตั้มศักดิ์อาจมอบหมายให้น้องเฟริสเป็นผู้จัดส่งแทนเพราะเกรงจะรอนาน

คุณตั้มศักดิ์จะนำโน๊ตบุ้คไปเกาหลีด้วยค่ะ คงไม่ขาดการติดต่อกันเนอะ

10. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

22
    ตอนเย็นจันทร์ที่ 17 เม.ย.2549 ผมได้มีโอกาสพบหลวงพี่เล็กแถวๆ ตลาดสี่มุมเมือง (รังสิต) เพราะต้องไปรับมอบพระหางหมาก (รุ่น 1) จำนวน 30 องค์ ซึ่งหลวงพี่เล็กได้เมตตามอบให้แก่เว็บพลังจิตเพื่อนำไปให้ผู้ที่ร่วมบริจาคเงินสร้างพระไตรปิฎกฉบับเว็บเวอร์ชั่น โดยกำหนดไว้ว่า หากบริจาคเงิน 1,000 บาท ก็จะได้รับพระหางหมากไปบูชา 1 องค์ ทั้งนี้ หลวงพี่เล็กได้แจ้งแก่ผมไว้ชัดเจนว่า ท่านขอร่วมทำบุญโดยนำรายได้จากการที่มีผู้บูชาพระหางหมากนี้ไปสร้างพระไตรปิฎกและ Server ด้วย ผมเลยถือโอกาสกราบโมทนาบุญกับหลวงพี่เล็กทันที ....

ก่อนกลับผมได้เรียนหลวงพี่เล็กว่า จะนำเงินผ้าป่าที่อยู่ในบัญชีของผมถวายให้ท่านเพื่อท่านจะได้นำไปทำบุญอื่นๆ ตามที่เห็นสมควร แต่หลวงพี่เล็กไม่เห็นด้วยและให้ผมโอนเงินเข้าบัญชีหลวงพี่แสงชัย เพื่อให้ท่านนำไปใช้ในการสร้างศาสนสถานตามที่เห็นสมควรต่อไป

เมื่อหลวงพี่เล็กมีความเห็นเช่นนี้ ผมก็ต้องปฏิบัติตาม ดังนั้น ผมจึงขอเรียนให้ทุกท่านทราบว่า ภายหลังจากที่ผมกลับจากเกาหลีแล้ว ผมจะนำเงินทั้งหมดโอนเข้าบัญชีของหลวงพี่แสงชัย สำหรับท่านที่ยังไม่ได้รับพระจากผม ผมต้องขออภัยที่ส่งให้ไม่ทันในตอนนี้ เนื่องจากจะต้องเดินทางวันที่ 20 เม.ย.2549 เวลา 00.10 น. ขอให้ท่านอดใจรอประมาณ 1 เดือน ผมจะกลับมาถึงประเทศไทยประมาณวันที่ 1 มิ.ย.2549 หลังจากนั้นจะทยอยจัดส่งพระให้ทันทีครับ ในระหว่างที่ผมไปอบรมที่เกาหลี ผมจะพยายามเข้าเว็บทุกวัน เพื่อไม่ให้ขาดการติดต่อกับเพื่อนๆ ทุกคน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 เมษายน 2006
  11. tamsak

22

น้องเก้าครับ ตกลงพี่ได้ฝากพระของคุณโจจำนวน 3 องค์ คือ พระองค์ที่ 11 พระสมเด็จสัมพุทเธเนื้อว่านและเนื้อพระธาตุกวางคำ อย่างละ 1 องค์ ไว้ที่พี่ติ๊ก (พี่คนเก่า) แล้วนะครับ รบกวนช่วยนำไปให้คุณโจที่ออสเตรเลียด้วยครับ ขอบคุณหลายๆ เลยครับ

12. DevilBitch

กราบอนุโมทนากับทุกๆท่านค่ะ และขอขอบพระคุณกับทุกๆน้ำใจ

อานิสสงฆ์ใดประเสริฐจงบังเกิดแด่ทุกท่านค่ะ คำว่าไม่มี จงอย่าเกิดกับผู้สร้างบุญทุกๆท่านเสมอไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานเทอญฯ

กว่าจะลุถึงวันนี้มาได้ มันไม่ยาก แต่ไม่ได้ เปรียบได้กับทางเดินที่ทอดไกล เป้าหมายของแต่ละคนอาจแตกต่าง แต่ไม่ช้าไม่นาน อยู่ที่เป้าหมายเดียวกัน คือ หาทางหลุดพ้นจากโศรกทุกข์ทั้งปวง

วันนี้ยายผีป่าขออนุญาตปิดห้องนี้เพียงเท่านี้ค่ะ

อ่านได้แต่โพสไม่ได้ค่ะ หากประสงค์ร่วมบุญหรือพูดคุยกับยายผีป่าไปตามลิ้งค์ข้างล่างนะคะ ยายผีป่ายังไม่หนีหายไปไหนหรอกค่ะ ตราบใดชาวเวปยังต้องการยายผีป่าเป็นเพื่อนอยู่นะคะ

13. DevilBitch

คุณตั้มศักดิ์คะ ยอดที่มีญาติธรรมโอนเข้าบัญชีคุณตั้มเพื่อใหช้หนี้ที่ยายยืมหลวงพี่แสงชัยมาซื้อเครื่องเชื่อมเน็ตไร้สาย กรุณาโอนเข้าบัญชีหลวงพี่แสงชัยและโทให้ท่านหักออกดังนี้นะคะ

คุณหม่อม ๑๔๐๐ บาท คุณ โจ ๕๐๐ บาท คุณภูเขา ๕๐๐ บาท รวมที่ต้องโอนเป็น ๒๔๐๐ บาทค่ะ

และแจ้งหลวงพี่แสงชัยด้วยค่ะว่า น้องทิมส่งเข้าบัญชีเพื่อใช้หนี้ให้ยาย ๖๐๐ บาทค่ะ ส่วนที่ออนไลน์ทางธนานัตนั้นมา ๕๐๐ บาทถึงยายโดยตรงนั้นยายจะรวมส่งพร้อมหนี้ที่เหลือค่ะ

ขอบคุณค่ะ

14. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    สาธุ สาธุ สาธุ ครับ คุณยายผีป่า
    อยากเปลี่ยนชื่อ เป็น ตาผีบ้า จัง

15. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

129
    ปิดกระทู้ เนื่องจาก โครงการ จบแล้ว

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้