ปิดรับบริจาค เชิญร่วมทอดผ้าป่าเว็ปพลังจิตสร้างบันไดนาคเจ็ดเศียรขึ้นกราบสมเด็จองค์ปฐมกับหลวงพี่เล็ก

ในห้อง 'ในนามเว็บพลังจิต' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 11 พฤศจิกายน 2005.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

พระกรุฯ บรมครูพระเทพโลกอุดร ชุดกรุวังหน้าที่ค้นพบ
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->พระเครื่อง พระบูชา จากกรุฯ วังหน้านี้ยังไม่แน่ชัดว่าสร้างขึ้นเมื่อไร ใครดำริให้สร้าง แต่สันนิฐานได้ว่า ศิษย์ผู้หนึ่งของหลวงปู่ใหญ่คือ สมเด็จวังหน้า สมเเด็จพระบวรราชเจ้ากรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาท (บุญมาป พระอนุชาธิราชของสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลก ปฐมบรมกษัตริย์แห่งราชวงศ์จักรี (ผู้มีพระคุณต่อชาติไทยอย่างใหญ่หลวง ทรงเป็นแม่ทัพคู่พระทัยของพระเจ้าตากสินมหาราช ตั้งแต่พระชนม์ 24 พรรษา และทรงรบร่วมเป็นร่วมตายกับสมเด็จพระเชษฐา เป็นที่ครั่นคร้ามแก่อริราชศรัตรู จนได้รับสมญานามว่า พระเจ้าเสือ ทรงปฏิบัติราชการสงครามถึง 24 ครั้ง สงครามที่สำคัญที่สุดในประวัติศาสตร์คือ สงคราม 9 ทัพ ที่ตำบล ลาดหญ้า แขวงกาญจนบุรี ทรงใช้ความเด็ดขาดและกล้าหาญอันยากจะหาจอมทัพผู้ใดเสมอเหมือน โดยทรงใช้กำลังทหารเพียงสามหมื่นนายในการสกัดกั้นกำลังจากข้าศึกที่มากถึงเก้าหมื่นนาย และสามารถยับยั้งศึกครั้งนั้นไว้ได้ หาไม่อาจต้องเสียกรุงรัตนโกสินทร์ ซึ่งขณะนี้อนุสาวรีย์ของพระองค์ท่านประดิษฐานอยุ่ที่มุมถนนพระจันทร์ ระหว่างมหาวิทยาลัยศิลปากร และมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ สมควรที่เราทั้งหลายจะได้ไปกราบสักการะบูชาเพื่อรำลึกถึงพระคุณอันยิ่งใหญ่ของท่าน) เป็นผู้สร้างถวายแด่บรมครูพระเทพโลกอุดรโดยช่างสิบหมู่ (โดยพิจารณาจากความปราณีตและความสวยงามจากองค์) พระกรุฯ ชุดนี้ปร่กฏขึ้นเมื่อปี พ.ศ.2503 เนื่องจากเจดีย์เก่าในบริเวณวัดพระแก้ววังหน้า หรือวัดบวรสุทธาวาส ใกล้โรงละครแห่งชาติ องค์หนึ่งได้เกิดชำรุดหักพังลง ทำให้พระพิมพ์ไหลหล่นลงมาเป็นจำนวนมาก ชาวบ้านซึ่งอยู่ในบริเวณใกล้เคียงด้มาพบเห็นเข้า ก็ต่างพากันมาเก็บไปในส่วนของตน นี่เป็นกรุฯแรกที่ได้พบพระบรมครูพระเทพโลกอุดร

ต่อมาในปี 2536 พระกรรมฐานจากอิสานฉายา จันททาโภ ได้พบพระกรุฯบรมครูพระเทพโลกอุดรตามนิมิตรที่หลวงปู่ใหญ่บรมครูพระเทพโลกอุดรมาแจ้งให้ทราบในนิมิตร ก็เห็นว่าเป็นพิมพืเดียวกับพระกรุฯวังหน้า ดังกล่าวข้างต้น ท่านจึงเขียนไว้เป็นหลักฐาน เมื่อ 18 มกราคม 2537

2. DevilBitch

คุยกับคุณคนเก่าที่ห้องส่วนตัวเจ้าค่ะ เอามาเล่าถึงที่มาในการได้รับพระกรุฯ ชุดนี้ค่ะ

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ คนเก่า
    ไม่ได้เข้ามานานเลย ขอทักทายสหายธรรมที่รักทุกท่าน
    และโมทนากับยายเป็นพิเศษ ที่ก้าวหน้าเป็นทายิกาวัด
    ในสายครูบาอาจารย์เดียวกัน อย่างนี้ต้องนับเนื่องเป็น
    ญาติธรรมแล้ว

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ว่าแย้วว่านายท่านต้องแวะมาเยี่ยมเยือน อิอิ จ๋งจั๋ยกลัวยายยัดเยียดให้ทานส้มตำ ขนมจีนน้ำยารสทะแม่งๆฝีมือยายผีป่า จนยกเลิกไม่เดินทางไปร่วมงานกฐินใช่ปี แหะๆ ล้อเล่นจ้านายท่าน อย่าเพิ่งไปไหนเน้อ เดี๋ยวยายจะรีบกลับเพื่อไปเผาขยะที่วัดถ้ำก่อน แล้วไปเกาะฯ หาน้องส้ม พรุ่งนี้ก้อไปรอรับหลวงพี่อีกจ้า

นายท่านเจ้าขา นิมิตรที่ยายเคยเล่าให้ฟังเรื่องที่ยายขอบารมีเบื้องบนมาถ้ำทะลุช่วงที่ยายอยู่นอก (เคยเกริ่นต้นๆห้องตามหาคุณยายที่รักมั๊งถ้าจำไม่ผิด) เรื่องจะมาสร้างศาสนสถานที่ถ้ำทะลุน่ะ แล้วมีแสงพุ่งเข้ามาที่หน้าผากยาย ก่อนจะกลายเป็นดวงแก้วใสครอบยายทั้งตัว แล้วจิตก้อเหมือนจะหลุดไป แล้วยายไปตามจิต ย้อนภพ ย้อนภาพอดีต และอนาคต ว่าวันข้างหน้าว่าเบื้องบนท่านต้องการให้สร้างบรรไดนาคราช 7 เศียร เป็นทางขึ้นไปนมัสการพระในถ้ำทะลุน่ะค่ะ แล้วยายก้อถามพระในนิมิตรว่าอันตัวลูกนั้นแลลำบากอยู่ กระไรเลยจักหาปัจจัยมาหนุนได้ฤๅฯ แล้วอีกไม่กี่วันต่อมายายก้อพบลำแสงนั้นมาอีกขณะที่กำลังเอียงกายกำลังจะหลับตานอนน่ะจ๊ะ เมื่อจิตตามไปก้อเห็นองค์ปฐมท่าน ยายไปในชุดนางอัปสร (ตอนนั้นที่เล่าในบอร์ดพี่อำนาจยังแซวเรย) ท่านพาไปชมการสร้างบารมีของท่าน แล้วเมื่อยายก้มกราบท่าน ตัวยายเล็กมาก สูงไม่ถึงเล็บเท้าท่านเลยจ๊ะ แล้วต่อมายายนิมิตรเห็นว่ามีพระองค์ใหญ่มากมาในกายเนื้อสามองค์พร้อมเทพที่ยายในจิตรับได้ว่าเป็นนาคราชมีบารมีสูง ท่านมาบอกจะช่วยให้ทำลุล่วง แต่อย่ารอรี เดี๋ยวจะได้ของดี ที่เคยมีบารมีร่วมสร้างมาต่อบุญ ในนิมิตรยายเห็นเป็นพระพิมพ์แปลกๆ ที่ยายไม่เคยเห็นมากมาย ยายเลยโทรบอกเก๋ว่าฝันว่าได้พระมากมาย สงสัยจะได้ลูกชายแน่นอน ถ้ากลับไปเมืองไทยง่ะ แหะๆ

มหัศจรรย์มากส์เนอะนายท่าน วันก่อนวันงานหลวงพี่แสงชัยบอกใน่สิ เอานี่ไป โยมมีบารมีได้รับสิ่งนี้ นี่ของโยม แล้วท่านเล่านิมิตรให้ฟัง เรื่ององค์ปฐมและปู่ใหญ่มาบอกในนิมิตรให้สร้างบันนาค 7 เสียรขึ้นถ้ำค่ะ

ท่านบอกให้โยมไปแล้วแล้วแต่โยมจะเอาไปบอกบุญนะ ทำอย่างไรก็ได้ ขอให้ได้สร้างบันไดนาคตามนิมิตรเสร็จก้อแล้วกัน

นี่ยายโดนภาคบังคับทดสอบบารมีทั้งทางพระเบื้องบนและพระอาจารย์เชียวเหรอนี่ เอ้า สู้ๆๆๆๆๆๆๆ...กูผู้ชนะเสมอจ้า....อิอิ(bb-flower
    <!-- / message --><!-- sig -->

3. DevilBitch

พระคาถาบูชาพระบรมครูพระเทพโลกอุดร(ปู่ใหญ่)
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->ท่องนะโมฯ สามจบ

โย อะริโย มะหาเถโร อะระหัง อะภิญญาธะโร

ปะฏิสัมภิทัปปัตโต เตวิชโช พุทธะสาวะโก

พะหู เมตตาทิวาสะโน มะหาเถรา นุสาสะโก

อะมะตัญวะ สุชีวะติ อะภินันที คุหา วะนัง

โส โลกุตตะโร นาโม อัมเหหิ อะภิปูชิโต

อิธะ ฐานูปะมาคัมมะ กุสะเล โน นิโยชะเย

ปุตตะเมวะ ปิยัง เทสิ มัคคะผะลัง วะ เทสสะติ

ปะระมะ สารีริกะธาตุ วะชิรัญจา ปิวาตินัง

โส โลเก จะ อุปปันโน เอเกเนวะ หิตังกะโร

อะยังโนโข ปุญญะลาโภ อัปปะ มัตโต ภะเวตัพโพ

สาธุ กันตัง อะนุกะริสสามะ ยัง วะเรยะ สุภาสิตัง

โลกุตตะโร จะ มะหาเภโร เทวะตานะระปูชิโต

โลกุตตะระคุฯง เอตัง อะหัง วันทามิ ตัง สะทา

มะหาเภรา นุภาเวนะ สุขัง โสตถี ภะวันตุ เม

................................................

แบบย่อ (ถ้าสวดไม่ค่อยจะไหวอย่างยายผีป่เป็นต้น อิอิ)

นะโม 3 จบ(ไหว้ครูไงจ๊ะ)

โลกุตตะโร จะ มะหาเถฌร

อะหัง วันทามิ ตัง สะทา

เมตตา ลาโภ นะโสมิยะ

อะหะพุทโธฯ

(ถาวนา 3 จบ 7 จบ หรือ 9 จบ ยิ่งเจริญดีแล ภาวนาเช้า-เย็น ก่อนนอนด้วยนะจ๊ะ ไม่ต้องถึงขนาด 3 เวลา ก่อนอาหารก้อได้จ้า

4. DevilBitch

พระคาถาขอพบบรมครูเทพโลกอุดรเจ้าค่ะ

นะโมสามจบ (ด้วยจิตที่ทรงอารมณ์กลางนะคะ คือ ไม่กระหายอยากพบจนเนื้อเต้นค่ะ)

โย อะริโย มะหาเถโร นามะ อุตะโร

จะอำมะเหหิ ปูชิตา เอเตนะ ชะยะมังคะลัง

ท่องวันละสามจบก่อนนอน 11 วัน ติดต่อกันนะเจ้าคะ เมื่อครบแล้ว รุ่งเช้าวันที่ 12 ให้จัดอาหารเจไปรอใส่บาตรที่สถานอันเหมาะสม เช่นหน้าบ้านก้อดีนะ ขอบอก

บอกก่อนนะว่าอาจไม่ได้พบกันทุกคนเสมอไป บางคนได้พบ แต่ตาถั่ว คิดว่าพระทั่วไปอย่างคนๆหนึ่งง่ะ สมน้ำหน้า สมแล้วที่โดนต่อว่าจอมเซ่อเป๋อทุกภพ อิอิ...

ถ้าไม่ได้ตักบาตรหรือท่านไม่แน่ใจว่าท่านมาโปรดหรือไม่ให้ทำใหม่ได้อีกใน 6 เดือนข้างหน้า หากมีจิตใจที่อยากกราบขอบารมีท่านจริงๆไม่ติงนังหวังอย่างอื่น ท่านมาโปรดแน่เจ้าค่ะ

ก่อนท่องให้จัดเครื่องบูชาก่อนนะเจ้าค่ะ

ธูป 9 ดอก เทียน 9 เล่ม
    ดอกไม้ขาว 9 ดอกผ้าขาว หรือกระดาศขาวเท่าฝ่ามือ 9 ชิ้น
    ใส่ถาดหรือพานตั้ง ฯ ที่สูงหรือแท่นบูชาพระ (จัดครั้งเดียวต่อพิธี 11 วัน)

นี่ๆ วิธีสังเกตว่าพระที่ท่านพบเห็นน่ะคือปู่ใหญ่มาโปรด จำไว้นะที่รัก๗

คือท่านอาจไม่มาร่างจริงเสมอไปนะจ๊ะขอย้ำ สังเกตที่เท้าท่านค่ะ เท้าท่านใหญ่เกินมนุษย์ธรรมดาค่ะ

มาได้ทุกรูปขันธุ์ ร่างจริง หนุ่ม แก่ พระ หรือแฝงทางจิตได้ค่ะ ถึงได้มีสำนักทรงปู่ใหญ่งัยจ๊ะ แต่จะทราบได้บ่ว่าท่านมาโปรดผ่านร่างทรงจริงไหม

5. DevilBitch

ยายผีป่าต้องขอเวลาหากล้องมาถ่ายภาพสถานที่ที่จะสร้างบันไดนาคฯ ก่อนนะคะ วันนี้ยายถ่ายแล้วส่งทางมือถือให้น้องแป้งเอาภาพมาลง แต่มือถือน้องแป้งตกน้ำเจ้าค่ะ รอหน่อยนะคะ และงบประมาณครั้งนี้จะค่อยทำตามปัจจัย เพื่อไม่ให้เกิดหนี้ และจะพยายามหาช่างที่มีศรัทธาในพระพุทธศาสนาจริงๆ ตอนแรกตั้งงบไว้ที่ 250000 บาท แต่คิดว่าคงมากกว่านี้เฉียดล้านคงได้ มีวัดหนึ่งพระท่านสร้างเพียง 250000 บาทเท่านั้น คือค่าช่างช่วยกัน ไม่กินค่าแรงมาก ทำด้วยศรัทธางัยคะ ใครไม่มีปัจจัย แต่อยากร่วมสร้างบุญได้ด้วยการร่วมอนุโมทนาค่ะ และถ้าท่านใดมีทักษะในด้านปั้น แต่งงานปูน หินทราย อยากใช้ฝีมือรับใช้พระพุทธศาสนา ยินดีค่ะ ติดต่อไปนะคะ อยากรีบเร่งสร้างช่วงฟดูหนาวค่ะ

ขอตัวกลับบ้านป่าก่อนนะคะ ต่อไปผู้ที่จะมาดูแลห้องนี้แทนยายคือคุณตั้มศักดิ์ค่ะ

6. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    แหม กำลังอ่านเพลินๆ เชียว พอตบท้ายโยนตุบมาให้เราดูแลห้องนี้แทนซะแล้ว....

เอ้า...เอาก็เอา...ยินดีรับช่วงต่อให้นะ แต่ถ้ายายว่างก็เข้ามาช่วยด้วยละกัน...

สำหรับท่านที่ประสงค์จะร่วมทำบุญผ้าป่าสร้างบันไดนาคราช 7 เศียร เพื่อเป็นบันไดขึ้นไปนมัสการสมเด็จองค์ปฐมบนถ้ำทะลุ (ผมถือว่าการสร้างบันไดนาคราช 7 เศียร นี้เปรียบเสมือนการสร้างบันไดแก้วขึ้นไปนมัสการสมเด็จองค์ปฐมบนพระนิพพาน ซึ่งอานิสงส์ที่จะได้รับก็คือ บันไดนี้จะเป็นปัจจัยให้ผู้ร่วมสร้างทุกคนเข้าถึงพระนิพพานได้ในชาติปัจจุบันนี้) ท่านสามารถร่วมทำบุญได้ด้วยการโอนเงินเข้าบัญชีของหลวงพี่แสงชัยตามที่ยายได้โพสต์บอกไว้แล้วข้างต้น หรืออาจโอนเงินเข้าบัญชีที่ผมเปิดขึ้นเพื่อสร้างบุญในพระพุทธศาสนาตามบัญชีข้างล่างนี้ก็ได้ครับ

บัญชีธนาคารไทยพาณิชย์ จำกัด สาขาสะพานใหม่ ดอนเมือง ชื่อบัญชี นายณัฐพัชร จันทรสูตร เพื่อพระพุทธศาสนา บัญชีออมทรัพย์ เลขที่ 081 - 2 - 47871 - 6

หากท่านใดประสงค์จะเป็นประธานร่วม รองประธานร่วม และกรรมการ จัดทำผ้าป่าในครั้งนี้ ก็สามารถแสดงความจำนงในกระทู้นี้อย่างช้าภายในวันที่ 15 พฤศจิกายน 2548 ครับ ผมจะรวบรวมและนำรายชื่อทั้งหมดไปจัดพิมพ์ซองผ้าป่าแล้วนำไปบอกบุญต่อไปครับ

ขอโมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมทำบุญสร้างบันไดนาคราช 7 เศียร ในครั้งนี้ด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤศจิกายน 2005
  7. DevilBitch

ภาพทางขึ้นถ้ำทะลุค่ะ

[b-wai] บริเวณและบรรยากาศรายรอบสำนักสงฆ์ถ้ำทะลุ เส้นทางที่จะสร้างบันไดนาคค่ะ (พยายามดึงภาพมาลงแต่ดึงไม่ได้ดั่งใจเลยเจ้าค่ะ รอประเดี๋ยว)

8. LingLek

LingLek เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา กับการมาบอกบุญในครั้งนี้ค่ะ .... เดี๋ยวนู๋จาไปร่วมสร้างด้วยคนก้า

9. DevilBitch

เชิญชมภาพค่ะ

ถ่ายด้วยกล้องธรรมดา (bb-flower

[​IMG] [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

ไฟล์ที่แนบมา:

10. DevilBitch

ขณะนี้มีผู้ร่วมเป็นประทาน(ฝ่ายฆารวาส)กองผ้าป่าสามัคคีครั้งนี้ ดังนี้ค่ะ

คุณ ตั้มศักดิ์
    คุณ ยายผีป่า ณ พลังจิตดอทคอม และครอบครัว
    คุณ ยงยุทธ์ สุวรรณปาน วังกระตู้ รีสอร์ต พุน้ำร้อน ทองผาภูมิ
    คุณ สราวุธ ไชยสง่าศิลป์ ไร่เทพประทาน พุน้ำร้อน ทองผาภูมิ
    คุณ วชิสารัตนื ชมขุนทด แกนนำกลุ่มวิสาหกิจชุมชนตำบลหินดาด ทองผาภูมิ แปรรูปพืช ผัก ผลไม้ สมุนไพร ปลอดสารพิษ

หมายเหตุ..ขณะนี้หลวงพี่เล็กกำลังลงทางไปให้กำลังใจบรรดาศิษย์ที่ภาคใต้ ยังไม่กลับมา ยายผีป่าเรียนให้หลวงพี่แสงชัย แล้วว่า จะขอบารมีหลวงพี่เล็กและหลวงพี่แสงชัย ผลัดดันให้การนี้ลุล่วง โดยขอท่านทั้งสองเป็นประธานฝ่ายสงฆ์ (หลวงพี่เล็กทราบแล้วมาตั้งแต่ยายกับหลวงพี่แสงชัยปรารภว่าจะหาปัจจัยมาสร้างบันไดนาคครั้งนี้ แต่ยังไม่กราบเชิญท่านเล้กอย่างเป็นทางการเจ้าค่ะ ท่านเล็กชอบนั่งมองยายผีป่ากับท่านแสงลองดีทุกภพเลยนะคะ ขอบอก...)

11. KittiWit.C

KittiWit.C เป็นที่รู้จักกันดี

เช่นนั้นผมขอร่วมบุญโดยมีคุณยายเป็นผู้นำก็แล้วกันนะครับ โดยผมจะบอกบุญกับพ่อแม่พี่น้องที่อยู่ที่สุราษ และจะบอกเพื่อนๆ ในกทม.และสงขลาน่ะครับ ยังไม่สามารถกะจำนวนเงินได้ แต่คิดว่าคงจะโอนเข้าบัญชีคุณตั้มศักดิ์ภายในวันที่ 20 พฤจิกายนนี้น่ะครับ ขอขอบคุณด้วยครับ

12. KittiWit.C

KittiWit.C เป็นที่รู้จักกันดี

และท้ายนี้ก็ขอน้อมถวายกุศลทั้งหมดแก่สมเด็จองค์ปฐม พระพุทธกัสปพ่อที่ผมเคารพรักที่สุด ถวายแด่ท่านหลวงพ่อ ท่านแม่ศรี ท่านปู่ท่านย่าที่เคารพรักของผม และเพื่อนทั้งหลายในเว็บอันมีคุณยายเป็นที่สุดด้วยน่ะครับ(จำนวนอาจจะไม่มากเพราะกำลังอยู่ในช่วงวิกฤติครับ ช่วงนี้งานบุญเยอะไปหน่อย)

13. GARU

GARU เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2005
    สาธุโมทนาด้วย แต่ไม่อยากเสียต่าโอน30บาทขอถวายผ่านหลวงพี่เล็กแทน น้าค้า เอ มันไม่ต้องเสียค่ารถหรือนี่ -*- บอกนู๋ที

14. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

22
    ขอโมทนาบุญด้วยครับ ถ้าโอนแล้วกรุณาแจ้งให้ผมทราบด้วยนะครับ จะได้จัดทำบัญชีไว้เพื่อการตรวจสอบน่ะครับ

15. tamsak

22

ถ้าไม่ต้องการเสียค่าโอน ก็ควรนำเงินไปเข้าบัญชีที่ธนาคารโดยตรงเลยครับ แต่ถ้าธนาคารอยู่ไกลก็อาจต้องเสียค่ารถอยู่ดีแหละ...ลองพิจารณาละกันว่าจะร่วมทำบุญโดยวิธีไหนดี ถ้านำเงินเข้าบัญชีก็ที่นี่เลยครับ

ชื่อบัญชี พระแสงชัย กนตสีโล
    ธนาคารกรุงไทย บมจ.
    บัญชีออมทรัพย์ สาขาทองผาภูมิ
    เลขบัญชี 718-0-02509-7

หรือบัญชีของผมที่
    บัญชีธนาคารไทยพาณิชย์ จำกัด สาขาสะพานใหม่ ดอนเมือง ชื่อบัญชี นายณัฐพัชร จันทรสูตร เพื่อพระพุทธศาสนา บัญชีออมทรัพย์ เลขที่ 081 - 2 - 47871

16. พุทธันดร

พุทธันดร เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2005
    ขอทราบรายละเอียดว่าประธานร่วมและรองประธานร่วมต้องทำอะไรบ้าง

17. tamsak

22
    เท่าที่ผมคุยกับยายไว้คร่าวๆ คือ กรรมการควรร่วมทำบุญอย่างน้อย 500 บาท ขึ้นไป รองประธาน ควรร่วมทำบุญอย่างน้อย 1,000 บาท ขึ้นไป ส่วนประธานร่วมควรทำบุญอย่างน้อย 2,000 บาท หรือมากกว่านั้นขึ้นไป นอกจากนี้ ควรช่วยบอกบุญและช่วยนำซองผ้าป่าไปแจกแก่ผู้มีจิตศรัทธาเพื่อรวบรวมปัจจัยด้วย (หากมีอะไรเปลี่ยนแปลงจะแจ้งให้ทราบอีกทีครับ) และหากท่านใดประสงค์จะทำบุญตามกำลังศรัทธาและกำลังทรัพย์โดยไม่ประสงค์จะเป็นกรรมการ รองประธาน หรือเป็นประธานร่วม ก็เชิญทำบุญได้ตามอัธยาศรัยครับ

พระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤาษีลิงดำ) ท่านเคยสอนพวกเราไว้ว่า มีงินน้อยก็ทำแต่น้อย แต่ทำบ่อยๆ ทำด้วยความศรัทธาและความเต็มใจ อานิสงส์ที่ได้ก็ไม่ยิ่งหย่อนไปกว่าคนที่มีเงินมากครับ

สำหรับท่านที่เป็นประธานร่วมและรองประธานร่วม ยายบอกว่าจะมอบพระจากกรุของหลวงปู่เทพโลกอุดร หรือพระสมเด็จสัมพุทธเธ ให้คนละ 1 องค์ (ใครอยากได้พระอะไรควรแจ้งให้ทราบล่วงหน้าด้วยนะครับ พระที่จะมอบให้มีจำนวนจำกัด ผู้แจ้งก่อนได้ก่อนครับ หมดแล้วหมดเลย...)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤศจิกายน 2005
  18. tamsak

22
    ยายให้ผมมาแจ้งเพิ่มเติมดังนี้ครับ

คุณนครินทร์ ตันติราพันธ์ รองประธาน สมาชิกพลังจิต.คอม
    คุณแม่ณีรนุช ไชยนิวัตร รองประธาน อ.หนองรี จ.ชลบุรี
    คุณโป๊ยเซียน (คุณประโยชน์) และพี่ชาย (คุณย้ง) ประธานร่วม สมาชิกพลังจิต.คอม (รบกวนให้มาแจ้งชื่อและนามสกุลด้วยครับ)
    คุณดวงแก้ว ประธานร่วม สมาชิกพลังจิต.คอม

19. ปองจัง

ปองจัง เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2005
    ผมขอร่วมด้วยคนครับ

ชื่อปองพล ภควัฒน์ภูติครับ ประธานร่วม จากบางแสน จ.ชลบุรีครับ

ถ้าเป็นไปได้ขอทราบเบอร์โทรคุณตั้มศักดิ์ด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

20. chatyamn

chatyamn เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    อนุโมทนาบุญด้วยครับ....สถานที่เหมาะแก่การเจริญกรรมฐานจังเลยครับ.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้