อยากทราบว่าในตัวคนมีเทพฯ คุ้มครองมีลักษณะแบบไหน

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย nanthiya1, 11 สิงหาคม 2010.

1. ศิลามณี

ศิลามณี เป็นที่รู้จักกันดี

หลังจากที่เลิกละ..ไม่เอาแล้วนะ..บายๆลาก่อนคะ ก้อนหิน..... ก็ไปเจอหนังสือของ ม.ล อัคนี นวรัตน์ ท่านมีหนังสือเกี่ยวกับเรื่องพลังหินบำบัด ออกมา 3-4 เล่ม จำได้ว่ามีอยู่เล่นหนึ่งที่ท่านเขียน เกี่ยวกับการฝึก เรียกสีต่างๆเพื่อใช้รักษาโรค อ่านแล้วเห็นน่าสนุกดี ศิลามณีก็เลยทำตามบ้าง

ในหนังสือท่านเขียนไว้ว่า ต้องหัดจำสีต่างๆให้ได้ก่อน เอาชนิดที่ว่าพอหลับตาทำสมาธิ จิตนิ่งแล้วสามารถที่จะเรียกสีต่างๆได้ทันที เช่นสีแดงก็ต้องนึกเห็นสีแดงได้ชัด นอกจากนั้นยังต้องหัดผสมสีให้มีสีอ่อนสีเข้ม โดยการเอาสีขาวเข้าไปผสม เป็นสีชมพูอ่อนมากน้อยแล้วแต่อาการของผู้ป่วย...

ผู้เขียนท่านยังแนะนำถึงวิธีการที่จะจำสีต่างๆให้ได้ด้วยนะคะ... ด้วยการไปหากระดาษสีต่างๆ เช่น สีแดง เขียว เหลือง น้ำเงิน ม่วง ฯลฯ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะสักประมาณ 7 สี นะคะ เอามานั่งมองแล้วก็หลับตานึกให้เห็นสีนั้นๆให้ชัดเจน ท่านยังบอกอีกว่าถ้าทำแบบจริงจังทำทุกวัน 7 วันก็สามารถเรียกสีได้ตามที่เราต้องการ เมื่อเรียกสีได้แล้ว ก็ต้องหัดผสมสีให้มีความอ่อนเข้ม เรียงลำดับไปเอาให้แม่น แล้วถึงจะนำไปใช้ในการรักษา....หากเพื่อนๆสนใจก็ลองไปหามาศึกษาอ่านดูนะคะ ตามร้านหนังสือศิลามณียังเห็นมีขาย

ตอนนั้นที่ศิลามณีฝึกสนุกดีคะ หลับตาปุบนึกถึงสีต่างๆไล่เรียงไปทีละที จากนั้นก็ใส่สีเอาสีโน่นผสมสีนี้ อืมร์ สนุกไปเลยคะ หลังๆนี่เอาแต่สีขาวสว่างใสอย่างเดียวเพราะเอาไว้แผ่เมตตาในสมาธินะคะ...

2. โมก

โมก เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    เกือบแล้วเชียว ใครกันนะไม่รู้แล้วไปเขียนพิเรนทร์แบบนั้น สอนคนแบบผิดๆ คนเขียนหนังสือขายทุกวันนี้ รู้จริงบ้างไม่จริงบ้างก็เขียนกันไป คนท่องเว็บในนี้ที่คอยเก็บข้อมูลไปเขียนปะติดปะต่อเองก็มี
    เฮ้อ กายทิพย์คือกายทิพย์ หินทุกก้อนไม่ได้มีกายทิพย์ และถ้ามีกายทิพย์ก็ไม่ได้หมายความว่าจะมีภูมิธรรมทุกท่าน ไปเจอพวกเล่นฤทธิ์ ธรรมไม่มี เป็นพวกมิจฉาทิฏฐิยุ่งตาย ดีแล้วค่ะที่เลิกทำต่อ บางคนบ้าฤทธิ์มาก ธรรมไม่เอา จะหาแต่พวกนี้ แล้วได้พวกนี้มาอยู่ ความเจริญธรรมเป็นไม่มี พอหมดวาระ พวกนี้จะไป ไปแล้วคนนั้นเองถ้าไม่เจริญธรรม หาสติไม่ได้เลย สติเพี้ยนไปก็มีโดยไม่รู้ตัว นี่ล่ะมนุษย์กิเลส

3. โมก

เรื่องสีนี่ใช้ได้ผลเหมือนกัน ตอนตัวเองรักษาคนอื่นไม่เคยกำหนดค่ะ ปล่อยตามธรรมชาติ แต่ถ้ารักษาโรคนอนไม่หลับ ปวดหัว ในสมาธิจะเห็นเป็นสีม่วงซึ่งมันจะเข้มขึ้นเรื่อยๆตามกำลังสมาธิ ลองเล่นดูค่ะ อันนี้เป็นประโยชน์กับตัวเอง
    คือแสงสีขาวสว่างเนี่ยเป็นพื้นฐาน เป็นพลังแห่งธรรม ใช้กำหนดเพ่งไปได้ทุกส่วน แต่ถ้าอยากลองเป็นสีอื่นๆได้เช่น
    สีม่วง ส่วนศีรษะ
    สีเขียว ส่วนหน้าอก
    สีเหลือง ส่วนท้อง
    สีแดง ส่วนท้องน้อย

4. อศูนย์น้อย

อศูนย์น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2010
    ดีครับ แล้วอย่างผมจะมีเทพกับเขามั่งไหมครับ
    ป ล ผมกลัวผี ไม่ได้ป่วนนะ พูดจริงๆ ถามจริงๆ
    จะรอคำตอบนะครับ สาธุ

5. ศิลามณี

สวัสดีคะ คุณอศูนย์น้อง ทำไมจะต้องคิดว่ามาป่วนละคะ แต่ถ้าอยากได้คำตอบจริงๆ ลองเข้าไปตั้งถามในชมรมนักปฏิบัติธรรมและคนมีองค์ ดูสิคะ น่าจะมีท่านผู้รู้หลายๆท่าน หรือ ครูบาอาจารย์ ที่แวะเวียนเข้ามาอ่าน ท่านคงจะให้คำตอบคุณได้ ...ยินดีที่รู้จักคะ

http://palungjit.org/threads/ชมรมนักปฏิบัติธรรมและคนมีองค์.190071/page-84

6. ศิลามณี

สวัสดีคะ คุณ TK the Naka ยินดีที่รู้จักคะ

7. ศิลามณี

คุณจิตอารี มี email ไหมคะ ขอหน่อยได้ไหม

8. อศูนย์น้อย

อศูนย์น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2010
    คือ อย่านี้ครับ ส่วนมากผมเข้าไปตอบ ถามในกระทู้ ส่วนมาจะโดนด่า
    ไม่รุเป็นรัยเลยละแวงอะครับ แล้วเวลาผมโพด อะรัย พวกนั้นก็ตามมาด่า
    อีกจนกระทู้ผมถูกปิด นี่และครับเรื่องของเรื่อง.... ยินดี ครับ สาธุ

9. จิตอารี

จิตอารี เป็นที่รู้จักกันดี

ทำมาทุก วิธี แล้ว ค่ะทั้ง จุดธูปบอกกล่าว สิ่งศักคิ์สิทธ์ ทุกๆพระองค์ ทำบุญก็อุทิศ ให้เทวดา ประจำสังขารของสามีตลอด ให้ท่านดลจิตเค้าให้ เข้าถึง ธรรมมะมั่ง
    เป็นไปได้ไหมค่ะว่า กรรมลิขิต ให้ วิถีทาง แตกต่างกัน แม้ว่าจะอยู่ด้วยกันก็ตาม
    #แม่ สามียิ่งเป็น หนัก กว่า สามีอีกค่ะ แต่ท่าน เป็นคนดีค่ะ เป็นคนจีน ค่ะ
    แล้วชีวิต ของ ท่าน ก็สุขสบายดี ค่ะ อายุเกือบ 90 แล้วค่ะ
    #มีวามคิด อีกอย่าง นะค่ะ ความคิด ของตัวเอง นะ ว่าคนเรา ถึงไม่ได้ไปวัดทำบุญ
    แต่ ถ้าคนเราถ้า คิดดี ทำดี กตัญญู ต่อ มารดา บิดา และผู้มี พระคุณทั้งหลาย เอื้อเฟื้อ เผื่อแผ่ พี่น้อง และ ผู้คน ก็จะมีสิ่งที่ดีตามมาอย่างแน่นอนค่ะ ถ้าคนเราเข้าวัด ทำบุญ แต่ไมมี
    จริต ตรงนี้ให้ดี ซะก่อน ก็อย่าไปเข้าวัดทำบุญดีกว่า คุณๆ ว่าจริงไม๊ ค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      266.3 KB
      เปิดดู:
      31
  10. จิตอารี

duonghathai.a@gmail.com

11. จิตอารี

ขอให้กลั่นกรอง คำพูด คำถามให้ดี ก่อนค่ะ ก่อนที่จะโพส
    บางคน อาจจะไม่รู้ตัวก็ได้ว่า คำพูดของตัวเองไม่ดี แต่จริตคิดไปว่า
    คิดดี พูดดีแล้ว ...ลองนึกดูนะค่ะ ว่าเป็นแบบนั้นหรือเปล่า...
    ให้กำลังใจ ค่ะ ...สิ่งศักคิ์สิทธ์มีจริง

12. อภิวรรณ

อภิวรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

คุณจิตอารี มีปัญหาเหมือนกันเลยคะ

แต่ของอังนะจะเป็นทั้งแฟน แม่ และน้อง

แต่อังอาศัยตอนที่ไปปฎิบัติธรรม ตอนนั้นไปวัดเวฬุวันไปแค่3วันคะ

แต่พอนั่งสมาธิเสร็จถึงช่วงอธิฐานจิต อังก็ขอให้แม่มีความสุขขอให้แม่เลิกคิดมาก

ก่อนจะเข้านอนก็โทรไปหาแม่ แม่บอกว่าช่วงนี้ไม่ค่อยคิดมากเลยเป็นใจเย็นๆๆยังไงบอกไม่ถูก

เลยบอกแม่ไปว่าไปปฏิบัติธรรมมา เลยอธิฐานให้แม่ แต่ก่อนแม่จะว่าให้ตลอดคะว่าบ้า

ว่างมงายบ้าง ช่วงหลังเริ่มดีขึ้นนะคะค่อยๆปรับไป เอะ!!...ก็สงสัยอธิฐานให้แม่เลิกคิดมากได้

แต่ทำไมกับตัวเองไม่ค่อยได้ผล อันนี้ก็จะศึกษาต่อไปอีกคะ

หรือมีท่านใดพอทราปบ้างช่วยชี้แนะด้วยนะคะ

13. โมก

อะหัง อะเวโร โหมิ ( ขอให้ข้าพเจ้าจงเป็นผู้ปราศจากเวร )
    อัพยาปัชโฌ โหมิ ( ขอให้ข้าพเจ้าจงปราศจากการพยาบาทเบียดเบียน )
    อะนีโฆ โหมิ ( ขอให้ข้าพเจ้าจงปราศจากความทุกข์กายทุกข์ใจ )
    สุขี อัตตานัง ปะริหะรามิ (ขอให้ข้าพเจ้าจงมีความสุข ทำตนให้พ้นจากทุกข์ภัยทั้งสิ้นเทอญ )
    มะมะ มาตาปิตุ ( ขอให้มารดาบิดาของข้าพเจ้า )
    อาจาริยา จะ ญาติมิตตา ( ครูอาจารย์ และญาติมิตร )
    สะพราหมะจาริโน จะ ( ผู้ประพฤติธรรมทั้งปวง )
    อะเวรา โหนตุ ( จงปราศจากเวร )
    อัพยาปัชฌา โหนตุ ( จงปราศจากการพยาบาทเบียดเบียน )
    อะนีฆา โหนตุ ( จงปราศจากความทุกข์กายทุกข์ใจ )
    สุขี อัตตานัง ปะริหรันตุ (ขอให้ท่านจงมีความสุข ทำตนให้พ้นจากทุกข์ภัยทั้งสิ้นเทอญ)

จัดให้ค่ะ ความสม่ำเสมอในกระแสจิตเป็นสำคัญ ต้องทำให้ต่อเนื่อง อย่าเร่งรีบจิตมีสมาธิจดจ่อกับสิ่งที่ทำให้ตลอด ทั้งการขอขมากรรมและแผ่เมตตา โดยแผ่ให้ตนเองก่อนแล้วแผ่ไปให้ทั่ว ที่ให้มานี้ยังไม่ทั่ว แต่คิดว่าคุณคงมีค่ะ
    อ้อ ไปให้ชีวิตสัตว์สักหน่อยจะสบายใจขึ้นนะ ไปปล่อยปลาอะไรก็ได้ที่เขาจะฆ่า จำนวนแล้วแต่ค่ะ อธิษฐานก่อนปล่อย
    "พุทโธ ธัมโม สังโฆ ข้าพเจ้าขอปล่อยสัตว์ที่จะถูกฆ่า ขอให้ชีวิตใหม่แก่ท่านเป็นทานบารมี ขอท่านจงมีความสุขเป็นอิสระในสายน้ำนี้ ด้วยอำนาจบุญกุศลนี้ ขอข้าพเจ้าและทุกคนในครอบครัวของข้าพเจ้า ปราศจากความทุกข์กายทุกข์ใจใดๆ ขออุปสรรคและสรรพเคราะห์ทั้งหลายในกายของข้าพเจ้านี้จงลอยไปกับสายน้ำนี้เทอญ"

14. ศิลามณี

คะเข้าใจละคะ ศิลามณีว่า คุณอศูนย์น้อย น่าจะลองไปเข้าชมรมนักปฏิบัติธรรม และ คนมีองค์ดูนะคะ เห็นว่าจะจัดวันที่ 26 กันยายนที่จะถึงนี้ คุณอศูนย์ไปด้วยสิคะ ศิลามณี ว่าถ้าคุณไปร่วมด้วยนะ คุณจะได้ข้อคิด และ แนวการปฏิบัติธรรมที่สุงขึ้นไปอีก ไม่ไป แล้วจะทราบหรือคะ ... อืมร์....หรือ..ว่ากลัวไม่กล้า........หยอกเล่นหรอกนะ :p กรุณา...อย่าคิดมากคะ

ส่วนที่มีท่านอื่นๆว่าคุณ .......ข้อนี้ก็ต้องคิดเองนะว่าทำไม แต่ถ้าคุณกล้าโพสออกไป ก็ต้องกล้ารับข้อคิดเห็นของท่านอื่นๆด้วยเช่นกันคะ ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กันยายน 2010
  15. อภิวรรณ

คุณโมกคะเมื่อคืนนี้อังสวดมนต์และแผ่เมตตาให้ตัวเองด้วย

วันนี้รู้สึกสบายใจขึ้นคะ

แต่บทที่คุณโมกให้มาใหม่นี้ไม่เคยเห็นเลยคะ

ขอบคุณนะคะ วันนี้จะเอาไปสวดด้วยคะ

16. โมก

ทำสมาธิสักครู่ก่อนแผ่ พระสัมมาสัมพุทธเจ้าตรัสว่าใช้เวลาสั้นๆแค่ช้างกระพือหูก็ได้บุญมากแล้ว อย่าเพ่งจิตค่ะ จะยิ่งทำให้วางไม่ลง คิดมาก คิดโน่นนี่ไปเรื่อย
    ให้ดูตามลม ทุกอย่างจะดีขึ้น สบายใจขึ้นอีกมาก

17. โมก

สำหรับสหายธรรมท่านอื่นๆที่มีปัญหา ใช้การให้ชีวิตสัตว์เป็นทานค่ะโดยเฉพาะให้เขามีชีวิตใหม่ไปกับสายน้ำ มันเป็นเคล็ดแต่โบราณ

18. ศิลามณี

คุณตุ๋ย ศิลามณี ส่งเมลย์ไปหาแล้วนะคะ

19. nanthiya1

nanthiya1 เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นแล้วคะ คุณศิลามณี อ่านเรียบร้อยแล้วกำลังจะตอบพอดีมีน้องที่อยู่ ประเทศใกล้ๆ เขาส่งข้อความมาคุยส่วนตัวด้วย ว่าแล้วก็คุยต่อเสียเลยเพื่อจะได้ไม่เสียเวลาว่าจะเล่าเรื่องทำสมาธิเมือ 10 ที่แล้วที่มีประสบการณ์ไปเที่ยวแบบเหาะมาเล่า ก็เลยยังไม่ได้เล่า เดี๋ยวค่อยเล่ามาเล่าเรื่องนี้ก่อนเมื่อวันที่เพื่อนมารับไปทำบุญ เขาเล่าให้ฟังเมื่อวันก่อนเขาได้โทรมาหาก่อนไปทำบุญนะคะตุ๋ยก็เล่าเรื่องที่คุณ ศิลามณี ฝึกสมาธิ รักษาโรค คือถ่ายรูปตัวเองแล้วเอามานั่งดูพอคุณศิลามณี เจ็บตรงไหนที่ร่างกายก็กำหนดจิตรักษา เป็นจุดๆ ไป ที่นี้เพื่อนก็เอาไปลองทำแบบคุณดูบ้าง เพราะเพื่อนกลับไปเทียวเมื่องไทยกลับมาปวดหูข้างซ้ายหรือข้างขวาไม่รู้ จำไม่ได้แล้ว เขาก็เลยคิดว่าคงจะเป็นตัวอะไรสักอย่างอยู่ในหู ทำอย่างไรก็ไม่หายเป็นมาหลายอาทิตย์ พอตุ๋ยเล่าเรื่องของคุณศิลาณีเขาก็เอาไปทำตาม ก่อนนอนพอนอนหลับเพื่อนฝันว่ามีตัวอะไรไม่รู้ออกมาจากหู พอตอนเช้าตื่นขึ้นมา หูของเขาหายปวดเลย สุดยอดจริงๆ คุณศิลามณี:cool:

20. อภิวรรณ

เห็นด้วยเลยคะพี่ตุ๋ยเพราะถ้าไม่ทุกข์ก็มองไม่เห็นจริงๆๆ

ไปปฏิบัติธรรมที่วัด ก็ยังมีมารน้อยๆตามไปนะคะ

มือถือไง จะเอาไว้ในห้องนอนก็กลัวหาย

ตอนจะนอนสุดท้ายก็เอาออกมาโทรจนได้ อยากดูทีวีในมือถือก็ดันดูได้อีก

ไม่เอาไปก็ไม่ได้เพราะตอนกลับต้องโทรบอกคนมารับ แต่อย่างน้อยที่วัดก็สงบกว่า

ในเมืองจริงๆคะ ^______^