ุถ้าผมนั่งสมาธิเเล้วเิปิดเพลงหรือธรรมะคลอไปด้วยนี่ผิดหลักไหมครับ ?

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย วิญญาณนิพพาน, 29 เมษายน 2008.

1. pat3112

pat3112 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2005
    โมทนาครับ
    ผมเองใช้วิธีนี้หากินครับ ฟังเทปพระราชพรหมณาน วัดท่าซุงจนหลับ จิตจับลมหายใจเข้าออกรู้อยู่เสมอว่ากระทบจมูก อก ท้องรู้อยู่
    จับเสียงพิจารตามครับ
    บางครั้งจนกายหลับแต่จิตไม่หลับสว่างโพลงอยู่ข้างในได้ยินเสียงเข้าใจในข้อธรรมที่ฟังจนเช้า การมีสมาธิคือมีสติรู้พร้อมไม่ส่ายไปเรื่องอื่นครับ กายหลับแต่จิตตื่นหากินง่ายๆได้กำไรครับทรงณานไปในตัว
    เคยถามหลวงพี่เล็ก วัดท่าขนุนที่บ้านอนุสสาวรีย์ท่านว่าสติพร้อมจิตมันตื่นกายมันก็พักไปแต่เราไม่มีใส่ใจมัน
    เพราะสติเราไม่พร่องจนละเอียดแม้แต่ลมหายใจละเอียดเหมือนไม่มีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 เมษายน 2008
  2. บารเมศวร์

บารเมศวร์ สมาชิก

ถ้าเปิดแล้วจิตใจเราสงบก็ขอให้ทำต่อไปครับ ไม่ขัดหลักธรรมหรอก แต่ถ้าเก่งแล้วลองไม่เปิดดูครับ จะได้ไม่ต้องไปพึ่งสิ่งของ วัตถุ แต่พึ่งตัวเองพอ

ส่วนเหตุผลอ่านดูแต่ละท่านก็ให้เหตุผลต่างกันไป ดีต่างกันไปครับ

พระพุทธเจ้าพระองค์นั้น ทรงห้ามไม่ให้เชื่ออย่างงมงาย ให้เชื่ออย่างมีเหตุผล และพิสูจน์ได้ว่าเป็นความจริงเสียก่อน "แม้จะเป็นคำสอนของท่านเองก็ตาม"