อยากถามอยู่ 2 ข้อ อะครับ

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย TheKunKeng, 25 พฤศจิกายน 2016.

1. TheKunKeng

TheKunKeng เป็นที่รู้จักกันดี

มีดังนี้

1) ผีที่ถูกส่งมา(โดยวิธีคุณไสย) จะสามารถ มาไล่เจ้าที่ ที่อยู่ที่บ้านแต่เดิมได้มั๊ย แล้วเข้ามาอาศัยแทนเจ้าที่เดิมเป็นเจ้าที่ใหม่อะนะ เป็นไปได้หรือไม่อะครับ

2) คนทรงเจ้านั้นไว้ใจได้ซักคนไหม แบบว่าถึงร้อยละ 90-99 จะไม่น่าเชื่อถือหรือไว้ใจได้ แต่จะมีซัก 1-10 % มั๊ย ที่ไว้ใจได้ว่าเป็นผู้ที่อยู่ภูมิที่สูงกว่ามนุษย์ (เช่น พวกเทพ,เทวดา)

เกี่ยวกับเรื่องพวกนี้ แค่นี้แหละที่ผมยังสงสัยคาใจอยู่ รบกวนผู้รู้ทีนะครับ

2. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    1. แล้วแต่ฝีมือเจ้าที่ แต่เจ้าที่ไม่ใช่พระภูมินะ ไล่พระภูมิไม่ได้
    2. ไม่ถึง 10%

3. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

๑.อย่างมากพวกที่ส่งมาโดยบุคคลนิสัยไม่ดีทั้งหลาย
    ไม่ว่าพวกนั้นจะบอกว่าตัวเองเก่งระดับโลกก็ตามนะครับ(โม้ทั้งนั้น
    ถ้าเก่งจริงป่านนี้ครองโลกไปนานแล้วครับ)
    ไม่ว่าหมอผีหรือหมอธรรม อย่างเก่งเต็มที่จะไม่เกินภูมิอสูรกายครับ
    ถ้าเจ้าที่บ้านเราเป็นภูมิเทวดาขึ้นไป หรือกำลังเทวดาประจำตัวเราดี
    หรือเรามีพันธมิตรทางภพภูมิที่ดี
    โดยมากพวกไม่ดีจะเข้ามาในบ้านไม่ได้อยู่แล้วครับ
    หรือทำอะไรเราไม่ได้อยู่แล้วครับ
    หรือเรามีศีล ๕ ในระดับมั่นคงมานาน
    หรือเราไม่สนใจพวกนั้นเลย(ไม่คิดถึง เหมือนไม่มีในโลกใบนี้)
    ต่อให้เก่งระดับดาวอังคาร ก็ทำอะไรเราหรือเจ้าที่ไม่ได้ครับ

ยกเว้นว่า เป็นวิบากกรรมที่เรามีร่วมกับพวกที่ส่งมา
    เช่น เคยถูกพวกนั้นหลอกให้ไปยกขันธ์ หรือ ถูกหลอกให้ไปซื้อโน้นนี่นั้น
    จัดขันธ์โน้นนั่นนี่ พูดง่ายๆประเภทพวกมีขั้นตอนหรือพวกมากพิธีอ้างครูบาร์
    อ้างอาจารย์เสียตังค์แพงๆทั้งหลาย พวกนี้ชอบมามุขแบบว่า มีโน้นนี่นั้นตาม
    เอะอะอะไรก็อ้างแต่เรื่องผีๆ อ้างเวรอ้างกรรม สุดท้ายก็ไม่เกินพิธีกรรม
    และการจัดขันธ์ อย่างนี้อาจจะส่งผลถึงตัวเราได้ครับ
    พวกหลังๆนี้ต้องระวังดีๆนะครับ อย่างนี้ก็ต้องรับสภาพไป
    ๒.ร่างกายมนุษย์ มันจะเหม็นมากเลยนะครับ..แล้วคนเราปกติก็แบบขันธ์ ๕
    ก็มีอัตตาตัวตนมากพอ หาสร้างความดีก็ยังจะเอาตัวไม่รอด จะไปหวังอะไร
    กับดวงจิตที่ยอมให้วิญญานอื่นๆมาแทรกละครับ แม้ว่าจะดีแต่ก็ดีได้ในระดับ
    หนึ่ง มันไม่ใช่พุทธศาสนา ทางพุทธตนแลเป็นที่พึ่งตนเอง จิตตัวเองยังต้อง
    ไปอาศัยพึ่งพิง วิญญานมีฤิทธิ์ ไปหวังได้ความสามารถพิเศษเรื่องพิเศษๆ
    มีหรือที่ภูมิดีๆจะมาทำกันครับ มีแต่พวกบำเพ็ญทางสายอสูรกายเท่านั้น
    หละครับ ไม่มีหรอกครับ เวลาจะเกิดเครื่องรู้อะไร ตัวสั่งหงกๆ มือบิดไปบิดมา
    มันพุทธฯที่ไหน แต่ก็มีบางกลุ่มที่ยังชอบอยู่ เพราะเห็นผลได้เร็วในเรื่องที่เกี่ยว
    กับกิเลสทั้งหลาย..
    แต่ถ้าให้ส่วนตัวแนะนำ ห่างไกลพวกนี้ไว้ดีที่สุดครับ
    จะได้ไม่มาเสียอารมย์ภายหลัง (เด่วก็ทำโน้นนี่นั่น
    มีแต่ค่าใช้จ่าย ไม่จบซักที)
    ปล ระวังพวกชอบทักว่ามีผีตาม
    ระวังพวกชอบมามุขโชว์เทพ(ว่ามีเทพองค์นี้นั้นตามให้ดี)
    พวกนี้ชอบดูดวง ชอบทำนายทายทักแบบที่เรายังไม่ได้ถาม
    *** และระวังพวกที่ชอบ pm ไปหาโดยเฉพาะสาวๆ
    แล้วไปทักเกี่ยวกับเรื่องผง เรื่องผี อะไรต่างๆ ๕๕๕
    อัยยะ!!! อันนี้ล้อเล่น กับ เจ้าของกระทู้เน้อ ไม่ได้ว่าใคร ****

แรกๆเหมือนจะดูฟรี แต่ไม่นานจะต้องมี
    การยกขันธ์ มีค่าครูวางในขันธ์ เป็นไปได้ห่างไกลไว้จะดีคับ
    เพราะพวกนี้ จะไม่เน้นเรื่องสติทางธรรมและปัญญาทางธรรม(ที่ดีมีอยู่)
    เน้นแต่เรื่องยึดมันในนามธรรมต่างๆ ที่จับต้องไม่ได้ครับ
    แต่ถ้าชอบก็สุดแล้ว แต่เพราะไม่ใช่ว่าจะไม่มีมุมที่ไม่ดีเลย
    แต่ว่ามันน้อยมากประเภทลิมิตเข้าใกล้ศูนย์ครับ (^_^)

ให้พิจารณาเป็นกรณีๆดีที่สุดครับ

4. TheKunKeng

TheKunKeng เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ ทุกคนมากเลยนะครับ ที่มาตอบให้ผมหายสงสัย และผมจะได้ตาสว่างเสียที

ว่าทุกสิ่งทุกอย่างที่มันไม่ดีที่เกิดขึ้นกับตัวผมและครอบครัวผมนั้น

เกิดจากอสูรกายที่อยู่ในคราบคนทรงเจ้า ที่ผมเคยนับถือ

นี่สินะที่เค้าเรียกว่า "คนที่ทำเราเจ็บมากที่สุด นั่นก็คือ คนที่เราไว้ใจและนับถือ อะนะ" =..=

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 พฤศจิกายน 2016
  5. Higtmax

Higtmax เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2011
    ถ้าเป็นเมื่อ สัก 20-30 ปี ยังพอหาดีๆได้ แต่ยุคนี้ไม่น่าจะเหลือแล้ว หรือไม่ก็อยู่เป็นกลุ่มลับๆ แถมไม่เชื้อเชิญกันง่ายๆ