อยากบรรลุธรรมเข้ามา

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย newamazing, 13 ธันวาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. เล่าปัง

เล่าปัง เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    หวัดดีฮับ อริยะเจ้า หัว จุกกรู๊ !!

วันนี้ ท่านสำเร็จกิจช่วยตัวเองโดยไม่ผิดศีล อะไรเลย มาแล้วหรือยัง !!

2. newamazing

newamazing เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านก็ได้ประมาณนี้แหละเล่าปัง

3. เล่าปัง

ฝากเรียน ท่านประทาน รับทราบ การอนุญาติให้ผมทำได้ตามนี้

แต่ จขกท ท่านใจดี ท่านเปิดด้วยคำว่า " ประมาณนี้ " ซึ่งก็แปลว่า

อนุญาติให้ผมทำอะไรคล้ายๆ กันนี้ ได้ ทุกกระทู้ที่เขาไปโพส

ทั้งนี้

มีความเป็นไปได้ว่า จขกท จะเป็น เอทัคคะ ทางด้าน การปรินิพพาน
    ด้วยท่า กระฉูด น้ำธาตุแตกกระจาย เพราะ เป็นเรื่อง ที่ จขกท ระบุ
    ว่า ไม่ผิดศีลอะไร เป็นเพียงกริยาของ นกกระทา จุกกรู๊ เท่านั้น

4. newamazing

ตามสบายเลยนะเด็กน้อย เอาให้สนุกเลย จะคุยแก้เหงาเป็นเพื่อน

5. เล่าปัง

ฮึย อย่าไปคิดว่า ผมทำเพื่อสนุก จิฮับ

ถ้าคุณเห็นว่าผมทำเพื่อสนุก แล้ว ตะกี้มาชักชวนอนุญาติให้
    โพสในกระทู้คุณ

นี่ก็เท่ากับ คุณเอง อนุญาติ และ กำกับให้ผม ทำเป็นเล่น

ไม่เล่นหรอกครับ ทำจริงๆ

คุณ ไปโพสกระทู้ไหน ทำเป็นหล่อ อ้างพุทธพจน์กีดกัน
    ธรรมคนอื่น แต่ ของตัวเองจุกกรู๊ได้สบายๆ แล้วอ้างว่า
    ตนรู้ถ้วนในพุทธพจน์

แบบนี้ ก็ต้องมีการ ประกาศ ความเป็น เลิศในท่าการปรินิพพาน
    กำกับไว้แน่นอนฮับ

มั่นใจหน่อย สิครับว่า มันไม่ผิด ....... จะไปต้องไป เต้น
    อะไรกับการเข้ามาโพสบอกกล่าว จรณะ อันงดงาม ขาวใส
    เหนียวข้น ของคุณหละคร้าบ

6. newamazing

พุทะวจนกีดกันคนอื่นอย่างไรหรือช่วยตอบตรงนี้หน่อย "ภิกษุทั้งหลาย ! พวกภิกษุบริษัทในกรณีนี้, สุตตันตะเหล่าใด ที่กวีแต่งขึ้นใหม่เป็นคำร้อยกรองประเภทกาพย์กลอน มีอักษรสละสลวย มีพยัญชนะอันวิจิตร เป็นเรื่องนอกแนว เป็นคำกล่าวของสาวก เมื่อมีผู้นำสุตตันตะเหล่านั้นมากล่าวอยู่ เธอจักไม่ฟังด้วยดี ไม่เงี่ยหูฟัง ไม่ตั้งจิตเพื่อจะรู้ทั่วถึง และจักไม่สำคัญว่าเป็นสิ่งที่ตนควรศึกษาเล่าเรียน"

"ภิกษุทั้งหลาย ! ส่วนสุตตันตะเหล่าใดที่เป็นคำของตถาคต เป็นข้อความลึก มีความหมายซึ้ง เป็นชั้นโลกุตตระ ว่าเฉพาะด้วยเรื่องสุญญาตา, เมื่อมีผู้นำสุตตันตะเหล่านั้นมากล่าวอยู่; เธอย่อมฟังด้วยดี ย่อมเงี่ยหูฟัง ย่อมตั้งจิตเพื่อจะรู้ทั่วถึง และย่อมสำคัญว่าเป็นสิ่งที่ตนควรศึกษาเล่าเรียน จึงพากันเล่าเรียนไต่ถาม ทวนถามแก่กันและกันอยู่ว่า "ข้อนี้เป็นอย่างไร? มีความหมายกี่นัย?" ดังนี้. ด้วยการทำดังนี้ เธอย่อมเปิดธรรมที่ถูกปิดไว้ได้. ธรรมที่ยังไม่ปรากฎเธอก็ทำให้ปรากฎได้, ความสงสัยในธรรมหลายประการที่น่าสงสัยเธอก็บรรเทาลงได้"

7. เล่าปัง

เมา จุกกรู๊ อยู่เหรอครับ แหม จับอยู่กับ มือ ทำเป็นเล่นชักเข้าชักออก

พุทธวัจนะ พระไตรปิฏก ไม่ใช่ ธรรมกีดกันแน่นอน คุณอย่ามาคิดว่าผม
    จะไปกล่าวมั่วซั่วแบบนั้น

คุณต้อง ดูที่ พฤติกรรม การ เอามาอ้างใช้ ของคุณ ครับ

คุณเที่ยวไปกระทู้นั้น กระทู้นี้ พกวิธีการอ้าง พุทธวัจนะ ไปด้วย
    แต่ จุดประสงค์เนี่ยะ คุณยกเพื่อ กีดกันคำสอน โน้น นั่น นี่ ใช้สอน
    ไม่ได้ ปฏิเสธแบบ โง่ๆ

พระ ท่านทีรณรงค์เรื่องพุทธวัจนะ ท่านแค่ ต้องการ รวมรวบ และ
    ให้ทุกคนรู้จักการสอบทาน สอบทานอะไรหละ

สอบทาน ตอนไปร่ำเรียน จะคำสอนของใครก็ได้ ท่านไม่ได้ห้าม
    ไม่ได้ให้ปฏิเสธ ให้กวาดทิ้ง แต่ ให้ ใช้พุทธวัจนะสอบทาน

ถ้าคำสอนนั้น แม้จะไม่ใช่ พุทธวัจนะ แต่ สอบทานแล้ว ใช้ได้
    ใช้สอนให้เห็น อรรถสาระ อันเดียวกันได้ พระพุทธองค์ระบุไว้
    เองว่า ให้ถือคำเหล่านั้น เป็น คำของพระพุทธองค์ ( โดยบารมี
    ...เพราะ ผู้หมุนธรรมจักร มีหนึ่งเดียว และ คำที่แปลกๆ ไม่ตรง
    พุทธวจันแต่ใช้สอนได้เหล่านั้น เกิดจาก การหมุนธรรมจักรของ
    พระพุทธองค์ แน่นอน )

แต่ไปดูคุณสิ ทำเป็น ใช้อุดมการณ์ อ้างพุทธวัจนะ แต่แล้วเป็น
    ไง หัวแยกเป็นรู ของเหลวไหลนองเลย ปฏเสธคำนั้นคำนี้ไม่ใช่
    โดย สอบทาน ไม่เป็นสักแอะ ต้องให้ คนเอา อะไรสกิด ทา ตา
    ให้มี ถึง ได้ ขอบคุณครับ โหลยโถ้ย แล้วยังไม่เจียม

8. DR-NOTH

DR-NOTH เป็นที่รู้จักกันดี

ดูเหมือนท่าน เล่าปัง กับท่าน newamazing จะสอบธรรมกันเพลินน่ะ
    ปล่อยพลังใส่กันอย่างไม่ยั้งเลย (เหอะๆ)​

9. newamazing

555++ท่านก็อารมณ์ดีเสมอนะ น่าจะเจริญในธรรมน่านับถือ

10. DR-NOTH

สมมุติถ้าอยู่ต่อหน้าพระพุทธเจ้า จะกล้าสอบธรรมกันแรงแบบนี้มั้ยหนอท่านทั้ง 2
    โมทนาธรรมครับ ​

11. newamazing

คุณคิดได้เท่านี้จริงๆเล่าปัง ออกแรงอีกหน่อยนะเล่าปัง จะได้คิดบวกเป็น

12. เล่าปัง

แล้วคุณ ดำริ มี ทิฏฐิ แล่นไปว่า พระพุทธองค์ ไม่อยู่แล้ว ตอนนี้ กระนั้นเหรอ

ถ้าคุณ มีจิตดำริแล่นไปอย่างนั้น อย่ามาบอกว่าเป็น ชาวพุทธ จะดีกว่าไหม

แล้วนี่ ชาวพุทธเขาจะเสวนากัน คนไม่มีศาสดา อย่างคุณ ควรจะไปที่อื่น

13. เล่าปัง

เอาหน่า เชื่อสิ ไอ้พวก อ้างพุทธวัจนะ แต่ ไม่ได้ ดู พระท่าน
    เขาเลยว่า พระท่านทำอย่างไร

แต่ ตัวเองเนี่ยะ ทะลึ่ง แอบอ้าง พุทธวจันะ แบบเอาประโยชน์
    เข้าตัว กันคำสอนคนอื่น แต่ เปิดโอกาสให้ คำสอนตนพรั่งพรู
    กระฉูดแล้วกระฉูดอีกเนี่ยะ ร้อยละร้อย เดี๋ยว ก็ ต้องไปนั่งอ้ำอึ้ง

แล้วนี่ หากยัง อ้างพุทธพจน์แบบนี้ เดี๋ยวก็ปฏิเสธ อภิธรรม แน่นอน
    เพราะ โง่ โดนสอนให้ยึดบัญญัติบางอย่าง ตะพึดตะพือ

เนี่ยะ เขาเรียกว่า พวกอ้างพุทธพจน์บางจำพวก นรก ขุดรอ

แต่สำหรับ พวกรณรงค์ใช้พุทธพจน์สอบทานธรรม นั้น อันนั้น
    เขากระทำต่างกับ คุณ แบบ ฟ้ากับ เหว นิพพานเป็นที่หวังได้

14. DR-NOTH

ท่าน เล่าปัง อารมปุถุชนเยอะอยู่น่ะ ใช้คำได้น่าถูกแบนมากเลย
    (ข้าพเจ้ามีสิทธิ์แบนคุณได้น่ะครับ หากคุณยังใช้ศัพท์ไม่น่าอ่านแบบนี้อยู่อีก)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มกราคม 2013
  15. newamazing

ผมไม่สนเรื่องที่คุณพูดเลยผมไปไกลแล้วคุณยังมาติดอะไรอยู่ อะไรถูกอะไรผิดใครจะรู้ได้ รู้ด้วยตนเอง ส่วนที่ยกมาเห็นเป็นคำของพุทธองค์มีประโยชน์ให้ศึกษา ส่วนผิดถูกมันคนละเรื่อง ผมนะเข้าใจเรื่องแบบนี้ดีที่สนทนากันอยู่ทุกวันนี้ก็เพราะประโยชน์กับตนเองและผู้อื่นเท่านั้น คิดแต่จะหาวิธีกำจัดน้ำกระฉูดให้มันหมดจากใจดีกว่า ส่วนผิดถูกมันเรื่องของโลก มันโต้ย้งกันไม่จบหรอกเล่าปัง

16. เล่าปัง

เอ้ย คุณคร้าบ หากการโพส การอ่าน ของคุณ ไม่สามารถ
    กระทำให้มีจิตตื่น เบิกบาน เหมือนมี พระพุทธองค์อยู่ตรงหน้าได้

คุณก็อย่ามาอ่านสิคร้าบ เพราะ จิตคุณ ย่อมไหลตามบัญญัติ
    แยกแยะ อารมณ์ที่ถูกรู้ไม่ออก แถมยังโดน ทิฏฐิ แล่นไป
    ด้วยอุปกิเลสของตนเองที่จรมาในจิตตนเอง เที่ยว ปรักปรำ
    ภาษา

ถ้า คุณแยกไม่ได้ ลอง อ่านคำว่า " ฉูด " คำเดียว แล้ว
    เว้นวรรคไว้ก่อน แล้วค่อยอ่านคำต่อไป อ่านไปทีละคำๆ

คุณอาจจะพอเข้าใจ อ๋อ กูปรักปรำภาษา แบบนี้นี่เอง

17. เล่าปัง

เดี๋ยวๆ คุณกำลังจะบอกว่า กระทู้โน้น ที่คุณ ไปปล่อยไก่ ปฏิเสธ
    ว่าไม่ใช่ พุทธวัจนะ สุดท้าย หน้าแหก

อันนั้น คือ การทำประโยชน์เหรอครับ

มรรคญาณง่ายๆ ยัง ทะลึ่งไปปฏิเสธว่าไม่ใช่ แบบนี้ จะเอาอะไร
    ไปรู้เรื่องประโยชน์

18. DR-NOTH

คุณ เล่าปัง กรุณาใช้คำที่สุภาพกว่านี้และให้เกียรติผู้อื่นด้วยครับ
    ทบทวนคำที่จะเขียนให้ดีก่อนโพสออกมาด้วยครับ ​

19. newamazing

มันหน้าแตกตรงไหนหรอ ผมไม่เคยสนใจเรื่องกสิน ก็อยากรู้บ้าง แล้วก็ตรวจสอบเข้าไปที่บาลีสยามรัฐ มันก็ไม่มีเท่านั้นเอง ก็เลยถามว่ามันมาจากตรงไหน พอดีมีคนเข้าเสนอมา ผมก็ตรวจสอบพระสูตรนั้นในบาลีสยามรัฐก็ไม่เจออีก พอดีไปเจอคำที่เรียกว่า กสิณายตนะ ก็ตรวจเข้าไปก็เจอก็เท่านั้น ก็ไม่ได้สนใจอะไรมาก แต่ก็ได้ความรู้ว่าที่จริงกสิน มาจากคำว่า กสิณายตนะ ก็มีแค่นี้ จิตคุณมันคิดว่าผมคิดอย่างนั้นอย่างนี้เหมือนคุณที่ชอบซุกซน ผมนะมันบาปเยอะไม่มีเวลาคิดเรื่องเหลวไหลมากนักหรอกแค่เรื่องที่มีอยู่ในตัวก็มากพอแล้ว ผมอยากบอกคุณมานานล้วสิ่งที่คุณคิดนะมันผิดหมดเลย แต่ก้อยากจะบอกจะสอนให้ ผมมันไม่มีที่ไปแล้วบนโลกใบนี้นะ เพราะมันได้มาหมดแล้ว เหลือแต่จะเอาออกอย่างเดียว

20. เล่าปัง

นี่ ตกลง คุณมาผิดห้อง เหรอครับ

อย่าบอกนะว่า คุณไม่ใช่พวก มีจิตทรงฌาณ ตลอดเวลา

นี่ถ้าคุณ ไม่ได้มีจิตทรงฌาณ ตลอดเวลา คุณต้องไปโพส
    ในห้อง พุทธศาสนาเริ่มต้น โน้น

แล้วถ้าผม โพสแบบนี้ในห้องโน้น อันนั้น เล่นงานได้เลย

แต่นี่

มันห้อง อภิญญา-สมาธิ หน่าคร้าบ คุณจะต้อง ทรงฌาณเป็น
    ต้องทำสมาธิเป็น

คำทสมาธิเป็น เขาไม่ไมนด์ เรื่อง ตัวพยัญชนะ ถ้อย คำ ภาษา กันหรอก

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้