เครียดค่ะ...อยากลดความอ้วน แต่ลดความอยากไม่ได้ !!

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย koymoo, 12 มีนาคม 2006.

1. law of karma

law of karma เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    คนอ้วนกับคนหุ่นดีต่างกันตรงที่

คนอ้วน มักเลือกมีความสุขจากการกิน...ส่วนคนผอมมักเลือกมีความสุขจากการแต่งตัว

แต่สุดท้าย คนอ้วนก็มาทุกข์เพราะกินเยอะไปนั่นไงอิอิ

เราก็เป็น ตามใจปาก มาเครียดทีหลัง เฮ้อ...55+

2. washiravit

washiravit เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2009
    ผมลดได้ 2 สัปดาห์ 4 โล
    คือกินน้อยลงมาหน่อย
    ออกกำลังกาย เเละเล่นกล้ามครับ

3. Somroo

Somroo เป็นที่รู้จักกันดี

การลดความอ้วนที่ถูกต้องต้องไม่อดอาหาร มื้อใด มื้อนึง กินไห้ครบทุกมื้อ แต่ลดปริมาณลง กินไขมันไห้น้อยลง ลดแป้งลง กินเนื้อสัตว์ไห้มากขึ้น ไม่กินจุกจิก หลัง 6 โมง ห้ามกินอะไรทั้งสิ้น นอกจากน้ำ หรือถ้าิหิวไห้กินนมได้ พร่องมันเนยนะ พยายามออกกำลังกาย ทำไงก้ได้ให้เหงื่อออก รับรองผอม ห้ามอดมื้อใดมื้อนึง เพราะถ้าอดระบบเผาผลาญพลังงานคุณจะเสียทันที พอคุณกลับมากินอีกครั้ง ระบบเผาผลาญไม่ทำงานคุณก็อ้วนเหมือนเดิม...

4. Mr.Lawrence

Mr.Lawrence เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    ตั้งใจลดน้ำหนักมาสองสัปดาห์
    ลดไป 2 กิโล
    เมื่อวานซืน ไปหม่ำช๊อกโกแลตเค๊กมา พร้อมอาหารเย็นอย่างอร่อย
    สุดท้ายชั่งน้ำหนักอีกที... เท่าเดิมเลย ตาชั่งแทบพัง!!!!! 55555
    เศร้าจิง อะไร จริง

:z1
    ...ลดยากแต่เพิ่มโค่ดง่ายยยยเร้ยยย

5. หมอเป่า

หมอเป่า เป็นที่รู้จักกันดี

ทานมังสวิรัติครับเมื่อก่อนผม 80 กิโลตอนนี้ 75 กิโล เเล้วครับ 1 เดือนครึ่งเองเนื้อก็มีเนื้อเจปลาเค็มเจลูกชิ้นเจตอนเเรกทำใจไม่ค่อยได้เลยคิดว่าเราทานเเปลกกว่า(ผมชอบทำอะไรเเวกออกมา)เเต่ผมอยู่กับสังคมกินเนื้อได้เวลาเรากินเนื้อลองคิดว่าเรากินศพดูเเล้วจะคิดอนอนาถาตัวเองที่กินศพความคิดของผมเองครับ

6. จิดา

จิดา เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    ปรกติเป็นคนไม่อ้วน ไม่ผอม พอดีๆเลยrabbit_
    แต่พอกิเลสในรสชาติเข้ามาก่อกวน แล้วเราก็แพ้อย่างราบคาบ
    ตอนนี้เกินมามากเลยย อ่าาา เป็นคนอ้วนขนมอ่ะค่ะ หนักเลย
    พยายามทานแบบมีสติค่ะ แต่ก็เผลอไปเวลาหิวๆ แง๊งง....;9k
    เอาใจช่วยน่ะค่ะ เราก็จะลดเหมือนกันค่ะ ตอนนี้ใส่แต่กางเกงยางยืด;k02
    ไม่ได้การแล้ววว ต้องจริงจังค่ะ กำจัดไขมันออกปายยยcatt4

7. Tawan1990

Tawan1990 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2009
    ผม ผอมเพราะ ขี้เกียจออกไปหาของกินนอกบ้านอ่ะ ฮ่าๆ เลยไม่ค่อยได้กิน

แต่ถ้าจะเอาจริงๆนะ ผมว่า กินให้เป็นเวลาครับ

มื้อเช้า กลางวัน เย็น และไม่กินจุกจิกครับ

8. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ติงก็ทานอาหารเป็นเวลานะคะ คือเฉพาะเวลาหิว
    ก็ยังมีดัชนีมวลร่างกายเกิน
    เพราะวันหนึ่งๆ หิวหลายเวลา ^^

9. Vatairat

Vatairat เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ก้อยค่ะ ลองแบบว่ากินข้าวทุกๆมื้อ แต่ว่ากินมื้อละน้อยๆ แต่เคี้ยวนานๆๆๆๆๆๆดีไหมเอ่ย ตามหลักทฤษฎีที่พี่ก้อยเคยเรียนมานั่นแหละค่ะ เพราะพี่ก้อยเป็นหมอน่าจะรู้ดีค่ะ หรือไม่ก็กินข้าวทั้ง 2 มื้อ แต่ไม่กินมื้อเย็นค่ะ อันนี้น่าจะลดเร็วกว่านะค่ะ

10. มณีริน

มณีริน เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2010
    ถ้ากำลังมองหาวิธีลดน้ำหนักดีๆๆอยู่...เราขอเชิญชวนเข้าร่วมกิจกรรมลดน้ำหนักแล้วได้บุญด้วย
    กับโครงการ " aviance Alym Charity Turn Fat to Food ลดส่วนเกิน เพื่อให้..น้องผู้ยากไร้ได้เติมเต็มส่วนที่ขาด " เป้าหมาย คือ ส่วนเกินทุกๆ กิโลกรัมที่ลดได้จากการดูแลตัวเอง ด้วยผลิตภัณฑ์อาวียองซ์ สลิมม์ จะกลายเป็นข้าวสารในโครงการอาหารกลางวัน สำหรับแบ่งปันให้กันน้องๆ โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนที่ขาดแคลน .....สอบถามเพิ่มเติมเพื่อเข้าร่วมโครงการดีๆได้ที่ 086-6200406 เพ็ญจันทร์ ค่ะ

11. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009
    เอาวิธีที่ผมเคยทดลองแล้วได้ผล 100 % มาให้อ่านดูนะครับ
    วิธีนี้จะช่วยลดน้ำหนักได้ตามที่เจ้าของกระทู้ต้องการ แต่สิ่งสำคัญคือจิตใจครับ มาดูกันเลยดีกว่าว่ามีขั้นตอนอะไรบ้าง
    - อาหารในช่วงเช้ากินได้เต็มที่ครับ จัดหนักได้เลยจะกินกี่จานก็ไม่ว่ากัน
    - อาหารมื้อเที่ยง ผลไม้ล้วนๆ จะกินเท่าไหร่ก็ไม่ว่าจัดได้เต็มที่เช่นกัน แต่จะให้ได้ผลเร็ว กินสัปรดหรือฝรั่ง จะช่วยได้มาก กินได้เต็มที่เลยครับ ส่วนน้ำตาลหรือพริกเกลือไม่ต้องใส่เยอะนะครับ เน้นที่ผลไม้เป็นหลัก
    - อาหารเย็นช่วงแรกนี่ถึงกับท้องร้อง นอนไม่หลับแน่นอนครับหากลดในช่วงนี้ ก็เอาเป็นว่าทานข้าวต้ม 1 ถ้วยครับ และกล้วยหอม 1 - 3 ชิ้น
    - ออกกำลังตามสะดวก อะไรก็ได้ขอให้ออก แต่ถ้าไม่ชอบออกกำลังก็ต้องไป อบไอน้ำทั่วไป หรือทำเองก็ได้ แต่ก่อนอบก็ควรจะเดินเร็วหรือworm up ร่างกายให้อบอุ่นก่อนเล็กน้อยครับ เพื่อให้ไขมันออกตามรูขุมขน และการอบไอน้ำจะช่วยรีดไขมันส่วนนั้นออกมาอีกที หากอบไอน้ำทันทีโดยที่ไม่worm up ร่างกายก่อน เหงื่อที่ไหลออกมาจะเป็นน้ำในร่างกายมากกว่าไขมันครับ และอาจจะเห็นผลช้า และที่สำคัญก่อนWorm up ร่างกายให้ดื่มน้ำก่อน 1 แก้วทุกครั้ง
    - เมื่อผ่านไปได้ 1 อาทิตย์ อาหารในช่วงเย็นจะต้องลดปริมาณลง และทานผลไม้เป็นหลักเหมือนอาหารกลางวันจะดีมากครับ

ข้อสำคัญตลอดเวลา 1 เดือน ห้ามชั่งน้ำหนัก
    และจัดระเบียบการทานดังที่แจ้งไป

1 เดือนผ่านไปแล้วคุณจะภูมิใจกับสิ่งที่คุณทำแน่นอน

ไม่ต้องเสียเงินซื้อยาแพงๆ เพราะมีผลกระทบกลับมาแน่นอน
    แม้จะมีโฆษณาว่าดีมากๆ ก็ตาม<!-- google_ad_section_end -->

12. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009
    หลังจาก 1 เดือนแล้วหากยังมีการควบคุมอย่างต่อเนื่องอีกสักระยะ กระเพราะอาหารจะเล็กลงกว่าตอนที่อ้วนครับ แบบว่ากินก๋วยเต๋ยว 1 ชามก็อิ่มแล้ว

อย่าลืมครับ เราต้องมีสติตลอด และดูว่าลดแล้วมีผลกับตัวเราหรือไม่ เช่น วิงเวียน หน้ามืด หากมีอาการดังที่กล่าวมาหมายถึงเราขาดน้ำครับ

น้ำในที่นี้คือ อาจจะเกิดจาการอบไอน้ำนานเกินไป การอบไอน้ำที่ดี 10 นาที ต่อครั้ง ไม่ควรมากจนเกินไปครับ

และหากมีอาการวิงเวียน หน้ามืด ควรจะหาอาหารอ่อนๆ เติมพลังครับ หลังจากอาการดีขึ้นแล้วก็กลับมาทำตามขั้นตอนการลดน้ำหนักอีกครั้ง

ถ้าน้ำหนักได้ตามที่เราต้องการแล้ว ควรที่จะออกกำลังกายหรือเพิ่มกล้ามเนื้อหน้าท้องครับ วิธีการทำง่ายมาก ก่อนนอนให้นอนราบกับที่นอน มือทั้งสองข้างวางไว้ที่หน้าท้องครับ เหมือนกอดอก แต่ต่ำลงมานิดคือวางที่ท้องประสานกัน และยกปลายเท้าทั้ง 2 ข้างขึ้นประมาณ 45 องศาและค้างไว้ 3 - 5 วิ และเอาลง ทำแบบนี้วันละ 20 - 30 ครั้งก่อนนอน จะช่วยลดอาการหิวลงได้ครับ<!-- google_ad_section_end -->

13. washiravit

washiravit เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2009
  14. mailovemai1

mailovemai1 สมาชิกใหม่

อยากแชร์ประสบการณ์ลดน้ำหนักค่ะ

โฆษณา โฆษณา โฆษณา

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 มกราคม 2011
  15. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

ออกกำลังกายมากๆ หากิจกรรมทำเยอะๆ อย่ากินแล้วไปนั่งไปนอน ให้ร่างกายไม่ได้เคลื่อนไหว ทานอาหารให้ตามเวลา เช้า กลางวัน เย็น อย่ากินจุกจิก ผมไม่ใช่หมอ แต่สิ่งที่ผมบอก คือสิ่งที่ผมทำ และทดลองมาแล้ว คนจะอ้วนได้งั้ยถ้าไม่อยู่เฉยๆ แค่นี้แหละ

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=WcmylvZUmCg]YouTube - youtube พ่อลูกช่วยกันร้องเพลง โดย Oho879.mp4[/ame]
    ดูๆแล้วก็อดยิ้มไม่ได้

16. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เป็นไรนะคะ อ้วนนิดๆ ก็มีความสุขได้ อย่าคิดมากไปเลย

17. bigboom007

bigboom007 เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเหมือนกันเลย อ้วนง่ายผอมยาก

เหอๆ

18. amorthem

amorthem เป็นที่รู้จักกันดี

เอ่อใครขุดครับ - -?....

แต่ก็ดีครับ ไว้เป็นความรู้คนรุ่งหลังครับ :D

19. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

ทานสับปะรดค่ะ เพราะช่วยเผาผลาญได้อย่างดี

20. ไม่ยึด

ไม่ยึด เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2009
    เวลาขี้เสร็จแล้ว หันไปมองขี้ในโถส้วมนานๆ แล้วท่องว่าขี้ๆๆ จำภาพขี้ใว้ เวลากินข้าวให้เห็นเป้นขี้ในจานข้าว มันจะคลายความอยากลง

พยายามทานข้าวช้าว จะลดอ้วนได้