เชิญชวนลูกศิษย์พระราชพรหมยาน ร่วมสืบสานงานก่อสร้าง ที่วัดโพธิ์เมืองปัก

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย ศิษย์ปลายแถว, 22 กุมภาพันธ์ 2008.

1. ศิษย์ปลายแถว

ศิษย์ปลายแถว เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2006
    เชิญชวนพี่ น้อง และ ลูกศิษย์พระราชพรหมยาน(หลวงพ่อฤาษีลิงดำ) ร่วมสืบสานงานก่อสร้าง ที่วัดโพธิ์เมืองปักษ์ อ.ปักธงชัย จ.นครราชสีมา<O:p
    เนื่องจาก วัดโพธิ์เมืองปักษ์ (โคราช) เคยเป็นพุทธสถานที่พระราชพรหมยาน(หลวงพ่อฤาษีลิงดำ) เคยได้มาสงเคราะห์ และ ช่วยก่อสร้าง พุทธสถาน เช่น สร้าง อุโบสถ พระพลังแผ่นดิน (บรรจุผงมวลสารจิตรดา พระราชทาน, เกศาสมเด็จพระสังฆราช และ พระบรมสารีริกธาตุ ) และ สิ่งสำคัญทางพระพุทธศาสนาอีกมากมาย <O:p</O:p
    ในช่วงปี พ.ศ.2530 โดยประมาณ ซึ่งได้ดำเนินการไปส่วนหนึ่ง และ ยังไม่แล้วเสร็จ หลังจากนั้นได้ปล่อยปละ ให้รกร้างไปนานเกือบ 20 ปี
    ผมและ ทางคณะได้เห็น และ อดทนดูไม่ได้ที่จะปล่อยปละละเลยสิ่งมีค่าที่หลวงพ่อของเราได้วางรากฐานไว้ให้ผุพัง.....อย่างไม่ได้รับการดูแล อย่างที่เห็น ซึ่งคิดว่าในสถานที่ใดที่หลวงพ่อได้ให้ความเมตตา....นั้นย่อมเป็นสถานที่อันสำคัญและย่อมมีความหมายบางอย่าง....ในทางพุทธศาสนาอย่างแน่นอนครับ
    ในปัจจุบันทางวัด (ผู้ดูแล...ฝ่ายสงฆ์ ก็มิได้กระตือ รือ ร้น ที่จะปรับปรุง ดูแลให้ดีขึ้นแต่อย่างใด เป็นเวลา เกือบ20ปีแล้วนับจากเจ้าอาวาสองค์ก่อนที่ท่านมรณะภาพไป ( พระมหาถวัลย์ลูกศิษย์หลวงพ่อ...กระดูกท่านกลายเป็นสีชมพู...แล้วครับ)
    <O:p</O:p
    จึงได้พากันสละทรัพย์สินส่วนตัวเพื่อต่อเติม ตกแต่งให้เหมาะ และ สมกับหลวงพ่อเราได้วางฐานไว้ เนื่องจากต้องการให้งาน ตกแต่งสำเร็จเสร็จสิ้นโดยเร็ว....จึงใคร่ขอความกรุณา พี่ๆ น้องๆ ลูกหลาน หลวงปู่ และ ผู้ศรัทธาได้ร่วมกัน สร้างให้แล้วเสร็จตามที่หลวงปู่ได้ริเริ่มไว้....
    ผมจึงได้นำขอสมบัติชิ้นสำคัญที่เป็นสมบัติพ่อให้อีกอย่างนึงได้มาร่วมให้ ลูกหลาน ผู้ศรัทธาได้ ช้วยกันอีกแรงเป็นน้ำใจที่ได้ร่วมบุญกันครับนั่นก็คือ เหรียญสร้างบูชาผู้มีพระคุณ ที่หลวงปู่ได้อธิฐานจิตไว้จริงครับ
    เพียงท่านร่วมบุญองค์ละ 299บาทจะได้รับพระ 1 องค์ (จริงคิดว่าจะไม่ตั้งราคาไว้เสียด้วยซ้ำ) ผู้ใจบุญและผู้ศรัทธาให้โอนตังค์ โปรดช่วยค่าส่ง 50 บาทครับ<O:p</O:p

ชื่อบัญชี นายปรีชา ตีคิยานันท์
    ธนาคาร ไทยพาณิชย์ ออมทรัพย์
    สาขาเทสโก้ โลตัส โคราช2
    เลขที่บัญชี 402-899095-8
    โทร 081-7308187
    หรือเมลล์มาที่ tuum@windowslive.com

<O:p</O:p
    *** ผลบุญอันใดที่ลูกๆและคณะที่ดำเนินการก่อสร้าง ตกแต่ง บูรณะวัดโพธิ์ นี้ ให้คำว่าไม่มีอย่าได้มีมีแก่ลูกๆ หลาน ขอให้ สะดวก ปลอดภัยทุกๆอย่าง จนกว่าจะเข้าถึงพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเทอญ***<O:p</O:p

ติดตามรอย...พระราชพรหมยาน ที่โคราช (ท่านเคยมาช่วยสร้างวัด และ วัดถุมงคลด้วย)

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ตุลาคม 2013
  2. ศิษย์ปลายแถว

ศิษย์ปลายแถว เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญที่ 1 (คุณdirekk ร่วมทำบุญแล้วครับ)

ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      502
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      445
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กุมภาพันธ์ 2008
  3. ศิษย์ปลายแถว

รูปการบูรณะที่ทางผม และคณะได้ทำไว้แล้วครับ

4. ศิษย์ปลายแถว

ประวัติการสร้างที่จารึกไว้ครับ

• History build.JPG
      History build.JPG
      ขนาดไฟล์:
      26.5 KB
      เปิดดู:
      2,243
      ขนาดไฟล์:
      64.2 KB
      เปิดดู:
      349
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กุมภาพันธ์ 2008
  5. ศิษย์ปลายแถว

เหรียญที่ 2ครับ (คุณdirekkร่วมทำบุญแล้วครับ)
    ทันหลวงพ่อปลุกเสก ล้านเปอร์เซนต์ครับ

ขนาดไฟล์:
      684.3 KB
      เปิดดู:
      312
      ขนาดไฟล์:
      637.5 KB
      เปิดดู:
      321
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มีนาคม 2008
  6. ศิษย์ปลายแถว

เหรียญที่ 3 ครับ (คุณ direkk ร่วมทำบุญแล้วครับ อนุโมทนาบุญด้วยครับ)
    ลืมบอกไปว่า มีแค่3เหรียญแรกที่มีเชือกแดง หลวงพ่อผูกไว้ครับ

ขนาดไฟล์:
      652.4 KB
      เปิดดู:
      293
      ขนาดไฟล์:
      665.8 KB
      เปิดดู:
      301
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มีนาคม 2008
  7. ศิษย์ปลายแถว

เหรียญที่ 4

ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      306
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      287
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มีนาคม 2008
  8. direkk

direkk เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2006
    ขอร่วมบุญด้วย 3 องค์ครับ(3เหรียญแรกที่มีเชือกแดง) ร่วมบุญ 950 บาท อีก 50 บาท เป็นค่าจัดส่ง รวมเป็น 1,000 บาท โอนเงินแล้วจะแจ้งให้ทราบนะครับ

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กุมภาพันธ์ 2008
  9. ศิษย์ปลายแถว

รับทราบการร่วมทำบุญครับ
    เร็วมากครับ....ของดีๆพลาดไม่ได้
    อนุโมทนา บุญด้วยครับ

10. ศิษย์ปลายแถว

เหรียญที่ 5ครับ
    จริงๆท่านใดศรัทธา.....บริจาคเพิ่มยิ่งเป็นการดีครับ
    แต่อย่างให้เดือดร้อนตัวเองเป็นใช้ได้ครับ

ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      294
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      287
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กุมภาพันธ์ 2008
  11. เกริกไกร

เกริกไกร เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอบูชา เหรียญที่ 4 ครับ โอนเงินแล้วจะแจ้งให้ทราบครับ

12. ศิษย์ปลายแถว

รับทราบการร่วมบุญครั้งนี้ครับ

13. ศิษย์ปลายแถว

เหรียญที่ 6 ครับ
    คุณtingerbellได้ร่วมทำบุญแล้วครับ...ขออนุโมทนาบุญด้วย<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>

ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      348
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      335
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กุมภาพันธ์ 2008
  14. ศิษย์ปลายแถว

เอาภาพการตกแต่งให้ชมคั่นเวลาครับ....
    จะเอามาลงเรื่อยๆครับ ด้วยทรัพย์เท่าที่มีตอนนี้....แต่ลูกหลานหลวงพ่อทยอยมาช่วยเยอะครับ

ขนาดไฟล์:
      238 KB
      เปิดดู:
      4,042
      ขนาดไฟล์:
      145.3 KB
      เปิดดู:
      2,527
  15. ศิษย์ปลายแถว

เหรียญที่ 7 ครับ (เหรียญนี้มีผูร่วมบุญแล้วครับ)

เข้าบัญชีนายปรีชา ตีคิยานันท์
    ธนาคารกรุงไทย สาขานครราชสีมา เลขที่บัญชี 301-0-92520-4<O:p></O:p>
    โปรดช่วยค่าส่ง50บาทด้วยครับ
    <O:pโทร 081-7308187หรือเมลล์มาที่ tuum@windowslive.com<O:p></O:p>

ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      262
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      266
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กุมภาพันธ์ 2008
  16. ศิษย์ปลายแถว

เหรียญที่ 8 ครับ
    เชิญชวนมาทำบุญด้วยกันเยอะๆน่ะครับ เพื่อถวายแด่พระพุทธศาสนา และ งานที่หลวงพ่อได้วางรากฐานไว้ให้

หรือ จะสะดวกไปที่วัดเองก็ได้ ติดต่อกับน้องชื่อเต้(เค้านอนเฝ้าอยู่ครับ24 ชม.) หรือ ร้านอาหารตามสั่ง พี่สี ในตลาดข้างๆวัดครับ
    แต่งานนี้ไม่เกี่ยวข้องกับทางวัด แต่อย่างใดทั้งสิ้นครับ เป็นทรัพย์ส่วนตัวกันทั้งนั้นครับ

เข้าบัญชีนายปรีชา ตีคิยานันท์

โปรดช่วยค่าส่ง50บาทด้วยครับ
    <O:pโทร 081-7308187หรือเมลล์มาที่ tuum@windowslive.com<O:p</O:p
    <!-- / message --><!-- attachments -->

ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      257
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      265
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ตุลาคม 2013
  17. กระพี้

กระพี้ เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    อนุโมทนาครับ...วัดโพธิเมืองปักถือว่าเป็นวัดที่หลวงพ่อท่านให้ความเมตตาเสมอมา ทางเจ้าอาวาสองค์เก่า(หลวงน้ามหาถวัลย์) และชาวบ้านแถวนั้นให้ความเคารพรักหลวงพ่อมาก สร้างถาวรวัตถุและวิหารถวายหลวงพ่อ ช่วงที่สร้างพระอุโบสถก็นิมนต์หลวงพ่อไปเป็นประธานตัดลูกนิมิตที่วัด แต่มีบางส่วนที่งานการสร้างยังค้างคาอยู่ไม่เสร็จ ผมว่าการสร้างวิหารทาน งานบุญสืบทอดเจตนารมณ์ของหลวงพ่อและสร้างวิหารทานในศาสนาของพระพุทธเจ้า เป็นการบูชาพระคุณครูอย่างหนึ่ง ผมขออนุโมทนางานบุญนี้กับคุณปรีชาและคณะที่มาบรูณะและมาเผยแพร่งานบุญนี้ให้ลูกหลานหลวงพ่อได้สร้างบารมีให้เต็มไวขึ้น...

18. ศิษย์ปลายแถว

ขอบพระคุณ พี่กระพี้ เป็นอย่างสูงที่ได้มาเน้นย้ำว่า หลวงพ่อท่านได้มาและเมตตา สร้างวัดโพธิ์จริงครับ.......ระยะทางคงไม่ไกลเกินเอื้อมครับ

สำหรับลูกหลานหลวงพ่อแล้ว....
    ถ้ารักษาปฎิทา สมาบัติ และ ความดีไว้แล้วไม่ว่าจะไปไหน และ ทำอะไรขึ้นชื่อว่าพ่อไปด้วย ช่วยลูกทุกประการยังติดในหูตลอดครับ

ขอโมทนาสำหรับลูกหลานผู้มีศรัทธาทุกๆท่านครับ...กว่า20ปีแล้วที่งานพ่อยังค้างอยู่....ถ้ายังไม่ถึงความตายในวันใด ลูกขอทำความดีเล็กน้อยๆ นี้เพื่อความดีของพ่อ ตราบเข้าถึงพระนิพพานในชาติในชาตินี้ด้วยเถิด...(เป็นคำที่ก้องในใจครับ)

เชิญชวนครับ..ลูกหลานหลวงพ่อทุกคน บางคนก็เอาแรงมาช่วย
    บางคนก็เอาทรัพย์เล็กน้อยแต่มากด้วยน้ำใจ...เห็นแล้วภูมิใจครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กุมภาพันธ์ 2008
  19. montri_tee

montri_tee อิสะอะมิ จะภะกะสะ ปาสุอุชา (คาถาสมปรารถนา) สมาชิก Premium

-----ร่วมด้วยช่วยกันครับผม บุญครั้งนี้ยิ่งใหญ่นักครับผม-----
    -----ร่วมทำบุญกับน้องศิษย์ปลายแถว 1 เหรียญ ครับผม------

20. ศิษย์ปลายแถว

ขอบพระคุณอย่าสูงครับ พี่มนตรี

งั้นเอาเหรียญที่ 5 น่ะครับ
    สหมิกธรรมนั้นทยอยมาแล้ว....หลวงพ่อคงภูมิใจเป็นแน่ครับ
    ที่ลูกหลาน ร่วมกันอย่างคำที่ท่านว่า สามัคคีมีสุข.นั่นเอง..

อนุโมทนาครับพี่ อย่าลืมบอกที่อยู่น่ะครับ
    ปล.รายชื่อทุกๆท่าน ผมจะจัดทำบรรจุไว้ในหนังสือ ประวัติวัดเมื่อสร้างเสร็จครับ