อิทธิพล บาบิโลเนี่ยนในหลักคำสอนพระพุทธศาสนา

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย DuchessFidgette, 30 ธันวาคม 2012.

1. paura

paura เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2009
    ดูท่าทางคนไทยอยากให้พระพุทธเป็นคนไทยหน่ะครับ หลายๆที่พระพุทธรูป ก็มักจะสร้างโดยเอาใบหน้าตัวเองใส่เข้าไป -*-
    อานิจจัง

2. paura

ประเทศเมียนม่านี่ เค้าไม่ชอบแขกอินเดียกันนะครับ ประเทศเค้ารบกับอินเดีย ตกเป็นเมืองขึ้นอินเดีย มาตั้งแต่โบราญแล้ว
    วาดภาพ รูปปั้น พระพุทธเจ้าก็จะทรงชุดพม่า เป็นพม่าไป:boo:

3. โปเย

โปเย เป็นที่รู้จักกันดี

Yes!

มันเป็นเทรนด์ทั่วโลกน่ะครับ ชาติไหนก็อยากบอกว่าตนคือ "รากเหง้า"
    ของวัฒนธรรม มันเป็น "ของฉ้านนะนายจ๋า" อะไรแบบนั้น ทุกชาติเลย
    ละมั้ง เท่่าที่พอจะอ้างเอาได้น่ะ อย่างภูฐานเห็นไหม เขาก็มีพระธาุตุของ
    พระพุทธเจ้ากัสสปะ องค์ก่อน เก่ากว่าพระสมณโคดมด้วยซ้ำไป เอาซี่!

แต่การที่เราจะลวงโลกแบบว่่าเว่อร์เกินไป คงน่าเกลียด เดี๋ยวนี้คนจีนเห็น
    ว่าหันมาชอบดาราไทยเพราะอะไร? ไม่ใช่แ่ค่เรื่องหน้าตา, ความสามารถ
    แต่มีเรื่อง "นิสัย" ด้วยนะครับ คือ คนจีนเขาซีเรียสกับประวัติศาสตร์มากที่
    เกาหลีเขียนประวัติศาสตร์เอง ทำเป็นหนัง แล้วเขามองว่า "มันไม่ถูกอ่ะ"
    เขาเลยแบนด์ ไม่ชอบดาราเกาหลีไปเลย ก็หันมาชอบดาราไทยเยอะละ
    นี่ถ้าเราไปลวงโลก อย่างคนอื่นเขามั่งนะ ดวงจะตก ความซวยจะมาเยือน
    เอา เราพอใจใน "ตำแหน่ง-จุดยืน" อันควรแก่ตน ก็คงพอครับ

สำหรับผม มองว่าแม้ไทยไม่ใช่ "จุดกำเนิด" ของศาสนาหรือวัฒนธรรมใดๆ
    ก็ไม่ใ่ช่ปัญหาหรอกครับ เพราะไทยคือ "ร่มโพธิร่มไทรที่ดีที่สุด" ที่เวลาใคร
    เขาทะเลาะกัน ทำสงครามกัน หนีไปไหนไม่ได้ เห็นอพยพมาไทยทุกที แม้
    แต่ในปัจจุบันนะครับ (เช่น พม่ายิงกัน เขาก็อพยพหนีมาอยู่ฝั่งไทยนะครับ)

เราอาจไม่ใช่จุดกำเนิด องค์กำเินิด (แหม ใช้คำเสียวอ่ะ) แต่เราก็เป็นร่มเงา
    อันเป็น "สากล" ที่เปิดรับทุกๆ เชื้อชาติ, ศาสนา, วัฒนธรรม มาแต่โบราณกาล

4. wangwang

wangwang เมตตาคุณณัง อะระหังเมตตา

อนุโมทนา เห็นด้วยกับข้อความข้างบน
    ถึงเราไม่ใช่ผู้สร้าง แต่เราเป็นผู้รักษาและพัฒนา ก็ถือว่าประเสริฐแล้ว
    เหมือนมีคนใข่แล้วทิ้ง แล้วมีคนมาเก็บไปเลี้ยงไปฟูมฟัก ให้อยู่รอดเป็น
    คนดีของสังคม ก็ถือว่าประเสริฐแล้ว

5. kt984

kt984 Active Member

13 พฤศจิกายน 2012
    ประเทศเมียนม่านี่ เค้าไม่ชอบแขกอินเดียกันนะครับ ประเทศเค้ารบกับอินเดีย ตกเป็นเมืองขึ้นอินเดีย มาตั้งแต่โบราญแล้ว ...#122

รบกวนเอามาเล่ากันฟังบ้างครับ
    กระทู้นีสงใสจบแลวมั้ง ตามอ่านหยู่นะครับ

6. paura

buddha caucasian ลองวาดพระพุทธเจ้าแบบแขกฝรั่ง