หัวใจแห่งพระพุทธศาสนา ดูเอาไว้เพื่อแยกแยะออก

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ขันธ์, 16 กุมภาพันธ์ 2008.

1. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอออกตัวก่อน ว่า กระทู้นี้ไม่ได้พาดพิง ไปถึง หลวงพี่เล็กและ หลวงพ่อฤาษีนะครับ
    ท่านสอนของท่านดีอยู่แล้ว ครูสอนหนังสือ จะไปบอกว่า ครูมหาวิทยาลัยถูก แต่ครูประถมผิด เพราะสอนไม่เหมือนกันไม่ได้
    พูดแบบนี้ไป นี่อย่าไปปรุงว่า เปรียบเทียบสูงกว่าต่ำกว่าหละ เอาแค่พอเข้าใจพอ

ผมก็ไม่ชอบแนวมโนมยิทธิ เพราะก่อให้เกิดความงมงาย ตามมา แต่ก็ ไปว่าคนมีกุศลเป็นเจตนาไม่ได้
    หลวงพ่อฤาษีท่านเคย ให้ยันต์เกราะเพชรกับผม ยังแซวผมเลย
    ส่วนหนังสือ มหาสติปัฎฐานเล่มแรกที่ผมอ่านก็คือ ของ พระมหาวีระ ถาวโร ไม่ทราบว่ารู้จักกันไหม
    นั่นแหละ อ่านกันให้มาก ลูกศิษย์หลวงพ่อ ก็หาธรรมที่ประเสริฐที่หลวงพ่อให้ไว้ ไม่ใช่ไปเอาเปลือก
    เพราะหลวงพ่อพูดเองว่า มโนมยิทธิ นี่มันความรู้แบบเป็ดๆ ความรู้แบบเปลือก ความดี จำกันหน่อยครับ

ก็ไม่อยากให้เกิดความขัดแย้ง

2. วิมุตติ

วิมุตติ เป็นที่รู้จักกันดี

จะ ปังตอ หรือ กระบี่ ก็คือกัน เพราะแทนด้วยปัญญาทั้งคู่ ว่าแต่ท่านเอกวีร์ สับขาดได้บ้างหรือยังอะ ผมเข้าใจท่านนะ มรรคญาณยังไม่เกิดเนี่ย มันกลับไปกลับมาได้เรื่อยแหล่ะ เด๋วๆ ก็ไร้กระบวนท่า เด๋วๆ ก็เล่นกระบวนท่า สุดท้ายไม่ค่อยเป็นท่า เวียนไปเวียนมา มีท่าเหมือนไม่มีท่า ไร้กระบวนท่าชนะมีท่า ยังไงๆ ก็ต้องให้ได้สักท่า ปัญญาเกิด ก็รู้เองว่าแพ้ไม่เป็นท่า...งงไหมหนิ ถ้างงให้รู้ว่างง...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กุมภาพันธ์ 2008
  3. เอกวีร์

เอกวีร์ เป็นที่รู้จักกันดี

เซ็ง พอไร้กระบวนท่า มันมีแต่สุข

เซ็ง แบบไร้ท่า ก็มีค่าแค่ คำสมมติ