อ.วรรณนรี พยากรณ์ทางในบำบัดทุกข์ ดูให้ฟรี สำหรับสองคำถามแรก

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย วรรณนรี05, 12 กันยายน 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. วรรณนรี05

วรรณนรี05 เป็นที่รู้จักกันดี

***** ตอบ *คนที่รู้ลมตลอดเวลา นั้นเขาได้ฌาน ค่ะและทรงอารมณ์ฌาน

ไว้ตลอด * และที่บอกว่าฝึกแล้วเหนื่อยมันก็ผิดแล้ว หายใจธรรมดาจะเหนื่อย

ได้งัย *เรื่องเหล่านี้มีข้อศีล เข้ามาเกี่ยวด้วย คนที่ทําได้ชั่วครั้ง คราว ศีล อาจ

ยังไม่ทรงตัว * อย่าคิดว่ายากนะไม่เป็นเช่นนั้น ถ้าเข้าใจ *ทําปกติขอให้รู้ฐาน

ไม่ใช้คําว่าพยายามหรอกค่ะ *ตรงนี้ ขอบอกเลย ว่าถ้าใครก็ตามรู้ลมตัวเอง ชึ่ง

ไหลเข้า*ออกตลอดไม่ได้ ก็ได้ญาน*หรือฌาน ไม่จริง *เพราะ เรื่องที่อยู่ใน

พุงตัวเอง ยังไม่รู้ไม่เห็น แล้วเขาจะไปเห็นเรื่อง ที่อยู่ไกลๆได้อย่างไร*นี่เป็น

ความรู้ นะ* ที่ถามสั้นๆแต่คําตอบยาวประมาณ หนึ่งชั่วโมงค่ะ *ถ้าสนใจ

ควรแวะมาที่ โลกทิพย์ ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ

2. Krisch

Krisch เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบพระคุณอีกครั้งครับ

3. dets

dets สมาชิก

สาธุ.... ขอบคุณอาจารย์มากนะคับ
    ที่อาจารย์ว่า "ทำปกติให้รู้ฐาน" นี้ ผมยังไม่แจ้งคับ ขออาจารย์เมตตาด้วย
    ผมอนุโมทนาคำอธิบายของอาจารย์คับ

ขอบคุณคับ

4. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    อาจารย์ ครับ
    ข้ามผมไปแล้ว ครับ

เกิด วันเสาร์ 7 พค 2503 เวลา 06.13 น. ครับ

ถาม เรื่อง
    การงาน และ การเงิน ครับ
    รู้สึกว่า
    ช่วงนี้
    ติดขัดไปหมด ครับ

รอครับ
    รอ อาจารย์

ขอบคุณ ครับ

5. ticha_36

ticha_36 สมาชิก

13 ธันวาคม 2009
    อ.วรรณรี รบกวนด้วยค่ะ
    เกิด เสาร์ ที่16 มิ.ย 2527 ปีชวด 09.33น.
    มีเรื่องรบกวนอ. ดังนี้ค่ะ

1.เลิกกับแฟนมาระยะหนึ่งแล้ว (ก่อนหน้านี้อยู่ด้วยกัน เกือบ 4ปี) เราเคยคุยกันว่าจะแต่งงานกัน แต่สุดท้ายก็เลิกกันไป และที่สำคัญ พ่อแม่ของเราทั้งคู่อยากให้กลับมาคบกันอีกค่ะ ตอนนี้เสียใจมาก พยายามทำใจอยู่ แต่นานมากแล้ว(6เดือนแล้ว ยังร้องให้อยู่เลยค่ะ)แฟนเกิด จันทร์ 21 มี.ค 2526 อยากทราบว่าจะได้กลับมาคบกันอีกมั้ย หรือว่าเค้าเป็นคู่ของเราหรือเปล่า

2.เรื่องงาน อยากเปลี่ยนงานมาก ไม่ทราบว่าตอนนี้มีเกณฑ์ที่จะได้งานใหม่ มั้ยคะ

ขอบคุณอาจารย์มากๆค่ะ

6. kambongfu

kambongfu สมาชิก

14 ธันวาคม 2009
    อาจารย์คะ ข้ามดิฉันไปแล้วค่ะ เกิดวันที่ 5 พฤษภาคม 2525 07.10 น. ปีจอ เชียงใหม่
    1.อนาคตดิฉันจะเป็นอย่างไรคะ
    2.กิจการทางบ้านจะเป็นอย่างไรคะ
    ขอบคุณค่ะ

7. วรรณนรี05

***** ตอบ 1. อนาคตขึ้นอยู่กับปัจจุบันค่ะ ถ้าปัจจุบันดี สร้างแต่บารมีทาน

ชีวิตจะไม่มีวันตกอับเลย

2. สิ่งที่ไม่ดีเราเรียกกรรมแต่เราไม่สามารถแก้ได้ในหลักของความจริง *คําว่าแก้

อาจแก้ไขใจเราให้ยอมรับสิ่งที่เกิดขึ้น*เพราะทุกข์ทั้งกายและใจเกิดขึ้นนั้นผล

ของกรรมชั่วส่งผลก็จะร้องโวยวายว่าทุกข์เหลือเกิน ทนไม่ไหวแล้ว วิ่งไป หา

หมอ ดู*หมอเดาดะไป บางคนหนักกว่านั้นอีก วิ่งไปหาเจ้าเข้าทรง รับขันห้า

หมดเป็น หมื่น *ทั้งนี้เพราะ ขาดสติตัวเดียว จึงไม่มีปัญญาขณะที่ใจได้กระทบ

กับความทุกข์ หรือ สิ่งที่เราไม่ชอบใจ เราเรียกว่าทุกข์ *รวมความว่าทั้งสุขและ

ทุกข์ เราหนีไม่พ้น ตรงนี้ เรียกว่าเป็น ธรรมดา *หรือภาษาธรรมะ ก็คือ อริยสัต

สี่ * ถ้าเรายังมีลมหายใจอยู่ จะพบทั้งสุข ทุกข์ อยู่ตลอดจะเลือกเอาแต่

สุขอย่างเดียวคงไม่ได้*แต่ถ้าเรามองเป็นธรรมดาแล้ว จะไม่มีอะไรหนักใจเลย

***** เรื่องกิจการของครอบครัว ไม่ใช่ของคุณ มัน คนละดวงกันค่ะ

ขอให้เข้าถึงธรรมอย่างแท้จริงค่ะ

8. วรรณนรี05

***** ตอบ 1.ขณะนี้และไปข้างหน้าอีก3ปี คุณจะเหนื่อยหนัก งานต้องอดทนไม่ว่าจะค้าขายอะไร ลงไปแล้วจะมีแต่ ติดลบ การเงินรอเดือนมี ค53จะ

เริ่มดี ถ้ากู้ไว้ก็จะได้รับข่าวช่วงปลาย มี ค การจะค้าขายต้องดูจัดบ้าน ร้านค้าให้

ถูกต้องลักษณะ วางพระบูชาให้ถูกทิศ และถูกระดับ ของแต่ละองค์ เคยบน

แล้วไม่แก้ หรือรับปากใครไว้ พอไม่ได้ก็แกล้งลืม ไม่ว่าคุณจะศษศาสนา อะไร

ต้องถึอคําพูดเป็น ใหญ่นะ

ขอให้สําเร็จทุกอย่าง ค่ะ

9. วรรณนรี05

***** ตอบ 1. ความรักอย่าเพิ่งหาทุกข์ใส่ตัวเลย ถึงมันจะจ่อคออยู่ก็ตาม

คบกันแบบเพื่อนสนิทไปก่อน กาลข้างหน้ายังต้องพบเจอหลากหลายค่ะ

2. เรี่องเรียนนะได้แต่อาจจบช้ากว่ารุ่นเดียวกัน*เนื่องจากหนูเป็นคน ใจ กล้า

และปากกล้า บางครั้ง ปากทําให้ตัวเอง เดือดร้อนได้ *แต่ก็เหมาะดีกับ งานที่

เรียน

10. superdestiny

superdestiny สมาชิกใหม่

24 มิถุนายน 2009
    สวัสดีครับอาจารย์ ดูให้หน่อย
    ผมเกิดวันที่ 23 มกราคม 2525 วันเสาร์ เวลา 07.00 น.
    1.ถามเรื่องงานนะครับ ผมจะตกงานแล้วเนี่ย หมดสัญญาจ้างพอดีจะมีทางรอดไหม
    2. ถามเรื่องการเดินทางครับ ถ้าทำงานต่างจังหวัดมีโอกาสไหมครับ
    ขอบคุณครับ

11. วรรณนรี05

***** เปรียบเหมือน เราเรียนหนังสือ อยู่ชั้น ไหน เราก็จะเข้าใจได้เฉพาะชั้น

ที่เรียนอยู่ ถึงเราได้ฟังเนื้อหาของชั้นที่สูงกว่า เราคิดว่าเราทําได้ไม่ยากเลย แต่

พอ เอาเข้าจริง งง *ธรรมะก็เช่นกันค่ะ *ศีล คือฐาน ของ พระธรรม ศีล5 มี

ความละเอียด อยู่ในตัว มากนักในแต่ละข้อ *การเจริญกรรมฐาน ศีล

ต้องบริสุทธิ์ ไม่เช่นนั้นจะไม่สามารถ เข้าถึง ฌาน หรือ ญาน ได้ เลย แต่ถ้า

เราจะบริสุทธิ์ คือ ช่วงนั่งกรรมฐาน คือช่วงขณะนั้น เราไม่มีอารมณ์ใจ ออกไป

นอก ขอบเขตของศีลเลย ตรงนี้พอไปได้แบบ ไม่แกร่งนัก แต่ก็ยังดีกว่า ไม่ได้

เลย ดังนั้น เราจะเห็นว่าศีล เป็นแม่ของ พระธรรม ศีลเท่านั้นนําสุขมาให้

ตราบเท่าชรา

12. วรรณนรี05

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ superdestiny [​IMG]
    สวัสดีครับ ผมชื่อ ดำรงพล อักขราภรณ์ เกิด 23 มกราคม 2525 เวลา 07.00 น.
    1. ผมจะมีงานทำไหมครับ น่าใกล้จะตกงานแล้วละ เนื่องจากหมดสัญญาจ้าง
    2. ปีหน้านี้ผมจะเป็นยังไงบ้างครับ ได้เดินทางไกลรึเปล่า
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

***** ตอบ 1. อย่ากลัวไปเลยตกงานไม่กี่วันหรืออาจไม่ตกเลยหมายถึงถ่ายเทจากที่หนึ่งไปที่หนึ่งทันที

2.ระวังอุบัติเหตุเกี่ยวกับยานพาหนะ *เดินทางไกลมีค่ะ แต่ไม่สะดวกเท่าไหร่นัก<!-- google_ad_section_end -->

13. วรรณนรี05

***** ตอบ ให้แล้วทํามัยไม่เปิดกอ่นค่ะ

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ superdestiny [​IMG]
    สวัสดีครับ ผมชื่อ ดำรงพล อักขราภรณ์ เกิด 23 มกราคม 2525 เวลา 07.00 น.
    1. ผมจะมีงานทำไหมครับ น่าใกล้จะตกงานแล้วละ เนื่องจากหมดสัญญาจ้าง
    2. ปีหน้านี้ผมจะเป็นยังไงบ้างครับ ได้เดินทางไกลรึเปล่า

14. วรรณนรี05

***** ตอบ 1.คู่จะได้คนที่เป็นหม้าย หรือ อายุมาก กว่า คู่หน้าตาดี สูงขาว

มีทรัพย์ มากพอควร ตอนอายุ 34ปี ถ้าเลยช่วงนี้ก็รอไปอีก อายุ37ปี

15. lopycam

lopycam เป็นที่รู้จักกันดี

อ.วรรณรี รบกวนด้วยครับ
    เกิด อังคารที่ 20 มค 2503 ปีชวด 03.10 น.
    มีเรื่องรบกวนอ. ดังนี้ครับ

1.ผมควรปฎิบัติกรรมฐานในแนวแบบใด ระหว่างหลวงปู่ทวด+หลวงปู่ดู่ (ใช้องค์พระเป็นนิมิตในการภาวนา) หรือ สายมโนยิทธิของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ที่จะเหมาะกับผม
    2. ผมจะมีโอกาสมีสัมผัสพิเศษเช่น รู้อดีตปัจจุบันอนาคต และพบเห็นวิญญาณได้บ้าง

ขอบคุณอาจารย์มากๆครับ คำถามผมอาจไม่ค่อยเหมือนคนอื่น<!-- google_ad_section_end -->

16. พดด้วง

พดด้วง สมาชิกใหม่

17 ธันวาคม 2009
    อ.วรรณรี รบกวนด้วยคนนะครับ
    ผมเกิดเช้ามืดเวลาตี 2 ยี่สิบนาที ของวันจันทร์ ที่ 23 พฤษภาคม 2520
    1.งานเขียนที่ผมทำอยู่ มีปัญหาถูกปฏิเสธงาน ผิดหวังอยู่เรื่อย ผมจะประสบความสำเร็จในงานด้านนี้มั้ยครับ

2.เรื่องการเงินครับ ติดขัดไม่แพ้งานเลย

17. บุ๊กบิ๊ก

บุ๊กบิ๊ก สมาชิก

เกิดอังคารที่ 25 มกราคม 2515 เวลา 01.15 น.ค่ะ
    1.เรื่องการเงินค่ะมีอุปสรรคมากเลยช่วงนี้
    2.ถ้าอยากไปทำงานที่ต่างประเทศจะได้ไปหรือป่าวค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

18. วรรณนรี05

***** ยินดีมากที่คุณถามเช่นนี้ หลักๆต้องการคุยธรรมะแต่ถ้ามีธรรมอย่างเดียวคนก็ไม่เข้ามา

***** ตอบ 1. หลวงปู่หลวงพ่อองค์ไหนก็ได้ เพราะสององค์ที่กล่าวมาท่านเดินตามพระพุทธองค์ล้วนๆ*เอาอย่างนี้เอาหลวงปู่ดู่องค์ แรกก่อน เหมือนเรียนหนังสือเราต้องเริ่มจาก สระ ทุกตัวผสมเป็นก่อน*แล้วจึงจะอ่านหนังสือทุกเล่มได้ และการ ที่จะฝึกกรรมฐาน ควรรู้หลัก มหาสติปัฎฐาน ก่อน *ด้วยอานาปานุสติ ควบพุทธรานุสติ สอง อย่างนี้ทิ้งกันไม่ได้ที่ทําอยู่นะถูกแล้ว เพียงแต่ เมื่อทํากัมฐาน กองใด ต้องทําให้ถึงที่สุด เราจะไม่ทําตามเขาว่า *เพราะกัมฐานสองกองนี้ ไม่ว่า*ไหนทําได้ทั้งหมดแม้แต่พระสงฆ์ จะมีอภิญญาได้ต้องเริ่มแบบนี้ก่อนเสมอ ไม่มียกเว้น *และถ้าได้ตรงนี้ แล้ว มีฌานสี่ละเอียด ก็จะฝึก
    มโนยิทธิ เต็มกําลังได้ในเวลาครึ่งชั่งโมง* และการมีฌาน สิ่งที่เห็นมันแน่นอนกว่า เพราะมันเห็นด้วยกําลังของฌาน ขณะที่เห็นถ้าเราทรงฌานได้ตลอดเวลา*ส่วนมโนยิทธิ หลวงพ่อสอนมาดี เพื่อให้เรากลัวบาป*เพราะเห็น นรกได้
    แต่คนส่วนมากมันชอบนรก *มันเลยเอาวิชาของท่านมาใช้เล่นเป็นเรื่องสนุก
    เที่ยวทักทายคนอื่นเขาดะไป*โดย หารู้ไม่ว่าสิ่งที่เห็น นะไม่จริงสิ่งที่จริงมันไม่ได้เห็น

19. วรรณนรี05

*****ตอบ .2 เนื่องจากคุณเป็นคนที่ทําอะได้เป็น พักๆที่เขาเรียกว่าเพียรน้อย*แต่พักนาน ควรฝืนขันธ์มาร อย่าปล่อยตามใจมันนัก ถ้ามันไม่อยากนั่งก็ใช้วิธีนอนทําแบบ พร้อมตายทุกเวลา ขณะหลับ ต้องมีสติ พลิกตัวเมื่อไหร่ต้องภาวนาทันทีไม่มีรอ ให้ตื่นก่อนค่อยทํานะถ้าเป็นอย่างแรกได้เร็ว *ถ้าเป็นอย่างหลังคงอีกยาวไกล ถ้าทําได้ นับจากที่คุยกัน สองเดือนคุณ ไม่ต้องอยากหรอก
    ถ้าอะไรมันเข้ามาเกี่ยวข้องกับเราหรือบริวาร นอนอยู่เฉยๆที่บ้าน ภาพมันปรากฎ
    ขึ้นเอง*ไม่นับสีนะถ้ามือใหม่ เอาแค่รูปร่างก่อน ถือว่าใช้ได้*แต่การนอนแบบนี้ ตองสมาทานกัมฐานทุกครั้งนะ ป้องกันจิตออกไปเที่ยว แล้วมีตัวอื่นแทรก*เห็น
    ไหม ไม่ได้แค่เห็นผี แต่ยังถอดจิตได้ด้วย*อยากรู้ ติดตามอ่าน วิธีถอดจิตใน
    นิตยสาร โลกลี้ลับ เล่มที่*300-301 วางจําหน่ายแล้ว เรื่องประสปการ สัมผัสหลวงปู่โลกอุดรมาสอนถอดจิต โดย อ.วรรณนรี ทุกเรื่อง เป็นเรื่องจริงพร้อม ตัวบุคคล ที่อ้างอิง
    ไม่ได้โฆษณา หนังสือ แต่เป็นเรื่องน่าศึกษา *สุดท้ายหวังว่าเราจะได้คุยกันเรื่องธรรมะอีกค่ะ

20. วรรณนรี05

*** ตอบ 1. อนาคตขึ้นอยู่กับปัจจุบันค่ะ ถ้าปัจจุบันดี สร้างแต่บารมีทาน

ชีวิตจะไม่มีวันตกอับเลย

2. สิ่งที่ไม่ดีเราเรียกกรรมแต่เราไม่สามารถแก้ได้ในหลักของความจริง *คําว่าแก้

อาจแก้ไขใจเราให้ยอมรับสิ่งที่เกิดขึ้น*เพราะทุกข์ทั้งกายและใจเกิดขึ้นนั้นผล

ของกรรมชั่วส่งผลก็จะร้องโวยวายว่าทุกข์เหลือเกิน ทนไม่ไหวแล้ว วิ่งไป หา

หมอ ดู*หมอเดาดะไป บางคนหนักกว่านั้นอีก วิ่งไปหาเจ้าเข้าทรง รับขันห้า

หมดเป็น หมื่น *ทั้งนี้เพราะ ขาดสติตัวเดียว จึงไม่มีปัญญาขณะที่ใจได้กระทบ

กับความทุกข์ หรือ สิ่งที่เราไม่ชอบใจ เราเรียกว่าทุกข์ *รวมความว่าทั้งสุขและ

ทุกข์ เราหนีไม่พ้น ตรงนี้ เรียกว่าเป็น ธรรมดา *หรือภาษาธรรมะ ก็คือ อริยสัต

สี่ * ถ้าเรายังมีลมหายใจอยู่ จะพบทั้งสุข ทุกข์ อยู่ตลอดจะเลือกเอาแต่

สุขอย่างเดียวคงไม่ได้*แต่ถ้าเรามองเป็นธรรมดาแล้ว จะไม่มีอะไรหนักใจเลย

***** เรื่องกิจการของครอบครัว ไม่ใช่ของคุณ มัน คนละดวงกันค่ะ

ขอให้เข้าถึงธรรมอย่างแท้จริงค่ะ<!-- google_ad_section_end -->

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้