ปิดรับบริจาค เชิญร่วมทอดผ้าป่าเว็ปพลังจิตสร้างบันไดนาคเจ็ดเศียรขึ้นกราบสมเด็จองค์ปฐมกับหลวงพี่เล็ก

ในห้อง 'ในนามเว็บพลังจิต' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 11 พฤศจิกายน 2005.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. MissyKelly

MissyKelly เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    คุณยายขา รู้สึกละอายแก่ใจอย่างแรง ที่ยังไม่ได้โพสรูปอีกหลายๆรูป แล้วก็รูปพระอีก อดใจรอแป๊ปนะคะยายและทุกๆึคน
    ตอนนี้ยังไม่ได้อยู่ที่บ้านเลยค่ะ อยู่ที่ห้องสมุด แล้วก็จะมีสอบพรุ่งนี้ด้วย
    เมื่อรึนคงจะมาได้เต็มตัวแล้วนะคะ
    คิดถึงคุณยายเหมือนกันค่ะ สงสัยรับความคิดถึงกันได้นะคะเนี่ย
    เดี๋ยวต้องโทรไปหาฟ้าด้วยค่ะ เนี่ยยังไม่ได้คุยกันเลยตั้งแต่กลับมา
    ฝากความคิดถึงถึงน้องๆด้วยนะคะคุณยาย
    ไปเที่ยวกาญสนุกมากๆเลยค่ะ คุณยายน่าจะเปิดเป็นรีสอทเลยนะคะ อิ อิ
    bye for now na ka khun yai
    ohhhhhhhhhhhh and พี่นุ พี่ตั้ม เฟริส ด้วยค่ะ เป็นไงกันบ้าง
    พี่อาืิทิตย์ พี่ฝุ่น พี่เจต โหลๆๆ บ๊ายๆ

2. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    สวัสดีครับน้องชมพู พี่สบายดีครับ แต่คนอื่นเป็นไงม่ายลู้นะ....อันนี้ต้องให้แต่ละคนมารายงานตัวเองละกัน..... เอาใจช่วยให้สอบได้และได้คะแนนดีๆ นะครับ.....

3. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22

4. พุทธสาวก

พุทธสาวก เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน คุณตั้ม
    ร่วมสร้างบันไดนาคฯ อีกครับ ขอบูชาตะกรุดโสฬส 1 ดอก โอนเงินแล้ววันนี้ (8ก.พ.49 เวลา 12.59 น. ) จากสาขามุกดาหาร 600 บาท ค่าตะกรุด 500 อีก 100 บาท เป็นค่าส่งของคุณยาย.. ฝากคุณตั้มจัดการให้อีกครั้งครับ ขอโมทนากับทุกท่านครับ
    วิโรจน์ ศรีฯ จ.มุกดาหาร

5. Jdin_buddhism

Jdin_buddhism เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณ First
    ผมจะมาบอกคุณ First ว่าพี่สาวผม (ดวงพร กระจง) ได้รับ ตะกรุดเม ที่ส่งมาให้แล้ว ขอขอบคุณมากครับ และขอโมทนาบุญกุศลในครั้งนี้ด้วยครับ สวัสดีครับ

6. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

นมัสการ และสวัสดีเจ้าค่ะ

อิอิ...วันนี้ทดลองใช้เน็ตไร้สายจากที่กระท่อมลายตะกวดจ้า หวังว่าส่งคืนนี้คงไม่ขึ้นตอนเช้าวันใหม่น๊า...

ขอเรียนให้ทราบว่าท่านที่ประสงค์ร่วมเป็น

ประธานอุปถัมภ์กิตติมศักดิ์ 1 ท่าน(5000 บาทขึ้นไป) จะได้รับพระพุทธรูปบูชาพร้อมที่ครอบที่น้องชมพูบูชามาจากวัดท่าซุงแล้วนำมาถวายหลวงพี่เล็กและหลวงพี่ให้นำมาบอกบุญต่อเป็นการชำระหนี้สงฆ์ (เข้าพิธีพุทธาภิเสกล่าสุดที่วัดท่าขนุน) และสิ่งมงคลอื่นๆที่ยายผีป่าได้รับมาจากครูบาอาจารย์ ญาติธรรมหลายๆท่าน
    ประธานผ้าป่า (2000 บาทขึ้นไป) จะได้รับวัตถุมงคลที่ผ่านการพุทธาภิเสกผ่านเกจิและครูบาอาจารย์ที่ปฏิบัติดีชอบแล้วชื่อดังหลายครา อาทิ ตะกรุดโสใสมหามงคล มีดหมอฯ แก้วฯมหามงคล (ที่หลวงพี่แสงชัยนำมาเข้าพิธีพุทธาพิเสก ที่วัดท่าขนุน โดยผ่านหลวงพี่เล็กอัญเชิญฯ) พระสมเด็จสัมพุทเธ พระธรรมกายรักษา และอื่นๆ (ตั้งใจจะจัดไว้ 15 ชุด เพราะมีดหมอมีจำนวนจำกัดค่ะ

รองประธาน (1000 บาท ขึ้นไป) รับมงคลวัตถุ อาทิ ตะกรุดโสฬส เหรียญหลวงปู่อุตตมะ(ท่านมอบผ่านน้องเฟิรสให้นำมาบอกบุญ เหรียญล่ะ 500 บาทสาธุ) พระธรรมกายรักษา พระธาตุข้าวบิณฑ์ หรืออื่นๆ ตามวาระที่มีพอจัดส่ง

กรรมการ (500 บาท ขึ้นไป) ขอวัตถุมงคลได้ตามแต่ประสงค์ 1 หรือ 2 อย่าง (ทีแถมด้วยเสมอล่ะ ไม่ต้องห่วงจ้า)

ตามกำลังศรัทธา (ไม่ถึง 500 บาท) ได้สมเด็จสัมพุทเธ พระธรรมกายรักษา และสีผึ้ง ผ้ายันต์ฯ (มีจำนวนจำกัด)

ท่านที่ประสงค์นำซองไปแจกบอกบุญ กรุณาตติดต่อคุณตั้มศักดิ์หรือโพสหน้าบอร์ด

จะรวบรวมรายชื่อและสั่งพิมพ์ใบฏีกาด่วนค่ะ (คุณตั้มจะเรียนให้ทราบอีกทีค่ะ)

ท่านใดที่เจาะจงขอรับวัตถุมงคลมา แต่ไม่ขอตำแหน่งใดๆ เมื่อให้ที่อยู่ยายผีป่ามา ยายผีป่าจะรีบจัดส่งให้ทันทีที่โอกาสอำนวย (การเดินทางเข้าอำเภอ ไปบ่อยไม่ได้ค่ะ ยกเว้นมีคนจองมาเยอะในเวลาไร่เรี่ยกัน)

อนุโมทนาค่ะ จงประสบแด่ความสุข ความเจริญ สมหวังเทอญฯ

7. s3057780

s3057780 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้โอนเงินเข้าบัญชี About ~2900Bath in

Pra sangchai Kantaseelo
    Krung Thai Bank, Thong Pra Phum Branch, Kanchanaburi
    A/C: 718-0-02509-7

To be ประธานผ้าป่า ร่วมสร้าง "บันไดนาคราชเจ็ดเศียร" ขึ้นกราบสมเด็จองค์ปฐม และสิ่งสักดิ์สิทธ์ในถ้ำทะลุ ณ สำนักสงฆ์ถ้ำทะลุ

Transfer Name: Siripon Sukuabol

8. DevilBitch

อนุโมทนาบุญค่ะทุกท่าน

คุณ s3057780 กรุณาแจ้งชื่อ ที่อยู่ เพื่อการจัดส่งมงคลวัตถุไปอภินันทนาการด้วยค่ะ สามารถแจ้งทางข้อความส่วนตัวของ ยายผีป่าได้ค่ะหากไม่ประสงค์เปิดเผยชื้อ ที่อยู่หน้าบอร์ด หรือติดต่อยายผีป่าแจ้งทางมือถือตามหมายเลขที่เคยขึ้นไว้ได้ค่ะ

รายนามผู้ที่ยายผีป่ายังไม่จัดส่งพัสดุมงคลให้มีดังนี้ค่ะ

คุณ วิโรจน์ มุกดาหาร จอง 1 ดอก (ช่วยค่าส่ง 100 บาท)
    คุณ ฉัตรชัย นิรันดร์วิชย ส่งปัจจัยแล้ว 550 บาท ช่วยค่าส่ง 50 บาท ขอเป็น กรรมการ (กรุณาแจ้งด้วยว่าต้องการตะกรุดโสฬสหรือไม่ หรือวัตถุมงคลอื่นๆ ระบุได้ค่ะ)
    คุณธนกร ชื่นกิจรุ่งกุล ขอพระธรรมกายรักษา 3 องค์
    คุณ วิวัฒน์ ตรงต่อกิจ (กรุณาแจ้งด้วยค่ะว่าต้องการเป็นรองประธานหรือไม่ และต้องการให้ส่งวัตถุมงคลอะไรพิเศษ)
    คุณวีรชัย ภู่สีเขียว ขอตะกรุดโสฬส และแก้วฯมหามงคล (ช่วยค่าส่ง 50 บาท)
    คุณ สุขุม ศิริภาณุมาศ จองตะกรุด 2 ดอก
    คุณ ดวงสุรีย์ โชติสังข์ จองตะกรุดเพิ่ม 2 ดอก
    แจ้งขอเป็นประธานทางมือถือ สุภาพบุรุษที่ยังไม่สมัครสมาชิกพลังจิตแต่อ่านประจำ ท่านที่โทมาจากทางใต้(เบอร์ 0916826XX)เมื่อวาน กรุณาแจ้งชื่อ ที่อยู่ยายผีป่าด่วนจ้า

9. คนไม่เอาไหน

คนไม่เอาไหน เป็นที่รู้จักกันดี

แจ้งโอนเงินทำบุญ ประธานผ้าป่า ร่วมสร้าง "บันไดนาคราชเจ็ดเศียร" ขึ้นกราบสมเด็จองค์ปฐม และสิ่งสักดิ์สิทธ์ในถ้ำทะลุ ณ สำนักสงฆ์ถ้ำทะลุ
    ผมโอนเงินเข้าบัญชีหลวงพี่แสงชัย เป็นเงิน 2,100 บาท วันนี้จากตู้ atm ธ.กรุงไทย สาขาภูเก็ต
    โดยทำบุญ 2,000 บาท และ อีก 100 บาท ขอช่วยค่าส่งครับ
    ปล..ทำบุญเป็นครั้งที่ 3 แล้วครับ ทำแล้วสบายใจ และขออนุโมทนากับทุกๆ ท่าน ที่ได้ร่วมทำบุญในงานนี้ครับ สาธุ สาธุ สาธุ

10. คนไม่เอาไหน

คนไม่เอาไหน เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโทษครับ ลืมแจ้งที่อยู่...
    เอกสิน นิลกาญจน์
    ศูนย์คอมพิวเตอร์ย่อยภูเก็ต
    ธนาคารกรุงไทย สาขาภูเก็ต
    154/1 ถ.พังงา อ.เมือง จ.ภูเก็ต 83000
    01-5976452

11. s3057780

s3057780 เป็นที่รู้จักกันดี

Address at Thailand

Siripon Sukuabol
    19 Moo1 Khongpon,Khongthoam
    Krabi 81170

อนุโมทนาบุญ ทุกท่าน

12. DevilBitch

อนุโมทนาค่ะ

เมื่อก่อนพลบค่ำวันนี้ เพิ่งไปส่งหลวงพี่แสงชัยกลับวัดถ้ำทะลุค่ะ ท่านได้มอบดวงแก้วมณีรัตนมหามงคล ที่เกริ่นมาแล้วว่าได้นำเข้าพิธีบวงสรวงเมื่อไม่นานมานี้ที่วัดท่าขนุน อัญเชิญพิธีบวงสรวงโดยหลวงพี่เล็ก และได้บารมีจากสมเด็จองค์ปฐมฯ องค์ปัจจุบัน และหลวงปู่สดท่านมาโปรดครอบมหามงคลให้

และหลวงปู่อุตตมะ ท่านได้มอบเหรียญ ปี 2532 มาให้ผู้ร่วมสร้างบันไดนาคฯ 21 เหรียญ โดยมอบให้น้องเฟริสกับมือเพื่องานนี้โดยตรง จะนำไปรวมอยู่ในชุดประธานค่ะ และรองประธานค่ะ ยกเว้นจะขอบูชาแยก และหลวงพี่แสงชัยแจ้งว่า หลวงพี่เล็กจะมอบสมเด็จองค์ปฐม(ยายผีป่าไม่ทราบว่าพิมพ์ใด) มาให้บูชา ปกติจะหาบูชาได้ที่บ้านอนุสาวรีย์ แต่หลวงพี่แสงชัยบอกว่าที่บ้านอนุสาวรีย์หมดแล้ว เพราะหลวงพี่เล็กจะเอามาให้บูชาผ่านเวปพลังจิต เพื่อสร้างบันไดนาคฯ เท่านั้น หมดแล้วไม่สร้างอีกนะคะองค์ปฐมปางนี้ (คิดว่างั้นนะคะ)

เอางี้ก็แล้วกันค่ะ กว่ายายผีป่าจะรวบรวมมงคลต่างๆครบเพื่อจัดชุดต่างๆ รอหน่อยนะคะ

เอาเป็นว่า ณ ตอนนี้ มี พระสมเด็จสัมพุทเธ ดวงแก้วมณีรัตนมหามงคล (องค์เล็กๆใสๆ ทำจี้ห้อยคอสวยค่ะ) เหรียญหลวงปู่อุตตมะ 21 เหรียญ ตะกรุดโสฬส กับยายผีป่าเหลือประมาณ 30 ดอก (จะจัดเข้าชุด) กับคุณตั้มศักดิ์ 50 ดอก น้องเฟริสนำไปให้บูชาที่บ้านอนุสาวรีย์ 70 ดอก

และมีไข่มุกถ้ำ ที่ยายผีป่ามีไม่มากค่ะ (แต่อยากให้ได้รับกัน สอบถามมาได้ค่ะ เป็นหินกลมเนียน นวล ขาว) พระธาตุข้าวบิณฑ์ และที่จะได้รับอีกจะบอกต่อๆไปค่ะ

ติดต่อก่อน ได้ก่อน ยายผีป่าไม่เก็บไว้นะคะ ไม่หวงเลย ยกเว้นสามี อิอิ...ให้ก็ไม่มีคนเอา เพราะเขารักยายผีป่าเหนียวแน่นเจงๆ แหะๆ

อ้อ...ขออนุโมทนากับน้องโอ๋ น้องรุ่ง คุณปาริจฉัตรและครอบครัว ที่ได้มอบผ้ายันต์พ่อจตุคามรามเทพ ให้แจก (หมดไปนานแล้ว) และพระนางพญากรุฯพิษณุโลก(หมดอีกนั่นล่ะ) ที่คุณปาริจฉัตรพี่สาวคุณพุทธันดรมอบมาให้

หลวงเณรมอบพระรรมกายรักษามาให้ ส่วนเพชรพญานาค วันนั้นได้ยินแว่วๆจากหลวงเณรว่าจะหามาให้ นี่คงไม่หูฝาดล่ะมัง วันนั้นหลังคุยกับหลวงเณรที่วัดถ้ำทะลุ ท่านให้เอาผอบไปเอาอะไรไม่ทราบ ให้ยายผีป่าส่วนตัว แต่รับรองจา ยายได้มาแจกต่อจ้า ชอบแจกจริงๆเนอะ

น้องคณะนักเรียนที่แอลเอจ๋า รอยายผีป่ารวบรวมภาพวัตรต่างๆ ของหลวงพี่เล็กมากๆก่อนนะคะ ไม่ได้ลืมนะคะ ช้าหน่อยอย่าว่ากันนะคะ

คุณน้องรัตนาพรจ๋า เดี๋ยวจัดส่งของไปให้ค่ะ

น้องชมพูจ๋า ปัจจัยที่คุณแซมบูชาพระสององค์ต่อจากน้องไป ตอนแรกยายขอแบ่งมาเป็นค่าตัดไม้ ถากถางวัด วันนั้นก็แจ้งหลวงพี่แสงไปแล้ว ท่านรับทราบ แต่วันนี้ท่านบอกเฮ้ย ไม่ได้ เงินกองกลางสร้างบันไดนาค ค่าตัดต้นไม้ โยมต้องจ้างเอง เอาเป็นว่า ยายจะเอาส่วนนั้น 1500 บาท คืนเข้าบัญชีนะคะ แต่ยายเอาเงินนี้ไปใช้ในงานวัดแล้ว เพราะคุยกับคุณตั้มว่ามันรวมกับการสร้างบันไดทางอ้อมได้ เพราะเคลียร์พื้นที่ และได้ซื้อทอพีวีซี เพื่อเดินสายไฟประมาณหกร้อยเศษ อันนี้หักจากที่น้องฟ้ากับน้องชมพูให้มา 800 บาท และส่วนที่เหลือยายเอาเข้าร่วมสร้างบันไดนาคแล้ว

ต่อไปใครจะให้ยายเอาปัจจัยไปใช้อย่างอื่น ยายต้องชี้แจงหลวงพี่แสงกับหลวงพี่เล็กก่อนว่าท่านให้ใช้ไหม เพราะเราคณะกรรมการ ทีมบุญ จะคิดกันเอง กำหนดกันเองว่า เอาไปใช้ได้ หาควรไม่ ยายเลยตอนนี้เป็นหนี้สงฆ์อยู่ 1500 บาท อีกสัปดาห์หน้ายายคงได้รับเงินจากเมืองนอกค่ะ เป็นค่าเดินทางกลับไปทำงาน ยายต้องกลับไปทำงานเดือนเมษายนนะคะ หวังว่าเราคงได้เห็นบันไดนาคเสร็จก่อนยายกับคุณตั้มศักดิ์เดินทางไปต่างประเทศนะคะ ไปเดือนเดียวกันเลย บังเอิญจริงๆ เนอะ

13. DevilBitch

อนุโมทนาค่ะ

เมื่อก่อนพลบค่ำวันนี้ เพิ่งไปส่งหลวงพี่แสงชัยกลับวัดถ้ำทะลุค่ะ ท่านได้มอบดวงแก้วมณีรัตนมหามงคล ที่เกริ่นมาแล้วว่าได้นำเข้าพิธีบวงสรวงเมื่อไม่นานมานี้ที่วัดท่าขนุน อัญเชิญพิธีบวงสรวงโดยหลวงพี่เล็ก และได้บารมีจากสมเด็จองค์ปฐมฯ องค์ปัจจุบัน และหลวงปู่สดท่านมาโปรดครอบมหามงคลให้

และหลวงปู่อุตตมะ ท่านได้มอบเหรียญ ปี 2532 มาให้ผู้ร่วมสร้างบันไดนาคฯ 21 เหรียญ โดยมอบให้น้องเฟริสกับมือเพื่องานนี้โดยตรง จะนำไปรวมอยู่ในชุดประธานค่ะ และรองประธานค่ะ ยกเว้นจะขอบูชาแยก และหลวงพี่แสงชัยแจ้งว่า หลวงพี่เล็กจะมอบสมเด็จองค์ปฐม(ยายผีป่าไม่ทราบว่าพิมพ์ใด) มาให้บูชา ปกติจะหาบูชาได้ที่บ้านอนุสาวรีย์ แต่หลวงพี่แสงชัยบอกว่าที่บ้านอนุสาวรีย์หมดแล้ว เพราะหลวงพี่เล็กจะเอามาให้บูชาผ่านเวปพลังจิต เพื่อสร้างบันไดนาคฯ เท่านั้น หมดแล้วไม่สร้างอีกนะคะองค์ปฐมปางนี้ (คิดว่างั้นนะคะ)

เอางี้ก็แล้วกันค่ะ กว่ายายผีป่าจะรวบรวมมงคลต่างๆครบเพื่อจัดชุดต่างๆ รอหน่อยนะคะ

เอาเป็นว่า ณ ตอนนี้ มี พระสมเด็จสัมพุทเธ ดวงแก้วมณีรัตนมหามงคล (องค์เล็กๆใสๆ ทำจี้ห้อยคอสวยค่ะ) เหรียญหลวงปู่อุตตมะ 21 เหรียญ ตะกรุดโสฬส กับยายผีป่าเหลือประมาณ 30 ดอก (จะจัดเข้าชุด) กับคุณตั้มศักดิ์ 50 ดอก น้องเฟริสนำไปให้บูชาที่บ้านอนุสาวรีย์ 70 ดอก

และมีไข่มุกถ้ำ ที่ยายผีป่ามีไม่มากค่ะ (แต่อยากให้ได้รับกัน สอบถามมาได้ค่ะ เป็นหินกลมเนียน นวล ขาว) พระธาตุข้าวบิณฑ์ และที่จะได้รับอีกจะบอกต่อๆไปค่ะ

ติดต่อก่อน ได้ก่อน ยายผีป่าไม่เก็บไว้นะคะ ไม่หวงเลย ยกเว้นสามี อิอิ...ให้ก็ไม่มีคนเอา เพราะเขารักยายผีป่าเหนียวแน่นเจงๆ แหะๆ

อ้อ...ขออนุโมทนากับน้องโอ๋ น้องรุ่ง คุณปาริจฉัตรและครอบครัว ที่ได้มอบผ้ายันต์พ่อจตุคามรามเทพ ให้แจก (หมดไปนานแล้ว) และพระนางพญากรุฯพิษณุโลก(หมดอีกนั่นล่ะ) ที่คุณปาริจฉัตรพี่สาวคุณพุทธันดรมอบมาให้

หลวงเณรมอบพระรรมกายรักษามาให้ ส่วนเพชรพญานาค วันนั้นได้ยินแว่วๆจากหลวงเณรว่าจะหามาให้ นี่คงไม่หูฝาดล่ะมัง วันนั้นหลังคุยกับหลวงเณรที่วัดถ้ำทะลุ ท่านให้เอาผอบไปเอาอะไรไม่ทราบ ให้ยายผีป่าส่วนตัว แต่รับรองจา ยายได้มาแจกต่อจ้า ชอบแจกจริงๆเนอะ

น้องคณะนักเรียนที่แอลเอจ๋า รอยายผีป่ารวบรวมภาพวัตรต่างๆ ของหลวงพี่เล็กมากๆก่อนนะคะ ไม่ได้ลืมนะคะ ช้าหน่อยอย่าว่ากันนะคะ

คุณน้องรัตนาพรจ๋า เดี๋ยวจัดส่งของไปให้ค่ะ

น้องชมพูจ๋า ปัจจัยที่คุณแซมบูชาพระสององค์ต่อจากน้องไป ตอนแรกยายขอแบ่งมาเป็นค่าตัดไม้ ถากถางวัด วันนั้นก็แจ้งหลวงพี่แสงไปแล้ว ท่านรับทราบ แต่วันนี้ท่านบอกเฮ้ย ไม่ได้ เงินกองกลางสร้างบันไดนาค ค่าตัดต้นไม้ โยมต้องจ้างเอง เอาเป็นว่า ยายจะเอาส่วนนั้น 1500 บาท คืนเข้าบัญชีนะคะ แต่ยายเอาเงินนี้ไปใช้ในงานวัดแล้ว เพราะคุยกับคุณตั้มว่ามันรวมกับการสร้างบันไดทางอ้อมได้ เพราะเคลียร์พื้นที่ และได้ซื้อทอพีวีซี เพื่อเดินสายไฟประมาณหกร้อยเศษ อันนี้หักจากที่น้องฟ้ากับน้องชมพูให้มา 800 บาท และส่วนที่เหลือยายเอาเข้าร่วมสร้างบันไดนาคแล้ว

ต่อไปใครจะให้ยายเอาปัจจัยไปใช้อย่างอื่น ยายต้องชี้แจงหลวงพี่แสงกับหลวงพี่เล็กก่อนว่าท่านให้ใช้ไหม เพราะเราคณะกรรมการ ทีมบุญ จะคิดกันเอง กำหนดกันเองว่า เอาไปใช้ได้ หาควรไม่ ยายเลยตอนนี้เป็นหนี้สงฆ์อยู่ 1500 บาท อีกสัปดาห์หน้ายายคงได้รับเงินจากเมืองนอกค่ะ เป็นค่าเดินทางกลับไปทำงาน ยายต้องกลับไปทำงานเดือนเมษายนนะคะ หวังว่าเราคงได้เห็นบันไดนาคเสร็จก่อนยายกับคุณตั้มศักดิ์เดินทางไปต่างประเทศนะคะ ไปเดือนเดียวกันเลย บังเอิญจริงๆ เนอะ

14. passri

passri เป็นที่รู้จักกันดี

24 ธันวาคม 2005
    ผมนายประภาส กมลศรี ขอเป็นประธานผ้าป่า ด้วยครับ เพื่อสร้างบันไดนาคราชเจ็ดเศรียรขึ้นกราบสมเด็จองค์ปฐม และสิ่งสักดิ์สิทธิ์ในถำทะลุ ณ สำนักสงฆ์ถำทะลุ ผมได้โทรคุยกับคุณยายประมาณเที่ยง9/2/49
    ที่อยู่ 336 สนง.บริการโทรศัพท์หาดใหญ่ (สะพานดำ)
    ถนนราษฎร์อุทิศ ต.หาดใหญ่ อ.หาดใหญ่
    จ.สงขลา 90110
    ถ้ามีซองผ้าป่าขอรับ 8 ซองนะครับ
    โมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

15. DevilBitch

วันนี้ตอนกลางวันจัดส่งไปดังนี้คะ

คุณธนากร ชื่นกิจรุ่งเรือง
    คุณวิโรจน์ มุกดาหาร
    คุณ ดวงสิรีย์ พานทอง

ปล.คุณประพาสจ๋าโทแจ้งใหม่ค่ะว่าต้องการวัตถุมงคลอะไรพิเศษ

16. Candle

Candle เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2004
    สาธุ ขอโมทนากับคุณยายผีป่าด้วยนะครับ

17. DevilBitch

ผู้ร่วมเป็นประธานอุปถัมภ์กิติมศักดิ์ ที่ถวายปัจจัยมากับหลวงพี่เล็ก 5000 บาท คือ ครอบครัวคุณ ฐิรัฏฐ์ อารีวัฒนาสมบัติ ธัชพรเตชะวิเชียร (ลูกๆ ด.ญ. ธนิดา,ด.ญ.อาภาวดี,ด.ช.กิตติพงศ์) นครปฐม (ปัจจัยอยู่ที่ยายผีป่า 10/2/49) จะนำเข้าบัญชีหลวงพี่แสงชัยวันอังคาร เนื่องด้วยวันนี้ไม่พร้อมเดินทางเข้าอำเภอ

ประธาน คุณ มานิตย์ มานิตย์ศิริกุล (ก.ท.ม.)

ต้องขออภัยเรื่องที่หลวงพี่แสงแจ้งว่าหลวงพี่เล็กจะมอบพระองค์ที่ 11(องค์ปฐม) มาให้บอกบุญ ตอนนี้หลวงพี่เล็กแจ้งมาว่าจะให้ทอดผ้าป่าชุดนี้เรียบร้อยก่อน คาดว่าปัจจัยคงพอเพราะมีญาติธรรมที่เคยร่วมบุญครั้งก่อน ประสงค์ร่วมบุญต่อเนื่องจนกว่าจะลุแก่เป้าหมาย และหากปัจจัยยังไม่พอ หลวงพี่เล็กจึงจะมอบพระองค์ปฐมมาช่วยอีก

เรามาร่วมสร้างบารมีกันนคะ อย่ายึดติดในวัตถุมงคล ถึงเวลาครูบาอาจารย์ท่านจะมอบมาให้เราได้สักการะเป็นพุทธานุสสติแน่นอนค่ะ ถ้าหากว่าปัจจัยไหลมาเทมา ท่านคงไม่ให้บูชากำหนดราคาเป็นแน่ หลวงพี่เล็กชอบแจกชอบแถมเหมือนกันนะเจ้าคะ (อิอิ...)ปจัยจากตู้รับบริจาคบ้านอนุสาวรีย์เเดอนนี้ 3626 บาท (รอเอาเข้าบัญชีพร้อมกันวันอังคารนี้ค่ะ)

อนุโมทนากับทุกๆท่านเจ้าค่ะ

18. DevilBitch

คืนนี้ยายผีป่านอนดึก เพราะว่านอนซมทั้งวัน เพิ่งฟื้นค่ะ หลวงพี่แสงบอกว่าคงเป็นเพราะฤทธิ์ยาสมุนไพร มันทำให้พักผ่อน

คุณหงสนาถ สงขลา ได้ร่วมสร้างบันไดนาคราชกับกองผ้าป่าครั้งนี้ 5000 บาท แต่ไม่ของชื่อเป็นประธาน หรือกรรมการ นอกจากยินดีรับซองไปบอกบุญ (เอาเป็นว่า ขออนุญาตลงชื่อดีกว่านะคะ อย่าปิดทองหลังพระสิคะ) ยายผีป่ายังไม่ได้ไปรับธนานัติออนไลน์ที่ส่งมาให้นะคะคุณหงสนาถ ยายจะจัดส่งมงคลวัตถุไปให้ค่ะ

คุณผู้อยากร่วมบุญจากออสเตรเลียท่านหนึ่ง ไม่ได้เป็นสมาชิกพลังจิตค่ะ แต่มาอ่าน และประสงค์จะโอนปัจจัยมาให้สามพันกว่าบาท (เรี่ยไรจากทางร้านและลูกๆ) ยายผีป่าขออนุโมทนายิ่ง และเข้าใจว่าการโอนข้ามประเทศมันแพง เอายังงี้นะคะ หากมีคนมาเมืองไทย หรือมีญาติอยู่เมืองไทย ยืมเขาก่อน แล้วเขากลับออสเตรเลียค่อยเอาเงินให้เขาไป และยายผีป่าอยากมอบมงคลวัตถุที่ยายผีป่ามีเพียงชุดเดียว คือผ้ายันต์ที่หายากมาก เพราะต้องการให้เป็นมงคลช่วยให้กิจการของท่านนี้รอดพ้นจากวิกฤติ และรุ่งเรืองยิ่งๆขึ้น แม้ท่านไม่มีปัจจัยมาร่วมบุญ ยายผีป่ายินดีมองมงคลวัตถุให้ค่ะหากช่วยให้ผู้รับมีกำลังใจและมีบารมียิ่งขึ้น

ยายผีป่าไม่ใช่คนมีเงิน ณ เวลานี้ อย่างที่บอก่ามาทุ่มเทกับการทำบุญ ครอบครัวอาจมีปัญหาได้ แต่เราค่อยๆอธิบายและชี้ให้เห็นถึงผลของการทำบุญ เราเอาข้างหน้า ไม่ได้เอาวันนี้หรือถอยหลัง

การสร้างบันไดนาคฯ ต้องการปัจจัยเป็นก้อนเร็วๆ เพราะถ้ารอช้าฝนมา งานจะสะดุด และเสียของที่ก่อสร้างไปบ้างแล้ว

หลวงพี่เล็ก หลวงพี่แสงชัย หลวงเณร แม้กระทั่งพระเกจิดังๆ อย่างหลวงพ่ออุตตมะ แลพระอาจารย์ทางใต้ ท่านยังมอบมงคลวัตถุมาให้ และแจ้งยอดบริจาค(ค่าบูชาวัตถุมงคล) ยายผีป่าใจจริงอยากแจกทุกท่านโดยไม่ระบุยอดเงิน แต่ทางครูบาอาจารย์ท่านว่า อะไรที่ได้มาง่ายๆ มักไม่เห็นค่า

ถ้าเป็นของส่วนตัวยายผีป่า ยายแจกๆๆๆๆๆ...ไม่มีจะกินก็ยอมแจกจ๊ะ

เรื่องตะกรุดมหาสะท้อนนั้น ยายผีป่าใจร้อนรีบบอกข่าวดีลูกศิษย์ลูกหาหลวงพี่เล็ก เพราะอยากให้ได้ไปคุ้มครอง ปัจจัยส่วนนี้ไม่ได้มาร่วมกับบันไดนาค เพราะหลวงพี่เล็กท่านนำไปสร้างศาสนสถานอื่นๆ อาทิ พระพุทธรูปชำระหนี้สงฆ์ปิดทอง ที่วัดในสาขาของท่าน นี่ก็เป็นอานิสสงฆ์สูงเช่นกันที่ได้บูชา

และหากปัจจัยไม่พอ ก็คงต้องบอกบุญต่อๆไป

การสร้างบารมี และใฝ่ดี มันมีอะไรมาวัดกำลังใจเราเยิค่ะ

อดทนกันนะคะ เพื่อความสุขที่แท้จริงที่ตั้งมั่นไว้ คือ นิพพาน

19. DevilBitch

ยายผีป่าฝันว่านั่งพับเพียบตรงข้างๆ โต๊ะทานอาหารชุดข้างบันไดขึ้นชั้นบน แล้วแฟนเอาอะไรสักอย่างมาวางที่หน้าตัก แล้วบอกว่า มีคนฝากมาให้ ยายผีป่ามัวง่วนกับการเก็บของที่รกรุงรังรอบๆ มองไปข้างหน้าเห็นมีหญิงสาวที่ไม่คุ้นเคยยืนมองมาที่ยายผีป่า ใส่ชุดทันสมัยค่ะ เธอยืนที่หน้าบันได ยายเลยลุกขึ้นเพื่อจะไปห้องพระ โดยไม่สนใจว่าหญิงสาวผู้นั้นมาทำไม ขณะที่กำลังลุกขึ้นนั้น มีลูกแก้วกลมเท่าหัวแม่โป้ผู้ชาย สีผสมผสานกันคล้ายปีกแมลงทับแต่โทนสีน้ำเงินยวงจะมากกว่า พอจะเก็บก็มีลูกแก้วอีกหลายลูกหล่นมาอีก เลยเอ็ดแฟนว่า นี่ของที่พระท่านพุทธาภิเสกมาใช่ไหม ทำไมวางไม่รู้ที่ต่ำที่สูง แล้วยายผีป่าก็รวบหอบลูกแก้วที่กลิ้งไปทั่ว แล้วกล่าวขอขมาต่อพระ และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ลูกแก้วเริ่มขยายขนาด เป็นแก้วใส ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 5 นิ้วบ้าง ใหญ่เท่าบาตรบ้าง ลูกเล็กๆก็มี ยายชอบมากที่สุดคือลูกกลมๆ สีใสดั่งคริสตัน ถายในแก้วมีประกายรัศมีกระจ่างใสและรายรอบรัศมีนั้นๆมีคล้ายผลึกอะไรสักอย่าง ลอนล้อมไปทั่ว และอีกดวงคือแก้วลักษณะใสเช่นกัน แต่เป็นรูปหยดน้ำ (ให้นึกถึงหยดเลือดของกาชาดไทย แต่เป็นแก้วใส) ยายผีป่านำขึ้นไปไว้บนห้องพระที่เอาผ้าขาวคลุมไว้ เดินผ่านหญิงสาวผู้นั้น ไม่ได้ถามไถ่กัน เมื่อไปถึงห้องพระชั้นบน มีผ้าขาวคลุมพระบูชาต่างๆไว้ มีข้าวสารโรยทับริมผ้าขาว ยายผีป่าอัญเชิญลูกแก้ววางไว้บนข้าวสาร แล้วลูกแก้วค่อยๆขยายใหญ่ขึ้น แล้วมิติฝันนั้นหายไป มารู้สึกตัวอีกทีในฝันว่าเดินตามหญิงสาวนั้นไป เดินไปตามหมู่บ้านที่เราอยู่ปัจจุบัน ไปเห็นอนาคตของแต่ละครอบครัว ยายผีป่าถามหญิงสาวผู้นั้นว่า เราจะไปไหน เธอตอบ พามาเดินเล่น ยายผีป่าสงสัยอีก ทำไมมีรถจอดหน้าบ้านคนนี้ เขาไปนอกไม่มีคนอยู่ รถยี่ห้ออะไร ไม่เคยเห็น จะกระบะก็ไม่ใช่แวนก็ไม่เชิง เธอตอบ รถคันนี้ล่ะที่จะมารอรับคนที่หมดเวรหมดกรรมจากความเป็นคน ไม่มีที่จอด ฝากจอดบ้านนี้ก่อน ยายผีป่าสงสัยว่า งั้นถ้าฉันตาย ฉันต้องขึ้นรถคันนี้สิ เธอบอก รถของเจ้าไม่ใช่คันนี้ แล้วเราสองคน(หรือเปล่าน๊า) หายไปอีกที่หนึ่ง ไปโผล่ที่ถ้ำ ...

20. โมฆบุรุษ

โมฆบุรุษ เป็นที่รู้จักกันดี

เท่าที่จำได้จะมีเกศาของหลวงพ่อสมเด็จ วัดสระเกศ,
    เกศาและพระธาตุชานหมากของพระเดชพระคุณหลวงพ่อฤๅษีลิงดำ ครับ

มีอีกอย่างที่ผมจำไม่ค่อยได้
    ไม่แน่ใจว่าเป็นพระบรมสารีริกธาตุของสมเด็จองค์ปัจจุบันหรือเปล่านะครับ

ท่านที่สร้างพระท่านเล่ามา ๔ อย่างเท่านั้น
    แต่คงจะมีมวลสารอย่างอื่นด้วยครับ

รุ่นนี้ ท่านผู้จัดสร้างได้สร้างเอาไว้ ๘๗,๐๐๐ องค์ครับ
    โดยท่านได้ถวาย ๘๔,๐๐๐ องค์เข้าไปบรรจุในพระเจดีย์ที่บ้านสบายใจแล้วครับ

ที่เหลืออีก ๓,๐๐๐ องค์ ท่านก็แจกไปหลายรอบแล้วด้วยครับ
    ล่าสุดที่ผมเห็นเอง ท่านได้นำพระธรรมกายรักษาอีกหลายร้อยองค์ไปถวายหลวงพี่สมปองที่บ้านตลิ่งชัน
    เมื่อวันอาทิตย์ที่ ๒๕ ธ.ค. เพื่อให้หลวงพี่แจกญาติโยมที่ไปร่วมงานไหว้ครูบวงสรวงพระสยามเทวาธิราชด้วยครับ
    วันนั้นจะมีพิเศษเพิ่มอีก เพราะครูบาวิฑูรย์ ชินวโร (เจ้าอาวาสวัดวังมุย) ท่านได้อธิษฐานจิตเพิ่มให้ด้วยครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้