เพื่อการกุศล เชิญบูชาพระกริ่งขวานฟ้าฯลพ.วิชัยที่วัดถ้ำผาจม,ขอเชิญร่วมงานอธิษฐานล็อกเก็ตหลวงพ่อวันที่20/9/58

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย สุเมต, 18 พฤษภาคม 2013.

1. คนน้ำ

คนน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2012
    ลำดับที่ 81 โอนเงินแล้ว รายละเอียดแจ้งทาง PM

2. สุเมต

สุเมต เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2008
    รับทราบและขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
    ทางผมจะนำไปปรึกษากับทางคณะผู้จัดสร้างท่านอื่นอีกครั้งครับ

ขอขอบคุณและโมทนาบุญด้วยครับ

3. Saksit.H

Saksit.H เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2009
    ขอจอง"พระกริ่งเนื้อชนวนล้วน" จำนวน 3 องค์ครับ โอนแล้วจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ

4. nattachai

nattachai เป็นที่รู้จักกันดี

ยอดจองขณะนี้ 216 องค์แล้วครับ (-/|\-)

5. Somja

Somja เป็นที่รู้จักกันดี

.....พิมพ์นี้หล่อเป็นรูปพระบูชาขนาด 5 นิ้ว หรือ 9 นิ้ว มีมั้ยครับ....

6. Somja

Somja เป็นที่รู้จักกันดี

http://palungjit.org/attachments/a.2679064/
    ....พิมพ์นี้ได้หล่อเป็นพระบูชา ขนาด 5 นิ้ว หรือ 9 นิ้ว บ้างมั้ยครับ...

7. nattachai

ไม่มีนะครับ มีขนาดห้อยคออย่างเดียวครับผม

8. สุเมต

ขนาดบูชาไม่ได้ทำนะครับ

สำหรับคุณ nattachai นั้นเป็นหนึ่งในคณะผู้จัดทำด้วย
    โดยจะมาช่วยอัพเดทความคืบหน้าและรูปให้อีกด้วยครับ

9. jimmyuro

jimmyuro เป็นที่รู้จักกันดี

โอนแล้ว ดังที่โทรเเจ้งนะครับ

10. kennek

kennek เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เรียนพี่ๆคณะจัดสร้างครับ

วันนี้ผมได้มีโอกาสเรียนถามหลวงปู่ท่าน(หลวงปู่วิชัย เขมิโย) หลวงปู่ท่านแนะนำว่า ไม่ควรใช้เหรียญพ่อแม่ครูอาจารย์ หรือรูปพระพุทธหลอมเป็นชนวนครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มิถุนายน 2013
  11. สุเมต

ทางคณะผู้จัดสร้างได้เดินทางไปกราบองค์หลวงปู่ครูบาแสงหล้า วัดพระธาตุสายเมือง ประเทศพม่า และได้ขอเมตตาให้องค์ท่านจารแผ่นยันต์เพื่อนำมาหลอมในพระกริ่งชุดนี้ด้วยครับ

ลิงก์รายละเอียดชื่อผู้จอง จำนวนการจอง และ การโอนเงินครับ
    https://docs.google.com/spreadsheet/ccc?key=0AnCh_22KB0NodHg4bTg3THhSa1NxUWRoZVM3S1htNmc#gid=0

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มิถุนายน 2013
  12. nattachai

หลวงพ่อวิชัย เขมิโย เมตตาจารแผ่นทองเหลืองเป็นยันต์มหาเศรษฐี ซึ่งเป็นยันต์ประจำองค์หลวงพ่อสำหรับสร้างพระกริ่งในครั้งนี้ด้วยครับ

13. สุเมต

ตอบข้อสงสัยเรื่องการหลอมเหรียญพระต่างๆครับ

เนื่องจากมวลสารที่นำมาจัดสร้างพระกริ่งชุดนี้ ในส่วนที่เป็นเหรียญครูบาอาจารย์ เหรียญพระพุทธเจ้า และเหรียญรูปพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวนั้น ขอเรียนว่า มีท่านผู้มีจิตศรัทธาบริจาคมาร่วมหล่อ และการหล่อเหรียญต่างๆเหล่านี้ ได้ทำการหล่อเป็นพระพุทธพิมพ์จักรพรรดิ์ ไปแล้วเมื่อปี 2551 ด้วยมวลสารล้วนกว่า 14.5 กิโลกรัม ซึ่งหล่อได้ออกมาเป็นองค์เล็กได้ประมาณห้าร้อยองค์และองค์ใหญ่อีก 3 องค์

อันเป็นสิ่งที่ผู้มีจิตศรัทธาทั้งในกรุงเทพฯ ปริมณฑลและต่างจังหวัดได้ร่วมร้อยเรียงดวงใจบริจาคเพื่อนำมาหล่อพระพุทธพิมพ์ดังกล่าว เพื่อให้ได้สิ่งที่ประเสริฐและดีที่สุดเพื่อทูลเกล้าฯถวายแด่พ่อหลวงของปวงชนชาวไทยในครั้งนั้นก็ว่าได้ การปฏิเสธที่จะรับของที่เป็นพระพิมพ์เป็นรูปมงคลในครั้งนั้นจึงทำการปฏิเสธได้ยาก ด้วยกุศลเจตนาและการแสดงออกถึงการมีส่วนร่วมในการหล่อ

จุดมุ่งหมายในการหล่อครั้งนั้น เพื่อแจกเป็นที่ระลึกแก่ผู้มาร่วมงานและเพื่อทูลเกล้าฯถวายแด่องค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ซึ่งในครั้งนั้นสมเด็จพระเจ้าลูกเธอเจ้าฟ้าจุฬาภรณ์วลัยลักษณ์อัครราชกุมารีทรงเสด็จออกแทนพระองค์ ณ ศาลาดุสิดาลัย พระตำหนักสวนจิตรลดา เพื่อทรงรับสิ่งทูลเกล้าฯถวาย ดังนั้นมวลสารที่ผู้จัดสร้างได้นำมาจัดสร้างในครั้งนี้ เป็นแท่งชนวนมวลสารที่เหลือจากการทำพระพิมพ์ในครั้งนั้นซึ่งเหลืออีกประมาณห้ากิโลกรัมจึงนำมาเพื่อจัดสร้างพระพิมพ์ถวายแด่องค์หลวงพ่อวิชัย

การที่นำภาพมาลงนี้เพื่อให้ทราบว่าในมวลสารแท่งดังกล่าวนี้ได้เคยมีเหรียญ รูปหล่อ อะไรบ้าง เพราะถ้าเพียงแค่บอกให้ทราบว่า ชนวนมวลสารหล่อพระจักรพรรดิ์นั้นผู้ที่อยากทราบก็จะไม่ทราบเลยว่า แท่งชนวนนี้มีที่มาอย่างไร และทางผู้จัดสร้างได้ทำการขอขมาพระรัตนตรัยในการหล่อครั้งนั้นแล้ว

ในวันงานผู้มีตาในที่สว่างทั้งฆราวาสและพระสงฆ์ที่มาร่วมงานหล่อนั้นกล่าวว่า “กระทั่งพระพุทธเจ้าองค์แรกของโลกก็เสด็จมาเป็นองค์ประธานในวันงานนั้น”บรรยากาศวันนั้นท่านประธานดำเนินงานยังวิตก เกรงด้วยฝนจะตกทำให้พิธีเสียหายเพราะได้เชิญผู้ใหญ่ในบ้านเมืองมาเป็นประธานหล่อ ซึ่งฝนได้กระหน่ำตกสามถึงสี่วันติดกันกระทั่งคืนก่อนวันงานยังตก

จนกระทั้งถึงตอนเช้าตอนทำพิธีบวงสรวงเมฆก็ยังคงครึ้ม พอเปิดเทปบวงสรวงพระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน ลมได้พัดอากาศเย็นคล้ายฝนที่ก่อนจะตก ยิ่งทำให้เป็นที่กังวลใจของคณะผู้จัด หลังจากเปิดเทปเสร็จแล้ว ลมได้สงบนิ่งและอากาศมืดครึ้ม มีละอองฝนโปรยปรายลงมาแต่ไม่เปียก จนกระทั่งเสร็จพิธี และพอถึงพิธีหล่อจริงแดดออกเหมือนฝนไม่เคยตกมาก่อน งานจึงผ่านพ้นไปได้ด้วยดี

14. สุเมต

ได้นำข้อแนะนำจากผู้ร่วมบุญทุกท่านไปกราบเรียนถามองค์หลวงพ่อวิชัยแล้วครับ​

เมื่อมีท่านผู้ปรารถนาดีได้แจ้งทางคณะกรรมการผ่านกระทู้ดังกล่าวนี้ ก็ขอบพระคุณยิ่งในความปรารถนาอันดีของท่านเหล่านั้น เพื่อให้พระกริ่งนี้ปราศจากมลทินหรือปราศจากข้อตำหนิติเตียนต่างๆ ซึ่งทางคณะผู้จัดสร้างได้นำความดังกล่าวขึ้นกราบเรียนต่อองค์หลวงพ่อวิชัยได้ทราบแล้ว

องค์ท่านได้ให้ความเห็นว่า “ส่วนที่ได้หล่อเป็นโลหะไปแล้วก็ดี และที่ยังไม่ได้หล่อก็ดี หลวงพ่อทราบว่ามีเจตนาอันดีทุกคน ไม่ได้นำมาหากิน หรือขายเพื่อประโยชน์ส่วนตัว ดังนั้นขอให้พวกเรา (ผู้จัดสร้าง) ทำการขอขมาพระรัตนตรัยเสียเพื่อไม่ให้เป็นบาปเป็นกรรมและความสบายใจของทุกฝ่าย นอกจากนี้ควรจัดดอกไม้ธูปเทียนขอขมาต่อองค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เท่านี้ก็เป็นอันเรียบร้อย”

15. kennek

kennek เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ได้รับทราบรายละเอียดชัดเจนอย่างนี้ก็สบายใจแล้วครับ

อนุโมทนากับทีมผู้จัดสร้างด้วยนะครับ ...สาธุ

16. สุเมต

ยอดเงินร่วมทำบุญล่าสุดครับ

17. SIR2010

SIR2010 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2010
    โอนเงินแล้ว 1,750.25 บาท เมื่อ 18/6/56
    ที่อยู่ ตาม PM
    โมทนาบุญทั้งปวงครับ

18. nattachai

มาดูมวลสารที่เป็นแผ่นจารจากคณาจารย์บางส่วนบ้างนะครับ

[​IMG][​IMG]
    แผ่นจารหลวงพ่อเอียด วัดไผ่ล้อม อยุธยา

แผ่นจารหลวงพ่อเจริญ ศิษย์อุปัฐากหลวงปู่แหวน สุจิณโณ

19. nattachai

แผ่นจารหลวงปู่นาม วัดน้อยชมพู่ จ.สุพรรณบุรี
    ท่านเมตตาจารให้ ๓ แผ่นครับ

20. nattachai

หลวงพ่อเอื้อน วัดวังแดงใต้ จ.อยุธยา
    เมตตาจารให้ ๓ แผ่นครับ[​IMG]