หาเพื่อนร่วมทดลอง ด้านวิทยาศาสตร์ทางจิตใจ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Plagruy, 12 สิงหาคม 2010.

1. ฟาสิรี

ฟาสิรี เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนอื่น ขออนุญาตนะครับ ข้อความที่โพสต์ไม่ได้ต้องการลบหลู่ใคร ครับ เพียงแต่เห็นหลายท่านบอกว่าสามารถรู้ได้ว่าคนนั้นเป็นแบบนี้ เป็นเพื่อนกับคนโน้น จึงอยากพิสูจน์ด้วยการตั้งคำถามต่อไปนี้ ให้ท่านใดก็ได้ที่บอกว่าสามารถเห็นได้โดยไม่ต้องเห็นหน้ากัน ว่า

1.ผมอยู่ที่ไหน ในประเทศนี้

2.อยู่กับใครบ้างกี่คน

3.ลักษณะผมเป็นอย่างไร

ขอแค่ 3 ข้อนี่แหละครับ ถ้าท่านที่บอกว่ามีอภิญญา ตอบได้ ก็คงไม่ต้องพิสูจน์อะไรกันอีกครับ แต่ถ้าตอบไม่ได้ คำถามคือ ทำอะไรกันอยู่เหรอครับ ??? ท่านฝึกจิตตามแนวคำสอนของพระพุทธองค์หรือไม่???? หรือแค่ต้องการมีฤทธิ์เอาไว้อวดอ้างกันเล่นเท่านั้น

2. attakarn

attakarn สมาชิกใหม่

หากจะศึกษาอย่างค่อยเป็นค่อยไป และมีปัญญา จะได้ไม่หลงทิศ
    รบกวนขอแนะนำให้ไปลองเรียนครูสมาธิที่สถาบันพลังจิตตานุภาพดู
    เผื่อว่าจะได้รับประโยชน์จากคำสอนของครูบาอาจารย์ที่ท่านปฏิบัติมาแล้ว
    ขออนุโมทนา สาธุ

3. Plagruy

Plagruy เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    หายไปนานกลับมาพูดพล่ามเหมือนเคย

ตอนนี้ผมรู้สึกว่ายิ่งศึกษาเหมือนยิ่งโง่
    ก่อนหน้านี้ผมมีความคิดลึกๆว่าศาสนาพุทธดีขนาดนี้เลยไม่ใส่ใจศาสนาอื่น
    (แต่ศึกษาความเชื่อต่างๆ)
    ตอนนี้ผมทึ่งจริงๆกับคำสอนในคำภีร์และพิธีกรรมต่างๆ ยิ่งศึกษามันก็ยิ่งตรงกันไปหมด
    ความสุขที่แท้จริงนั้นคือความสงบสุขในจิตใจจริงๆ
    ตอนนี้กำลังเก็บรวบรวมข้อมูลต่างๆเกี่ยวกับจิตวิญญาณยิ่งเก็บก็ยิ่งทึ้ง
    ที่จริงแล้วทุกพื้นที่ในโลก ณ ปัจจุบันมีคนคิดแนวคิดคล้ายๆผมเยอะมาก
    ตำนานหลายๆอย่างก็มีการพิสูจน์กันหลายต่อหลายเรื่อง
    แต่ไม่สามารถเรียกว่าสำเร็จ เนื่องจากการกระทำบางอย่างในทางจิตวิญญาณ
    ไม่สามารถอธิบายให้ตรงกันได้ เช่น การเห็นนิมิต(vision)ต่างคนต่างเห็นคนละแบบ
    แต่ตีความแปลความหมายแล้ว ผลที่ได้พอจะอธิบายคุยกันได้
    อีกอย่างคือผลที่เป็นรูปธรรม มักไม่สม่ำเสมอ เช่น ทำได้1ใน10ครั้ง
    มีปัจจัยเข้ามาเกี่ยวเนื่องเยอะมาก
    แต่ในเรื่องของพลังงาน(ลมปราณ) หรือ พวกจักระ ออร่า คลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า
    ยังพอที่จะอธิบายเป็นเชิงรูปธรรมได้อยู่ แต่ก็ยังมีปัจจัยต่างๆมากมายอยู่เหมือนเดิม
    จุดเดียวที่ว่าสำคัญที่สุดคือความรู้ทั่วไปทางจิตวิญญาณ
    ถ้าคนมีความรู้เรื่องของจิตใจเพิ่มขึ้น โลกก็จะสงบสุขขึ้นอีกเยอะ ทั้งยังสุขภาพดี
    นั่นแหละที่ผมอยากจะเขียนหนังสือ

เห็นด้วยครับ ผมก็เคยศึกษาจากทางสถาบัน ถือว่าเป็นหลักสูตรที่ดีมากๆ(เนื้อเน้นๆ)
    ทันสมัย เข้าใจง่าย แถมไปสอนผู้อื่นต่อได้แบบง่ายๆ ช่วยผู้คนบนโลกได้อีกมาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มีนาคม 2011
  4. Plagruy

ปล.ลืมไป จะบอกว่าเร็วๆนี้จะมีสถานที่ให้ได้รวมหัวฝึกจิต พิสูจน์เรื่องต่างๆ

5. amsomegal

amsomegal Active Member

18 พฤศจิกายน 2007
    ขอมาตอบค่ะว่า พุทธศาสนานี่สนับสนุนเรื่องพลังงานมากเลยนะคะ และเข้าขั้นจริงจังค่ะ
    ก้อหลวงพ่อฤษีลิงดำท่านว่า ถ้าฝึกกสินสำเร็จ จะต้องใช้อำนาจหรือฤทธิ์ของกสินกองนั้นๆให้ได้อย่างคล่องแคล่ว จึงจะถือว่าสำเร็จกสิน

อำนาจของกสินก้อว่า

กสินดิน เสกคนหลายคนให้เป็นคนๆเดียว
    กสินลม เหาะเหินเดินอากาศ

นี่แสดงให้เห็นว่าผู้ปฎิบัตินั้นสามารถทำได้จริง และเรื่องเหล่านี้เป็นวิชาจริงที่ถูกถ่ายทอดและสอนให้แก่นักปฎิบัติทั้งหลาย

ถ้าเมื่อไหร่จะมีการฝึกจิตร่วมกันเรายินดีขอไปร่วมด้วยค่ะ เพราะเห็นคนทำของจริงมาแล้ว เสกของ ให้หายไป หรือทำไฟลุกโดยการเพ่งเราก้อเคยเห็นมาแล้ว แต่ตอนนี้กำลังฝึกกสินแสงสว่างอยู่ค่ะ จะคอยเข้ามาบ่อยๆนะคะ ^^

6. เกิดสู่ดับ

เกิดสู่ดับ สมาชิกใหม่

ศึกษาด้วยตัวเองมานานพอควรครับ แต่ยังจับต้นชนปลายไม่ถูก ไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหน
    ขอบคุณข้อมูลดีๆจากทุกๆท่านมากๆครับ....

7. แจ๊คสามจิต

แจ๊คสามจิต สมาชิกใหม่

ผมเหนด้วยครับ

ขอบอกประวัติของตัวผมเองก่นครับ ตอนนี้ผมเรียนยุที่อิสราเอล เปนโครงการของไทย อิสราเอลครับ ผมเปนคนแปลกๆมาตั้งแต่เด็กๆมันเหมือนเปนพรสวรรค์ หรืออะไรก็ไม่ทราบ ผมวาดรูปได้เองตั้งแต่เด็กโดยที่ไม่มีไครสอน ชอบอ่านและจินตนาการ ในตอนเด็กๆนั้นดูเหมือนผมจะมีความสามารถด้านศิลปะแต่พอโตขึ้นผมกลับเบื่อที่จะวาดภาพหรือปั้นดินน้ำมัน ผมเริ่มสนใจเรื่องมนุษย์ต่างดาวมาตั้งแต่มัธยม ตอนนี้ผมอายุ 21 ปีแล้ว ผมไม่รู้ตัวเองเหมือนกันว่าผมเปนอะไร แต่ผมรับรู้ได้ถึงอีกคนที่ยุในร่างผม เขามีความคิดที่แตกต่าง ซึ่งบางทีผมก็ถกเถียงในใจกับเขาผมรู้สึกเหมือนเขาเปนด้านลบ และตัวผมเปนกลาง และมีอีกคนซึ้งเปนด้านบวก ผมสับสนมาก ผมเริ่มรู้ตัวเองว่าผมเปนแบบนี้มาเมื่อสามปีมานี่เอง ผมเปนคนที่ชอบคิดไรไม่เหมือนคนอื่นชอบจินตนาการ ผมรักต้นไม้และคิดว่า สิ่งของ แร่ธาตุ พืช สัตว์ สามารถรับอำนาจจากจัตใจของเราได้โดยตรง ในทั้งด้านบวกและลบ
    ที่ผมอยากจะทดลองก็คือ ผมคิดว่าต้นไม้ทุกต้นนั้นสามารถรับรู้ความรู้สึกหรืออารมณ์ที่เราแสดงออกมาได้โดยตรงซึ่งมันอาจส่งผลกระทบกับต้นไม้ได้ นี้คือสิ่งที่ผมคิด เช่นเราปลูกต้นไม้สองต้นในกระถางโดยใช้ต้นไม้ชนิดเดียวกัน ให้ปุ๋ยเท่ากัน น้ำเท่ากัน ดินปลูกเหมือนกัน แต่สิ่งที่เราจะให้ต่างกันคือความรักความรู้สึกที่ต่างกัน ต้นนึงเราพูดกับต้นไม้ด้วยความรักทุกวันๆๆเอาใจใส่มันให้ความรู้สึกในด้านบวกกับมัน
    แต่อีกต้นนั้นทำตรงกันข้ามสาปแช่งมันขอให้มันไม่สวยงามไม่โตไม่ให้ความรักแก่มัน และทำอย่างนี้จนถึงวันที่ออกดอกผล ขอเปนต้นไม้ที่มีอายุสั้นหน่อยนะเช่นไม้ดอกพวกดาวเรือง นี่คือสิ่งที่ผมอยากจะทำ

8. Plagruy

ข่าวดีปนร้าย
    สถานที่ที่ว่าจะได้นั้นบัดนี้ต้องยกเลิกไปเสียแล้ว
    ในที่สุดก็คิดแผน2ได้ คือ ไปใช้สถานที่ในสวนสาธารณะจะดีที่สุด มีข้อดีเยอะกว่าด้วย
    ทีนี้มานัดวันเวลา สถานที่กันว่าใคร สะดวกแถวไหนเวลาใด

ตัวผมพักอยู่แถวสวนหลวง ร.๙ แต่ไปสวนลุมฯบ่อย
    ส่วนวันเวลาก็ว่างแทบตลอดในช่วงนี้
    สำหรับใครที่สนใจแลกเปลี่ยน หรืออยากฝึกฝนสิ่งต่างๆ
    กิจกรรมตามใจเลยครับ จุดมุ่งหมายคือฝึกจิต พัฒนาสังคม
    ก็ลองโพสต์ดูกันว่าสะดวกแถวไหนเวลาใดกันบ้าง

ถึงคุณแจ๊คสามจิต
    สิ่งที่คุณพบนั้นเป็นได้หลายอย่าง ที่ดีที่สุดคือลองถามเขาในสิ่งที่เรารู้
    หากเขาตอบเราถูกบ่อยๆก็จะช่วยเหลือผู้อื่นได้
    ถ้าชอบหลอกล่อเราก็ไม่เป็นไรครับ ถือว่าได้เพื่อนคุย(ตราบใดที่ไม่ทำร้าย)
    ส่วนเรื่องคุยกับต้นไม้ ให้ระวังต้นที่ใหญ่และโบราณ บางต้นไม่ชอบให้เราไปยุ่ง
    แต่กับต้นเล็กๆหรือไม้ล้มลุกต่างๆเราคุยกับเขาช่วยเหลือเขาได้สบายๆ
    รู้สึกว่ามีฝรั่งคนนึงก็ดังเพราะคุยกับภูติต้นไม้แล้วผลผลิตทวีคูณอยู่เหมือนกัน

9. tay pps

tay pps เป็นที่รู้จักกันดี

Plagruy หายไปไหนมาตั้งนาน ผมรอเต็มแก่แล้ว สนใจลมปราณไหม ดูพลังชีวิตได้

10. แจ๊คสามจิต

แจ๊คสามจิต สมาชิกใหม่

ขอบคุนมากที่ชี้แนะครับคุณPlagruy ที่ชี้แนะแสดงว่าผมไม่ได้คิดไปเองแน่

11. Plagruy

tay pps ผมสนใจครับ และยินดีมากที่จะได้แลกเปลี่ยนความรู้ครับ
    ส่วนที่ผมหายไป ผมยังเรียนอยู่ แล้วก็ศึกษาฝึกต่างๆนาๆไปด้วย บางทีก็มีพลาด
    มันทำให้ไม่ค่อยอยากติดต่อใคร บางทีก็หมกอยู่กับตัวเองหลายวันเหมือนกัน
    แต่ทั้งหมดก็เพื่อความหวังว่า ยุคใหม่ที่ค่อยๆเปลี่ยนแปลงนี้
    ผมก็ยังอยากเป็นส่วนนึงในการต่อยอดความรู้ภูมิปัญญาด้านจิตวิญญาณ
    และคิดว่าคนจะรู้ คุยและทำในเรื่องราวพวกนี้เหมือนเป็นเรื่องธรรมดาสักที
    เท่าที่พบคือเวลาคนพูดถึงเรื่องราวพวกนี้ชอบตีความปฏิเสธไว้ก่อนทั้งๆที่ไม่เคยลอง
    หรือไม่ก็อ้างกฎต่างๆที่สร้างขึ้นเองเพราะความกลัว ทั้งๆที่วิชาก็ไว้ใช้ช่วยคนอื่นได้ด้วยซ้ำ
    ตอนนี้ถ้ามีใครอยากคุยฝึกหรือแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันตามสถานที่ก็แค่เขียนมาเลยครับ
    สวนสาธารณะไหนวันใดเวลาใด(ขอในกรุงเทพ) หรือถ้าแค่คุยก็คุยกันตรงนี้แหละ
    เจอหน้าไม่เจอหน้าต่างกันอยู่แล้ว แต่ผลก็คล้ายๆกันถ้าหัวข้อจิตวิญญาณ
    แต่ถ้ามีเรื่องเกี่ยวกับร่างกายหรือเกี่ยวกับพลังงาน พบตัวจะดีกว่าหน่อย

12. J_Shaman

J_Shaman สมาชิก

13. pandablahblah

pandablahblah Active Member

อุ๊ย สุดยอดเลยค่ะ มาห้องนี้ราวกับว่าฟังจอมยุทธ์พูดกันแนะ =o_O=! แฮปปี้อยากทำได้บ้างจังค่ะ แต่แค่ตอนนี้ นั่งสมาธิอย่างเดียว ไม่เท่าไหร่ก็กระเจิงแล้วค่ะ แย่จังเลย T^T

14. HAARP

HAARP สมาชิก

ใครฝึกหรืออยากฝึกพลังอะไรกันมั่งอะคับรายงานตัวกันหน่อย

15. pandablahblah

pandablahblah Active Member

เอ แฮปปี้อยากทำเป็นหมดเลยค่ะ ฮ่าๆ โลภจัง แต่มีข้อส่งสัยอ้าจ๊ะ คือ กสิน กับ ฌาญ นี่ เหมือนกันไหมคะ ทุกท่านเมตตาแฮปปี้ด้วยนะคะ ^^

16. อหิงสะกะ

อหิงสะกะ Active Member

กระบี่อยู่ที่ใจ แม้..กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...
    ว่าเข้าไปนั่น

17. อหิงสะกะ

อหิงสะกะ Active Member

ลองดูไหมครับ

แต่ถ้าตอบถูกจะได้อะไรหละครับ ถ้าตอบถูกขอสิ่งตอบแทนที่สมน้ำสมเนื้อจะได้ไหมน๊า ทุกสิ่งมีกฎของการแลกเปลี่ยนที่เท่าเทียมทั้งนั้นแหละครับ เช่น ถ้าอยากฝึกพลังจิตก็ต้องแลกเปลี่ยนด้วยการมีความ อดทน มีสมาธิที่แน่วแน่ไม่วอกแวก หรือ การที่จะจีบผู้หญิงก็ต้องหมั่นโทรหาหรือไปหาหรือพาไปกินข้าวและก็ต้องมอบความดูแลเอาใจใส่เข้าไปด้วยถึงจะจีบติด นั่นก็คือกฎของการแลกเปลี่ยนที่เท่าเทียม.......
    ตอนนี้มาเข้าประเด็นดีกว่า ผมตั้งใจจะตอบคำถามคุณแต่คุณมีอะไรมาแลกเปลี่ยนกับคำถามที่ผมจะตอบไหมหละ แต่ก็นะ ถ้าผมตอบถูกแล้วคุณกลับบอกว่าผิดหละ จะมีใครรู้บ้างนะ....
    เอาไหมหละครับเรามาลองดูกันเดี๋ยวผมจะทายถ้าถูก คุณก็เตรียมใจที่จะจ่ายสิ่งตอบแทนมาด้วยละกัน ถ้าตกลงก็มาโพสข้อความไว้อีกนะครับเดี๋ยวจะมาตอบ...
    -------------ไม่มีอะไรได้มาฟรีหรอกนะ-------------------------------

18. ขุนพิฆาต

ขุนพิฆาต เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตตอบก่อนนะคร๊าบ...

1.ผมอยู่ที่ไหน ในประเทศนี้
    ขอตอบว่า ต้องอยู่บนดินแน่นอน คงไม่ได้อยู่ในน้ำหรือใต้ดินแน่ๆ จริงไหมครับ ถ้าจะให้ละเอียดอีกหน่อยก็คือ อยู่ในเมืองมิใช่อยู่ในป่า อิอิ...
    2.อยู่กับใครบ้างกี่คน
    ขอตอบว่า ต้องอยู่คนเดียวแน่ๆ เวลาถ่ายทุกข์หนักหรือทุกข์เบา อิอิ....
    3.ลักษณะผมเป็นอย่างไร
    ขอตอบว่า เป็นเพศชาย มีสองตา สองหู หนึ่งปาก หนึ่งจมูก และมีแขน-ขา อย่างละสองข้าง
    ถูกต้องไหมคร๊าบ นี่แค่ตอบแบบไม่ต้องใช้อภิญญาเลยสักนิดเดียว อิอิอิ:boo:แซวเล่นนิดหน่อย อย่าเครียดนะจ๊ะ555<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 เมษายน 2011
  19. Plagruy

คิดๆไป มีบางคนยังไม่เชื่อว่านักวิทยาศาสตร์จะฝึกจิตได้เก่ง

และอาจคิดว่านักบวชผู้ทรงศีลนักฝึกจิตจะเป็นนักวิทยาศาสตร์ที่ไม่ได้เรื่อง

แต่ความจริงแล้วตัวอย่างมีหลายกลุ่มหลายท่านเลยในประวัติศาสตร์

โดยเฉพาะในยุคสงครามโลกที่ผ่านมา

ในไทยก็มีอีกหลายท่านเลยในปัจจุบัน

จะว่าไปวิทยาศาสตร์ในปัจจุบันก็มีต้นกำเนิดมากับนักวิทยาศาสตร์ที่เป็นนักบวชพวกกลุ่มนักเล่นแร่แปรธาตุ

ในอนาคตอันใกล้ศาสตร์ทางจิตจะพัฒนาแน่นอนคู่ไปกับวิทยาศาสตร์

เพียงแต่พวกเราจะร่วมเป็นผู้เผยแพร่ต่อยอดภูมิปัญญาความรู้ได้แค่ไหน

ใครที่สนใจด้านนี้จริงๆก็PMมาคุยกันได้นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤษภาคม 2011
  20. J_Shaman

J_Shaman สมาชิก

หามาจัดไปได้ สวนลุม :cool: