เชิญมาแชร์ ประสบการณ์ วัตถุมงคล หลวงปู่คำบุ และ ครูบาอาจารย์ สายอีสานค่ะ ค่ะ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย lynn@nice, 22 พฤศจิกายน 2009.

1. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขอบคุณ คุณ พี มากๆค่ะ ที่มาเยี่ยมชมค่ะ

2. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ช่อกริ่งอุปคุต แบ่งลาภ ไม่ทราบว่าเท่าไรค่ะ ถ้าไม่แพงขอบูชาช่อนึงค่ะ

3. zunwu

zunwu เป็นที่รู้จักกันดี

หุหุ พี่ข้างวัดใจดีอีกแล้ว ใครหนอจะโชคดี :cool:

4. ออตโต้

ออตโต้ เป็นที่รู้จักกันดี

ดวงรุ่งพุ่งแร้วววว พี่ลินเชียร์ๆๆ อิๆ แหมหลวงปู่คำบุท่านศิษย์แยะนะนี่ แบบว่าฮอตเรยอ่ะ

5. zunwu

สุดยอดทั้ง3ช่อเลยครับพีี่่ลิน ได้แต่มองอย่างเดียว อิอิ ซักมันนึงเราจะโต๊เราจะโต

6. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

พระปิดตา

พระปิดตา ชินบัญชร ปี 52 องค์ นี้ สวยดีค่ะ เนื้อนวะ สร้างเพียง 88 องค์ เท่านั้นค่ะ มีโค๊ด หมาย เลขกำกับค่ะ องค์นี้ หลวงปู่เมตตา เจิมแป้ง แล้ว เสกเพิ่มให้อีกค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      463.9 KB
      เปิดดู:
      72
      ขนาดไฟล์:
      438.7 KB
      เปิดดู:
      72
      ขนาดไฟล์:
      483.6 KB
      เปิดดู:
      73
  7. กำยาน

กำยาน เป็นที่รู้จักกันดี

มาติดตามพี่ลิน...อิอิ

8. ซักวันจะคิดออก

ซักวันจะคิดออก เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    ว่าแล้วก็ลืมเรื่องประสบการณ์ไปเลย

เคยเช่าพระสมเด็จหล่อโบราณมาหนึ่งองค์ ตอกเลข 478 ออกงวดนั้นตรงตรงเลยครับ

แต่ครั้งนั้นไม่ได้ซื้อ 555

9. lynn@nice

แด๋วพรุ่งนี้จะ มาลงรูปให้ชมกันอีกค่ะ วันนี้ขอตัวไปนอนก่อนะค่ะ ราตีสวัสค่ะ ขอบคุณ ทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชมนะคะ ฝันดีค่ะ

10. ซักวันจะคิดออก

ซักวันจะคิดออก เป็นที่รู้จักกันดี

รอพี่ลิน เปิดกระทู้แบ่งให้บูชา นะครับ

นอนหลับ ฝันดี นะครับพี่พี่ทุกท่าน

11. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    กลับมาเล่าเรื่องเจโตที่แจ่มใสของหลวงปู่ที่เคยติดค้างไว้ค่ะ

หลวงปู่คำบุท่านมีลัษณะคล้ายๆกับหลวงปู่ญาท่านสวนคือยิ้มอย่างเดียว มีเมตตาสูงมาก ให้ใครท่านทำอะไรให้ท่านก็ทำหมด

ขอเล่าความเป็นมาของรูปนี้หน่อยนะคะ คือตอนที่ไปถึงวัดกุดชมภูนั้นหนูได้เข้าไปเป็นคนหลังๆ จึงได้ไปยืนชมตู้วัตถุมงคลสักพักเพราะเข้าไม่ถึงหลวงปู่จึงได้แต่รอ

อย่างที่เคยบอกไว้แล้วว่าหนูเป็นคนชอบพิสูจน์และต้องรับรู้ได้ด้วยตัวเอง ในช่วงขณะที่รอนั้นหนูอยากถ่ายรูปหลวงปู่เดี่ยวชัดๆสักรูปเพื่อเก็บไว้ดูเป็นที่ระลึกแต่โอกาสไม่เอื้ออำนวยเลย เพราะหลายท่านก็เดินไปเดินมาและหลวงปู่ก็ก้มหน้าทำนู่นทำนี่ให้กับคนที่ต้องการ ประจวบกับหนูเป็นคนตัวเตี้ยจึงไม่สามารถถ่ายรูปท่านได้

หนูจึงได้อธิษฐานจิตในใจขอชมบารมีหลวงปู่ว่า "หนูอยากได้รูปเดี่ยวชัดๆสักรูปเพื่อเก็บไว้ดูเป็นที่ระลึก ขอให้ทุกคนนั่งอยู่กับที่อย่าขยับลุกเดินและขอหลวงปู่เมตตาช่วยหันมามองหนูด้วยเถิด" จากนั้นหนูก็เตรียมกล้องให้พร้อมที่จะถ่ายรูปทันที หลังจากอธิษฐานจิตในใจเสร็จปุ๊บ หลวงปู่ก็เมตตาหนูโดยทันทีเพราะหลวงปู่เงยหน้าหันมามองหนูพอดีและที่แปลกไปกว่านั้นก็คือทุกคนนั่งนิ่งอยู่กับที่ไม่ลุกเดินเพ่นพล่าน คนที่ยืนอยู่ก็นั่งลง จึงได้รูปนี้มาจากการอธิษฐานจิตในใจขอชมบารมีจากหลวงปู่

เหตุการณ์ในครั้งนั้นแสดงให้รู้ว่าหลวงปู่ท่านมีเจโตที่แจ่มใสมากและมีเมตตาสูงมากเช่นกัน หลังจากครั้งนั้นมาจึงทำให้หนูรักและเคารพศรัทธาในองค์หลวงปู่คำบุตลอดมาค่ะ

ไปกราบครั้งแรกหลวงปู่เป่ากระหม่อมให้ ครั้งที่ 2 จารกระหม่อมให้ (ไม่มีรูป)

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>

12. jumpasak

jumpasak เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2009
    กราบกราบกราบ หลวงปู่คำบุ เคยไปครั้งเดียว หลวงปู่ไม่อยู่อะไปปลุกเสก
    แต่ได้พระท่านมาเพียบ ทั้งบูชา ทั้งแจกฟรี สุดยอดแห่งความเมตตา (ลูกศิษย์ท่านแจกให้)

13. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

สายยาง ท่อน้ำ อะไรน่ะครับ...แหะๆ อยากรู้

14. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    พี่พีมีแซวด้วย... หนูขอบอกตรงๆนะคะว่าหนูก็เพิ่งเคยเจอหลวงปู่คำบุนี่แหละค่ะที่ใช้วิธีนี้ ถ้าเป็นผู้ชายท่านจะเป่าที่หัวให้เลยค่ะแต่ถ้าเป็นผู้หญิงท่านก็ทำด้วยวิธีนี้... เป่าอยู่นานพอสมควรค่ะ... แต่แปลกที่ว่าตอนจารกระหม่อมท่านก็จารให้หนูนะคะแต่ตอนเป่าต้องใช้สายยางด้วย

หนูก็ไม่ได้ถามท่านด้วยค่ะว่าทำไม มีเคล็ดอะไรหรือเปล่า

สงสัยต้องส่งลินไปถามแทนแล้วล่ะค่ะ... นะลินคนดี...นะ... ^^

15. ซักวันจะคิดออก

ได้เห็นพี่หนูเล่าประสบการณ์แบบนี้แล้วอยากไปกราบท่านมากมายจริงจริง

แต่ด้วยความที่มีภาระทางครอบครัว จึงยังไม่สามารถเดินทางไปค้างอ้างแรมที่อื่นได้

16. ออตโต้

ออตโต้ เป็นที่รู้จักกันดี

ทักทายยามเช้าครับพี่ลิน เหะๆหลวงปู่เป่าสายยางด้วย ออตโต้ก็สงสัย หุๆๆเด๋วรอเจ๊ลินดา มาเฉลยครับอิๆ

17. ข้างวัด

ข้างวัด เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2008
    เรื่องใช้สายยางเอาใส่วนของผมนะ เมื่อก่อนคนจะให้ท่านเป่าหัวให้ส่วนมากก็ผู้ชายแต่พอหลวงปู่ท่านเริ่มมีคนไปกราบมากขึ้นที่นี้ผู้หญิงก็เลยเอาด้วย ตอนนั้นผมกับพี่อีกท่านหนึ่งก็เลยบอกหลวงปู่ถ้าผู้หญิงใช้สายอย่างไหมในกุฏิมีท่านก็เลยให้ไปตัดมาสำหรับผมก็มีแค่นี้แหละส่วนเรื่องที่หลวงปู่มีเคล็ดอะไรไหมอันนี่ไม่ทราบครับ
    อีกอย่างที่ไม่ค่อยเห็นแล้วคือเมื่อก่อนคนไปเลิกเหล้ากับหลวงปู่เยอะท่านก็จดชื่อ-นามสกุลไว้ในสมุด แล้วเขียนคำสาบานไว้ด้วย แต่ปัจจุบันไม่ค่อยเห็นแล้ว ส่วนมากไปจารหลังกันเยอะ

18. ข้างวัด

เรื่องใช้สายยางเอาใส่วนของผมนะ เมื่อก่อนคนจะให้ท่านเป่าหัวให้ส่วนมากก็ผู้ชายแต่พอหลวงปู่ท่านเริ่มมีคนไปกราบมากขึ้นที่นี้ผู้หญิงก็เลยเอาด้วย ตอนนั้นผมกับพี่อีกท่านหนึ่งก็เลยบอกหลวงปู่ถ้าผู้หญิงใช้สายอย่างไหมในกุฏิมีท่านก็เลยให้ไปตัดมาสำหรับผมก็มีแค่นี้แหละส่วนเรื่องที่หลวงปู่มีเคล็ดอะไรไหมอันนี่ไม่ทราบครับ
    อีกอย่างที่ไม่ค่อยเห็นแล้วคือเมื่อก่อนคนไปเลิกเหล้ากับหลวงปู่เยอะท่านก็จดชื่อ-นามสกุลไว้ในสมุด แล้วเขียนคำสาบานไว้ด้วย แต่ปัจจุบันไม่ค่อยเห็นแล้ว ส่วนมากไปจารหลังกันเยอะ

19. ข้างวัด

อีกวิชาที่เคยเห็นหลวงปู่ท่านทำ ก็สืบชะตา ต่ออายุ ตอนนั้นอยู่กับหลวงปู่พอดีมีโยมพาคนป่วยมาหาญาติบอกหลวงปู่ว่าไปรักษามาหลายที่ไม่หาย คนป่วยก็บอกแต่ว่าไม่หายหรอกต้องไปหา"พ่อถ่านบุ จังสิเซ้า"ก็เลยพากันมา หลวงปู่ก็ให้ไปเตรียมหม้อดินกับมีดโกนมา 5 เล่ม พร้อมเตรียมขัน 5 มาด้วย จากนั้นก็นิมนต์พระมา4รูปรวมหลวงปู่ด้วยเป็น5 ท่านก็เอาด้าย ผูกแขน 2 ขา 2 และหัว แล้วส่งปลายด้ายให้พระทั้ง4รูปส่วนหัวหลวงปู่ถือไว้จากนั้นก็สวดไปด้วยและตัดด้ายไปด้วยพอเสร็จก็เอาทุกอย่างใส่หม้อดินนำไปฝังไว้ใต้ต้นโพธิ์ที่ไหนก็ได้ สำหรับพี่ที่จะทำก็เตรียมของอย่างที่ว่าไปด้วยนะครับเพราะที่วัดไม่มีไว้ให้แนะนำไปช่วงเย็นดีครับคนไม่มาก

20. zunwu

ข้อมูลเพียบเลยครับพี่ข้างวัด นอกจากจะใจดีแล้วยังถ่ายทอดประสบการณ์และความรู้ให้พี่ๆน้องในบอร์ดนี้อีก สุดยอดครับ :cool:

รอชมต่อครับ