อยากทราบว่าในตัวคนมีเทพฯ คุ้มครองมีลักษณะแบบไหน

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย nanthiya1, 11 สิงหาคม 2010.

1. ศิลามณี

ศิลามณี เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณอาภากร คุณภราดรภาพ คะ

2. gravy_love

gravy_love Active Member

การปฏิบัติธรรมยังอยู่แค่ระดับอนุบาล แต่ขอเป็นกำลังใจให้ทำสำเร็จนะค่ะ อนุโมทนาค่ะ

3. ศิลามณี

สวัสดีคะ คุณเพชร ศิลามณีก็ไม่ได้สู้ชนะทุกครั้งไปนะ มีครั้งหนึ่งที่เป็นกลุ่มคนใส่ชุดดำ พอเขาจับได้ว่ามี ศิลามณี อยู่ในฝันด้วย เขาเอามือมาแปะหน้าผากศิลามณี เฉยเลยพอแปะปับทำอะไรไมได้เลย ... ไม่ทราบเหมือนกันว่าเพราะอะไรคะ กลัวก็เลยต้องใช้วิธีอธิฐานเอาไงคะ

4. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

แบบนี้เรียกว่าเพลย์เซฟเปล่าคะ ดีจังค่ะ จะยืมไปใช้บ้างนะคะ ขอบคุณค่ะ เผื่อไว้ก่อนว่าจะฝันร้าย แหะแหะ

5. ศิลามณี

6. ๛อาภากร๛

๛อาภากร๛ เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2010
    อันนี้แสดงความคิดเห็นต่อ อ.ภราดรภาพ ครับ
    ท้าวจตุโลกบาล
    1) พระกุเวร หรือพระเวสสุวรรณ

2) พระยม
    3) พระอินทร์
    4) พระวรุณา

เรื่องนี้เคยอ่านเจออยู่แต่ขออภัยนะครับจําไม่ได้ว่าเป็นตําราพราหมฌ หรือ จีน

แต่ถ้าให้วิเคราห์แบบฮินดู
    พระวรุณ เป็นอวตารหนึ่งขององค์พระนารายณ์ในศาสนาฮินดู ถ้พิจรณาตามนี้ เห็นว่าน่าจะเป็นใหญ่กว่าเทพทั้งปวงในความเชื่อแบบไศวนิกาย ศักดิ์คงมากกว่าเทพทั้งปวง

วิเคราห์แบบพุทธ
    จตุโลกบาลน่าจะมาจากเทวดาชั้นจาตุมมหาราชิกาท้าวจาตุมมหาราช มีพระอินทร์แบบผู้ดูแลอีกทีนึงนะครับ แต่กลับมีบทบอกท้าวเวสสุวรรณป็นหัวหน้าของเทพทั้ง3 พระองค์อีกที
    พิจรณาเห็นว่าท้าวจตุโลกบาลในนัยยะนี้ยังไม่เหมาะสมอยู่

ส่วนเรื่อง พระยายมราช กับท้าวเวสสุวรรณ ผมของดออกความเห็นครับ เพราะสุ่มเสี่ยง

7. ภราดรภาพ

ภราดรภาพ เป็นที่รู้จักกันดี

พระกุเวร (Kubera) หรือพระเวสสุวรรณ ภาคเทวบุตร หล่อไหมครับ หล่อแบบร้าวใจจัง

พระกุเวร (Kubera) ภาคจีน ไฉ่ซิงเอี้ย

พระกุเวร (Kubera) หรือพระเวสสุวรรณ กับพระแม่ลักษมีบูชาพระอิศวรเจ้า

8. nanthiya1

nanthiya1 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณ คุณภราดรภาพ และขออนุโมทนาบุญ ด้วยค่ะได้ความรู้จริงๆ แต่ตุ๋ยสงสัย
    คำว่า อรุณ หมายถึงอะไร มีเทพเกี่ยวกับชื่อนี้บ้างหรือเปล่าคะ

9. ภราดรภาพ

พระอินทร์ (Indra) เทพเจ้าแห่งสรวงสวรรค์ ประจำอยู่ทางทิศตะวันออก ทรงเป็นคู่สหายกับพระอาทิตย์ ทรงเป็นกษัตริย์ที่มีพระราชอำนาจเหนือเทวดาทั้งหลายและเป็นผู้รักษากฎระเบียบต่างๆ มักจะเป็นผู้นำในการทำศึกกับอสูรหรือมารอยู่เสมอ พระองค์มีพระวรกายสีเขียว มีช้างเอราวัณเป็นสัตว์มงคลและเป็นพาหนะ อาวุธประจำตัวของพระองค์ คือ วัชระสายฟ้า บางคราทรงคันธนู ตาข่ายและตะขอเกี่ยวเป็นอาวุธในการสู้รบ พระราชบิดาของพระองค์ทรงเป็นเทพเจ้าแห่งท้องฟ้านามว่า “ทยาสเทพ” และพระราชมารดาทรงเป็นเทพเจ้าแห่งโลกมนุษย์นามว่า “พระแม่ปรติวี” ส่วนพระมเหสีมีพระนามว่า “อินทรานี” และทรงเป็นคู่สหายกับเทพมารุต พระองค์ทรงมีพระราชโอรสหลายพระองค์ ได้แก่ ชัยอันตา, มีธุสา, นิลัมพารา, รปฮุส, รสัพฮา, สิทราคุปะ และ อารชุน พระองค์ทรงโปรดปานน้ำโสม (น้ำผลไม้) เป็นพิเศษ ชื่อขนานนามของพระองค์ ได้แก่ เทพเจ้าแห่งวัชระสายฟ้า เทพเจ้าแห่งบัลลังก์เมฆ เทพเจ้าแห่งผู้ทำลายเมือง ฯลฯ

พระวรุณา (Varuna) เทพเจ้าแห่งสายฝนและท้องมหาสมุทร ประจำอยู่ทิศตะวันตก อาศัยอยู่ในท้องมหาสมุทร ทรงเป็นคู่สหายกับพระศุกร์ มีอาวุธเป็นบ่วงบาศก์ มีหงส์ นาคและมักรา (ม้าน้ำ) เป็นสัตว์มงคลและพาหนะ พระองค์ทรงเป็นเทพกึ่งอสูร มีพระอาทิตย์เป็นหัวหน้า และทรงร่วมกับพระอาทิตย์รักษาสมดุลแห่งท้องทะเลใน ปรากฏการณ์น้ำขึ้นน้ำลง ชื่อขนานนามของพระองค์ ได้แก่ เทพเจ้าแห่งสายน้ำ และ เทพเจ้าแห่งท้องมหาสมุทร ฯลฯ

10. nanthiya1

คุณ ศิลามณี ตอนนี้ ตุ๋ยหลับไม่ค่อยฝัน แล้ว ไม่รู้เป็นเพราะ
    อะไร ถ้าฝันเจอะผี อีกจะลองใช้แสง อย่างคุณ ศิลามณีว่า
    ไม่รู้จะทำได้ หรือเปล่า ไม่เก่งเสียด้วยซิ

11. ภราดรภาพ

อรุณ แปลว่า สีแดง สีกุหลาบ หมายถึง เวลาใกล้พระอาทิตย์ขึ้น หากให้ตีความก็คือ เทพเจ้าแห่งท้องฟ้า ต้องเทียบเคียงนะครับ แล้วจะหาคำตอบให้ น่าจะหมายถึง เทพรักษาทิศประจำฟากฟ้าทั้งสิบทิศ (Dikpalas)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2010
  12. ศิลามณี

มาเล่าต่อคะ มีอีกครั้งที่เจอ ตอนนั้นไปที่วัดแห่งหนึ่ง ศิลามณีไปติดต่อเรื่อง การเรียนการสอนของ ก.ศ.น คะ ในช่วงเวลาบ่ายเกือบเย็น ซึ่งตอนนั้นก็เหลือเวลา อีกไม่ถึงครึ่งชั่วโมงก็จะมีนักเรียนมาเรียน วิชาโหราศาตรย์ ..

ศิลามณี ยังนั่งกรอกข้อมูลที่จะส่งให้เจ้าหน้าทีอยู่ สักพักก็เริ่มมีนักศึกษา ทยอยกันเข้ามาในห้อง เหลือเวลาไม่มากนัก ก็จะเริ่มการเรียนการสอนแล้ว แต่ศิลามณีก็กำลังนั่งปั่นตัวหนังสือสุดฤทธิ์ ...สักพักก็รู้สึกว่ามีสายตาคู่หนึ่ง ของอาจารย์ผู้สอนวิชาโหราศาตรย์นั้น ท่านมองมาด้วยอาการที่ไม่เป็นมิตรนัก ศิลามณีก็เลยออกไปเขียนต่อนอกห้อง...

พอตกกลางคืน เข้านอนตามปกติ เช้าวันรุ่งขึ้นก็ฝัน ซึ่งเหมือนจริงที่สุดเลยคะ ฝันว่าไปในถ้ำ กำลังจะโดนผู้ชายสองคน คนหนึ่งนุ่งโจรกระเบนยาวกร่อมขา เป็นผ้าแดง ศรีษะโล้นมีต่างหูด้วย กับผู้ชายอีกคน กำลังจะลงดาบ มาที่คอของศิลามณี ในฝันกลัวแต่พอเขาลงดาบ กลับมีเสียงพูดออกมาว่า "อากาศธาตุ" พร้อมกับความรู้สึกว่า ชายสองคนนั้นเขาฟันคอเรา ไม่ถูกเพราะเราไม่มีตัวตน เราเป็นอากาศธาตุ...นะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2010
  13. nanthiya1

คุณ ภราดรภาพ คะ ตอนนี้ พวก อสูร กับ เทวดา ชั้นดาวดึงห์ เลิก รบกันหรือยัง คะ

14. ๛อาภากร๛

อรุณ เป็นชื่อเทพ มีให้เปรียบเทียบ 3 พระองค์ คือ พระเพลิง พระอาทิตย์ พระสุริยเทพ
    ตอบข้อ 3 นะครับ
    วรุณ เป็นชื่อเทพ พระพิรุณ

15. ภราดรภาพ

มายาแห่งเทพปกรณัม เอาอะไรมาแบ่งว่า ฉันคือคนเลว เธอเป็นคนดี ฉันเป็นเทวดา เธอนั้นเป็นมาร

รบกันมากๆ เดี๋ยวส่งไปยังกระทู้นี้เสียให้หมด http://palungjit.org/threads/ช่วงชีวิตที่หายไปของพระเยซู-ไปศึกษาพุทธศาสนาที่อินเดีย.253235/page-6

16. ภราดรภาพ

ช่วยเพิ่มข้อมูลสนับสนุน...

พระอัคนี (Agni) เทพเจ้าแห่งไฟ แสงสว่าง ประจำทิศตะวันออกเฉียงใต้ ทรงเป็นน้องคู่แฝดกับพระอินทร์ มีแพะเป็นสัตว์มงคลและพาหนะ มีพระพักตร์สองหน้าและพระวรกายสีแดง และมีสามพระเพลา (ขา) เจ็ดกร ทรงเป็นเจ้าแห่งพิธีกรรมบวงสวงอันศักดิ์สิทธิ์ พระนามอัคนีจะถูกเอยเป็นพระองค์แรกในสวดสรรเสริญด้วยการบูชาไฟ เพื่อส่งสารไปยังเทพเจ้าองค์อื่นๆ และประจักษ์พยานในการวิวาห์ของหนุ่มสาว ทรงเป็นผู้ประทานชะตาชีวิตให้กับมนุษย์ยุคใหม่ในอนาคต ทรงเป็นธาตุไฟให้กับมนุษย์และแสงสว่างแห่งดวงดาว การบูชาพระองค์จะมีด้วยกันสามลักษณะ คือ ไฟ แสงสว่าง และฉัพพรรณรังสีดวงอาทิตย์

พระอาทิตย์ (Surya) เทพเจ้าสูงสุดแห่งดวงดาวสุริยะ เป็นบุตรของบิตาอธิทยาสและมาตาเกศยาภา ทรงมีพระเกศาและพระกรสีดุจดั่งทองคำ ทรงพาหนะราชรถบุษบกม้าทั้งหมดเจ็ดตัว เป็นพระบิดาแห่งดวงอาทิตย์ที่สามารถมองเห็นได้ทุกวี่วัน ในนิกายไศวะและนิกายไวษณพถือว่าพระองค์เป็นพระภาคหนึ่งขององค์พระศิวะและองค์พระนารายณ์ มีพระนามว่า “พระอัสทามูรติ” ทรงเป็นตัวแทนพระบิดาแห่งจิตวิญญาณ

พระอาทิตย์บาตา มีอีกพระนามหนึ่งว่า พระสุริยะเทพ (ไม่แน่ใจ)

17. nanthiya1

ขอขอบคุณที่ให้ความกระจ่างคะ ถึงว่าเทพฯ ที่คุมครอง เวลาเข้าใกล้
    ตัว ถึงมีไออุ่น คงจะเป็น เทพฯ ใน 3 ข้อนี่ละมังอันนี้ก็เดา เอาคะ

18. ๛อาภากร๛

ผมก็ไม่แน่ใจอยู่เหมือนกันครับ
    พระอาทิตย์ของพรหามณ์ฮินดู นี่มีหลายนัยให้สับสน ผมให้ความเห็นในแบบพรหมชาติครับ แสดงพระอาทิตย์หมายถึงกําลังวันตามหลักโหราศาสตร์ พระอาทิตย์ถูกสร้างขึ้นมาจากราชสีห์ 6 ตัว บดป่นเป็นผง ห่อผ้าสีแดงแล้วเสก ได้เป็นพระอาทิตย์ มีสีวรกายแดง ทรงราชสีห์เป็นพาหนะ

แต่พระสุริยเทพทรงม้า 7 เศียร
    แต่บางตําราว่าทั้ง 2 พระองค์เป็นองค์เดียวกัน

19. ๛อาภากร๛

ทหารเสด็จเตี่ยกุดหัวอากาศธาตุมาหลายหัวละนะ
    แต่คนแบบคุณศิลามณีนี่ แผ่นดินนี่ยังต้องการครับ ดาบเล่มนั้นจะคุ้มครองภัยให้ไม่ต้องกลัว

20. nanthiya1

ขอโทษ คุณภราดรภาพ ด้วยนะคะ มันสงสัยจริงๆ
    คะ เพราะท่านเทพฯ ท่านยืนยันว่ายังรบกันอยู่ ก็เลย
    สงสัยว่าจริงหรือเปล่า