อารมณ์ขันของหลวงปู่ดู่

ในห้อง 'หลวงปู่ดู่ และ หลวงตาม้า' ตั้งกระทู้โดย อธิมุตโต, 7 ตุลาคม 2008.

1. อธิมุตโต

อธิมุตโต เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2006
    อารมณ์ขันของหลวงปู่ดู่

ปรกติหลวงปู่จะเป็นผู้อารมณ์จิตแจ่มใส บ่อยครั้งท่านก็แสดงอารมณ์ขันให้ทุกคนได้นั่งอมยิ้ม เช่น เหตุการณ์ครั้งหนึ่งที่มีอาซิ่มท่านหนึ่งตามเพื่อน
    มากราบหลวงปู่ คงด้วยความที่แกประทับใจในใบหน้าที่เมตตาประกอบกับผิวพรรณที่ผุดผ่องของหลวงปู่ แกจึงเผลอจ้องหลวงปู่อยู่เป็นเวลานาน
    หลวงปู่จึงหันมาทางอาซิ่มแล้วพูดอมยิ้มว่า
    "สมัยหนุ่ม ๆ ข้าหล่อกว่านี้อีกนะ"
    ทำเอาอาซิ่มเก้อเขินไปเลย

แต่แท้จริงแล้วหลวงปู่จะสอนให้พิจารณาอยู่เนือง ๆ ว่าสังขารทั้งหลาย
    ไม่เที่ยง ตัวเราในวันนี้ก็ไม่เหมือนกับตัวเราในวันก่อน อะไร ๆ มันก็ต้องเสื่อมไป ๆ

อีกครั้งหนึ่ง นิสิตชายร่วม ๑๐ คนที่มาสนทนาธรรมประจำกับท่าน
    มานั่งเรียงรายอยู่ที่ม้านั่งข้างหน้าท่านในตอนหัวค่ำวันหนึ่ง บางคน
    ก็มาบ่นเบื่อโลกให้ท่านฟัง บางคนก็บอกว่าอยากบวช

ท่านมองหน้าทุก ๆ คน แล้วก็พูดอมยิ้มว่า
    "พวกแกน่ะ เบื่อไม่จริง เดี๋ยวเบื่อ เดี๋ยวอยาก แค่ได้ยินเสียงผู้หญิงเขาร้อง ว๊าย ทีเดียวก็เสียวไปถึงกระดูกชั้นในสุด ...เสร็จเขา" ทำเอาบรรดาลูกศิษย์ทุกคนที่นั่งอยู่ตรงนั้น ต้องนั่งก้มหน้า ไม่กล้าสบตาท่าน เพราะความเขินอาย แล้วก็พากันหัวเราะไม่หยุด

นี่แหล่ะหนา ความไม่สม่ำเสมอของใจเจ้าของ
    เดี๋ยวเบื่อเดี๋ยวอยาก เดี๋ยวฟูเดี๋ยวฟุบ เดี๋ยวสงบเดี๋ยวไม่สงบ สังขารทั้งนั้น

ยังมีเรื่องน่าขันอีกเรื่อง ก็คือเรื่องของคนอยากถูกลอตเตอรี่ เฝ้ามาอ้อนวอนขอร้องท่าน ซึ่งโดยปรกติแล้วท่านเป็นผู้ไม่ส่งเสริมและไม่เคยให้หวยใคร ๆ แต่วันนั้น ท่านคงอยากแกล้งให้คนอยากถูกหวยผู้นั้นได้เหน็ดเหนื่อยและเลิกล้มความคิดที่จะมาตื้อท่านอีก ท่านจึงเขียนเลข ๗ ตัว ใส่กระดาษไว้ พับไว้ข้างตัวท่าน แล้วก็รอเวลาไปเรื่อย ๆ จนกระทั่งใกล้เวลาหวยออก
    ท่านจึงยื่นให้ชายผู้นั้น แต่ทว่า...สายเกินไปเสียแล้ว แกวิ่งไม่ทันข้ามประตูวัด หวยก็ออกแล้ว ว่ากันว่าตรงเช๊ะ

นี่แหล่ะหนา คนเราไม่ประกอบเหตุอันควร แต่หวังผลเลิศ ก็จะเป็นเช่นนี้เอง

บทสวดมหาจักรพรรดิ

ตั้งนะโม๓จบ

(สวดตามกำลังวันเช่นสวดในวันอาทิตย์ให้สวด ๖ จบ,จันทร์ ๑๕,อังคาร ๘,
    พุธ ๑๗,พฤหัส ๑๙,ศุกร์ ๒๑,เสาร์ ๑๐ จบ

นะโมพุทธายะ พระพุทธไตรรัตนญาณ
    มณีนพรัตน์สีสะหัสสะสุธรรมา
    พุทโธ ธัมโม สังโฆ ยะธาพุทโมนะ
    พุทธะบูชา ธัมมะบูชา สังฆะบูชา
    อัคคีธานัง วะรังคันธัง สีวลีจะมหาเถรัง
    อะหังวันทามิ ทูระโต
    อะหังวันทามิ ธาตุโย
    อะหังวันทามิ สัพพะโส
    พุทธะ ธัมมะ สังฆะ ปูเชมิ
    ข้าพเจ้าขอนอบน้อมบูชา
    ต่อพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ คือ
    นะ - พระกกุสันธะ
    โม - พระโกนาคม
    พุท - พระกัสสป
    ธา - พระสมณโคดม
    ยะ - พระศรีอริยเมตไตรยพระพุทธเจ้าซึ่งมีพระญาณแก้วทั้งสาม
    อันหมายถึง ปุพเพนิวาสานุสติญาณ,
    จุตูปปาตญาณ, อาสวักขยญาณมีสมบัติคือแก้ว ๙ ประการ
    มีเพชร, ทับทิม, มรกต, บุษราคัม, โกมินทร์, นิล, มุกดาหาร, เพทาย, ไพฑูรย์ เป็นต้น ซึ่งหมายถึงพระนวโลกุตรธรรม มีมือถึงพันมือ หมายถึงการที่พระพุทธองค์
    ทรงแจกแจงหลักธรรม คือ พระไตรปิฎก
    ถึง ๘๔,๐๐๐ พระธรรมขันธ์ ทรงเป็นผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
    ขอพระพุทธเจ้าปางมหาจักรพรรดิ
    ซึ่งมีชัยแก่พญาชมพูผู้มีฤทธิ์มาก
    พร้อมทั้งพระธรรมและพระสงฆ์
    จงบังเกิดขึ้น ณ บัดนี้ด้วยเทอญ
    ข้าพเจ้าขอบูชาพระพุทธเจ้า
    ข้าพเจ้าขอบูชาพระธรรม
    ข้าพเจ้าขอบูชาพระสงฆ์
    ด้วยสิ่งเหล่านี้ ได้แก่ ธูป เทียน ไฟ
    หรือแสงสว่าง และของหอมทั้งมวล
    มีดอกไม้และน้ำอบ เป็นต้น
    ขอนมัสการพระสีวลีเถระเจ้า
    ผู้เป็นเลิศทางลาภสักการะ
    ขอนมัสการสถานศักดิ์สิทธิ์ทั่วไป
    มีสังเวชนียสถาน เป็นต้น
    ขอนมัสการพระบรมสารีริกธาตุ
    และพระธาตุทั้งหลาย
    ทั่วทั้งแสนโกฏิจักรวาล
    ขอนมัสการสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย
    ซึ่งเป็นพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์
    ด้วยเทอญ

บทอัญเชิญพระเข้าตัว (แผ่เมตตา)
    สัพเพพุทธา สัพเพธัมมา สัพเพสังฆา พะลัปปัตตา ปัจเจกานัญ จะยังพลัง อรหันตานัญ จะ เตเชนะรักขัง พันธามิ สัพพะโส (๕ จบ) พุทธัง อธิษฐามิ ธัมมัง อธิษฐามิ สังฆัง อธิษฐามิ (ให้อธิษฐานเอา)

ด้วยอำนาจแห่งพระพุทธเจ้าทั้งหลาย
    ด้วยอำนาจแห่งพระธรรมทั้งหลาย

ด้วยอำนาจแห่งพระสงฆ์ทั้งหลาย
    ด้วยอำนาจแห่งพระปัจเจกพุทธเจ้าทั้งหลาย

ด้วยอำนาจแห่งพระอรหันต์เจ้ารักษา
    (พระพุทธเจ้า พระปัจเจกพุทธเจ้า พระสงฆ์)ทั้งหมดทั้งมวล
    ขอให้เป็นไปตามคำอธิษฐาน
    ข้าพเจ้าขออธิษฐานด้วยอำนาจแห่งพระพุทธเจ้า
    ข้าพเจ้าขออธิษฐานด้วยอำนาจแห่งพระธรรม

ข้าพเจ้าขออธิษฐานด้วยอำนาจแห่งพระสงฆ์

http://saisawada666.multiply.com/reviews/item/36

2. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

[​IMG][​IMG] ขอกราบโมทนาสาธุครับ สาธุ...[​IMG][​IMG]

3. เปลือกไม้

เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007
    ขออนุโมทนาและกราบนมัสการหลวงปู่ดู่ พระผู้จุดประทีปในดวงใจครับ

4. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    อนุโมทนาครับ ขอกราบนมัสการหลวงปู่ดู่ด้วยความเคารพศรัทธาครับ สาธุ

5. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    กราบหลวงปู่ ครับ

6. ประทีปแก้ว

ประทีปแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    กราบแทบเท้าหลวงปู่ดู่.....ขออนุโมทนาค่ะ..วันนี้ส่งเงินทำบุญกฐินวัดป่ากรรมมัฐฐานสายหลวงปู่มั่น 19 วัด 500 บาท มาค่ะ ร่วมอนุโมทนาบุญด้วยกันนะคะ สาธุ