ปิดรับบริจาค เชิญร่วมงานออกนิโรธกรรมพระครูบาเหนือชัยปี2556และเป็นเจ้าภาพถวายภัตตาหารพระสงฆ์ 100 รูป

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย MayBuddhaBlessYou, 19 ธันวาคม 2012.

1. sophon2009

sophon2009 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญด้วย 500 บาทครับ

โอนเงินต่างธนาคาร - สถานะการทำรายการ

สถานะการทำรายการ ธนาคารได้ทำรายการของท่านเรียบร้อยแล้ว
    หมายเลขอ้างอิง KBKR130117281073047

รายละเอียดการทำรายการ
    วิธีโอนเงิน ออนไลน์ (ตลอด 24 ชั่วโมง)
    จากบัญชี 439-1-01021-3 กระแส-อ้อมน้อย
    ธนาคารเจ้าของบัญชี ธนาคาร กรุงเทพ จำกัด (มหาชน)

เพื่อเข้าบัญชี 672-0-00289-5 Rungaroon
    ชื่อเจ้าของบัญชีในฐานข้อมูล RUNGARUN RUNG
    จำนวนเงิน (บาท) 500.00
    ค่าธรรมเนียม (บาท) 25.00
    วันที่โอนเงิน 17/01/2013 [16:08:05]

2. tingerbell

tingerbell เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมทำบุญด้วย จำนวน 150 บาทค่ะโอนแล้ว 17/01/ 13 เวลา 18.49 น. ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

3. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

93. อนุโมทนาสาธุกับคุณ sophon2009 ด้วยค่ะที่ท่านร่วมบุญ จำนวน 500 บาท

94.อนุโมทนาสาธุกับ คุณ tingerbell ด้วยค่ะที่ท่านร่วมบุญ จำนวน 150 บาท

95.อนุโมทนากับผู้ไม่ประสงค์ออกนาม ร่วมบุญมา 200 บาท

96.อนุโมทนากับผู้ไม่ประสงค์ออกนาม ร่วมบุญมา 200 บาท

97.อนุโมทนากับผู้ไม่ประสงค์ออกนาม ร่วมบุญมา 40 บาท

98.คุณไพริิน บัวงาม ร่วมบุญมา 100 บาท

ขอให้ความมหาสิริมงคลทุกๆ ประการทั้งทางโลกและทางธรรมจงบังเกิดกับทุกๆ ท่าน ขอให้ท่านมีแต่ความสมบูรณ์พูนผลทุกๆ สิ่ง ทุกๆ ประการ ประสบผลสำเร็จในอาชีพการงานกิจการที่ทำ ขอให้ท่านมีมนุษย์สมบัติ สวรรค์สมบัติ นิพพานสมบัติ เจริญในธรรมยิ่งๆ ขึ้นด้วยเทอญ อนุโมทนาสาธุการกับทุกๆ ท่านร่วมบุญในครั้งนี้ด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

ยอดปัจจัยรวม ณ ขณะนี้ 86,100 บาทค่ะ [​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มกราคม 2013
  4. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุ กับ ลำดับที่ 99.คุณวีรยุทธ บุญมี และครอบครัว (เพื่อนบ้านติดกันที่เชียงราย) ที่ท่านร่วมบุญมา 500 บาท ขอให้ท่านเจริญรุ่งเรืองในอาชีพการงานที่ทำ มีแต่ความมหาสิริมงคลในชีวิตทั้งทางโลกและทางธรรม สมบูรณ์พูนผลทุกสิ่งจากบุญที่ท่านทำด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนาค่ะ[​IMG]

5. ช่างมันนะ

ช่างมันนะ สมาชิก

8 พฤศจิกายน 2012
    คุณเจนค่ะ ขอร่วมทำบุญงานออกนิโรธกรรมพระครูบาเหนือชัยปี2556และเป็นเจ้าภาพถวายภัตตาหารพระสงฆ์ 100 รูป และทุกบุญในงานค่ะ จำนวน 5000 บาท ค่ะ
    และขออนุโมทนากับคุณเจน และทุกท่านด้วยค่ะ โอนช่วง 9.30 ค่ะ
    สุวรรณรัตน์ อุเทนนาม ยุทธนา วรรณพร

ไฟล์ที่แนบมา:

6. MayBuddhaBlessYou

อนุโมทนาสาธุการกับลำดับมงคลที่ 100.คุณสุวรรณรัตน์ อุเทนนาม และคุณยุทธนา วรรณพร ด้วยค่ะที่ท่านร่วมบุญมา 5,000 บาท ได้รับเงินแล้วค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

ขอให้คุณสุวรรณรัตน์ อุเทนนาม และคุณยุทธนา วรรณพร และครอบครัว ที่ร่วมบุญมาแล้ววันนี้ช่วงเช้า มีแต่ความมหาสิริมงคลทุกๆประการทั้งทางโลกและทางธรรมบังเกิดกับท่าน สมบูรณ์พูนผลทุกสิ่งทุกประการ ขอให้มีมนุษย์สมบัติและสวรรค์สมบัติ และนิพพานสมบัติ ขอให้ท่านเจริญในธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปด้วยเทอญ อนุโมทนาสาธุด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มกราคม 2013
  7. MayBuddhaBlessYou

กำลั๊ง กำลัง..จะเตรียมตัวไปช่วยงานออกนิโรธกรรมที่วัดของท่านพระครูบาเหนือชัย โฆสิโต ท่านอยู่แล้ว [​IMG] มีพี่ทีี่มีบุญบารมีอย่างยิ่ง เป็นพี่ที่สนิทสนมรู้จักกันดี เพิ่งเปิดพลังจิตหลังจากไม่ได้เปิดมาหลายเดือน เปิดมาวันนี้พอดี๊ พอดี กรี๊ดกร๊าดกันใหญ่เลย ว่าโชคดีจริงๆ ที่เข้ามาวันนี้ พี่ทั้งสองเป็นกัลญาณธรรมที่น่ารักเสมอมา ท่านร่วมบุญมาด้วยท่านบอกว่าพลาดไม่ได้งานบุญใหญ่อย่างนี้

อนุโมทนาสาธุกับลำดับมงคลที่ 101.คุณธนโชติ รัตนถาวร และคุณจิตรานุช รัตนถาวร ทีท่านร่วมบุญมา 1,000 บาท สาธุ สาธุ สาธุ

ขอให้พี่ๆค้าขายดีมีกำไร มีแต่ความมหาสิริมงคลทุกๆประการทั้งทางโลกและทางธรรมบังเกิดกับท่าน สมบูรณ์พูนผลทุกสิ่งทุกประการ ขอให้มีมนุษย์สมบัติและสวรรค์สมบัติ และนิพพานสมบัติ ขอให้ท่านเจริญในธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปด้วยเทอญ อนุโมทนาสาธุด้วยค่ะ

8. MayBuddhaBlessYou

กำลังจะขึ้นเขาไปที่วัดช่วยงานออกนิโรธกรรมของพระครูบาเหนือชัย โฆสิโตค่ะ เพิ่งกลับจากซื้อเครื่องอัฐบริขารที่ท่านพระครูบาจะใช้ในวันออกนิโรธกรรม วันพรุ่งนี้ค่ะ จ่ายปัจจัยในการนี้ไปหนึ่งหมื่นกว่าบาท เดี๋ยวมาลงรายละเอียดอีกครั้งค่ะ พร้อมกับไปซื้อผ้าคลุม เพื่อถวายพระอริยะสงฆ์วันพรุ่งนี้ เพิ่งซื้อจบช่วงสายๆ นี้เอง วันนี้จะไปใช้แรงงานซะหน่อยค่ะ ^_^ หากเพื่อนๆ ท่านใดประสงค์จะร่วมบุญ กราบเรียนเชิญ เวลานับถอยหลังทุกๆ วินาทีแล้วนะค่ะ มหาบุญมหาบารมีอันยิ่งใหญ่ ที่ไม่ใช่แค่ถวายภัตตาหารพระภิกษุ 100 รูป เท่านั้น ถวาย อะไรๆ อีกมากมายหลายรายการ สำหรับท่านที่อ่านข้ามมาหน้านี้ ขอให้ท่านแวะเวียนไปอ่านที่หน้า 7 หน่อยก็ดีนะจ๊ะ ^_^ เพราะจะได้ทราบว่าเราร่วมทำบุญอะไรๆ กันบ้าง งานนี้ถึงเรียกว่าอภิมหาบุญ มหาบารมีค่ะ ขอกราบเรียนเชิญ คืนนี้เที่ยงคืนตรงเป๊ะ แบบซิลเดอร์เรลล่า จะปิดรับยอดที่ร่วมบุญทันทีน๊า[​IMG]

ยอดรวมถึงขณะนี้ 92,800 บาท (จะถึงแสนไหมนี่ ลุ้นๆๆๆๆๆ ด้วยกันค๊า) เคยนึกอยู่นึกถึงพระครูบาเหนือชัย ตอนนั้นท่านเข้านิโรธกรรมแล้ว เปิดรับปัจจัยร่วมบุญสักระยะหนึ่ง นึกในใจคนเดียวแต่แอบส่งกระแสจิตอันอ่อนด้อยของข้าพเจ้าไปยังท่านว่า “ ตุ๊ป้อเจ๊า สักแสนจะถึงไหมเจ้าค่ะ “ ก็เกือบๆ แล้วนะค่ะนี่ ได้เท่าไหร่ เหลือเท่าไหร่ ถวายตุ๊ป้อครูบาเหนือชัยหมดทุกบาททุกสตางค์ค่ะพี่น้อง อนุโมทนาสาธุ สาธุ ธุ เท่าไหร่ก็ยังไม่อิ่มบุญ ส่งกำลังแรงใจไปเชียร์เหล่าบรรดาพระภิกษุ และอุบาสก อุบาสิกา ทั้งหลายที่กำลังทำงานกันอย่างขะมักเขม้น อยู่บนเขา ณ ขณะนี้ด้วยนะค่ะ ข้าพเจ้าจะไปแล้วน๊า รับบุญไปเลย ไม่ต้องโมทนา ครูบาอาจารย์บอกว่า รับไปได้เท่าๆ กัน อนุโมทนาไม่ค่อยรวย ^_^ อย่างไรก็รวยศีล รวยทาน รวยภาวนากันทั้งหมดทุกๆ ท่านอยู่แล้วเน๊อะ ไปแล้วน๊า กลับมายอดอาจจะเพิ่มอย่างสูงปรี๊ดใครจะไปรู้ ใครปิดยอดนี่อานิสงส์มหาศาลจริงๆ

9. lovelybright

lovelybright Active Member

คุณเจนคะร่วม กองบุญรวมชุมชนมโนมยิทธิฯ ร่วมทำบุญงานออกนิโรธกรรมพระครูบาเหนือชัยปี2556และเป็นเจ้าภาพถวายภัตตาหารพระสงฆ์ 100 รูป จำนวน 200 บาทค่ะ..

รายการเสร็จสมบูรณ์
    เลขที่บัญชีผู้รับโอน 672-0-00289-5
    ธนาคารผู้รับโอน ธ.กรุงเทพ - BBL
    ชื่อบัญชีผู้รับโอน RUNGARUN RUNG
    จำนวนเงิน (บาท) 200.00
    ค่าธรรมเนียม 25.00
    วันที่ได้รับยอดเงินโอน 18/01/2013 09.38 น.

10. teetid

teetid เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2012
    โอนเงินเพื่อร่วมทำบุญเป็นเจ้าภาพถวายภัตตาหารพระภิกษุสงฆ์ 100 รูป และร่วมบุญทุกอย่างในงานออกนิโรธกรรมพระครูบาเหนือชัย ประจำปี 2556 วันนี้ 18/1/13 เวลา 12.29 น.
    คุณชูศักดิ์ เอมพิทักษ์ 30 บาท
    คุณเทือน เอมพิทักษ์ 30 บาท
    คุณทศชัย เอมพิทักษ์ 40 บาท
    คุณนภาภรณ์ เอมพิทักษ์ 50 บาท
    คุณกฤษณะ จ้วงสินธุ์ 50 บาท

แจ้งที่อยู่เพื่อรับวัตถุมงคลคะ
    คุณชูศักดิ์ เอมพิทักษ์ 18/1 หมู่ 1 ต. บางบุตร อ.บ้านค่าย
    จ.ระยอง 21120

11. Muang99

Muang99 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กุมภาพันธ์ 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    6
    ข้าพเจ้านายเมธา รุ่งพัฒนพันธ์ ร่วมทำบุญทุกอย่าง ในงานออกนิโรธกรรมของพระครูบาเหนือชัย โฆสิโต เป็นจำนวนเงิน 300 บาท (ทำบุญครั้งที่ 2) โอนปัจจัยเรียบร้อยแล้วครับ

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

12. แม่น้องปุย

แม่น้องปุย เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2007
    พระนิพพาน13และครอบครัว
    ขอร่วมทำบุญทุกกองบุญ จำนวน 300 บาท
    โอนเข้าธนาคารกรุงเทพ สาขามหาวิทยาลัยแม่ฟ้าหลวง
    วันที่ 18/1/2556 เวลา 14.26 น.
    Record No.7387
    ขออนุโมทนากับผู้จัดงานและผู้ร่วมทำบุญทุกท่านด้วยค่ะ
    --------------------------------------------------
    นิพพานะ ปัจจะโย โหตุ ปัจจุปันนัง ชาติ

13. suppysuppy

suppysuppy เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญด้วย 40 บาทค่ะ

ธนาคารผู้รับโอน ธ.กรุงเทพ - BBL
    เลขที่บัญชีผู้รับโอน 672-0-00289-5
    ชื่อบัญชีผู้รับโอน RUNGARUN RUNG
    จำนวนเงิน (บาท) 40.00
    กำหนดวันโอน 17/01/2013 10:42:33 PM
    หมายเลขอ้างอิงรายการ tmbi29384061

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะคะ

14. torelax9

torelax9 เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2005
    เมื่อวาน. 17 มค. 2556 ช่วงเวลา ประมาณ สายๆ โอนมาเข้าบัญชีรุ่งอรุณ. ฝากร่วมบุญ อนุโมทนาบุญกุศลด้วยครับ. 202 บาท โอนผ่าน ibanking. รูปถ่ายโอนค่อยมา up ให้ แบตมือถืออ่อน ขอบพระคุณมากครับ. สาธุๆๆ. ^^.

15. MayBuddhaBlessYou

กลับมาแล้วจ๊าพี่น้อง ก่อนมาต้องรีบไปซื้อกล่องใหญ่จัดใส่เตรียมเครื่องอัฐบริขารที่จะต้องถวายทันทีที่พระครูบาเหนือชัยท่านลงจากเสลี่ยงจ๊ะ ซึ่งมีมากมายค่ะ มาถึงก็นังรับโทรศัพท์ไม่หวาดไม่ไหว แต่ไหวๆๆๆ ค่ะ ศรีทนได้ค่ะ [​IMG]และต้องมานั่งห่อผ้าคลุมเพื่อถวายพระอริยะสงฆ์พร้อมผูกริบบิ้นอย่างสวยงาม สงสัยคืนนี้จะไม่ได้นอน ยังรับผู้ร่วมบุญอยู่นะค่ะ เหลืออีกไม่ถึง 2 ชั่วโมง เที่ยงคืนตรงเป๊ะ งานอภิมหาบุญบารมีงานนี้ จำเป็นต้องปิดยอดแล้วนะเจ้าค๊า วันนี้ก่อนสรุปยอดที่ยังไม่เที่ยงคืนก่อน นำภาพมาให้ชมจ๊ะ สดๆ ร้อนๆ จากเหยี่ยวข่าวสาวไม่ค่อยสวยแต่รวยบุญจ๊า

16. MayBuddhaBlessYou

อนุโมทนาสาธุกับท่านที่เมตตา มาลงชื่อแจ้งไว้ทั้งคุณ lovelybright คุณ teetid พร้อมคณะ คุณ Muang99 ที่ท่านร่วมบุญมาถึง 2 ครั้ง สาธุๆๆๆๆ ทั้งคุณพระนิพพาน13 พร้อมครอบครัว คุณsuppysuppy และท้ายสุด คุณ torelax9 รวมยอดให้เมื่อวานแล้วค่ะ แต่ไม่สุดท้ายจ๊า เพราะว่าทั้งที่ไปเจอมาที่วัดวันนี้ก็ร่วมบุญมามากมายหลายท่านผู้มีบุญบารมี แบบขอร่วมทำด้วย อยากร่วมบุญกับพวกเราอย่างสูง รับค่ะรับทุกๆ บุญที่ไม่บังเอิญเลยค่ะ คุยไปก็ขนลุก ขอลงรายละเอียดยอดเพิ่มเติม ณ บัดนี้ค่ะ

102. คุณ lovelybright กองบุญรวมชุมชนมโนมยิทธิฯ 200 18/1/56
    103. คุณชูศักดิ์ เอมพิทักษ์ 30 18/1/56
    104. คุณเทือน เอมพิทักษ์ 30 18/1/56
    105. คุณทศชัย เอมพิทักษ์ 40 18/1/56
    106. คุณนภาภรณ์ เอมพิทักษ์ 50 18/1/56
    107. คุณกฤษณะ จ้วงสินธุ์ 50 18/1/56
    108. คุณเกรียงศักดิ์ คฤโฆษกุล และครอบครัว 300 18/1/56
    109. คุณพีรญา ธนโชติวรากุล 300 18/1/56
    ด.ญ.ปรียาภา ธนโชติวรากุล
    นางปทุม คฤโฆษกุล
    110. นางปทุม คฤโฆษกุล 500 18/1/56
    คุณประภวิษณุ์ คฤโฆษกุล
    นางดี มั่งมีและครอบครัว
    111. คุณชำนาญ หมอนอิง 100 18/1/56
    112. คุณเมธา รุ่งพัฒนพันธ์ 300 18/1/56
    113. คุณพระนิพพาน13และครอบครัว 300 18/1/56
    114. ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม 400 บาท (18/1/56)
    115. ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม 80 บาท (18/1/56)
    116. ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม 109 บาท (18/1/56)
    117. ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม 100 บาท (18/1/56)
    118. ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม 140 บาท (18/1/56)

ยอดรวมปัจจัยร่วมเป็นเจ้าภาพถวายภัตตาหารพระภิกษุ 100 รูป และร่วมทำบุญทุกอย่างในวันออกนิโรธกรรมพระครูบาเหนือชัย โฆสิโต รวมยอด ณ วันที่ 18 มกราคม 2556 เวลา 10.30 น. ทั้งสิน 96,529 บาท เหลือเพียงอีก 3,471 บาท จะครบ 1 แสนบาทถ้วน ใครจะเป็นผู้ปิดยอดนี้ อานิสงส์มหาศาลทำบุญปิดท้ายรายการ กราบเรียนเชิญท่านผู้มีบุญบารมีท่านนี้มาร่วมรายการค่ะ จะมาหรือไม่ก็ไม่ทราบค่ะ เที่ยงคืนตรงเป๊ะ ซิลเดอร์เรลล่า ต้องรีบจากลาพี่น้องผองเพื่อนเตรียมตัวไปงานมหาบุญมหาบารมีนี้ก่อนจ๊า มีไหมค่ะ มีไหม[​IMG]รอจ๊ารออีกชั่วโมงครึ่งน๊าตัวเอง อนุโมทนาสาธุกับทุกๆ ท่านค่ะ

17. MayBuddhaBlessYou

เกือบลืมๆๆๆ วันนี้มาถึงบ้าน มีมอเตอร์ไซค์มาจอดหน้าบ้านเป็นพี่ที่เปิดร้านขายอาหารตามสั่งอยู่ที่สมบัติทัวร์เชียงราย บอกว่ามีน้องที่กำลังจะขึ้นรถอยากทำบุญเลี้ยงพระ พี่เลยบอกบุญนี้ไป คนๆ นี้ มีบุญมากค่ะ คอนเฟริ์ม อยู่ๆ ก็ได้ทำบุญมหาบุญ สงสัยเทวดาหรือครูบาอาจารย์ดลใจ อนุโมทนาสาธุกับ คุณระพีพัฒน์ เกตุทวี ร่วมบุญมา 200 บาท ขอให้ท่านเจริญรุ่งเรืองทั้งทางโลกและทางธรรม สาธุๆๆๆ ฉะนั้น...ยอดเพิ่มเป็น 96,729 บาท ค่ะ ^_^

18. MayBuddhaBlessYou

อานิสงส์ของการทำบุญปิดท้ายรายการ

ถาม : ...........
    ตอบ : ลักษณะการทำบุญปิดท้ายจะมีลาภมากแบบพระสีวลี ลูก ศิษย์หลวงพ่อรุ่นเก่า ๆ จะรู้ดี ทำบุญปิดท้ายไปเรื่อย ปิดไม่รู้จักจบคนโน้นปิดคนนี้ก็ปิดต่อไปเรื่อยไป เพราะว่าพระสีวลีท่านทำบุญปิดท้ายรายการ เนื่องจากว่าสมัยนั้นท่านเกิดเป็นคนจนมีอาชีพตัดฟืนอยู่ในป่าคราวนี้ระหว่าง ชาวบ้านกับพระราชา เขาแข่งกันอยู่ในที แข่งกันทำความดีถือว่าน่าสรรเสริญ ชาวบ้านกับพระราชาเขาแข่งกันทำบุญ ลักษณะว่าใครทำบุญถวายพระพุทธเจ้าได้ดีกว่ากัน พอถึงเวลาพระราชาท่านก็จัดโน่นจัดนี่มาให้ดีกว่าชาวบ้านเขา ทีนี้กำลังของพระราชาเองถ้าไม่เกณฑ์ชาวบ้านนี่มันจะเอาดีก็คงจะไม่เท่าไหร่ ชาวบ้านพอสู้ได้เพราะคนเยอะกว่าก็ช่วยกันสรรหามา

จนกระทั่งถึงครั้ง สุดท้ายชาวบ้านเขากะจะเกทับให้พระราชาไม่มีโอกาสกระดิก ทำบุญครั้งนี้จะหาของทุกอย่างที่พึงจะถวายพระมาให้ครบ ปรากฏว่าพอหามาแล้วขาดน้ำผึ้งสดจากรวงอย่างเดียว น้ำผึ้งเก่ามีแล้ว อยากจะได้ที่คั้นสด ๆ ถวายพระเลย บรรดาที่เป็นหัวหน้าท่านก็ประกาศให้ลูกน้องนำเงินคนละ ๑ พันกหาปนะไปยืนรอที่ประตูเมืองทั้ง ๔ ทิศ ใครมีรวงผึ้งสดมาขอซื้อเขา ให้ราคาไปเรื่อยให้จนกระทั่งหมดพันกหาปนะนั่นแหละ

เชื่อว่าคนเขาขาย ให้อยู่แล้วเพราะปกติราคามันไม่ถึงนั้น ราคาไม่ถึงกหาปนะซะด้วยซ้ำไป หนึ่งกหาปนะในปัจจุบันถ้าเทียบอันตรากับ ๔ บาท หรือ ๑ ตำลึง แต่อย่าลืมว่า ๔ บาทโบราณนี่ค่ามหาศาลนะ คราวนี้พระสีวลีท่านเป็นชายตัดฟืน บังเอิญวันนั้นไปเจอรังผึ้งเข้าก็เลยตัดรังผึ้งแบกมาด้วย

พอมาถึง ประตูเมืองบรรดาเจ้าของทานทั้งหลายที่มารออยู่ พอเห็นเข้าก็ขอซื้อ บอกว่านี่พ่อคุณเราขอซื้อผึ้งรวงของท่านในราคา ๑ กหาปนะจะขายมั้ย? พระสีวลีท่านได้ยินท่านก็สะดุดใจ ท่านเป็นคนฉลาดถึงจะจนแต่ก็ฉลาด ของราคาไม่ถึงทำไมให้แพงจัง ลองแกล้งขยักเอาไว้หน่อยซิ ไม่ขาย พอไม่ขายอย่างนั้น ๒ กหาปนะ ๔, ๘ กหาปนะให้ไล่ขึ้นไปเรื่อย ท่านก็ไม่ขายจนกระทั่งถึง ๑,๐๐๐ กหาปนะนะท่านก็ไม่ขาย บรรดาคนที่ไปรอก็หมดปัญญา นายเขาให้มาแค่พันเดียว ก็บอกว่าแล้วท่านคิดราคาเท่าไหร่ถึงจะขาย

พระสีวลีก็ถามว่าท่านต้อง การรวงผึ้งเห็นปานนี้ไปเพื่อกิจอะไร ถ้าท่านบอกเราแล้ว เราถึงจะกำหนดราคาได้ เขาก็บอกว่าจะทำบุญถวายพระพุทธเจ้ากันต้องการที่จะถวายของทุกอย่างที่สมควร แก่สมณะบริโภคให้มีให้ครบถ้วน ขาดน้ำผึ้งสดอย่างเดียวถึงได้มาดักรอซื้อ แพงแค่ไหนก็จะซื้อเพื่อให้ได้ทำบุญ พระสีวลีบอกว่า ถ้าอย่างนั้นไม่ขายแต่ให้ไปแจ้งกับนายของเธอว่า ถ้าอนุญาตให้เราทำบุญด้วยน้ำผึ้งรวงนี้ เราก็จะให้ฟรี ๆ เขาก็วิ่งอ้าวไปบอกเจ้านาย เจ้านายก็โมทนาและก็อนุญาตให้ร่วมด้วย กลายเป็นว่าของทุกอย่างมี ขาดน้ำผึ้งสดอย่างเดียว แล้วพระสีวลีได้ทำบุญปิดท้าย

คราวนี้ด้วยอานุภาพของพระพุทธเจ้าและ อานุภาพของทานครั้งนั้น น้ำผึ้งรวงเดียวครั้นแล้วพอพระทุกองค์ทั้ง ๆ ที่พระมาตั้งมากมายมหาศาลเพราะมีพระพุทธเจ้าเป็นประธาน พอแก่พระทุกองค์ เขาบอกว่าในสมัยนั้นหลังจากที่ทุกคนทำกาละ คือตายไปแล้วก็ไปเกิดเป็นเทวดา

คราว นี้พระสีวลีท่าน ท่านไม่ได้เกาะกันเหนียวแน่นแบบนั้น ท่านก็เลยลงมาเกิดเป็นพระสีวลี ในชาติที่ท่านมาเกิดก็ใช้หนี้กรรมเก่าหน่อยหนึ่งเพราะว่า อดีตชาตินานมาแล้วท่านเคยเป็นพระมหากษัตริย์ไปล้อมบ้านล้อมเมืองเขาอยู่ ๗ ปี ๗ เดือน ๗ วัน แต่ว่าด้วยอานุภาพบุญทำให้ไม่รู้สึกลำบากเลย คลอดออกมาก็ ๗ ขวบกว่า ๆ ประเคนของพระได้เลย แล้วก็ขอบวช แค่พระปลงผมให้เสร็จก็เป็นพระอรหันต์

เมื่อเป็นพระอรหันต์แล้วเป็น ผู้ที่เลิศกว่าภิกษุอื่นในด้านลาภมาก เหตุที่เลิศกว่าภิกษุอื่นในด้านลาภมาก พระพุทธเจ้าบอกว่า เพราะทำบุญปิดท้ายรายการเสริมทุกอย่างของคนอื่นเขาให้บริบูรณ์ ตัวเองก็เลยบริบูรณ์ไปด้วย ถ้าไม่มีของท่าน แล้วจะขาด มีของท่านแล้วถึงจะสมบูรณ์บริบูรณ์ท่านก็เลยรับเอาอานิสงส์นั้นไปเต็ม ๆ

ถึง ขนาดที่พระพุทธเจ้าจะไปเยี่ยม พระเรวัตตะที่เป็นน้องชายคนเล็กของพระสารีบุตรท่านไปจำพรรษาอยู่ที่ป่า ตะเคียนถามทางกับพระอานนท์ว่า หนทางที่จะไปถึงพระเรวัตตะนั้นไกลมั้ย? พระอานนท์ตอบว่า ถ้าเป็นทางตรงปราศจากโคจรคามเพื่อบิณฑบาตมีแต่เหล่าอมนุษย์เป็นระยะทางแค่ ๖๐ โยชน์ แต่ถ้าเป็นทางอ้อมสะดวกสบายด้วยหนทางและการโคจรบิณฑบาตเป็นระยะทาง ๑๒๐ โยชน์ มากกว่าเท่าหนึ่ง พระพุทธเจ้าบอกว่า อานันทะดูก่อนอานนท์ สีวลีได้ไปด้วยหรือไม่? พระอานนท์บอกว่าไปด้วยพระเจ้าข้า เพราะเขามีการจัดพระเพื่อตามพระพุทธเจ้าไปด้วย พระพุทธเจ้าบอกว่า อานันทะดูก่อนอานนท์ ถ้าสีวลีไปด้วยเราไปทางตรงกัน ไม่มีที่บิณฑบาตไม่มีอะไรมีแต่อมนุษย์ก็ไปกัน

พอท่านไปปรากฏว่าบรรดา เทวดาทั้งหลายที่เคยร่วมบุญในครั้งนั้น พอเห็นเข้าก็พระผู้เป็นเจ้าของเราจะเดินทางไปในป่าแล้ว ก็รีบไปตกแต่งสถานที่ โยชน์หนึ่งตั้งศาลาไว้หลังหนึ่งให้เพียงพอกับพระทั้งหมด โยชน์หนึ่งเตรียมสถานที่เอาไว้ โยชน์หนึ่งเตรียมสถานที่เอาไว้ ก็เลยกลายเป็นว่าระยะทาง ๖๐ โยชน์ ปกติพระพุทธเจ้าเดินทางครึ่งวัน งวดนั้นเดินซะ ๒ เดือน

แล้วเรื่องของอานุภาพบุญก็เป็นเรื่องอัศจรรย์ มากปกติใคร ๆ ก็จะต้องแย่งกันทำบุญถวายต่อพระพุทธเจ้าแต่ปรากฏว่าบรรดาเทวดาที่เป็นเพื่อน ร่วมบุญในครั้งนั้นตั้งหน้าตั้งตาเอามาถวายพระสีวลีองค์เดียว แต่ว่าของนั้นก็มากพอที่พระสีวลีถวายต่อพระพุทธเจ้าและพระภิกษุสงฆ์ทั้งหมด แล้ว ยังเหลือเฟืออยู่จะเป็นอย่างนี้ไปตลอด ๒ เดือนระยะทาง ๖๐ โยชน์ ปรากฏว่างวดนั้นเดินซะ ๒ เดือนรอเทวดาเขาทำบุญ

คราวนี้พระสีวลี นิพพานไปแล้วหลวงพ่อท่านบอกว่า ผล บุญใดก็ตามนะที่เป็นของพระอรหันต์ท่าน โดยเฉพาะพระอรหันต์ที่เป็นเอตะทัคคะคือ มีความเป็นเลิศพิเศษในทางใดทางหนึ่ง ถ้าเราบูชาท่านผลบุญที่ท่านไม่ต้องใช้แล้วเพราะท่านเข้านิพพานแล้วผลบุญนั้น จะมีสำเร็จแก่เราด้วย ดังนั้นเขาถึงได้บอกกันว่าคนที่บูชาพระสีวลีส่วนใหญ่จะมีลาภมากคือ ท่านไม่จำเป็นต้องใช้ลาภอันนั้นแล้วเข้านิพพานไปแล้วกุศลที่ท่านทำก็เลยตก ถึงผู้ที่บูชาท่านด้วย

สนทนากับพระเล็ก สุธมฺมปญฺโญ
    เดือนกรกฎาคม ๒๕๔๔
    ณ บ้านอนุสาวรีย์ฯ

19. MayBuddhaBlessYou

หากไม่มีใครมาปิดยอดมหาบุญมหาบารมีนี้ ข้าพเจ้าฐานะต้นบุญคนแรก ก็จักขอปิดยอดมหาบุญนี้ อีกจำนวน 3,271 บาท รวมยอดปัจจัยที่ร่วมบุญในงานออกนิโรธกรรมพระครูบาเหนือชัย โฆสิโต ประจำปี 2556 และร่วมถวายภัตตาหารพระภิกษุสงฆ์ 100 รูป ทั้งสิ้น 100,000 บาท (หนึ่งแสนบาทถ้วน) ขอน้อมอนุโมทนาสาธุการกับกัลญาณธรรมตั้งแต่ท่านแรกจนถึงคนสุดท้าย มา ณ โอกาสนี้ สาธุ สาธุ สาธุ โอกาสมหามงคลปีหน้า กราบเรียนเชิญทุกๆ ท่านมาร่วมกันสร้างมหาบุญมหาบารมีงานออกนิโรธกรรมพระครูบาเหนือชัย โฆสิโต ปี 2557 ร่วมกันอีก อนุโมทนาสาธุการกับทุกบุญทุกบาททุกสตางค์ สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนาค่ะ

20. MayBuddhaBlessYou