อยากรู้ว่าใครสามารถบังคับตนเองให้ขนลุกได้บ้างครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย rubian, 12 ธันวาคม 2008.

1. nice57230

nice57230 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    ;aa24-Happy Smile_(smile)(deejai)
    ขนลุกก็อาการปิตินี่ครับ
    ไม่เห็นจะมีอารายมากเลยครับ
    เวลาฝึกมโนฯหรือฝึกสายไหน
    เมื่อเข้าฌานก็ได้แล้วนี่ครับ
    ถ้าจะทำให้ขนลุกก็ปรับจิตเข้าฌานไป
    ทรงฌานได้ก็ทำขนลุกได้นี่ครับผม(one-eye)

2. มหัสดำ

มหัสดำ เป็นที่รู้จักกันดี

ปกติผมบังคับให้มันลุกได้ครับ นึกว่าใครๆก็ทำได้ซะอีก

แต่ตอนแผ่เมตตาไม่ต้องไปบังคับมันเลยครับ รู้สึกขนลุกเป็นระลอกคลื่นเลย

3. จันทรุปราคา

จันทรุปราคา เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2006
    หงืด...หงืด

เท่าๆที่ดูเจตนา คุณโอม เธอก็แนะนำ เรื่องขนลุก
    เพื่อการปรับธาตุ-รักษาร่างกายนีหว่า
    ไม่ใช่ว่า จะสอนธรรมะ เพื่อการหลุดพ้น

เราเองเห็นว่าคุณโอม เธอโอเคหลายเรื่อง
    อยู่เว๊บนี้มาหลายปีดีดัก เธอนำข้อคิดดีดี มาให้อ่านตลอด
    มีกระทบกระทั่งกันบ้างตามประสา นานาจิตตัง
    แต่เธอก็ไม่ใช่คนปากอย่างใจอย่าง
    ไม่เคยกอบโกยประโยชน์ ชื่อเสียง เงินทองใส่ตัว
    ไม่เคยประจบสอพลอ ไม่โกหกมุสา
    ไม่เคนอ้างธรรม ที่เกินกำลังตนเอง มาฟาดฟันผู้อื่น

มีแต่ให้ข้อคิด และกุศลเจตนา
    เราว่า เธอมีดีมากกว่าไม่ดี
    หรือใครไม่เห็นด้วยละ

คนเราเกิดมา ชีวิตมันสั้น
    หากพลาดตกนรกชาตินี้ อีกนานแค่ไหน จะได้เกิดมาเป็นมนุษย์อีกก็ยังไม่รู้
    มัวแต่มานั่งจับผิด อวดภูมิกันอยู่
    จะเป็นการเสียเวลาเปล่า

หายใจเข้า หายใจออก จะขนลุก หรือไม่ลุก ก็เจริญสติไป
    คิดดี -คิดร้าย จิต-เจตนา มาจากเหตุอวิชชาตัวไหน
    ดูตนเองให้เห็น รู้ให้ได้แล้วค่อยไปรู้ผู้อื่น

คนเราเชี่ยวชาญแต่ละเรื่องไม่เหมือนกัน
    แต่หากอบรมจิตมาดีแล้ว
    มโน วจี กาย ก็ย่อมเป็นกุศลไปด้วย
    ...........................

หมายเหตุ
    หากใครอ่านแล้วรู้สึกว่า กระทบกระทั่ง แล้วเกิดโทสะ
    เกิดอาการเหม็นขี้หน้าเกิดอาการคัน อยากค้าน อยากตอบโต้
    ก็ใจเย็นนิด หายใจเข้าออก ลึกๆ
    พิจารณา ตั้งสติดูว่า ทำไมจึง รู้สึกเช่นนั้น
    เอาให้เห็นเหตุ เห็นกิเลสตนเอง

เมื่อเห็นแล้วรู้แล้ว ก็ค่อยมาดูว่า ทำไมเราผู้เขียนจึงเขียนเช่นนี้
    เอาให้รู้เหตุเห็นกิเลสของเราผู้เขียน

จึงจะเรียกได้ว่า รู้เขา-รู้เรา รบกิเลส ร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง

4. konngaam

konngaam เป็นที่รู้จักกันดี

ผมสามารถทำได้เช่นกันคับไม่ได้ใช้วิธีอะไรให้คนสังเกตได้ ออกจะแปลกๆหน่อยนะ
    ใช้การกระทำบางอย่างในร่างกายนี่แหละคับ ไม่ต้องใช้สมาธิอะไรเลย นั่งเฉยๆ
    ก็ทำให้ขนลุกได้ แต่จะตั้งมากไม่เท่า ขนลุกเพราะหนาวนะครับ

5. อย่ากด อนุโมทนา

อย่ากด อนุโมทนา สมาชิกใหม่

16 สิงหาคม 2008
    ทำได้ครับ แต่ไม่ได้ฝึกเลยไม่รู้ว่าจะทำถึงขนาดไห้ขตั้งได้หรือไม่
    ที่แน่ๆได้แบบรู้สึกว่าขนลุกเสียวสันหลัง
    และที่ทำได้อีกอย่าง คือ บังคับหัวใจไห้เต้นเร็วขึ้นได้ครับ
    แต่ไม่ได้ฝึกนะครับ เพราะยังไม่เห็นว่ามีประโยชน์อะไร

6. TONY2

TONY2 เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2005
    ผมทำไดครับ

ผมทำได้จริงแท้แน่นนอน

7. rubian

rubian เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบพระคุณเพื่อนๆที่เข้ามาตอบ ครับผม
    ที่มาถามนี่ไม่ใช่ว่าจะอวด อัตตา ว่าตัวนี้วิเศษ แต่ถ้าสังเกต ผมแค่ "อยากรู้ อยากถามธรรมดา"
    ผมว่า บางที บางท่าน อาจจะออกทะเลไปหน่อย
    แต่ เออๆ ก็ดีแล้ว ผมพึ่งรู้ว่า มีคนทำได้ ฉะนั้น เอาไปแชร์กัน ว่า มันใช้แก้ปวดท้องได้นะ คนที่ทำได้ อิๆ ถ้าปวดท้องมากๆ ให้ทำอย่างต่อเนื่อง

สุดท้ายครับ ผมว่านะ มันไม่เห็นจะเกี่ยวกับ การบังคับจิตอะไรตรงไหนเลย หรือ ทรมานร่างกายเลย เปรียบง่ายๆกับคนห่อลิ้นได้ หรือ ผิวปากได้นั่นเอง การตั้งคำถามเฉยๆไม่ได้หาเรื่องว่า หรือ แสดงอัตตา อะไร มันก็ไม่เสียหาย เพียงแต่ ..... ไม่พูดดีกว่า ยิ่งพูดมากผิดมาก
    ว่าแต่ ดีใจครับที่มีคนทำได้ เฮ่อ ว่าแต่ท่านที่ทำได้ apply อย่างอื่นไหมอะ (ปล.มันไม่ใช่ปราณเปรนอะไรนะครับ จริงๆแล้วผมพบว่า มันเป็นแค่การทำให้ปริมาณไอน้ำที่ออกมาจากรูขุมขนเิพิ่มมากขี้นชั่วคราว )

ขอร้องครับ อย่าเอาเรื่องแบบนี้ไปพันกับพลังพิศดารอะไรเลย เพราะมันเป็นแค่ ปรากฏการณ์ที่เกิดขี้นได้จากการสังเกต แค่นั้น !_! งงงๆ จะออกทะเลอีกไหมเนี่ย
    คนที่เขาปกติ หรือ มีจริยธรรม เจอเรื่องแบบนี้แล้วถ้าเข้าใจ เขาจะไม่มานั่ง ด่า คนอื่น หรือ พูดเปรียบเทียบเปรียบกระทบ ผู้อื่นให้เจ็บ หรอกครับ เคารพในความต่างของผู้อื่นจะเป็นเรื่องดีและ คนอื่นๆก็เป็นมนุษย์เช่นกันกับคุณนั่นแหละครับ ไม่ใช่ผู้วิเศษอะไร
    ______________________________________________________________________________________________

ผมก็เป็นมนุษย์ ปถุชน ที่เพรียบพร้อม ไปด้วย โลภะ โทสะ โมหะ อาจจะไม่รู้ไปเสียทุกอย่าง ไม่เข้าใจไปเสียทุกอย่าง ก็แค่นั้น ดีใจกับคนที่หมด และให้กำลังใจกับคนอื่นที่เหมือนๆกัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ธันวาคม 2008
  8. karain

karain เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2006
    ไม่รู้เหมือนกันครับ

ว่าทำได้ไหม

หุหุหุ

9. gnosis alpha 9

gnosis alpha 9 Active Member

9 พฤศจิกายน 2006
    ทำได้ครับ โดยเวลาทำให้ขนลุกนั้น รู้สึกเหมือนที่ท้องด้านในจะมีอะไรสักอย่าง ไปตรงแถวๆท้ายทอยไขสันหลังแล้วกระจายออกทั่วร่าง แต่ผมควบคุมเป็นส่วนๆไม่ได้นะ ถ้าทำขนแขนกับขนขาจะลุก แต่ขนแขนจะสังเกตชัดกว่า
    ถ้าทำรัวๆมันจะรู้สึกเหนื่อย

10. วิษณุ12

วิษณุ12 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอตอบตามเจ้าของอยากรู้...ทำได้ครับ เมื่อคิดเข้าก็ขนลุกเลย เป็นอาการปีติในฌานน่ะครับ ...
    ขนลุกเกิดจากพลังงานกระแสไฟฟ้าสถิต ที่มีอยู่ในตัวเรา ขณะเวลารวมสมาธิจะเกิด ผู้ชำนาญจะสามารถเข้าออกได้สะบายครับ ขนลุกหรือปีติ สามารถ รักษาอาการปวดเมื่อยได้ชั่วขณะ รักษาอาการปวดหัวได้ คนเป็นไมเกรนบ่อยๆ ถ้าฝึกทำฌาน จนชำนาญ อาการจะหายไปเลย และยังมีประโยช์อีกมายมายครับ.....

11. Jibby

Jibby เป็นที่รู้จักกันดี

ทำได้ครับ เหมือนมันเป็นธรรมชาติ อยากลุกเมื่อไหร่ก็ได้ แต่ก็ไม่รู้ว่าได้ประโยชน์อะไร และกระดิกหูได้เล็กน้อยเป็นธรรมชาติเหมือนกัน การขนลุกเริ่มที่ขนในหูมั้งครับเพราะได้ยินเสียงในหูก่อน ผมผิวปากได้แต่ห่อลิ้นไม่ได้ ของผมคิดว่าเป็นเรื่องของเส้นประสาทที่บังเอิญไปบังคับได้

12. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    คงมีคนทําได้อยู่หลายคน เเต่ผมว่า ปล่อยให้มันลุกเองไปตามธรรมชาติดั่งที่เขาเรียกว่า อาการปีติ ดีกว่าครับ ให้มันเป็นไปเองเถิด

13. eddy1965

eddy1965 เป็นที่รู้จักกันดี

นี้ขนาดขนลุกนะ หากขนตั้งไม่รู้จะลงเอยอย่างไร?

14. kwamawauyo

kwamawauyo Active Member

21 พฤศจิกายน 2008

สุดยอดเลยคะ

15. nunnapath

nunnapath เป็นที่รู้จักกันดี

ที่สุดของธรรมค่ะ เป็นคำตอบที่ดีมาก

16. HMShooin

HMShooin สมาชิกใหม่

15 กรกฎาคม 2011
    พอดี เห็น แล้ว เห็นว่าตรงกับตัวเอง เลยขอแชร์... เพิ่ม ครับ

ผมเป็น คนหนึ่งที่สามารถ ควบคุม ขนบนร่างกายให้ลุกได้โดยอิสระ.. แต่ผมที่ได้รับถ้าทำปล่อยๆ ก็คือ จะทำให้รู้สมองรู้สึกมึน แล้วจะทำให้ปวดหัวหรือตามัวลงชั่วขณะ.. ถ้ามีการควมคุมให้ลุกนาน เกินควร..

17. สิบหก

สิบหก เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2010
    ไปขุดมาจากไหนเนี่ย.........

18. btme

btme เป็นที่รู้จักกันดี

ทำได้ เฉพาะส่วนก็ได้ แต่ไม่รู้ว่าจะนำ้ไปใช้ประโยชน์อะไรได้ครับ

19. นายเบทร์

นายเบทร์ Active Member

เหอๆ ผมบังคับที่ขนลุกไม่ได้ แต่บังคับอย่างอื่นลุกได้แทน??

20. haha4959

haha4959 Active Member

13 กุมภาพันธ์ 2008
    คุณ นี่วอน

ซาหวัด ดี

ไม่สนใจเรื่อง พลัง กับ เขา บ้าง เหรอ

ผม หาย ไป สน ใจ เรื่องพลัง นาน อยู่

มัน เป็น เรื่อง เดียวกัน นะ

ถ้า เข้า ใจ ตัว ก็ เข้า ใจ ธรรมชาติ
    เมื่อ เข้า ใจ ธรรม ชาติ ก็ เห็น สัจธรรม
    เมื่อเห็นสัจธรรม ก็เห็น ธรรม
    เมื่อเห็นธรรมก็สามารถบรรลุธรรม
    ถนนไปโรมไม่ใช่มีแค่สายเดียว
    แค่ไปช้าไปเร็วแค่นั้นเอง

ส่วนอาการขนลุก สามารถกำหนดจิตได้นะครับ
    รวมที่ไหน ก็ลุกที่นั่น
    ไม่ยากอย่างที่คิด
    แต่จะเอาไปใช้ทำอะไรได้นั้น
    สำหรับตัวผม ก็แค่เอาไว้กำหนดให้รู้ว่า รวมอยู่ตรงไหน แค่นั้น