อยากทราบความเห็นของเพื่อนๆ เกี่ยวกับ วัดพระธรรมกาย ว่าคิดกันอย่างไร

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย มารสะท้าน, 5 มกราคม 2005.

1. มารสะท้าน

มารสะท้าน Active Member

2 พฤศจิกายน 2004
    อยากทราบความเห็นของเพื่อนๆ เกี่ยวกับ วัดพระธรรมกาย ว่าคิดกันอย่างไร สำหรับผมเองก็ไม่ค่อยรู้มากนักจึงอยากให้เพื่อนๆช่วยกันบอกหน่อยครับว่าความจริงมันเป็นอย่างไร.........

ที่ผมเคยได้ยินมา มีดังนี้ครับ....

1. มีการเอาเงินไปแลกบุยได้ด้วยเหรอครับ เช่น ทำ 1 บาท จะได้ 1 ล้านอารายทำนองเนี้ย

2. ทำไมหลายๆคนเรียกพวกธรรมกายว่า ลัทธิจานผีครับ

3. คนไม่มีเงินไม่มีสิทธิ์เข้า จริงไหม

4. จริงหรือที่ว่า ธรรมะไชโย มีเมีย มีลูก

5. เป็นระบบพุทธพานิชย์หรือเปล่า เพราะมีเงินหมุนเข้าเยอะมากๆๆ..เมื่อปลายปีที่แล้ว ข้างบ้านผมไปทอดกฐิน กองละ 1 ล้าน 2 กอง และบอกอีกว่าจองแทบไม่ทัน.โห.......

6. มีการบิดเบือนพระไตรปิฎกจริงหรือ...ที่กล่าวว่า พระนิพพานเป็นอัตตา ซึ่ง พระธรรมปิฎก อันสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวท่านทรงยกย่องให้เป็นนักปราชเก่งที่สุดในประเทศ ท่านออกมาค้านแล้วว่า พระพิพพาน เป็นอนัตตา

เอาแค่นี้ก่อนครับ ใครที่พอรู้ก็ช่วยบอกๆผมหน่อยนะครับ ผมเองมิได้มีเจตนาลบหลู่นะครับ แค่สงสัยเลยเอามาถาม ยังไงก็ช่วยให้ความกระจ่างกับผมด้วยนะครับ

2. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    เรา อยู่ ข้าง นอก ข้างใน เป็น ไง เรา ไม่ทราบ สื่อที่ออกมา กับ ของจริง แค่นี้ ก่อนนะ

3. BITCH

BITCH เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2004
    ...เวลามองลงจากเครื่องบินตอนกำลังร่อนนี่จะเห็นเป็นวงกลมเด่นมาก แฟนยายผีป่าบอกว่านี่เหมือนจานผีนะ?.. ...ยายตบปากเค้าว่า... ม่าย...อาว....ม่าย...ปุ้ด!!!

4. mikky

mikky เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2004
    บอกตรง ๆนะว่าไม่ใช่คนวัดพระธรรมกายเลย แต่ประเด็นที่ถามน่ะ มันเกี่ยวกับศาสนาพุทธทั่ว ๆ ไปนี่ล่ะ ถ้าเข้าใจศาสนาพุทธจะเข้าใจธรรมกายไปโดยปริยาย

1. มีการเอาเงินไปแลกบุญได้ด้วยเหรอครับ เช่น ทำ 1 บาท จะได้ 1 ล้านอารายทำนองเนี้ย
    เราเอาเงินไปทำทาน นั่นเราได้บุญอยู่แล้วครับ ถ้าจะมองว่าเอาเงินไปแลกบุญก็เป็นมุมมองอีกแบบก็ได้ครับ แต่ตามพระไตรปิฏกก็ว่าไว้ เป็นขั้น ๆ น่ะครับ เช่น ให้ทานกับคนทุศีล 1 รูปิยะ มีผลมากถึง 1000 รูปิยะ (ต้องขออภัยหากจำผิด) บอกเป็นขั้น ๆ ไป ตามลำดับความเป็นเนื้อนาบุญนะครับ อย่าว่าแต่ 1 บาทแลก 1 ล้าน เลย มากกว่านั้นก็ได้ถ้าถวายทานกับพระสัมมาสัมพุทธเจ้า หรือมากกว่านั้นไปอีกถ้าถวายทานกับพระศาสนาเป็นสังฆทาน (รบกวนไปค้นพระไตรปิฏกเองนะครับ)

2. ทำไมหลายๆคนเรียกพวกธรรมกายว่า ลัทธิจานผีครับ
    ก็คงเป็นเพราะสถาปัตยกรรมในการสร้างมหาธรรมกายเจดีย์มั๊งครับ ผมยอมรับว่าเหมือนจานบินจริง แต่ผมว่าสิ่งก่อสร้างในพระพุทธศาสนาที่ญาติโยมร่วมกันสร้างเป็นวิหารทานนั้น ย่อมมีผลบุญครบถ้วนตามหลักการสร้างวิหารทาน รูปร่างนั้นย่อมไม่สำคัญ ยุคสมัยแตกต่างกัน สถาปัตยกรรมย่อมแตกต่างกัน สมัยโบราณพระสารีบุตรกับพระโมคคัลลาน์สร้างวิหารทานเพื่ออุทิศให้แม่ของพระสารีบุตรท่านก็แค่เอาเสามาตั้งสี่ต้น เอาไม้มาผูก ๆ ทำเป็นเพิงหมาแหงนง่าย ๆ ก็ยังได้บุญวิหารทานครบถ้วนเลยครับ ในฐานะที่ผมเป็นวิศวกรผมมองว่า การสร้างเจดีย์ตามแบบมหาธรรมกาเจดีย์นั้น ผู้ออกแบบฉลาดมากครับ เขาคงมองไกลว่าจะให้เป็นอนุสรณ์สถานที่มีอายุหลายพันปี ยาวนานกว่าปิรามิดที่อียิปต์ และเป็นความหมายโดยเน้นว่าจะยังพระศาสนาให้ครบ 5000 ปี เพระรูปทรงที่สร้างเป็นทรงธรรมชาติของการพังทลาย วัตถุใด ๆ ก็ตามเมื่ออยู่ในทรงธรรมชาติของการพังทลายมันจะไม่พังทลายอีก (แต่ความเสียหายเล็ก ๆ น้อย ๆ เกิดขึ้นได้) ถ้านึกไม่ออกลองเอาสิ่งของเล็กบ้างใหญ่บ้าง มาเรียงกันสูง ๆ ดูสิ แล้วเขย่าพื้นไปทางแนวราบ (ซึ่งเป็นแนวเดียวกัการเกิดแผ่นดินไหว) สักพักมันจะพังลงมา มันจะอยู่ในรูปที่ค่อนข้างแบน ตรงกลางสูงนิดหนึ่งใช่ไหม ทีนี้ลองเรียงไหม่ให้มันเป็นทรงตอนที่มันพังนี่ล่ะ แต่ให้เป็นระเบียบและสวยงามได้สัดส่วน แล้วเขย่าพื้นอีก จะพบว่าคุณต้องออกแรงมากขึ้นในการทำให้พัง และเมื่อพังแล้วรูปก็จะไม่ผิดจากเดิมมากด้วย ผมว่านี่ล่ะคือหลักในการออกที่ชาญฉลาดมาก สึนามิก็ทำอะไรไม่ได้ ถ้าจะอธิบายจริงๆ มีอีกมาก แต่ผมกลัวว่าคุณขี้เกียจจะอ่าน เช่นลักษณะความโค้งของโดมด้านบนนั้น ทำให้ไม่เกิดการกัดกร่อนเป็นต้น เอาล่ะข้อนี้ตอบแค่นี้

3. คนไม่มีเงินไม่มีสิทธิ์เข้า จริงไหม
    ไม่จริงหรอกครับ เพราะก่อนเข้าเขาไม่ได้ขอดูกระเป๋าตังค์ จริง ๆแล้วไม่มีเงินค่ารถยังไปวัดนี้ได้เลย เพราะเขามีรถรับส่งตามเส้นทางหลัก ๆ ครับ ถ้าคนฉลาดเวลาเราไม่มีเงินทำบุญก็ไปวัดไปโมทนาบุญที่คนอื่นทำ ก็ได้บุญโขแล้วล่ะ แล้วยังได้บุญจากการฟังธรรมอีก มีมากก็ทำมาก มีน้อยก็ทำน้อย แต่หมู่คณะนี้เขาตั้งใจสร้างทานบารมีกันมาก คนวัดรวย ๆ จึงมีมาก ทำบุญมากเป็นแสนเป็นล้าน ภาพเลยออกมาไม่ดีสำหรับคนคิดมากช่างน้อยใจ บางทีไปวัดมีเงินไปร้อยสองร้อยเห็นเขาทำเป็นพันก็อยากทำบ้าง เสียจริตไปอีก อันนี้ต้องแก้ที่ตัวบุคคลอย่าไปโทษวัด อย่าเห็นช้างขี้แล้วขี้ตามช้างแย่เลย จริง ๆแล้ว เวลาทำบุญน่ะ ทำมากๆ ดี แต่คำว่ามากในที่นี้ ต้องมากตามกำลังเราด้วย แค่นั้นเอง แล้วก็ความคิดน้อยเนื้อต่ำใจอย่าให้เกิดเป็นใช้ได้

4. จริงหรือที่ว่า ธรรมะไชโย มีเมีย มีลูก
    อันนี้ผมไม่รู้ แต่เรื่องแค่นี้ใครเขาจะมาโกหกล่ะ เพราะคนมีเมียมีลูกก่อนแล้วค่อยมาบวชนี่ไม่มีความผิดอะไรเลยนะ เมื่อเป็นเรื่องไม่สมควรแก่การโกหกผมก็คิดว่าท่านคงไม่มีจริง ๆ นั่นล่ะ คงไม่โกหกหรอก

5. เป็นระบบพุทธพานิชย์หรือเปล่า เพราะมีเงินหมุนเข้าเยอะมากๆๆ..เมื่อปลายปีที่แล้ว ข้างบ้านผมไปทอดกฐิน กองละ 1 ล้าน 2 กอง และบอกอีกว่าจองแทบไม่ทัน.โห.......
    คนมีมากก็ทำมาก วัดได้เงินมาก เขารวยขนาดมีเงินไปทอดกฐิน 1 ล้าน ผมว่าอดีตชาติเขาคงทำทานมาพอสมควรล่ะ สมควรอนุโมทนามากกว่านะ ถ้าคุณเป็นพระแล้วโยมถวายเงินสร้างวิหารทาน หรือทอดกฐิน หรืออะไรก็แล้วแต่ จะปฏิเสธไม่รับไม่ได้ครับ ปฏิเสธได้กรณีเดียวคือ เมื่อโยมถวายเจาะจงให้กับพระองค์นั้น ๆ ไปเลย หลวงพ่อฤษีลิงดำเคยบอกว่า วัดไหนมีพระดีมาอยู่ ให้สังเกตุว่า จะมีคนขึ้นมาก วัดวาจะสะอาด สวยงาม มีการสร้างวิหารทานมาก (กราบขอขมา ที่จำคำหลวงพ่อไม่ได้ทุกคำ) ถ้าถือตามหลวงพ่อบอก ผมว่าวัดนี้ใช้ได้เลย อีกอย่างคนมีเงินสิบล้านใช้จ่ายตามอารมภ์ไปมากมายหลายแสนแล้ว ให้ทำบุญทีละพัน ผมว่าชาติหน้าเขาจะลำบากเองนะ เพราะมันแสดงว่าใช้เงินกับกิเลสมาก แต่ตระหนี่ในการทำทาน จะได้แค่ดีกว่าไม่ทำเลย (ถ้ายังเข้าพระนิพพานไม่ได้ บุญก็สำคัญเสมอครับ)

6. มีการบิดเบือนพระไตรปิฎกจริงหรือ...ที่กล่าวว่า พระนิพพานเป็นอัตตา ซึ่ง พระธรรมปิฎก อันสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวท่านทรงยกย่องให้เป็นนักปราชเก่งที่สุดในประเทศ ท่านออกมาค้านแล้วว่า พระพิพพาน เป็นอนัตตา
    เรื่องนิพพานนี่เขาเถียงกันมานานแล้ว ก่อนพระธรรมปิฏกเกิดอีกไม่มีข้อสรุป ดังนั้นจึงเปล่าประโชน์ที่จะไปเพ่งโทษวัดไดวัดหนึ่ง หรือสายไดสายหนึ่ง ที่เขาปฏิบัติอยู่ เท่าที่สังเกตุพระที่เรามักจะลือว่าท่านเป็นพระอรหันต์ทุกรูป ท่านบอกว่าไม่ใช่ทั้งอัตตา และไม่ใช่อนัตตาด้วย และไม่สามารถอธิบายได้ เนื่องจากว่าไม่มีสมมติได ๆ อยู่เลย แล้วราจะเอาสมมติทางโลกที่ไหนไปอธิบาย พอพยายามอธิบายมันก็เกิดการตีความสองแบบ ก็เถียงกันไม่จบ ต่างคนต่างอ้างพระไตรปิฏกทั้งคู่ ขึ้นกับการตีความทั้งคู่ ถ้าใครสงสัยเรื่องนิพพานให้ไปนิพพานเอาเองถึงจะแน่ใจได้ พระธรรมปิฏก คือ "ปราชญ์" ที่เก่งที่สุดในประเทศ ผมก็ยอมรับครับ แต่ผู้ที่จะอธิบายสภาพพระนิพพานได้ มีแค่ พระพุทธเจ้ากับพระอรหันตปฏิสัมภิทาญาณเท่านั้นเองครับ ดีที่สุดคือ เลิกเถียงเรื่องอัตตา อนัตตา แล้วปฏิบิติไปให้เห็นเองดีกว่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มกราคม 2008
  5. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    ไม่ชอบเลย พุทธ พิฆาต พุทธ

6. กระเจียว

กระเจียว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2004
    กระเจียวก็ไม่ใช่คนของวัดนะจ๊ะ

แต่ชอบดู dmc มากๆ

ชอบดูรายการของคุณครูไม่ใหญ่

กระเจียวสมัครเป็นนักเรียน โรงเรียนอนุบาลฝันในฝันเรียบร้อย สมัครทางใจ ไม่เสียกะตังค์ มีคนมาติดตั้งให้ดูฟรีๆ อิอิ
    (ทางวัดติดตั้งให้ฟรี จะมีคนมาเป็นคนบริจาคค่าติดตั้งให้เลย เพียงไปลงชื่อจองคิวอ้ะค่ะ)

ก็ที่ชอบเพราะ ถามตอบไม่มีกั๊กอ้ะนะคะ ลองดูละกัน

ยิ่งเพลงที่แต่งเพราะมาก ชอบเอาคนลาวมาร้อง เพราะดี มีคติแฝงอยู่ สนุก ดูธรรมะได้ทั้งวันก็เพราะช่องนี้แหละ ปกติ ถ้ารายการธรรมะมา กระเจียวเผลอหลับก็มี อาจเพราะความนำเสนอซ้ำซาก แต่ที่นี่

ไอเดียเก๋กู้ด หลับไม่ลง มีมุขตลกแบบธรรมะ ทำให้เห็นอะไรเยอะดี

ใครเป็นครีเอทีฟเนี่ย

ท่านทำให้ธรรมกายฟื้นมาสวยงามในใจหลายๆคนอีกครั้ง

และใช้สื่อได้เป็นมหากุศลสูงสุด สุดยอดดดดด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มกราคม 2005
  7. บัวใต้น้ำ

บัวใต้น้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ผมไม่ขอแสดงความคิดเห็นละกัน

แต่ผมเชื่อว่า

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่วแน่นอน

8. Pure

Pure Active Member

30 ธันวาคม 2004
    ผมชอบคุณ mikky จังครับ!! อ่านความนึกคิด ผ่านตัวอักษร คิดว่าคุณคงเป็นคนดีมีเหตุผล มองโลกในแง่ดี วางใจเป็นกลาง....ณ ขณะนี้ ผมนับถือคุณครับ

9. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมคิดว่า.... สุดท้ายแล้ว วัดธรรมกาย.. จะเป็นประโยชน์มากๆต่อ พุทธศาสนา .. โดยเฉพาะ สถานที่ ...

...แต่ก็ไม่อยากออกความเห็นมาก... เพราะผม............... ม่ายรู้ๆๆๆ

10. กระเจียว

กระเจียว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2004
    คนไม่ชอบมีเยอะ แม้คนที่เคร่งธรรมะมากๆ ก็ชอบมากระแนะกระแหนให้ฟังอยู่บ่อยๆ ไม่รู้จะคิดเห็นอย่างไรเหมือนกัน ไม่ได้ไปรู้เห็นอะไรในวัด ดูแต่ dmc

11. casy99

casy99 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2004
    ถ้าเชื่อว่าเป็นทองแท้ ก็ไม่ต้องกลัวไฟ ถ้าไม่มีอะไรปกปิด เหตุใดจึงเข้มงวดในเรื่องการเข้าปฏิบัติธรรม เงินไม่มีก็ผ่อนส่งบุญได้ใครสั่งสอน และถ้าเงินน้อยอย่ามาดีกว่า เสียเวลาเปล่าไม่มีใครสนใจ

12. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

เล่ามาก็ดีครับ..เป็นประโยชน์ในข้อมูล..หากมีคนจะไปบวช

13. Pure

อยากฟังต่อครับ

14. mikky

mikky เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2004
    โอ้โห ... ทำบุญด้วยความลำบากลำบน ได้บุญมากมายเลยนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มกราคม 2008
  15. neomagic

neomagic เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2004
    ฟังคุณอำนาจแล้ว ผมน่าจะเริ่มปฏิบัติธรรมเร็วกว่านี้ ดันเริ่มทำตอนนี้อายุเลข 3 กลางๆแล้ว อ้วนก็อ้วน. ขืนไปทำแบบนั้นเข้าผมตายก่อนปฏิบัติถึง 15 วันแน่ๆ อยากปฏิบัติธรรมให้ดีบ้างจังครับ

ส่วนเรื่องวัดธรรมกายนั้น ผมไม่คิดหมิ่นประมาทเลย ผมเชื่อแนววิธีนี้เป็นอีกแนววิธีนึง ต่างจากมโนมยิทธิ เช่นกัน

ไม่อยากสนับสนุนให้พุทธพิฆาตพุทธเลยครับ. ใครเหมาะกะแบบไหนก็ฝึกแนวนั้นเถอะครับ

16. Jin

Jin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    พี่อำนาจเก่งมากๆครับ อ่านเเล้วสนุกดี ผมอยากทราบว่าผมบวชด้วยตัวเองได้ไหม พ่อเเม่ผมอยู่เเคนาดาครับ

17. Pure

ต่ออีกสิครับ คุณอำนาจ....กำลังตั้งใจฟังครับ

18. kiatkiat

kiatkiat เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004
    ผมชอบที่คุน อำนาจ เขียนมาก เล่าต่อนะครับ ถ้ามีต่อ

19. kiatkiat

kiatkiat เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004
    รู้มั้ยครับ ผมชอบ 2 ท่อนนี้มากเลย

" พอคิดว่าทนอีกหน่อยนะให้บวชก่อนแล้วค่อยสึก คิดว่าบวชเพื่อแทนคุณให้พ่อแม่ ท่านจะได้อานิสงฆ์ ตัวเราเองจะได้ไม่เสียชาติเกิด ใจก็เริ่มสงบ เหลืออีกแค่ 20 วันทนเอาหน่อยแล้วกัน แม่เราเจ็บท้องยังมากกว่านี้ ทำเพื่อท่านแค่นี้ไม่ได้หรือ "

" ความรู้สึกตอนบวชมีความสุขมาก ได้เห็นน่าพ่อแม่พี่น้องเป็นครั้งแรกในรอบ 1 เดือน ดีใจที่ให้พ่อแม่ได้เห็นผ้าเหลือง แม่ผมร้องไห้ใหญ่เลยตอนเจอ เพราะผมผอมลงไป 10 กิโล แถมดำลงเยอะมากๆ "

20. Anonymous

Anonymous Active Member

เท่าที่อ่านจากคุณอำนาจมา รู้สึกว่าทางวัดธรรมกายเน้นไปที่ "ศรัทธา" มากกว่าอย่างอื่น (นิกายของมหายานก็เน้นไปในลักษณะนี้) ซึ่งต่างจากนิกายเถรวาททั่วๆไปที่เน้นไปในด้านปัญญาและการปฏิบัติวิสุทธิมรรค จึงไม่แปลกใจที่ทางธรรมกายจะโดนคนโจมตีอยู่เนืองๆ หากถามว่าผิดไหม ก้คงจะตอบได้อย่างเต็มปากเต็มคำว่า "ไม่ผิด" เพราะพุทธศาสนามหายานนิกายอื่นๆ เช่น นิชิเร็น ของญี่ปุ่นจะยิ่งกว่านี้อีก ที่ใช้ศรัทธาล้วนๆ ในการดึงผู้คนให้ยึดติดอยู่กับพระศาสนา แต่พอมาเป็นเถรวาทก็เลยดู "แปลก" เท่านั้นเอง

เรื่องการทำบุญทำบาทได้ล้านนั่นก็เหมือนกัน หากคนที่มีศรัทธาเป็นตัวตั้งเสียแล้ว ก็คงจะไม่เห็นว่ามันผิดแปลกอะไร แต่ถ้าเป็นคนพุทธทั่วๆไป หากทำบุญแล้วเอาแต่คิดถึงสิ่งที่ตัวเองจะได้รับกลับมาเป็นตัวตั้งอย่างนี้เขาไม่เรียกว่าทำบุญแล้วล่ะ เพราะการทำบุญนั้นมันต้องเป็นการให้ที่บริสุทธิ์ ให้โดยไม่หวังสิ่งใดตอบแทนกลับมา ให้ให้ขาด

แต่ก็นั่นแหล่ะเมื่อใช้ "ศรัทธา" นำหน้าอย่างนี้เสียแล้วจะไปพูดอะไรได้ พูดไปศิษย์ธรรมกายก็คงจะไม่ฟัง ก็คงต้องปล่อยไป