อรหันต์แล้ว ไม่สนใจศีล จิตไหลออกจากสาวกภูมิ เข้าพุทธภูมิ สุดท้ายไม่นิพพาน ได้อรหันตโพธิสัตว์

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย ชาไม่รู้, 9 มีนาคม 2009.

1. nicepaladin

nicepaladin สมาชิกใหม่

11 กรกฎาคม 2010
    ไม่เชื่อ

อ่านบทความของคุณชาไม่รู้มานาน ผมก็นึกว่าเอามาจากพระไตรปิฏกฉบับของพวกชนเผ่าในอูกันด้า ที่แท้เอามาจากหนังสือวงศ์มังกร มังกรหยกหรือว่าลูกมังกรหยกละครับ บิดเบือนพระไตรปิฏกมาก ผมไม่เชื่อหรอกว่าสมเด็จพระพุฒาจารย์จะลงมาเข้าร่างทรงแล้วเล่าเรื่องเพ้อเจ้ออย่างนี้ การที่ชาวพุทธบำเพ็ญเพียรก็เพื่อจะบรรลุอรหันต์แล้วเข้าสู่นิพพาน อันพ้นจากการเวียนว่ายตายเกิดตามที่พระพุทธองค์ตรัสไว้ นี่ดีนะครับที่คุณยังแค่นำพระอรหันต์กลับมาเกิด ขอความกรุณาอย่าเอาพระปัจเจกพุทธเจ้าและพระสัมมาสัมพุทธเจ้ากลับมาเกิดอีกเลย คุณจะบาปหนักกว่านี้ แล้วก็คุณน่าจะได้ไปช่วยพวกมหายานแผยแพร่คำสอนน่าจะรุ่งกว่านะครับ

2. ชุนชิว

ชุนชิว เป็นที่รู้จักกันดี

อยากให้ผู้ที่เริ่มศึกษา ได้เข้าใจอย่างท่องแท้จะได้ไม่หลงทาง และพาคนอื่นหลงไปด้วยจะเป็นบาปกรรมติดตามไปป่าวๆ

3. แฟรงค์MBT

แฟรงค์MBT สมาชิกใหม่

คุณชาไม่รู้ ไปเอาข้อมูลจากในพระไตรปิฏกมาลงดีกว่า

ผมว่าสาเหตหลักคือคุณเชื่อในบทความจากหนังสือวงศ์มังกร
    ส่วนทุกๆท่านในเวป เชื่อในข้อมูลจากพระไตรปิฏก

ความเห็นไม่ตรงกันก็เลยมีเหตการนี้ขึ้นมา