เจอของจริงวิ่งหนีป่าราบ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Angel_Of_Dream, 27 กรกฎาคม 2008.

1. Angel_Of_Dream

Angel_Of_Dream เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับ
    กระผม
    การเกิด
    น่ากลัว
    กว่าตาย

2. ฐาณัฏฐ์

ฐาณัฏฐ์ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เจริญทำนำสร้างสั่งสมธรรม
    วจีกรรมธรรมมโนโอวาทสาม
    กุศลสร้างลดตัดดับอกุศลร้าง
    เริ่มจากวาง ว่างรู้เป็นอารมณ์

นายหลง ประพันธ์

3. คีตเสวี

คีตเสวี เป็นที่รู้จักกันดี

1
    น้าครับ ผมอ่านไปอ่านมาแล้วขำคุณน้ากับคุณหลานมากเลยครับ ^^

ยังเล่นกับสมมติกันอย่างสนุกสนานเพลิดเพลิน แต่ก็อยู่ในธรรมดีครับ

น้ายังไม่เพลี่ยงพล้ำนะครับ ผมละอ่านไปขำไป ขอให้สนุกนะครับน้า แก้บ แก้บ แงว แงว ชิมิชิมิ เอิ้ก เอิ้ก

สงสารคุณแพเล็ก ๆ ครับ อย่าไปเล่นกับคุณน้าเลยครับ เพราะเกมส์นี้ใกล้จะลงเอยด้วยดีแล้วครับ

คุณน้าแกกำลังรอเปิดเกมส์ใหม่หลังจากเกมส์นี้จบน่ะครับ

ก็ยังคิดถึงน้านะครับ ไม่ได้ถกธรรมกันตั้งนานแล้ว อย่าปั่นหลาน ๆ มากนะครับ อิอิ คิดว่าสงสาร ^^
    \
    แต่ขอชมเชยนิดครับ ว่าน้า ก้าวหน้าไปมากครับ ^^ จริง ๆ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กรกฎาคม 2008
  4. Angel_Of_Dream

Angel_Of_Dream เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อขันธ์ทั้ง5
    ไม่เกิด
    การเวียนว่าย
    ตายเกิดมัน
    จะหยุดไป
    โดยธรรมชาติ

5. jinny95

jinny95 เป็นที่รู้จักกันดี

1
    การเกิดเป็นทุกข์ สาธุ กระบวนการเกิดดับในรูปนาม เป็นผลที่ทำให้เกิดในสงสารวัฎ เหตุของการเกิดตรงไหนก็ดับตรงนั้น

ถ้าเห็นทุกข์เห็นโทษภัยของการเกิด ความอยากพ้นทุกข์ก็จะเกิดขึ้น เป็นแรงขับให้เพียรหาทางออก เรียกว่าใช้ประโยชน์จากกิเลสที่โทษน้อย เพียรละกิเลสที่โทษหนัก

6. ฐาณัฏฐ์

1
    จิตที่เป็นกลาง เป็นปกติของใจ มันก็ดับตั้งแต่ก่อนเกิดแล้วล่ะ
    เห็นสมมุตติก็สักว่าเห็น
    การโต้ตอบ ใช่ต่อเติมอารมณ์ นั่นแหละ ความธรรมดา

ถ้าอาการใจมันเกิดขึ้นมาระหว่างโพส ชอบ ไม่ชอบ...
    นั่นได้ชื่อว่าเห็นสมมุตติแล้ว
    ก็ให้ใช้ประโยชน์สมมุตติเข้าสู่ความเป็นธรรมดาเถิด

7. คีตเสวี

1
    ครับผมก็ว่าเกิดเป็นทุกข์ครับ

ที่เป็นทุกข์เพราะมันทนอยู่อย่างเดิมไม่ได้ ต้องดับทุกที

ไม่ว่าจะเกิดกาย เกิดจิต เกิดกรรม เกิดวิบาก ลงได้ชื่อว่าเกิดแล้ว ไม่คงอยู่ได้สักทีเน้อะ

8. Angel_Of_Dream

นั่นเป็นเพราะ
    เขายังติด
    อยู่ในสงสารวัฎ
    ซึ่งเป็นธรรมดา
    ของมนุษย์
    ทั้งหลาย
    ผมก็ยังเป็นอยู่
    ยังมีความรัก
    โลภโกรธหลง

การศึกษา
    พระธรรม
    คำสอน
    ก็คือการ
    ศึกษา
    ธรรมชาติ
    ของมนุษย์
    เมื่อคุณ
    เข้าใจใน
    ธรรมชาติ
    ของมนุษย์แล้ว
    คุณจะเข้าใจ
    ในพระธรรม
    คำสอนของ
    พระพุทธองค์
    เหมือนอย่าง
    ที่กระผมเข้าใจ
    แต่ปฏิบัติตาม
    ได้บ้างไม่ได้บ้าง
    ซึ่งต้องใช้เวลา
    ในการขัดเกลา
    อาจจะใช้เวลา
    วัน-->สัปดาห์-->เดือน-->ปี-->หลายปี-->ชาติ-->และหลายชาติ

9. คีตเสวี

1
    น้า .. พายุ .. สำรวมหน่อยครับ เกือบจะหลุดแล้วนะครับ ^^ รักนะครับ มิได้ลบหลู่ เอิ้ก เอิ้ก

10. ฐาณัฏฐ์

1
    ก็เป็นไปตามปัญญา สุดแต่ตีความครับ
    ผู้เห็นปัญญา ย่อมได้ปัญญา

ผู้เห็นลมผาย ย่อมได้แต่กลิ่นเหม็นติดตัวไป หุหุ

11. Angel_Of_Dream

นานไม่นาน
    ขึ้นอยู่กับ
    อุปนิสัยขอรับ

คุณยังมีจิต
    มิจฉาทิฏฐิ
    อยู่บ้างไม่มาก
    ก็น้อยขอรับ

12. stefa

stefa เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    2. lisy ว่าการที่เราทำตามความถูกต้อง เป็นสัมมาทิฐิ ( สะกดถูกไหม ) มันน่าจะชอบด้วยธรรม หรือว่ามีใครเห็นแตกต่าง lisy ว่าสังคมในปัจจุบันแยกไม่ออกแล้วระหว่างถูก-ผิด จะเป็นชอบ - เกลียด หรือพวกเธอหรือพวกฉัน

:boo:

ในสังคมปัจจุบัน
    คนดีนั้น แยกออกนะ อะไรผิด อะไรถูก
    อย่าไปเหมารวมว่า แยกไม่ออก

การที่คุณเข้าใจว่า แยกไม่ออก ก็เพราะว่า
    สังคมที่คุณเข้าใจ สังคมที่คุณใกล้ชิด เป็นสังคมที่แยกไม่ออก

ถ้าคุณลองเปลี่ยนมาอยู่ในสังคม ของคนที่ดี แท้ๆ
    ไม่ใช่ว่า สังคมคนที่ดี ไม่แท้
    สังคมที่คน ชอบหลอกตัวเอง
    แม้แต่จิตของตัวเอง ยังหลอกตัวเอง หลอกคนอื่น
    แล้วก็ที่สำคัญ หลงตัวเอง เข้าข้างตัวเอง เห็นแก่ตัว

แบบนี้ คุณก็ยังไม่เข้าใจ สังคมที่แยก ดี ชั่ว ออก

13. แพน้อย

แพน้อย Active Member

4 มิถุนายน 2008
    วันนี้ผู้จัดการโรงงาน1 กับโรงงาน 2 ไม่อยู่ทั้งคู่ แพเลยต้องลงไปดูงานเอง
    ยุ่งกว่าวันปกติ เพิ่งออกจากห้องประชุมค่ะ

ขอบคุณนะคะ คุณคีที่เป็นห่วง เฉยๆค่ะ ฟังได้ วางได้ เอาอะไรกับปากคน
    แต่ใจสำคัญกว่าค่ะ ดีก็ได้ร้ายก็ได้ ตัวเองต้องเลือกเองว่าจะเป็นคนแบบไหน ฟังธรรมแล้วเลือกข้อธรรมดีดีไปใช้กันดีกว่านะคะ

14. ฐาณัฏฐ์

1
    น้า .. พายุ .. สำรวมหน่อยครับ เกือบจะหลุดแล้วนะครับ ^^ รักนะครับ มิได้ลบหลู่ เอิ้ก เอิ้ก

ก็ ไม่ได้ใกล้หลุดอะไรหรอก หากจะหลุด ก็หลุดกระแสนะ
    คำพูดนี้ไม่ผิดหรอก

ปัญญาจากการฟังมาก พูดมาก อ่านมาก มันก้เข้าใจธรรมได้ระดับหนึ่ง
    แต่ก็อยู่ที่ระดับหนึ่ง ยังไม่ก้าวสู่ระดับสอง ถูกไหม

ใครถึงธรรมไม่ถึงธรรมให้ดูความสามารถในการสางกิเลส
    ไม่ใช่ตอบธรรมแต่ปฎิบัติไม่เป็น ไม่รู้สภาวะธรรม
    ต่อให้อ่านตำราร้อยเล่ม เป็นพหูสุตทางธรรม
    ก็อย่าหวังจะวิมุตติในธรรม นะเอย นะเอย

15. jinny95

jinny95 เป็นที่รู้จักกันดี

1
    นั่นสิ แม้ไม่ใช่เรา แต่เป็นความอยาก ซึ่งดำรงในเรา แม้น้อยนิด ก็ส่งผลให้ วนเวียนในกามจรภูมิ เป็นร้อย เป็นพันชาติได้

16. ฐาณัฏฐ์

1
    นั่นไงล่ะ คำตอบนี้ชี้สภาวะใจได้เป็นอย่างดี หุหุ
    ก้ไม่ต้องไปถามใครอีกแล้วนะสหาย
    อาการใจมันอยู่กลางอก
    ของข้างในมันก็ธาตุลมทั้งนั้น
    เพราะเห็นสมมุตติไม่จริง มันก็ตอบอย่างนี้ นะเอย นะเอย

17. Angel_Of_Dream

การเกิด
    เป็น
    ของใคร
    ของมัน
    ขอรับ

เราดับให้
    ผู้อื่นไม่ได้
    แต่ช่วย
    แนะแนวทาง
    ให้ผู้อื่น
    ดับการเกิด
    ได้ขอรับ

แต่ต้องถูกต้อง
    ตามแนวทาง
    ของพระพุทธองค์
    เพราะถ้าผิดเพี้ยน
    คือไม่ถูกต้อง
    เขาก็ไม่สามารถ
    บรรลุธรรมได้

18. ฐาณัฏฐ์

1
    ของมันถ้าจะเกิดมันก็มีสองอย่าง คือ
    เกิดจากใจที่เป็นตัณหา แล้วปรุงออกไป
    กับ รับมาทางอาตนะมาปรุง แล้วส่งออกไป

ทุกอย่างเป็นเหตุสัมพันธ์กัน แม้เหตุไม่ได้เกิดจากเรา
    แต่เราไปรับเข้ามาเอง แล้วเราจะบอกว่าไม่เกิดจากเราได้อย่างไร

19. ฐาณัฏฐ์

1
    ไม่มีใครไปยึดคุณหรอก คุณคิดไปเองทั้งนั้น
    ในที่นี้เขาเห็นมิจฉาทิฎฐิในตัวคุณ
    เขาก็แนะนำตามโอกาส เป็นวิสัยศิษย์ตถาคตพึงมี
    ส่วนจะมองว่าเป็นลมผาย ก็สุดแต่วสนาปัญญาของท่าน นะเอย นะเอย

20. Angel_Of_Dream

ผมก็ขำ
    และงง
    มากมาย
    ชะเอิงเอย
    หุหุหุหุ