อยากทราบว่าในตัวคนมีเทพฯ คุ้มครองมีลักษณะแบบไหน

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย nanthiya1, 11 สิงหาคม 2010.

1. จิตอารี

จิตอารี เป็นที่รู้จักกันดี

yimmyimm
    โทษทีค่ะ ลืมไปว่าคุย กับ ผู้ใหญ่อยู่ หนูยังเด็ก(เหลือ น้อยลง ทุกที) ค่ะ##ที่ว่าไปนั่ง มึน นั้นมึนแบบ ปิติ ค่ะ ไม่ได้มึน แบบ งงๆ ก่ง ก๊ง นะคะ...##สงสัย คุณ จะชอบสี ชมภู เอา มากๆ ใช่ไหมคะ เนี่ย...##สาวหวาน99%+นิสัยดี99%+เรียบร้อย90%+มีพลัง79% ไปหละ ค่า...สวัสดีค่ะ คุณครูyimmyimmyimmyimmyimm

2. จิตอารี

จิตอารี เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทราบ ว่ารอยพญานาค นั้น เป็นภาพวาด หรือเกิดด้วย อภินิหาร ค่ะ...

ผู้ไม่รู้ ค่ะ ช่วยแถลงไข หน่อยค่ะ...

ขอบคุณค่ะ

3. ศิลามณี

ศิลามณี เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่คะ คุณจิตอารี ศิลามณีชอบสีชมพู แล้วก็เปลี่ยนใจไปชอบสีขาวแทน แต่สีขาวใช้เป็นตัวสีอักษรไม่ได้ พิมพ์แล้วมองไม่เห็นนะคะ เลยเลือกสีชมพูแทน ...

เมื่อครั้งที่ ศิลามณี ไปเที่ยวลำพูน พอเข้าเขตจังหวัดลำพูน ก็เริ่มเวียงศรีษะแล้วคะ มาอาเจียน ใต้ต้นไม้ที่ วัดพระธาตุหริภุญชัยวรมหาวิหาร นั้นเลย เที่ยวไม่เท่าไหร ก็รีบกลับเพราะปวดศรีษะมากๆ แล้วก็เพลียอยากนอน ...

คุณตุ๋ย จะมาเมืองไทยมาทำบุญช่วงเดือนตุลาหรือคะ และจะอยู่ที่เมืองไทยนานไหมคะ ถึงเดือนพฤศจิกายนหรือเปล่า

คุณโมก คะ เวลาศิลามณีทำสมาธิ บางทีก็มีภาพใครไม่ทราบ แทรกเข้ามาในสมาธิ ไม่เคยเห็นหน้ามาก่อนเลยคะ คุณโมกมีวิธีแก้ หรือ มีวิธีปิด ไม่ให้ใครมาแทรกในสมาธิได้ไหมคะ ศิลามณีกลัวนะ นั่งๆภาวนาอยู่ เดี๋ยวมาให้เห็นแล้ว ขอบคุณคะ

4. nanthiya1

nanthiya1 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคุณโมก มากคะ ถามอีกนิดตามภาพถ่าย ละคะสถิตได้ไหม วันนี้กว่าจะเสร็จงานเล่นเอาเย็นเลยคะ เกือบ ห้าทุ้มของเมืองไทย ตุ๋ยจะไปอยู่เมื่องไทยประมาณ 7 อาทิตย์
    ช่วงที่อยู่เมืองไทยก็ไปบวชชีพราม ตระเวณไปทำบุญวัดต่างๆที่รู้จักประเภทบุญบันเทิงช่วงนั้นเป็นช่วงทอดกระทินพอดีและที่ลืมไม่ได้ ช่วงปลายปีพอดี งานบวชพรามหญิงพรามชายที่วัดหลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าชุงจังหวัดอุทัยธานีอันนี้ไม่พลาด จะกลับช่วงกลางๆเดือนธันวาคมคะไม่อยากกลับอยากจะอยู่ตระเวรทำบุญไปเลื่อยแต่ก็ไม่รู้จะทำอย่างไรมันมีภาระก็ต้องกลับ อิ่มบุญแล้วก็กลับ คุณศิลามณี เหมือนตุ๋ยเลยตุ๋ยนั่นสมาธิก็ชอบเห็นคนแบบนั้นแหละตุ๋ยก็คิดว่าเขามาขอส่วนบุญก็รีบอุทิศให้ในสมาธิเลยพอให้เสร็จภาพก็หาไปบางครั้งก็จะมีภาพผู้หญิงสวยมากมายิ้มให้และพูดว่าจะเป็นกำลังใจให้บางครั้งตุ๋ยนั่งสมาธิตอนนั้นไปบวชชีพรามที่ภูเรือ ชว่งบ่าย ตุ๋ยชอบส้มเขียวหวาน เหมือนพวกเขารู้เรากำลังอยากกินเขาคงจะแกล้งตุ๋ยปอกส้มเขียวหวานเอาใส่ปากตุ๋ย ตุ๋ยก็ลืมคิดว่าจริงอ้าปากจะนึกขี้นได้

5. nanthiya1

แหมยังเล่าไม่จบเลยไม่รู้มือไปสกิดตรงไหนก็ไม่รู้ไปโพสที่กระทู้เสียแล้วเล่าต่อถึงตอนอ้าวปากจะกินนึกขึ้นได้ว่าเรานั่งสมาธิอยู่ก็เลยไม่กิน มันเห็นในสมาธิเหมือนคุณศิลามณีนั่นแหละมีครั้งหนึ่งนั่งสมาธิไปเห็นมีผู้หญิงสวย 3-4 คนลากผ้าบางสวยมากเอามาให้แล้วพูดว่าจะเอาผ้ามาหม่ให้พระแม่เจ้าห่ม จิตเราก็มองหาว่าพระแม่เจ้าอยู่ตรงไหนไม่เห็นมี มีแต่เราหรือเราเป็นพระแม่เจ้า เอ ถ้าเราเป็นพระแม่เจ้าไปเป็นเสียเมื่อไรเนี่ย คิดไป คิดมาก็ งง และมีอีกวันหนึ่งทำสมาธิ เพราะไปเจ็ดวัน ทำสมาธิหลายรอบ รอบละ สอง ช ม วันนั้นทำสมาธิจิตมันออกไปเดินเล่นที่ภูเขาเพราะภูเรือ ภูเขาเยอะ ก็แปลกใจกายในมันออกไปเดินเล่นได้อย่างไร เดินไปสักพักมากันเป็นแถว มาจากไหนกันก็ไม่รู้ออกตามต้นไม้ก็มีผู้หญิงแต่งชุดไทยผู้ชายก็แต่งตัวเรียบร้อย มานั่งล้อมหน้าล้อมหลังนั่งกับพื้นตุ๋ยยืน ยกมือไหว้กันเป็นแถวตุ๋ยก็แปลกใจมาไหว้เราทำไมเนีย ผู้ชายคนหนึ่งพูดขึ้นขอฟังเทศน์ ตุ๋ยก็พูดว่าอะไรนะขอฟังเทศน์ เทศน์ไม่เป็นไม่ใช่พระ พอดีวันนั้นมีฝนและเสียงฟ้าร้องตลอด พอดีตอนนั้นฟ้าร้องพอดีดังมากจิตก็กลับมา พระอาจารย์ก็บอกให้แผ่เมตตา มันก็แปลกดีฝึกสมาธิก็จะมีประสพการณ์ภายใน ให้เราเห็นแปลกๆแต่ก็ไม่ได้ติดอะไรเอามาเล่าสู่กันฟังสนุกๆ

6. OJET'S

OJET'S เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2009
    สวัสดีทุกท่านครับ ... ขอเข้ามาเป็นแฟนกระทู้นะครับ
    อ่านเรื่องราวของพี่ ๆ แล้วมีกำลังใจปฏิบัติครับ

ผมเพิ่งจะเริ่มทำสมาธิ ... มือใหม่หัดขับ(จิต)

แนะนำด้วยนะครับ ; ]

7. nanthiya1

ยินดีตอนรับคะ คุณ OJET'S ในกะทู้นี้ก็มีผู้ ปฏิบัติเก่งๆ หลายคนถ้าสงสัยตรงไหนก็ถามได้นะคะ มีประสพการณ์ในการปฎิบัติธรรมก็เล่าสู่กันฟังเพื่อแชประสพการณ์ ความพยายามอยู่ที่ไหมความสำเร็จอยู่ที่นั่น ผิดบางถูกบางก็ปฎิบัติไปอย่าถอย สู้ สู้ สู้ ค่ะ

8. Sora Aoi

Sora Aoi Active Member

25 สิงหาคม 2010
    พี่ๆคร๊า โซระ อยากทราบว่า มีเทพองค์ไหนที่เหมาะกับวิชาชีพของโซระมั่งคร๊า เผื่อว่าจะบูชามั่งอ่ะค่ะ

9. ศิลามณี

ฮืมร์ แปลว่าคุณตุ๋ยมีบุญนะคะนี่.. มีเทวาดา นางฟ้า ขอให้เทศน์ให้ฟังด้วย... เข้าใจว่าในอดีตชาติ ชาติใดชาติหนึ่ง หรือหลายๆชาติของคุณตุ๋ย น่าจะเคยเกิดเป็นเจ้าหญิง หรือ นางกษัตริย์ ... ก็เห็นเทวดาเหล่านั้นเรียกคุณตุ๋ย พระแม่เจ้า....ท่านเหล่านั้นคงจะเคยเป็นพลเมืองของคุณตุ๋ยนะคะ .......

ศิลามณีว่า ศิลามณี ท่าจะเคยเกิดเป็นยักษ์ หรือไม่ :p ก็เกิดเป็นลูกหมา เสียละมั้ง ก็เห็นครูบาอาจารย์ ท่านเรียก ศิลามณีอย่างนั้นนี่ ยายลูกหมา มานี่สิ ..... บวกกับการสังเกตเอา จากเวลาที่ ศิลามณี แทะขาไก่นะคะ แทะกระดูกเสียเรียบ โดยเฉพาะกระดูดอ่อนนะ เรียบวุฒิเลย......

....มนุษย์เราเวียนว่ายตายเกิดมาไม่รู้จักกี่ร้อย กี่พันชาติ เราอาจจะเคยเกิดเป็นเจ้าหญิง เจ้าชาย ขอทานยาจก กุ้งหอยปูปลา มาแล้ว สุดแต่กรรมที่ทำมา ในชาตินี้เราเป็นมนุษย์ ก็ควรเร่งปฏิบัติเพื่อการพ้นทุกข์ ถ้ายังไม่สามารถปฏิบัติได้ ก็รักษาศลี ทั้ง 5 ข้อให้ครบก่อน .....

^-^ แต่ศิลามณี ไม่ครบเรื่องพูดปดมีบ้าง เนื่องจากว่าถ้าบอกเรื่องจริงไป อาจทำให้มีอุปสรรค กับ ตนเองในบางเรื่องนะคะ เช่นไปทำบุญ ไปหาครูบาอาจารย์ กับ อีกทีหากพูดเรื่องจริงๆออกไป บางทีเพื่อนๆ หรือ ญาติๆ เขาก็รับไม่ได้ ...... เดี๋ยวเขาเสียใจ และ จะมาวุ่นวายกลุ้มใจกับเรื่องของศิลามณีนะคะ

เราไม่สามารถไปบังคับ ให้เขามาเข้าใจในเหตุผลของเราได้ แต่เพื่อนๆ และ ญาติๆของศิลามณี ก็ไม่มีสิทธิที่จะมาบังคับให้คิดแบบเขาเช่นกันคะ ก็ต้องเลี่ยงๆ ....แล้วแต่สถานการณ์ไป

เคยเรียนถามครูบาอาจารย์ ... ท่านก็ว่าทุกอย่างอยู่ที่เจตนา และ ผิดถูก แพ้ชนะ อยู่ที่วิธีคิดนะคะ ... ตัวของเราจะรู้ดีที่สุด โกหกใครโกหกได้ แต่ตัวเองนี่โกหก หรือ บิดเบือนไปจากความเป็นจริงไม่ได้,.....

คุณตุ๋ย เดี๋ยวศิลามณีจะกลับมาเล่า เรื่องผีแยกเขี้ยวให้คะ เห็นในสมาธิ ขอไปทำธุระก่อนนะ เดี๋ยวมาใหม่คะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 สิงหาคม 2010
  10. ศิลามณี

สวัสดีคะ คุณโซระ ทำงานเกี่ยวกับอะไรละคะ ถ้างานศิลป์ก็ควรบูชาพระพิฆเนศ

11. โอ๊ตศ์

โอ๊ตศ์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2008
    "โอม ศรีมหาพิฆเนศวร นมัช"

องค์เทพพระองค์ใด ก็ให้พรในเรื่องความเจริญรุ่งเรืองในการงานได้ทั้งนั้นขอรับ...

พระศรีมหาพิฆเนศวร เป็นเทพแห่งความสำเร็จและขจัดอุปสรรคทั้งปวง

12. Sora Aoi

โซระ เป็นนักแสดงสาวชื่อดังของ Japan อ่ะค่ะ

ลองเข้า Google ดูค่ะ จะได้รู้จักกันมากขึ้นนะคะ

เล่าเรื่องพระพิฆเนศร์ให้โซระฟังเป็นวิทยาทานหน่อยนะคะ
    ที่ Japan มะค่อยมีอ่ะค่ะ

13. โมก

โมก เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    อนุโมทนาในกุศลจิตด้วยค่ะ ช่วงแรกๆจะลำบากต้องอาศัยความอดทนอย่างยิ่งไม่มีอะไรที่ะสำเร็จง่ายๆโดยไม่ลงมือทำ และไม่มีอะไรที่ไม่สำเร็จถ้าจิตของเรามุ่งมั่นค่ะ

14. โมก

เสิร์ชเจอโดยบังเอิญค่ะ อยากทราบประวัติของหลวงตาตะปะสีจึงเสิร์ชไปเรื่อยๆภาพนี้เกิดขึ้นโดยหาที่มาที่ไปไม่ได้ค่ะ ใกล้วันงานบุญจึงเกิดรอยประหลาดที่ว่ารอบภายในอุโบสถ เสาบางจุดมีน้ำเจิ่งนองที่พื้นตรงนั้นด้วย รถบางคันของผู้ที่ไปทำบุญในวันงานปรากฏมีรอยแบบเดียวกันนี้รอบรถ แต่บนรถจะมีทั้งตัวเล็กตัวใหญ่
    พญานาคท่านเป็นผู้มีความศรัทธาในพระพุทธศาสนามากและเป็นผู้มีฤทธิ์มาก จึงบังเกิดความอัศจรรย์ได้หลายอย่าง ความอัศจรรย์ในพระพุทธศาสนามีหลายอย่างแล้วแต่คนจะเชื่อค่ะ
    เห็นว่าในนี้มีสายนาคเช่นกัน จะบอกเหมือนที่เคยไปแปะบอกไว้ในกระทู้นาคศาสตร์ว่า ดวงแก้วของเหล่านาคทั้งหลายที่สำคัญคือ อธิษฐานจิต เป็นดวงแก้วสำคัญมาก ใครเป็นสายนาค จงใช้ให้เป็นประโยชน์ สิ่งใดที่ท่านปรารถนาอันไม่ผิดศีลผิดธรรมจงอธิษฐานเถิด จิตน้อมนำระลึกถึงองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเหนือเศียรเกล้าเป็นที่สุด นึกภาพขอพระพุทธบารมีและจิตกุศลแห่งพญานาคครั้งพระองค์บำเพ็ญเพียรบังเกิดพญานาคแผ่ปรกเหนือพระเศียรแล้วจึงอธิษฐานสิ่งที่ท่านปรารถนา ให้ท่านสายนาคทั้งหลายได้เจริญในหน้าที่การงาน การเงิน เจริญในทางโลก และทางธรรม

15. โมก

ต้องพิจารณาอีกล่ะค่ะว่าเป็นภาพอะไร ของใคร ยังไง ไม่ใช่คนตายคนไหน มีภาพถ่ายของเขาจะไปสถิตที่ภาพถ่ายทุกคน ภาพเทพที่บูชาก็ใช่จะมีญาณของท่านทุกภาพเช่นกัน

16. โมก

อ่านแล้วพลันนึกถึงเทพฮินดู
    เทพเจ้าของฮินดูแรงมาก ถึงจะไม่ใช่พุทธ แต่เหล่าเทพเจ้าเหล่านั้นล้วนมีจิตเมตตาสร้างบารมีด้วยการช่วยเหลือมนุษย์ ท่านสถิตกันเยอะที่วัดแขกสีลม
    เพราะเคยลองดีมาแล้ว ทั้งที่ไม่ใช่เป็นวันงานสำคัญหรืองานประจำปี ท่านก็ยังอยู่กันเป็นประจำด้วยทางนั้นมีการบูชาอยู่สม่ำเสมอ
    เทพที่เกี่ยวข้องกับทางสายศิลปะที่ขาดไม่ได้คือ องค์พ่อแก่ฤาษีและองค์พระพิฆเณศวร ควรบูชาไว้เพื่อความเจริญในหน้าที่การงานในสายท่าน

17. Sora Aoi

แล้วอย่างนี้ ท่านจะยอมไปอยู่ Japan กับ โซระ เหรอคะ

อยู่แถวสีลมเยอะ แสดงว่าเทพเจ้าชอบอยุ่ใกล้แหล่งท่องเที่ยวหรือเปล่าคะ

เผื่อว่า โซระ จะลองพาไปอยู่ใกล้ๆกะย่าน Shinjuku อ่ะค่ะ

18. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    องค์เทพท่านไม่ได้ชอบอยู่แถวแหล่งท่องเที่ยวหรอกค่ะ ท่านอยู่เพราะหน้าที่ โปรดสัตว์โลกอะคะ
    แล้วทำไมโซระ พิมพ์ภาษาไทย และอ่านภาษไทยออกละกะ เป็นคนญี่ปุ่นนิ

19. โมก

ทั้งพระและเทพจะมาสถิตในทุกที่ที่มีผู้ศรัทธาสักการะบูชาท่านอย่างสม่ำเสมอ

20. Sora Aoi

โซระ ใช้ Google ช่วยแปลภาษาอ่ะค่ะ