อยากทราบว่าในตัวคนมีเทพฯ คุ้มครองมีลักษณะแบบไหน

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย nanthiya1, 11 สิงหาคม 2010.

1. jangira

jangira เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2010
    วันนี้ไปทำบุญออกพรรณษามา ที่วัดอมราวดี สาขาวัดหนองป่าพง เจ้าอาวาสเป็นลูกศิษย์หลวงปู่ชา ตุ๋ยก็เลยเอาบุญมาฝากเพื่อนๆ คะ วัดสาขาประเทศอังกฤษคะ

2. neungnus

neungnus เป็นที่รู้จักกันดี

ดีคับ พึ่งกลับมาจากอยุธยา น้ำท้วมมาครึ่ง1ล่ะ
    เอาบุญมาฝากคับ เมื่อวันที่23/10/53 ไปแจกอาหารให้กลับชาวบ้านและผู้ปฎิบัตธรรมศีล8และศีล5 และถวายของใช้ต่างให้แก่พระสงฆ ในวันครบรอบ100ปีสวรรค์คตของ ร.5 คับ

3. ทัสชา 567

ทัสชา 567 เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนถามนะครับ
    1.คุณ ทัสชา ยูซ นี้ใช่ชื่อจริงมั้ย
    2.คุณ เกิดปีมะโรงใช่หรือไม่ แก้ไขเป็นมะโรงนะครับพิมพ์ผิด
    ข้อ 2 มีความสําคัญมากครับ ขอแค่ใช่ กับ ไม่ พอนะ
    ถ้า ใช่เดี๋ยวค่อยคุยต่อ ไม่ใช่ก็ไม่เป็นไรนะครับ วันนี้ผม ชินบัญชร 108 จบ ครับ ถวาย พระพุทธเจ้าหลวง กับ เสด็จเตี่ย แต่ยังไม่ครบเดี๋ยวไปสวดต่อ ประภานุช varveri เกิดปีเถาะ ค่ะ วันอาทิตย์ เจ้าค่ะ เมื่อคืนสวดพระคาถาชัยน้อยรับกฐินตัวเองและนั่งสมาธิจนกระทั่งตีสองครึ่ง โทรถามแม่ ยอดกฐินได้ หกหมื่นสี่พันสี่ร้อยเจ็ดสิบบาทห้าสิบสตางค์ อนุโมทนาสาธุ ร่วมกันนะคะ

4. jangira

ช่วงนี้จะเป็นช่วงแสวงบุญ สร้างบารมีของเพื่อนๆ ทุกคนบุญออกพรรษาบุญกฐินและบุญบวช คิดแล้วก็ปลื้มมากๆ ขออนุโมทนาบุญกับเพื่อนๆ ทุกคนด้วยคะ

5. ศิลามณี

ศิลามณี เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีคะ เมื่อวานไปที่วัดพระธาตุดอยสุเทพมาคะ เอาบุญมาฝากนะคะ คนแยะที่สุดเลย.... แต่ก็สนุกดี

6. jangira

สวัสดีคะเพื่อนๆ และคุณ ศิลามณี พักหลังๆ นี้ตุ๋ยก็เริ่มฝึกสมาธิมากขึ้นเพราะใกล้จะกลับเมื่องไทยแล้ว วันนี้จะมาคุยกับเพื่อนๆ และความฝัน เพื่อนๆ เคยสังเกตตัวเองไหมคะ ที่เราฝันทุกๆคืน ตุ๋ยจะสังเกตตัวเองทุกครั้งหลังจากตื่นถ้าใครไม่เคยฝึกสมาธิก็แยกไม่ออก เพราะไม่มีสติ แต่ถ้าฝึกสมาธิอยู่ทุกวันและเป็นคนชอบสังเกตและชอบสงสัยก็จะสามารถแยกออก แต่ตุ๋ยก็ยังไม่เก่งขนาดนั้นยังอยู่ในการศึกษาหายความรู้อยู่เกี่ยวกับจิต ของเรา คือว่าเมื่อเช้านี้ตุ๋ยฝันจำไม่ได้ว่าฝันอะไรแต่รู้ว่าฝัน แต่พอมาสังเกตความฝัน ความฝันมันออกมาจากดวงจิตของเราเรื่องราวต่างๆออกมาทางดวงจิตโดยตรงเลย มันเหมือนเรานึกไปว่าไปพบคนนั้นคนนี้ที่เรารู้จักและได้พูดคุย และมีภาพประกอบครบถ้วนมันจะอยู่ในอารมณ์ครึ่งหรับครึ่งตื่น แต่จะกึ่งไปทางครึ่งหลับมากกว่าตื่น ความตื่นจะมีอยู่นิดเดียวก็คือสตินั่นเอง แต่ถ้าใครฝึกสมาธิเก่งๆเขาจะแยกออกแต่ถ้าใครไม่เคยทำจะแยกไม่ออกเลย ถ้าตุ๋ยฝึกสมาธิถ้าฝันจะมีความรู้สึกแบบนี้ถ้าตัวเองฝัน ก็เลยเอามาเล่าให้เพื่อนฟังใครที่ชอบนั่งสมาธิก็ลองสังเกตดูถ้าฝันนะคะ

พอดีเมื่อเช้าไปสนทนากับเทวดาประจำตัวมาแบบมโนฯ ครึ่งกำลังท่านก็บอกให้ตั้งใจฝึกสมาธิ และท่านก็สอนให้เข้าสมาธิพอตกอยู่ในอารมณ์ที่พอจะรับสัมผัสได้มากก็มีเสียงเพลงบันเลงมาแต่ไกลตุ๋ยก็นอนคิดว่า เอเราไม่ได้เปิดเพลงไว้เสียงเพลงบันเลงมาจากไหน ตุ๋ยก็คิดว่าไหนลองฟังดูซิจะเพราะขนาดไหน พอนอนฟังเสียงเพลงก็เข้ามาใกล้ ก็มีเสียงผู้ชายร้องเพลงคลอมากับเสียงดนตรีนั้นตุ๋ยนอนฟังจนจบเสียงร้องและเสียงดนตรีก็จางหายไป พอจิตกลับมาคิดว่าแหมเสียงดนตรีและเสียงร้องนี่เพราะจับใจจริงๆ ก่อนนั้นได้ฟังอยู่ บ่อยๆ เหมือนมีใครมาร้องกล่อม
    อย่างนั้นแหละ แต่มาระยะหลังๆ ห่างหาไปนาน พอเริ่มฝึกสมาธิอย่างจริงจังเสียงพวกนี้ก็กลับมาอีกครั้ง เพราะจริงๆ คะเสียงดนตรีทิพย์

7. ศิลามณี

ศิลามณี เคยแต่ฟังเสียงสวดมนต์.. เวลาฟังนะต้องตั้งสติให้ดี... ห้ามเผลอเลยคะ ไม่งั้นเดี๋ยวมีเสียงอะไร ต่อมิอะไร แทรกเข้ามาอยู่บ่อยๆนะคะ...

8. jangira

เสียงสวดมนต์ตุ๋ย ก็ได้ฟัง ต้องตั้งสตินิ่งๆ คะคุณ ศิลามณี ไม่งั้นจะมีเสียงอื่นเรามารบกวนเหมือนจิตเราไม่นิ่ง เปรียบเหมือนนิวรณ์ ถ้าฝึกสมาธิบ่อยๆ จิตสบายๆ จะแยกได้เลยคะ

9. jangira

สวัสดีคะเพื่อน และ คุณ Dio2499 ดีคะตุ๋ยขออนุโมทนาบุญด้วยคะ วันนี้ก็จะมาคุยกับเพื่อนๆ ที่ไปคุยกับเทวดาแบบมโนมยิทธิแบบครึ่งกำลังมาคะ ก่อนหน้านั้นนานหลายอาทิตย์แล้ว มีเพื่อนที่อยู่อังกฤษ ถามตุ๋ยว่าเธอรู้เรื่องภัยพิบัติไหมตุ๋ยบอกไม่รู้ซิเพราะไม่ค่อยสนใจเท่าไร ถ้ามันเกิดขึ้นมาถ้าจะตายก็คงหนี้ไม่พ้นแล้วเพื่อนคนนั้นก็บอกว่าลองให้ตุ๋ยเข้าไปอ่านห้องภัยพิบัติบ้างซิ แต่ตุ๋ยก็ไม่ได้เข้าไปอ่านสักที แล้วเขาก็ถามอีกว่าตอนที่เธอสื่อกับเทพได้เคยถามเรื่องนี้บ้างหรือเปล่าตุ๋ยบอกเปล่า ก็ตุ๋ยไม่ได้ติดใจสงสัยอยากจะรู้ก็เลยไม่ถาม เพื่อนก็บอกว่าถ้าเธอพบกับท่านในสมาธิถามให้หน่อยซิ ตุ๋ยก็บอกจะลองดูถ้าพบแต่พักหลังไม่ค่อยได้ไปคุยกับท่าน ก็เลยไม่แน่ใจในความรู้สึกตอนนั้นท่านเทพจะรู้หรือตุ๋ยก็เลยเฉยๆ ไม่ได้ติดใจเรื่องภัยพิบัติอีก

แต่มาเมื่อสองสามคืนที่ผ่านมาฝึกสมาธิมากหน่อย พอเช้ามืดวันหนึ่งคือว่าจิตเรานิ่งมาก ก็มั่นใจว่าคงคุยกับท่านได้ก็เลยนึกถึงท่าน ภาพท่านก็มาท่านเลยถาม
    เธอดีใจไหมจะได้กลับเมื่องไทย ตุ๋ยตอบดีใจชิ ที่จะได้ไปสร้างบุญกุศลแต่ได้ข่าวว่าเมื่องไทยน้ำท่วม ทำไมเป็นแบบนั้น ท่านตอบมันเป็นเวรกรรมของประเทศ ไทย แล้วท่านก็พูดมากกว่านี้แต่ตุ๋ยจะขอไม่กล่าวถึง แล้วตุ๋ยก็ถามต่อเขาว่าโลกจะแตกจริงไหม ท่านตอบยังหรอก ศาสนาพุทธจะอยู่ได้ครบ 5000 ปีเพียงแต่จะเกิดภัยพิบัติเข้ามาเป็น ระลอก ระลอกเท่านั้นเอง ตุ๋ยเลยถามต่อเกิดขึ้นทั้งโลกเลยเหรอ เธอหมายความว่าอย่างไร คือว่าท่านไม่เข้าใจคำว่าเกิดขึ้นทั้งโลกตุ๋ยเลยพูดว่าเกิดขึ้นทุกประเทศเลยหรือเปล่า ท่านเลยพูดว่าถ้าประเทศไหนเสื่อมโทรมทางด้านจิตใจประเทศนั้นโดยนัก ส่วนประเทศไหนที่มีจริยธรรมมีศิลบริสุทธิก็จะโดนนิดๆ หน่อยๆ เท่านั้นเอง แล้วเธอก็พูดว่าถ้าเธอไม่เชื่อก็ค่อนดูไปก็แล้วกัน ตุ๋ยก็ว่าเพื่อนๆ ของดิฉันเขากลัวกัน ท่านตอบว่าถ้าเขามั่นใจว่าเขาเป็นคนดีมีศิลห้าบริสุทธิหมั่นสร้างบุญสร้างกุศลก็ไม่ต้องกลัวเขาจะมีเทพเทวดาหรือสิ่งศักสิทธิ์คุมครองให้อยู่รอดปลอดภัยเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นกับโลกมนุษย์เพียงแต่เบื่องบนอยากจะชำระล้างคนเลวและพวกที่มีกรรมร่วมกันเท่านั้นเอง แล้วท่านก็พูดต่อว่า เราจะไม่พูดเรื่องนี้อีกแล้วนะ หลังจากนั้นท่านก็ไม่พูดสอนให้ตุ๋ยทำสมาธิต่อ เรื่องก็มีเท่านี้และคะ ไม่ได้คิดอยากจะรู้เลยแต่มันเหมือนมีอะไรดลใจตุ๋ยต้องถาม เพื่อนๆอ่านกันแล้วก็คิดว่าเป็นนิทานอ่านสนุกๆ นะคะ

10. ศิลามณี

เห็นด้วยกับตุณตุ๋ยนะคะ ก็เคยได้ครูบาอาจารย์...ท่านว่าไว้เหมือนกัน ...พวกที่มีศลีธรรมถึงจะอยู่รอดปลอดภัย...เห็นว่าต่อจาก 5000 ปีไป......หลังยุคของ พระศรีอริยะเมตไตร ไปแล้ว.... ก็จะมีผู้มีบุญ....มารับหน้าที่ดูแล พระพุทธศาสนา .....ต่อไป และ จะเป็นองค์ศาสดาพระองค์อื่น ..... เพียงแค่ได้ฟังมานะคะ จริงเท็จอย่างไรไม่แน่นใจคะ

11. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ตุลาคม 2010
  12. ศิลามณี

สวัสดีคะ คุณคนกันเอง ยินดีที่รู้จักนะคะ

13. ศิลามณี

คุณนุช.... ปั้นพระพุทธรูปไปถึงไหนแล้วคะ ... หาดินเหนียวที่จะปั้นได้แล้วหรือยังคะ ถ้าหาไม่ได้ ลองให้googel ช่วยดูนะคะ เอาใจช่วยนะ ของศิลามณีปั้นถึงตรงพระเศียนแล้ว คิกๆๆ นั่งปั้นแปะไปที่ละนิดๆ เมื่อคืนเพิ่งจะแกะเอาออกเพราะไม่สวย วันนี้ว่าจะปั้นแปะใหม่.....ปั้นเสร็จ และ เข้าเตาเผาแล้ว จะเอามาให้ดูนะคะ ...

คุณตุ๋ย สงสัยพักนี้กำลังซุ่มปฏิบัติอยู่แน่เลย .... ตกลงมาเมืองไทยอาทิตย์นี้ใช่ไหมคะ นี่ก็วันที่ 25-26 แล้วนะ..อีกไม่กี่วันเอง ...

14. jangira

ก็นั่นแหละคะคุณ ศิลามณี ตุ๋ยมั่นใจในองค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้าท่านทำนายอะไรไม่เคยผิด จึงไม่ได้รู้สึกตื่นเต้นไปตามข่าวลือเพราะเรามั่นใจว่าเราเป็นคนดีกว่าจะถึงวันโลกจะแตกหรือวุ้นวายเพียงไหนเราก็ตายไปตั้งนานแล้วตุ๋ยก็คิดอยู่อย่างเดียวตอนนี้มีชีวิตอยู่ก็สร้างความดีปติบัติธรรมให้มากเผื่อว่าละโลกมนุษย์ไปแล้วจะได้ไปอยู่ที่สบายๆ หน่อย ตุ๋ยกับเพื่อนๆ ทุกคนก็คงต้องรอดูกันไป แต่ที่สำคัญคืออย่าประมาทคะ

15. jangira

ค่ะตุ๋ยจะกลับเมื่องไปวันอาทิตย์ที่จะถึงนี้แล้ว ตื่นเต้นคะที่ตื่นเต้นเพราะจะได้ไปทำบุญและปติบัติธรรมโชคดีมากไปคราวนี้ได้ไปสร้างพระประธาน 3 องค์เลยคะ ตุ๋ยรับเป็นเจ้าภาพหนึ่งองค์ และร่วมกับเพื่อนอีกสององค์ คือร่วมด้วยช่วยกันคะและยังงานกฐินอีก พอคิดแล้วก็มีความสุขปลื้มมากๆ เลยคะ ยังไม่ได้ไปก็ได้บุญแล้วบุญเกิดจากการที่เรามีความสุขและปลื้ม มีความสุขและปลื้มมากเท่าใดบุญก็เกิดเท่านั้นเรื่องทำสมาธิตุ๋ยก็ทำมากหน่อยอาทิตย์นี้เพราะโรงเรียนลูกหยุดหนึ่งอาทิตย์ คะ

16. jangira

สวัสดีเช่นเดียวกันคะ คุณคนกันเอง ยินดีที่ได้รู้จักคะ

17. tommy01

tommy01 เป็นที่รู้จักกันดี

:cool:สวัสดีจ๊ะเป็นสมาชิกใหม่ตกๆหล่นๆบ้่างอย่าว่ากันนะจ๊ะ

18. ๛อาภากร๛

๛อาภากร๛ เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2010
    ไม่รู้จักพระพุทธเจ้าหลวงก็ไปไหนไม่รอด

19. jangira

สวัสดีคะ ยินดีตอนรับสมาชิกใหม่คะ ตามสบายไม่ตำนิกันเพราะตุ๋ยก็ตกๆ หล่นๆ เหมือนกันคะ

20. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุก ๆท่าน ยินดีที่รู้จักเช่นกันครับ

คือมีคนเค้าทักผมมาครับ

ก็เลยอยากรู้ว่าเรามีองค์ปกปักรักษาจริงหรือเปล่าครัีบ

แล้วจะรู้ได้อย่างไรครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ตุลาคม 2010