หลวงพ่อแดง วัดเขาบันไดอิฐ ขอเชิญร่วมโชว์วัตถุมงคล พูดคุย ประสบการณ์ได้ทุกๆท่านครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย tee_tores, 6 มีนาคม 2012.

1. mana297

mana297 เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2011
    เหรียญวัดพลับพลาชัย สวยมากครับ อยากทราบว่าราคาตอนนี้ประมาณเท่าไรคับ

2. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

เอ่อ ผมเพิ่งรุ้ว่า วัตถุมงคล หลวงพ่อแดง ออกวัดพลับด้วยแฮะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 เมษายน 2012
  3. loongtow

loongtow เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2010

ราคาตอนนี้ไม่แพงครับ หลักร้อย จนถึงพันกว่าๆ

เหรียญ 2 หน้า หลวงพ่อแดง วัดเขาบันไดอิฐ - หลวงพ่อเจริญ
    สร้างโดยหลวงพ่อเชื่อม วัดพลับพลาชัย อ.เมือง เพชรบุรี ซึ่งเป็นพระหลานชายของ หลวงพ่อแดง และ หลวงพ่อเจริญ
    ได้ขออนุญาตจัดสร้างเหรียญรูปเหมือนหลวงพ่อแดง-หลวงพ่อเจริญ แบบ2หน้า แล้วนำไปให้ หลวงพ่อแดงปลุกเสกเดี่ยว
    วัตถุประสงค์เพื่อนำไปแจกจ่ายเป็นที่ระลึกแก่ผู้บริจาคทรัพย์สมทบทุนสร้างโรงเรียนพระปริยัติธรรมวัดพลับพลาชัย
    และได้นำออกให้ประชาชนทั่วไปเช่าบูชาในงานวางศิลาฤกษ์ เมื่อปี 2514 ซึ่งมีสาธุชนไปร่วมงานเเละเช่าบูชาเหรียญรุ่นนี้เป็นจำนวนมาก

4. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ :cool::cool::cool:

5. tee_tores

สรุปนะครับ ณ. วันนี้ครับ

พระผงหลวงพ่อลำใย 2 องค์
    1. พี่พลศิริ
    รอโอน รอที่อยู่
    2. พี่ธุลีดิน โอนแล้ว จัดส่งวันนี้

เหรียญหลวงพ่อโสธร
    1. bonnieboy
    โอนแล้ว จัดส่งวันนี้
    2. Toom2547 รอโอน จัดส่งวันนี้

เหรียยระฆังหลวงพ่อเกษม
    1. คุณลิงฯ
    รอโอน จัดส่งวันนี้

กระดาษสียันต์
    9 พระอริยะสงฆ์
    1.หลวงพ่อเพิ่ม 2.หลวงพ่อพูล 3.หลวงปู่บุญ 4. หลวงพ่อรวย 5.หลวงพ่อแก้ว 6.หลวงปู่แหวนน 7. หลวงพ่อเจริญ 8. หลวงปู่สุข 9.หลวงพ่อเกษม

1. ?
    2. ?

6. tee_tores

การจัดส่งขอเป็นพรุ่งนี้ เที่ยงนะครับ วันนี้ติดธุระ พอบ่ายจะออกไป ฝนดันตกหนักซะอีก เพิ่งหยุดครับ

7. vasan

vasan เป็นที่รู้จักกันดี

สอบถามครับ มีเหรียญหลวงปู่องค์1 อยู่ที่ยโสธร ท่านชื่อหลวงปู่อุปัชฌาย์น้อย วัดทุ่งนางโอก ยโสธร เหรียญเหมือนของหลวงพ่อแดงทุกอย่าง ว่ากันว่าท่านเป็นสหธรรมิกกับหลวงพ่อแดง และเหรียญนี้หลวงพ่อแดงปลุกเสกให้ด้วย มีท่านใดทราบรายละเอียดการสร้างมากกว่านี้มั๊ยครับ ขอบคุณครับ
    มาดูเหรียญกันครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

8. tee_tores

มีความเป็นไปได้สูงมากๆครับ ส่่วนข้อมูลขอเป็นพรุ่งนี้ ผมจะลองหาๆดูนะครับ :cool::cool:

9. tee_tores

10. tee_tores

เช้านี้ผมไปเปิดๆหาข้อมูล ญาท่านน้อย มีความเป็นไปได้มากๆครับที่จะเกี่ยวเนื่องกับหลวงพ่อแดง ท่าน เพราะความคิดส่วนตัว คิดว่า ถ้าไม่เกี่ยวเนื่องกัน ไม่น่าจะนำยันต์หรือรูปแบบด้านหลัเหรียญของหลวงพ่อแดง มาทำแน่ๆ แต่จะเป้นหลักฐานแน่ชัด ต้องรอผู้รู้ละกันครับ ส่วนตัวชอบเหรียญ ที่ท่าน วสันต์นำมาให้ชมครับ ขลังเหมือนกัน ครับ

เหรียญแรก เป็นบล็อกหน้าเล็ก(นิยม) ตามข้อมูลที่ได้รับมานะครับ หลังจากที่ท่านมรณะภาพเมื่อ พ.ศ.2504 ชาวบ้านทุ่งนางโอกหรือศิษยานุศิษย์ ได้ปรึกษากับหลวงพ่อแดง วัดเขาบันไดอิฐ ซึ่งเป็นสหธรรมิกหรืออาจจะเป็นศิษย์-อาจารย์กันก็ไม่ทราบแน่ชัด ซึ่งตอนนั้นท่านได้ธุดงค์อยู่บ้านทุ่งนางโอก(มีผู้ยืนยันว่า เห็นท่านมาปักกลดอยู่ทุ่งนางโอก) แล้วหลวงพ่อแดง ท่านก็ได้อนุญาตให้สร้างเหรียญรูปเหมือนของญาท่านน้อยขึ้น ลักษณะพิมพ์ทรงดังเหรียญแรกที่ท่านบ่อหัวซาลงไว้ เป็นเนื้อกะหลั่ยทอง แล้วหลวงพ่อแดงท่านก็ได้ทำพิธีพุทธาภิเษกให้ ประสบการณ์ของเหรียญท่านโจษขานมานาน คนที่รู้ข้อมูลในท้องที่เก็บเงียบ สนนราคาสวยๆ หลายพันบาท ส่วนตะกรุดที่ญาท่านน้อยได้สร้างให้ลูกหลานไว้ใช้ เล่าว่าผู้ทีมีติดตัว จะถ่ายรูปไม่ติดเลย ดังเช่นรูปของท่านซึ่งมีเพียงรูปเดียวที่เห็นกันและที่ถ่ายรูปติด
    ส่วน บล็อกสองจะมีกลากอยู่ด้านหน้าเหรียญ และเหรียญที่สองที่ท่านบ่อหัวซาลง น่าจะเป็นบล็อกสาม อันนี้ไม่ทราบข้อมูลการสร้างที่แน่ชัด

เครดิต vs12 ไม่ทราบว่าคนเดียวกันหรือป่าวครับ :cool:

11. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010

12. tee_tores

13. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009

สวยมากเลยครับ....กราบ กราบ กราบหลวงพ่อแดง ^^

14. loongtow

loongtow เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2010
    โอ๊ะโอ๋...เพิ่งเห็นว่าโพสรูป พระผงญาณวิลาศ เนื้อเหลือง ด้านหน้า 2 รูป ด้านหลังไม่ได้โพสต์ ขออภัยด้วย (เอาด้านหลังมาให้ชมแล้วครับ)

15. Norragate

<TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Norragate [​IMG]
    สวัสดีเช้าวันอังคารครับทุกๆท่าน....(^__^)
    เมื่อคืนผมฝันดีมากๆครับบบบบ และก็ไม่เคยฝันแบบนี้มาก่อน
    ฝันเห็นหลวงพ่อเกษมครับ จำได้แม่นและติดตาแม้จะเป็นขาวดำในฝันก็ตาม.
    ฝันเห็นท่านเดินมาช่วยเพราะผมหลงป่าและเหมือนกำลังวิ่งหนีใครสักคน...ในเหตการณ์นั้นผมเหมือนอยู่บนที่สูง จะหนีไปทางไหนก็ไม่พ้น แล้วท่านก็หยิบท่อนไม้เล็กๆหย่อนลงพื้นต่อหน้าผมซึ่งสูงมากๆ และบอกว่าให้กระโดดตามลงไป..ไม่เจ็บหรอก ในใจผมก็กลัวๆว่าถ้าตกลงไปคงกระดูกหักแน่ๆ แต่ก็กลั้นใจกระโดดลงไปตามที่ท่านบอก สุดท้ายก็ไม่เป็นอะไรจริงๆดั่งที่ท่านบอกไว้...จากนั้นภาพความฝันผ่านไปเป็นฉากต่อไป จู่ๆก็มีคนหลายคนที่ไม่คุ้นหน้ามาห้อมล้อมผม.. แต่ละคนเหมือนจะหิวจัด..ผมในขณะนั้นก็ไม่รู้จะทำยังไง จู่ๆหลวงพ่อก็เดินเข้ามานั่งยองๆและเขี่ยเศษดินแถวๆนั้นไปมาสองสามทีก็กลายเป็นข้าวสวย..แต่เมล็ดไม่ขาว คล้ายๆข้าวก้องมากกว่า และท่านก็บอกว่า"กินไปเถอะ..มันกินได้" ผมกับคนพวกนั้นก็หยิบมากินกัน..ก็ปรากฎว่ากินได้จริงๆ ทำให้ผมได้ยกมือไหว้หลวงพ่อท่วมหัวเลย..จากนั้นภาพในฝันก็เปลี่ยนไปเป็นเรื่องอื่นกระทันหัน...ตื่นขึ้นมาเมื่อเช้าก็จำได้แม่นจึงรีบเข้ามาเล่าสู่กันฟังครับ.....รู้สึกปิติมากๆกับการตื่นนอนของเช้าวันนี้..ขอบารมีหลวงพ่อเกษมคุ้มครอง.....(^__^)
    (เรื่องราวทั้งหมดเกิดขึ้นในความฝันผม....โปรดใช้วิจารณญาณนะครับบ)

</TD></TR></TBODY></TABLE></B>
    หลังจากฝันเห็นหลวงพ่อเกษมเมื่อคืน.....
    เช้าวันนี้ผมได้นำผ้าไตรไปห่มพระพุทธชินราชจำลององค์ใหญ่ที่สุดของพระอารามหลวงวัดหนองแวง อ.เมือง จ.ขอนแก่น เพื่อเพิ่มบุญบารมีให้ตนเอง...และขออุทิศถวายให้แก่พุทธบูชา ธรรมะบูชา สังฆะบูชา,บิดามารดา,ญาติทั้งหลาย,ครูบาอาจารย์,ราชวงศ์ทุกๆพระองค์,เทวดาและสิ่งศักดิ์สิทธิ์,รวมถึงท่านเจ้ากรรมนายเวรและสรรพสัตว์ทั้งหลาย......(^__^)
    ร่วมอนุโมทนากันนะครับญาติธรรมทุกๆท่าน ^__^

16. tee_tores

ผมส่ง ems ไปให้ทุกๆท่านแล้วนะครับ เค้าว่าไม่เกินพรุ่งนี้หรือ 12 น่าจะถึง ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

17. tee_tores

ทำไม ต้องชอบพระเครื่อง ??

พี่ๆ ที่บริษัทหรือ หลายๆ คน ชอบถามผม

ไม่ได้มาจากความคิดของตัวเองแต่<wbr>ขอแชร์เพื่อเป็นคำตอบแก่ทุกๆท่า<wbr>น

สนทนากับพระอาจารย์เล็ก สุธมฺมปญฺโญ
    ณ บ้านอนุสาวรีย์ฯ วันเสาร์ที่ ๓๐ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๔๓

โบ ราณาจารย์ท่านมีปัญญา ท่านฉลาดมาก ท่านสอนให้เรายึดในพุทธานุสติ ธัมมานุสติ สังฆานุสติ คือ ระลึกถึงพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ด้วยการสร้างวัตถุมงคลขึ้นมา ให้เราปฏิบัติกรรมฐานใหญ่โดยที่<wbr>เราไม่รู้ตัว ท่านให้เราอาราธนาทุกวัน โดยระลึกถึงทุกวันเป็นอนุสติอยู<wbr>่ แล้วมีข้อกำกับว่า ถ้าหากว่าศีลบริสุทธิ์ สิ่งทั้งหลายทั้งปวงเหล่านี้ ก็จะมีอานุภาพคุ้มครองเราได้ระด<wbr>ับหนึ่ง ที่ไม่เกินกฎของกรรม เพื่อเป็นอนุสติ เพื่อเป็นการปฏิบัติ เพราะไม่ว่าการเดินทางไปในที่ใด<wbr>ก็ตาม ถ้ามีสิ่งให้ยึดให้เกาะก็จะปลอด<wbr>ภัยมากกว่า

การปีนเขาก็ดี การขึ้นบันไดก็ดี ถ้ามีที่ให้ยึดให้เกาะ ก็จะปลอดภัยกว่าคนที่ไม่ยอมยึดไ<wbr>ม่ยอมเกาะ จำไว้ว่าเราต้องยึดก่อน เราถึงจะมีสิ่งที่ปล่อยวางได้ ถ้าเราไม่ยึดก่อนจะเอาอะไรมาวาง<wbr> ทุกคนที่บอกว่าอนัตตา ๆ ไม่เอาอะไร ๆ นั้น ไม่เอาอะไรแล้ว เขายึดถือตัวไม่เอาอะไร ยึดคำว่าอนัตตานั้นแหละ

จำไว้ว่า ถ้ายังไม่มีอัตตาก็จะหาอนัตตาไม<wbr>่ได้ จะต้องมีอัตตาขึ้นมาก่อน ถึงจะวางลงเป็นอนัตตาได้ เหมือนกับที่เราขึ้นมาบนห้องนี้<wbr> เราเดินขึ้นบันได เราเกาะบันไดมาด้วยความระมัดระว<wbr>ัง ไม่ประมาทตามคำที่พระพุทธเจ้าท่<wbr>านสอน พอเราเดินมาถึงหน้าประตู เปิดประตูเข้ามา เราได้แบกราวบันไดเข้ามาหรือไม่<wbr> ? เราก็ไม่ได้แบกราวบันไดมาด้วย..<wbr>.ฉันใดก็ฉันนั้น

เราไม่สามารถปล่อยวางได้ ถ้าไม่มีสิ่งให้ยึดเกาะ เราต้องรู้จักยึดก่อนถึงจะรู้จั<wbr>กวาง พระพุทธเจ้าท่านเปรียบเอาไว้ว่า<wbr> เหมือนกับแม่ลูกลงไปงมจับปลา ลูกชายจับได้หัวงูกำไว้แน่นเลย “แม่ ๆ ได้ปลาตัวเบ้อเร่อเลย” แม่ คือครูบาอาจารย์เห็นเข้าก็

“เออ...ดีไอ้หนู ลูกกำให้แน่น ๆ เดี๋ยวมันจะหลุดไป” เพื่อไม่ให้ลูกตกใจ แล้วพอเสร็จแล้วลูกกำแน่นดีแล้ว

“ไอ้หนูขึ้นฝั่งไปลูก เสร็จแล้วดึงหางมันออกมาสลัดมัน<wbr>ไปไกล ๆ เลยลูก” พอลูกเหวี่ยงทิ้งไปเสร็จเรียบร้<wbr>อยแล้วก็บอก

“นั่นงูพิษนะลูก คราวหน้าอย่าไปจับมัน” ถ้าไม่กำให้แน่นตายไหมตอนนั้น ?...ตาย...ไม่เหลือหรอก...ก็ลัก<wbr>ษณะเดียวกัน เพราะฉะนั้น..เราต้องยึดก่อน หลังจากนั้นแล้วจึงปล่อย

18. Norragate

อนุโมทนาด้วยคร้าบบบบบบบบบบบบบบ

19. Toom2547

Toom2547 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ tee_tores ผมให้แฟนโอนให้บัญชี ด้านล่าง นี้ ทางแบ็งค์ บอกว่า ปิดบัญชี ไปแล้ว ไม่แน่ใจว่าผิดพลาดไรหหรือ ไม่ หรือถ้าคุณ Tee มี บัญชี ไทยพาณิชย์ จะสะดวกมากเลยครับ ผมได้ให้แฟนโอนให้ใหม่ครับ

นายธีระวัฒน์ ตาธิ เลขที่บัญชี 1122057044 ธ.กสิกรไทย ออมทรัพย์ฉะเชิงเทรา

20. tee_tores

ไม่น่านะครับ เพราะผมเพิ่งใช้ k banking และ atm ตอนเที่ยงและบ่ายๆครับ