อีกหนึ่งเรื่องราวของหลวงพ่ออภิชิโต ชาญณรงค์ ศิริสมบัติ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ARUNNO, 20 เมษายน 2013.

1. ดอกข้าว

ดอกข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

ติดตามกระทู้นี้เสมอค่ะ ช่วยกันแชร์เรื่องราวของหลวงพ่อกันเยอะๆ นะคะ แปลกใจจังเลยค่ะ ไม่ทราบทำไม ตัวเองถึงได้เคารพนับถือหลวงพ่อมากแบบนี้ ทั้งๆ ที่เพิ่งรู้่จักชื่อหลวงพ่อได้เมื่อต้นปีนี่เอง จากเวปนี้ ถามใครก็ไม่มีคนรู้จัก หลวงพ่ออภิชิโตเลยค่ะ ตลาดพระ แผงพระทั่วๆ ไปนี่แหละค่ะ ที่ไม่รู้จัก 555

2. ครุฑยุดนาค

ครุฑยุดนาค เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2012
    ขอแจมประสบการณ์จริงเล็กๆ น้อยๆ เกี่ยวกับศิษย์หลวงพ่อชาญณรงค์ครับ

เมื่อกลางปีที่แล้วผมยังอยู่จังหวัดสุราษฎร์ธานี..ผมเริ่มตามหาศิษย์หลวงพ่อชาญณรงค์ นั่นก้อคือ..พระครูชัยวงษ์วุฒิคุณ หรือหลวงพ่อวงษ์ วัดประชาวงศาราม อ.พุนพิน จ.สุราษฎร์ธานี

ผมตามหาไปประมาณ 2-3 วัด เพราะข้อมูลตอนนั้นไม่แน่นอน ชื่อได้มาก้อเพี้ยน วัดก้อไม่ใช่ ขับรถหาและถามพระ , ชาวบ้าน จนมาเจอป้ายซุ้มประตูทางเข้าวัดเขียนว่า.."อภิชิโต ภิกขุ พระมหาชาญณรงค์"..

ผมไปวัดนี้อีกสองครั้งก้อยังไม่เจอท่าน ถามพระที่วัดได้ความว่า หลวงพ่อป่วย ไปรักษาตัวอยู่กรุงเทพฯ ไม่ได้มานานแล้ว

ก่อนวันเข้าพรรษา 1 วันของปีก่อน ผมลองไปอีก ปรากฏว่าท่านเพิ่งกลับมาเพื่อจำพรรษาที่นี่

ผมเข้าไปกราบท่าน ท่านนั่งรถเข็นอยู่ ท่านจ้องหน้าผมและถามว่ามาทำไม ผมตอบว่ามากราบท่านครับ แล้วผมก้อก้มลงกราบ กราบเสร็จผมไม่รู้จะพูดอะไรอีก เพราะบอกว่ามากราบท่าน ผมเลยขอลา..ฮะฮะ...และถามว่าหลวงพ่อไม่รดน้ำมนต์เหรอครับ ท่านบอกยังไม่ได้ทำ พรุ่งนี้ให้มาเอา

ท่านอายุ 80 กว่า แต่ประกายตาท่านคมกล้ามาก ไม่เหมือนคนชรา ท่านจ้องตาเราเหมือนกับอ่านออกว่าเราคิดอะไรอยู่

วันรุ่งขึ้น ผมและลูกเมียไปหาท่านอีก พร้อมขวดและกระติกสำหรับใส่น้ำมนต์ ไปถึงท่านกำลังให้เณรนวดขาอยู่ ระหว่างรดน้ำมนต์ท่านจะสวดคาถาไปด้วย เสียงดัง ฟังชัด มีพลัง รดเสร็จผมเลยขอน้ำมนต์ในหม้อน้ำมนต์ทั้งหมด คือจะเอาไปแจกคนงานที่ไซด์งานด้วย

ท่านให้เทเอาไป ผมกับเณรช่วยกันเท ก้นหม้อน้ำมนต์จะมีก้อนแร่ก้อนใหญ่ และมีผงแร่สีดำ เณรบอกว่าเป็นเหล็กไหล วิธีทำน้ำมนต์ปริมาณเยอะๆ หลวงพ่อบอกว่าให้เตรียมน้ำตามต้องการ แล้วเอาน้ำมนต์นี้เทลงไป อย่าเอาน้ำมนต์เทลงไปก่อนแล้วค่อยเติมน้ำ

ผมถามท่านว่าท่านเป็นศิษย์หลวงพ่อชาญณรงค์ไหม ท่านบอกใช่ ฉันเป็นศิษย์อาจารย์ชาญ....จริงๆ แล้วผมมีเรื่องอยากถามท่านเยอะ แต่ท่านกำลังรักษาตัวอยู่เลยไม่อยากรบกวน ก้อเลยลากลับและตั้งใจว่าต้องมาอีกให้ได้ ก่อนกลับท่านบอกให้ไปกราบรูปหล่อหลวงพ่อชาญณรงค์ที่วิหาร

ที่วิหารจะมีพระนอนองค์ใหญ่ และมีรูปหล่อหลวงพ่อชาญณรงค์ และหลวงพ่อคล้ายตั้งอยู่ รูปที่ผมถ่ายไว้ พอดีถูกไวรัสกินหมด ทำให้ไม่มีรูปมาโชว์ ต้องหาเอาจากเน็ต เลยได้แค่รูปซุ้มประตูวัดมา

เป็นที่น่าเสียดายอย่างมากที่ระหว่างเข้าพรรษาผมต้องเร่งงาน พอออกพรรษาไม่กี่วัน กลับไปที่วัด หลวงพ่อท่านขึ้นกรุงเทพฯ ไปแล้ว สงสัยวาสนาผมมีแค่นี้

ปัจจุบันผมย้ายจากสุราษฎร์ได้ 2 เดือนแล้ว เห็นกระทู้นี้ เลยนึกถึง อยากจะบอกว่าใครที่ศรัทธาหลวงพ่อชาญณรงค์และอยู่โซนภาคใต้สามารถมากราบรูปหล่อท่านได้ที่วัดแห่งนี้ และถ้าโชคดีอาจจะได้พบพระดีอีกองค์หนึ่ง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      89.7 KB
      เปิดดู:
      1,164
      ขนาดไฟล์:
      84.4 KB
      เปิดดู:
      1,536
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 สิงหาคม 2013
  3. ดอกข้าว

รอฟังข้อมูลดีๆ นะคะ ขอบคุณค่ะ

4. ช40

ช40 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตินะครับคุณARunnoพระอาจารย์ที่เล่าข้อมูลนี้ ชื่ออะไรครับ ที่ว่าหลวงพ่อเหลื่อมไม่ได้ขอสร้างน่ะครับ พอจะยืนยันได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

5. ช40

ที่ว่า กระโดดหน้าผานั่น เขาเรียกว่า ฝึกเข้าฌาณกลางอากาศครับ หลวงพ่อสลบไป3วัน หลังจากครั้งนั้น ท่านก็ฝึกอย่างเข้มข้นมาตลอด ตามคำสั่งหลวงตาดำ ที่คอยกำกับอย่างใกล้ชิด สำหรับศิษย์รักผู้นี้ จนกระทั่งหลวงพ่อได้ฌาณสมาธิขั้นสูง สำหรับการฝึกที่หน้าผาเหวสุวัต หรือที่เราเรียกว่ากระโดดหน้าผานั้น ที่จริงอาจารย์ใหญ่ท่านผลักลงมาขณะเดินจงกรม เพื่อทดสอบสมาธิศิษย์ความไวการเข้าฌาณ แล้วตะโกนไล่หลังให้เข้าฌาณตามขั้นตอน ซึ่งการฝึกนี้เพื่อนหลวงพ่อ ชื่อ ศิริ ไม่ผ่านเสียชีวิตไปแต่หลวงตาดำบอกว่า ท่านได้ไปฝึกในโลกวิญญาณต่อจนสำเร็จ ขณะที่ร่างลอยลงลิ่วลง ท่านเล่าว่าเมื่อเข้าฌาณตามขั้นตอนแล้ว ร่างกลับค่อยๆๆลอยลงสู่พื้นอย่างน่าอํศจรรย์

6. tatty

tatty เป็นที่รู้จักกันดี

เอะใจว่าทำไมชื่อหลวงพ่อคุ้นๆ
    ที่แท้มีเหรียญท่านอยู่นี่เอง

7. เขมทัต

เขมทัต เป็นที่รู้จักกันดี

รอติดตามตอนต่อไปอยู่นะครับ

8. ดอกข้าว

เข้ามารออ่านเรื่องราวดีๆ ของหลวงพ่อค่ะ รอ........

9. ARUNNO

ARUNNO เป็นที่รู้จักกันดี

กลับมาอีกครั้งครับ ต้องขออภัยทุกท่านที่ติดตามและขอบคุณท่านที่มาร่วมแชร์ข้อมูลครับ

ผมไปได้ข้อมูลเกี่ยวกับลูกศิษย์หลวงพ่อเหลื่อมที่มานำพระกลับไปกรุงเทพมาครับ ความจริงแล้วผู้หญิงที่มานำพระไปเป็นลูกบุญธรรมของหลวงพ่อเหลื่อมชื่อโยมสุ พระอาจารย์บอกว่าหลังจากนั้นแล้วไม่สามารถติดต่อกันได้อีกเนื่องจากโยมสุได้ย้ายบ้านไปอยู่ที่อื่น ซึ่งไม่ทราบว่าไปอยู่ที่ไหน

10. ARUNNO

ทุกท่านคงอยากทราบว่าพระอาจารย์ที่ผมอ้างถึงคือใคร
    ท่านคือลูกศิษย์ของหลวงพ่อเหลื่อมครับ เป็นลูกศิษย์ที่หลวงพ่อเหลื่อมสอนวิชาต่างๆ ให้แบบเป็นรุ่นต่อไปตามที่หลวงพ่อเหลื่อมเป็นลูกศิษย์ของหลวงพ่อชาญณรงค์นั่นหละครับ แต่ท่านไม่ได้เน้นไปทางคาอาคมนะครับ ท่านเน้นไปทางปริยัติธรรมมากกว่า ดูได้จากที่ท่านจบการศึกษาถึงระดับดอกเตอร์ (มหาวิทยาลัยสงฆ์)
    ท่านได้เล่าให้ฟังว่าหลวงพ่อเหลื่อมก็สอนวิชาต่างๆ ให้บ้างตามแต่จะเรียนได้และก็พาไปตามสถานที่ต่างๆ ในป่าในดง โดยเฉพาะสถานที่ที่หลวงพ่อชาญณรงค์ได้เคยพาหลวงพ่อเหลื่อมไปมาด้วย อย่างเช่นที่เขาใหญ่

11. ARUNNO

สำหรับท่านที่อยากทราบว่าพระอาจารย์คือใคร ชื่ออะไร อยู่ที่ไหน อันนี้ผมยังไม่สามารถบอกได้ครับคงต้องไปขออนุญาตท่านก่อน เอาไว้ได้ไปกราบนมัสการท่านอีกผมจะลองขออนุญาตท่านดูครับ

12. คนบางพรม

คนบางพรม เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤษภาคม 2012
    ขอติดตามเรื่องราวดีๆ ของท่านพระครูวงษ์ (ผมเรียกติดปากมาตั้งแต่เด็กๆ ว่าพระครูชูวงษ์ครับ) และ ท่านมหาเหลื่อม (ผมเรียกติดปากว่าหลวงอาเหลื่อม) จากคุณ ARUNNO ด้วยคนครับ

* หนังสือรวมตำรายาที่ลงรูปมานั้น หน้าปกอ่อนสีเหลืองเป็นการพิมพ์รุ่นหลังครับ รุ่นแรกหน้าปกแข็งสีม่วง ท่านอาจารย์ชาญณรงค์ทำแจกให้กับผู้มาร่วมงานฌาปนกิจศพคุณขวัญตระกูล ฉ่ำเฉียวกุล * ที่วัดรัชฎาธิฐาน ราชวรวิหาร หรือวัดเงินครับ *

13. คนบางพรม

คนบางพรม เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤษภาคม 2012

ถ้าพอมีเวลาเหลือ กราบนมัสการท่านมหาสงกรานต์ด้วย อาจได้ยินเรื่องราวต่างๆ จากท่านอาจารย์ชาญณรงค์เพิ่มเติมครับ

14. เขมทัต

เขมทัต เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่คนบางพรมครับ

15. ดอกข้าว

;วันนี้ไปกราบหลวงพ่อสงกรานต์มาค่ะ ที่วัดทองบางพรหม ลพ. เมตตามากค่ะ

16. paitoon01

paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

Code:

ยินดีด้วยครับคุณดอกข้าว

17. ดอกข้าว

ต้องขอขอบพระคุณ คุณไพฑูรย์ ไว้ ณ. ตรงนี้ด้วยค่ะ ที่ได้กรุณาแนะนำ

18. ช40

ขออนุโมทนา กับ คุณไพฑูรย์ และ คุณดอกข้าว นะครับ ถ้าอยากทราบข้อมูลอะไร ที่ค่อนข้าง 100 เปอร์เซ็นต์ ก็ สอบถามหลวงพ่อสงกรานต์ ท่านได้เลยครับ ปัจจุบันท่านคือ หนึ่งเดียวของศิษย์ก้นกุฏิของหลวงพ่อที่ยังหลงเหลืออยู่ ที่เราสามารถไปกราบ ไปทำบุญได้ง่ายผมก็เช่นกัน ได้รับฟังข้อมูลที่แปลกและพิสดาร เกี่ยวกับครูบาอาจารย์ในดงจากท่านมาไม่น้อยครับ รวมถึงการสร้างและเสกพระรุ่นสุดท้ายที่สุดพิสดาร

19. ดอกข้าว

-ขอบคุณค่ะ คุณ ช 40 แหม.. อยากฟังจังเลยค่ะ แต่ส่วนตัวแล้ว ดิฉันเป็นผู้หญิง เกรงว่าจะไม่เหมาะหน่ะคะ และถามไปท่านคงเล่าไม่สนุกเหมือนกับคุยกับโยมผู้ชายหรอกค่ะ อยากฟังมากค่ะ วันไหนไปคุยกับท่าน ชวนด้วยซิคะ 5555 ขอไปนั่งฟังด้วยคน

20. ช40

พี่ไพฑูรย์ หายไปเลยนะครับ อิ่มบุญใช่ไหมครับ ถ้าคุณดอกข้าวจะไปก็นัดรวมตัวกันได้นะครับ ถือว่าศิษย์อาจารย์เดียวกันครับ ว่าจะไปถวายสังฆทานกับท่านอยู่