หากคุณเหงา มาฟังเรื่องเล่า จากเม้าตาอิน

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย MOUNTAIN, 25 กุมภาพันธ์ 2007.

1. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

แม่นแล้ว ๆ

ถูกต้องแล้วคร๊าบ ป้าง้วน ยิ้มเคยร่วมกับเพื่อนสร้างรูปท่านไว้บูชาที่วัดแห่งหนึ่งในจังหวัดอยุธยา เดิมวัดแห่งนี้ในอดีตคือค่ายบางระจัน (ถ้าจำไม่ผิด)
    เพื่อนได้ถ่ายรูปองค์ท่านมาเพื่อเป็นที่ระลึก ภายหลังมีการปรับซ่อมท่านใหม่

เพื่อนก็ถ่ายภาพมาให้ใหม่อีก ภาพเก่ายิ้มจึงคิดว่าจะละออกไปให้ผู้อื่นบูชาต่อ
    แต่ถ่ายไม่ยอมค่ะ ท่านเล่นงานแบบ บีบขมับเลย 5555

2. ง้วนดิน

ง้วนดิน เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2006
    โห...หนู "ลิ้มยัก"
    เล่าหยั่งละเอียด ๆ เรยดิจ๊ะ
    บีบขมับยังไงอะจ๊ะ
    ป้าอยากฟังจ้า

อยากเห็นภาพ "เจ้าตาก" ภาพที่หนูยิ้มว่าด้วยอะจะ
    เอามาลงโชว์เป็นบุญตาหน่อยสิจ๊ะ

3. ง้วนดิน

แปลงร่างเรยจ้า "หนูแอนโค"
    แปลงร่างเป็นเต่าตัวที่วิ่งชนะกระต่ายในนิทานอะจะ
    เด๋วตามทันแน่...แซงกระทู้แหกโค้งไปเรยจ้า
    (งานพิเศษ "ป้าง้วนฯ" รับปั่นทู้ให้ "ลุงเม้าฯ" จ้า...เหะเหะ)

(b-oneeye)(b-oneeye)(b-oneeye)

4. ง้วนดิน

ยามเหงา....

ไม่มีใครเรย

เจ้าของบ้านก้อไม่อยู่

มาเฝ้าทู้ให้ "คุณเม้าฯ" จ้า

5. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

6. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    แปลงร่างเรยจ้า "หนูแอนโค"
    แปลงร่างเป็นเต่าตัวที่วิ่งชนะกระต่ายในนิทานอะจะ

เด๋วตามทันแน่...แซงกระทู้แหกโค้งไปเรยจ้า
    (งานพิเศษ "ป้าง้วนฯ" รับปั่นทู้ให้ "ลุงเม้าฯ" จ้า...เหะเหะ)

เข้าใจเรียกนะป้าง้วน
    หนูแอนโค .... หนูแอนผู้ประทานชีวิตใหม่ให้โค...
    ช่างคล้องจอง กับชื่อ anko อีกด้วย 555555555555

ป้าง้วนสุดยอดอัจฉริยะ...มุขตรึม[​IMG]

7. MOUNTAIN

เห่ย....หมอนี่ถูกไล่ออกไปแล้ว เขาให้ยืนยาม ดันมานั่งยาม
    ดูดิ นั่งเฉยๆซะเมื่อไหร่ คิดถึงป้าง้วนอีกตะหาก[​IMG]

8. MOUNTAIN

ขอน้อมกราบสักการะ องค์พระมหาราช ผู้ยิ่งใหญ่

9. MOUNTAIN

55555555555555555555555555

ป้าง้วนก็....ให้ขำกระเดือกติดคอ อิกแร้วววว[​IMG]

10. anko

anko เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2005
    โอ๊ะะะะะะะ ลุงเม้าแอบส่งจุ๊บ(b-wow)

11. ลัก...ยิ้ม

ตามคำขอค่ะป้า

อยากจะโชว์ให้อยู่นะป้า แต่โลว์เทคค่ะ กล้องก็ไม่มีจ๊ะ ผู้ใดอยู่ใจกลางเมืองจะสงเคราะห์จะเชิญท่านมาโชว์ให้ค่ะ ลุงเม้าส์ก็ได้เจอในสวนลุม มาควงแขน แสนโลฯ.... บ่จ่ายโรแมนติกน่า 555

เล่าต่อดีก่า คืองี้ค่ะ เพื่อนยิ้มชื่อคุณ...(ฮึ ๆๆ ลืมชื่ออีไปเสียฉิบ.. ) 555
    แกมาเล่าให้ฟังว่าอยากจะปั้นปู่ตากแบบอย่างงี้ ๆๆ เป็นทรงนั่ง ถือดาบคล้าย ๆรูปที่มาโพสอ่ะค่ะ (คล้ายมากด้วย) พร้อมกับเล่าว่าจุดที่สร้างนั้นในอดีตก็คือค่ายบางระจันที่แตกพ่ายไป แต่ยังขาดปัจจัยอยู่มากให้น้องยิ้มช่วยระดมทุนหน่อย จึงช่วยกันเวียนซองระดมทุนให้แก่ท่านไปได้บ้าง

ท่านทำโครงการคืบหน้าไปช่วงหนึ่งก็จะเล่าให้ฟัง แล้วเธอก็ถ่ายรูปท่านมาให้ผู้ร่วมปัจจัยนำไปบูชา แต่ผ่านไปพักใหญ่ ๆ จนยิ้มก็นึกว่าท่านสร้างเสร็จสมบูรณ์แล้ว เพื่อนก็โทรฯมาแจ้งว่า ปู่ตากจะมีการเปลี่ยนแปลงท่านให้สวยงามและสง่าขึ้นค่ะ โดยเพื่อนได้เล่าเสริมว่า คุณพ่อเธอฝันว่าเห็นองค์ปู่เนี้ยผงฝ่นปูนขาวเขลอะเต็มองค์อะไรประมาณนี้หละ

สรุปแล้วว่าช่างคนเก่ารับเงินไปแล้วทิ้งงานไป พอเพื่อนหาช่างอีกคนมารับงานต่อ(ก็คือรุ่นพี่ของช่างคนเก่า)เขาก็ขออนุญาตสร้างท่านเพิ่มเติม บอกปู่ตากไม่สง่าและผอมเกร็งเกินไป เขาจึงขออนุญาตแต่งเสริมท่านใหม่ เพื่อนบอกว่าคราวนี้ ปู่ตากสง่างามและบารมีน่าเกรงขามยิ่งนักสมเป็นบุรรพกษํตรย์ของไทยค่ะ พร้อมกับถ่ายภาพท่านมาให้ด้วย ง

ที่นี้ยิ้มก็นึกว่าเรามีภาพถ่ายใหม่แล้ว ภาพถ่ายเก่าก็จะละต่อให้เพื่อนบุญท่านอื่นบูชาต่อ นำท่านลงจากหิ้งอธิฐานแจ้งท่าน แล้วมึนหน้าผาก ขมับเหมือนมีใครมาเคาะ ๆ เป็นจังหวะ ๆ ฮี่ ๆๆ ปู่ ๆ ขอขมาค่ะ เชิญท่านขึ้นหิ้งต่อไป

ปล. ลืมเล่าไปว่า พรแสงดาบที่ท่านทรงถือไว้บนตักนั้น เพื่อนได้เช่าชามาจากลุงท่านหนึ่ง เป็นดาบออกขอมโบราณ ราคาเกือบหมื่น แต่เพื่อนบอกว่าสวยงามมาก หามานานมากกว่าจะพบเล่มนี้และได้มาแบบไม่คาดฝัน จบแล้วค่ะ ใครมีโอกาสแวะเวียนไป ถ่ายบรรยากาศให้ชมบ้างนะค่ะ อยู่จังหวัดอยุธยาค่ะ(verygood)

12. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้คุณภาพระดับ 5 ดาว หลากหลายความรู้จริงๆ
    แต่สนใจเม้าท์ตานาอ่ะ(b-oneeye)

13. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

ป้าง้วน นู๋ชื่อฝุ่นนะ เป็นทหารเสือพระเจ้าตาก

ลุงเม้า บ้านหลัง 3 แสนเขาขายอยู่ตรงไหนเหรอค้าบ

14. MOUNTAIN

บ้าน 3 แสน
    เขานำมาโชว์ในงานเฟอร์นิเจอร์โชว์
    ที่อิมแพค เมืองทองธานี วันที่ 8/4/50 วันสุดท้ายครับ คุณฝุ่น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2007
  15. ลัก...ยิ้ม

ตาฝุ่นกำลังหาซื้อบ้านรึ....ไปหาวัดอยู่เถอะพ่อ... ห่มเหลืองไปเลย ฮี่ ๆๆๆ

16. ลัก...ยิ้ม

ยิ้มมีเรื่องเล่า....ให้ลองพิจารณากันดูค่ะ คือเมื่อปลายอาทิตย์ก่อนยิ้มมีเพื่อนบ้านตรงข้าม แกนำบทสวดมนต์แม่กวนอิมมาให้จำนวน 4 แผ่น ยิ้มก็มาสังเกตุเห็นเมื่อไม่กี่วันนี้ว่า เป็นซีดีที่แจกเป็นธรรมทานในงานศพคุณแม่ผู้ล่วงลับไปท่านหนึ่ง เราก็นึกว่า เอ...เขาไม่คิดว่าเราจะถือบ้างรึ (ซึ่งก็ไม่ถือนะ แต่คิดว่าบางคนอาจถือ)

เมื่อคืนจึงสวดมนต์เสร็จ ตั้งอธิฐานจิตต่อหน้าหิ้งพระที่บ้านว่า อานิสงฆ์ในการเปิดเพลงสวดมนต์แม่กวนอิมเป็นบูชาท่านนี้มีมากเพียงไร พร้อมด้วยอานิสงฆ์ของบุญทั้งหลายของตน ขอให้สำเร็จแก่คุณแม่ท่านนี้(...แล้วบอกกล่าวชื่อท่านไป)

คืนนั้นก็ฝันเห็น ภาพฮวงจุ้ย ปรากฎขึ้นในความรู้สึก จึงคิดว่า เอ...สงสัยท่านคงจะยังไม่ไปไหนนา คงยังผูกพันอยู่ เมื่อเช้าจึงหยิบมาดูว่าท่านเสียไปเมื่อไหร่ ก็รู้ว่าท่านเพิ่งจะเสียไปเมื่อปลาย มีค. นี้เอง

จึงแจ้งให้คนไปแจ้งให้ญาติพี่น้องเขาว่าให้ช่วยไปทำบุญสังฆทานพร้อมพระพุทธรูปด้วย 1 องค์ แต่ไม่ได้เล่าเหตุการณ์นะค่ะ ม่ายรู้เขาจะเชื่อหรือเปล่าหนอ รอดูผลอยู่อย่างใจจดใจจ่อเลย

17. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

เทศกาลสงกรานต์ นำภาพมาฝากหนุ่มน้อย หนุ่มใหญ่นะค่ะ
    ค่อยๆดูกันนะค่ะ อย่าให้เลือดกำเดาไหลนะค่ะ 555

ปล..ภาพไม่เหมาะสมแจ้งนะค่ะ เดี๋ยวจะลบให้ค่ะ

18. ง้วนดิน

ครายว่า.......
    อีตา "ยามขี้เหงา" นี่เค้าคิดถึง "คุณเม้าฯ" ตังหาก
    มาเฝ้าบ้านให้จ่ายตังยังเนี่ย

19. ง้วนดิน

อนุโมทนากะหนู "แอนโค" ด้วยค่า
    มื้อหน้า "ป้าง้วนฯ" ขอร่วมบุญด้วยนะคะ

20. ง้วนดิน

น่านสิคะ....แอบส่งจุ๊บให้หนู "แอนโค"