อยากทราบเรื่องการสวดมนต์ ตอน04.00 ค่ะ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย Muthita-Koy, 16 สิงหาคม 2010.

1. Muthita-Koy

Muthita-Koy Active Member

15 สิงหาคม 2010
    อยากทราบว่า เรื่องการสวดมนต์ตอนตี 4 เคยได้อ่านในเวปหนึ่ง ว่าการสวดมนต์ตอนตี 4 จะดีกว่าช่วงเวลาอื่น จริงหรือเปล่าค่ะ เพราะเหตุใด เพราะตอนนี้เราก็ตื่นมาสวดมนต์ตอนตี4 ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ตี ๔ ก็ทำวัตรเช้าหละครับ.....

เอาเวลาใกล้นะเช่นใกล้เช้าก็เช้า.....ถ้าห่างกันก็คงจะอีกวัน........บางคนเขาเอาเที่ยงคืนเป็นเกณฑ์ก็มี......ของอย่างนี้จริงๆแล้วแต่เรา....

3. dangcarry

dangcarry เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2005
    เราจะเริ่มสวดมนต์ตอนเที่ยงคืนครึ่งจนถึง ตี2ครึ่ง รวมนั่งสมาธิโดยประมาณไม่เกิน40 นาทีจ๊ะช่างเงียบ สงบ สงัด วิเวก วังเวง โว๋เว๋ :cool:

4. wiraj

wiraj เป็นที่รู้จักกันดี

เคยอ่านมาว่าถ้าเราเข้านอนประมาณ 4 ทุ่ม เวลาตี 4 ธาตุขันธ์จะเหมาะกับการสวดมนต์

และภาวนาที่สุดครับ

5. งูขาวพันปี

งูขาวพันปี เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2010
    คือ ถ้าตามหลักการแพทย์แผนตะวันออก ในเรื่องของนาฬิกาชีวิตจะได้บอกเอาไว้ครับว่า เวลากลางวันและกลางคืนมีความสัมพันธ์กับสุขภาพของมนุษย์ ในเวลา 24 ชั่วโมงหรือหนึ่งวันนั้นภายในร่างกายของมนุษย์ยังมีการไหลเวียนของพลังชีวิตที่ผ่านอวัยวะภายในของร่างกาย และระยะเวลา"ตีสาม" ถึง "ตีห้า" เป็นช่วงเวลาที่พลังชีวิตของเราไหลเวียนมายังปอด เวลานี้เราจึงควรตื่นขึ้นมาสูดอากาศยามเช้า เพราะจะทำให้ปอดดี ผิวพรรณดี และ "มีอำนาจในตัว"(นี่แหล่ะมั้งครับคือสาเหตุ)

ถ้าหากอยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับเรื่องนาฬิกาชีวิต ผมอัพโหลดลงให้แล้วนะคับ จะได้ไม่ต้องเสียเวลาไป Search หาในอินเตอร์เน็ต

ไฟล์ที่แนบมา:

6. THEYoK

THEYoK สมาชิก

ขอบคุณครับ

7. tumkuk

tumkuk เป็นที่รู้จักกันดี

โดยส่วยตัวจะสวดช่วงประมาณเวลา5ทุ่มกว่า...ผมว่ามันเงียบดีเวลาสวดนอกจากเป็นดังที่เพื่อนสมาชิกได้กล่าวมาแล้วโดยส่วนตัวผมว่าเงียบดีเพราะเวลาสวดเวลาสวดผิดอักษรใดจะได้ยินชัดเจนเลยครับ...