หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. LordNU

LordNU เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012
    ขออนุญาตตอบแทนเฮียเปิดโลกนะครับ
    หน้าก่อน ๆ เฮียเปิดโลกเคยเล่า รุ่นนี้ ถือเป็นการจัดสร้างเหรียญเป็นรุ่นที่ 3 แต่ลูกศิษย์ลูกหามักจะเรียกกันว่า รุ่นสี่ยอดครับ เพราะยันต์ตะกร้อได้ถูกปรับเปลี่ยนพัฒนามาจากเหรียญรุ่น 1 และ รุ่น 2 ซึ่งมี "ยอดใหญ่" กำกับอยู่ตามองศาทั้ง 4 ทิศ (ส่วนทิศเบื้องเฉียงจะมียอดย่อยเล็ก ๆ อีกทิศละ 3) เหตุนี้จึงเป็นที่มาของ รุ่นสี่ยอด (ยันต์แบบนี้ มีในเหรียญรุ่นนี้รุ่นเดียว รุ่นถัดไปจัดสร้างในปี 2515 ยันต์ตะกร้อถูกปรับเปลี่ยนพัฒนาเป็น 3 ยอดแทนครับ)

ส่วนปืนแตก อันนี้เฮียเปิดโลกได้กรุณาเล่าให้ฟังว่า มีคนนำเหรียญรุ่นนี้ไปลองกัน ยิงกันไม่ออก ออกก็ปืนแตกครับ ก็เลยเรียกกันว่า "รุ่นสี่ยอดปืนแตก" ผิดถูกอย่างไร คงต้องให้เฮียมาเล่าให้ฟังเพื่อยืนยันอีกที ผมก็จำคำเฮียเอามาเรียบเรียงเอาเองอีกทีครับ
    ขอบคุณครับ

2. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....ที่มาของชื่อรุ่นสี่ยอดปืนแตก ก็ตามที่คุณน้องนุเล่าแหละครับ ก็เรียกตามกันมาตั้งแต่สมัยแรกๆแล้ว ความจริงตอนแรกเค้าก็ไม่ได้เรียกยาวแบบนี้หรอกครับ คือบางคนเรียกรุ่นสี่ยอด บางคนเรียกรุ่นปืนแตก เพราะมีคนนำไปขอชมบารมีทดสอบ บางกฏว่าสอบแล้วยิงไม่ออก ยิงจนปืนแตก เลยกลายเป็นชื่อรุ่นไปด้วย

.....ขอเล่าทบทวนนิดหน่อยล่ะกัน รุ่นนี้จัดสร้างก่อนรุ่น3ยอดสรงน้ำปี15หรือทุย ผมก็เรียกรวมไปเลยล่ะกัน รุ่นสี่ยอดสร้างจำนวนน้อย ได้ยินว่าสั่งทางโรงงานปั๊มเหรียญไปแล้วและกำลังปั๊มอยู่ แต่หลวงปู่มาพูดว่า พอแล้วรุ่นนี้สร้างแค่นี้พอ จากนั้นทางโรงปั๊มมาบอกว่า บล็อคเกิดแตกปั๊มต่อไม่ได้ จึงทำให้รุ่นนี้มีจำนวนน้อย ถ้าจำไม่ผิดเค้าเล่ากันว่าแค่800เหรียญเท่านั้น ลูกศิษย์ยุคเก่าๆชอบรุ่นนี้มาก แต่ยุคปัจจุบันชอบสรงน้ำปี15มากกว่า

.....รุ่นสี่ยอดหลังจากสร้างแล้วก็เก็บไว้ จัดสร้างรุ่น3ยอดสรงน้ำต่อเลย ก็จะเท่ากับว่ารุ่นสี่ยอดได้รับการปลุกเสกตั้งแต่ตอนแรก และมาปลุกเสกพร้อมกับรุ่น3ยอดด้วย จากนั้นนำรุ่น3ยอดออกให้บูชาจนหมด ต่อมาเกิดมีคนทำบุญที่วัด ไม่แน่ใจว่าเป็นคณะผ้าป่าหรือเปล่า แล้วไม่มีพระแจก จึงไปนำเหรียญรุ่นสี่ยอดออกมาแจก

.....เหรียญรุ่น3ยอดสรงน้ำมีความสวยงามมาก อาจด้วยเพราะเหตุนี้อย่างหนึ่ง ที่ทำให้รุ่นนี้ได้รับความนิยมมาก ประกอบกับเรื่องราวของน้องที่ชื่อทุย จึงกลายเป็นชื่อรุ่นอีกชื่อหนึ่งเลย มีความสุขกันมากๆครับ

3. ทางชนะ

ทางชนะ สมาชิก

ขอบพระคุณ พี่เปิดโลก กับพี่LordNu มากครับ

4. เปิดโลก

.....เมื่อวานเป็นวันครู ขอกราบครูบาอาจารย์และผู้มีพระคุณทุกๆท่านครับ

.....มาต่อจากรุ่น3ยอดสรงน้ำปี15ครับ เป็นเหรียญรุ่นลายเซ็นต์ ซึ่งไม่ค่อยได้พบเห็น จำนวนสร้างไม่ทราบเหมือนกัน คงเพราะจำนวนสร้างน้อยเลยทำให้รุ่นนี้ ไม่ค่อยได้พูดถึงหรือมีประสบการณ์มาเล่ากันนัก แต่ถ้าเป็นเหรียญหลวงปู่แล้ว มั่นใจได้เลยครับ ปลอดภัยมีพุทธคุณคุ้มครองแน่นอน

.....มีความสุขกันมากๆครับ

5. เปิดโลก

.....หายไปเที่ยวทำบุญกันที่ไหนครับเนี่ย กระท่อมเราเป็นกลางไม่ยุ่งไม่เกี่ยว เที่ยวทำบุญหาความสงบสยบความวุ่นวาย ในดีมีเสียในเสียมีดี เราทำหน้าที่ของเราให้เหมาะสมที่สุดดีกว่า ทำดีในช่วงเวลาที่ถูกต้อง เพราะการทำดีที่ไม่ถูกเวลา ก็อาจไม่ใช่เรื่องดี

.....มาที่เหรียญรุ่นต่อมา ในช่วงนั้นหลวงปู่เริ่มดังมากโดยเฉพาะตะกรุดโทน มีลูกศิษย์นำแผ่นโลหะมาให้ท่านทำตะกรุดให้กันมาก บางคนนำแผ่นโลหะทอง-นาค-เงินแท้ๆ มาให้ท่านทำตะกรุด ทางวัดก็เริ่มมีการสร้างตะกรุดให้บูชา ในยุคแรกๆก็ยังไม่มีแบบมาตรฐานนัก มีหลายแบบหลายกรณี จนมาถึงที่เป็นแบบมาตรฐาน คือจัดสร้างเป็นสายคาดแบบด้ายดิบสีขาวจัดเป็นรุ่นที่1(ในรุ่นที่3ถ้าเข้าใจไม่ผิด ก็มีการนำมาสร้างอีกครั้ง)

.....ตะกรุดโทนตอนนั้นก็ไม่พอกับความต้องการของลูกศิษย์ ทางวัดจึงจัดสร้างเหรียญรุ่น5ยอดทับตะกรุดขึ้นมาในปี17ก่อนเหรียญรุ่นเสือเผ่น หลวงปู่ปลุกเสกเรื่อยมา จนมาสร้างเหรียญรุ่นพัดยศพร้อมกับเหรียญเสือเผ่นปี17และออกให้บูชาพร้อมกัน เหรียญ5ยอดมีจำนวนการสร้างน้อยกว่าเหรียญเสือเผ่น ประสบการณ์มากมาย ต้องมีพุทธคุณไม่ด้อยกว่าเหรียญเสือเผ่น เพราะปลุกเสกก่อนจนมาพร้อมกับเหรียญเสือเผ่น

6. เปิดโลก

.....ยังครับยังไม่เข้ามากัน เห็นอยู่ในกลุ่มไลน์กันอย่างเมามัน5555 เอาของเก่ามาเล่าใหม่ล่ะครับ มาถึงเหรียญหยักพัดยศเลื่อนสมณศักดิ์ปี17 เหรียญรุ่นนี้ก็ปลุกเสกพร้อมกับเหรียญเสือเผ่น ชื่อรุ่นก็เป็นมงคล หาทับตะกรุดหรือเสือเผ่นไม่ได้ ก็แขวนรุ่นนี้แทนได้ครับ รุ่นนี้ตอนสร้างได้ถูกแบ่งเป็น3ส่วน ทางวัดกาหลงส่วนนึง ทางพระลูกศิษย์ส่วนนึง อีกส่วนนึงอยู่ที่พระลูกศิษย์เหมือนกัน ซึ่งท่านเก็บเอาไว้จนมรณะภาพ นำออกมาก็เมื่องานพระราชทานเพลิงหลวงปู่นั่นแหละครับ

7. เปิดโลก

.....ขอแจ้งข่าวเศร้าครับ หลวงพ่อเจียน ถ้ำสว่างอารมณ์ ท่านมรณะภาพแล้ว ด้วยอาการอันสงบ

8. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    ว่าจะแอบกระซิปถามเฮียอยู่ครับ เพราะ ได้ข่าวทาง FB พระเครื่องดี ศรีเมืองเพชร ว่าทางมรณะภาพ ด้วยอาการสงบเมื่อวันที่ 17 มกราคม เวลาประมาณ 18.00 น. แต่พยายามหาข่าวทางเน็ตไม่เจอ...
    ***กราบอาลัยหลวงปู่เจียน ครับ ยังนึกถึงครั้งที่กราบท่านตอนที่ท่านเมตตาเป่ากระหม่อมให้ ขอผลบุญทั้งหลายขอข้าพเจ้าส่งให้หลวงปู่เจียนสู่ภพภูมิที่สูงขึ้น ครับ...

9. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

ครับหลวงพ่อท่านได้ละสังขารอย่างสงบ ที่รพ.มิชชั่น เมื่อเย็นวันที่17ม.ค.2557
    กำหนดการสวด9วัน ที่ถ้ำครับ วันเสาร์นี้ทำบุญเลี้ยงพระเพล ครบ7วันให้หลวงพ่อ

หลวงพ่อจากไปทิ้งไว้ให้เราคำนึงถึงความเมตตา แบบอย่างของพระดี ที่ไม่ต้องการโด่งดัง
    และความเย็นอกเย็นใจเมื่อยามได้ไปกราบ หลวงพ่อเป็นพระที่เย็นจริงๆ
    ไม่ว่าใครจะเอาเรื่องราวอะไรมา หลวงพ่อก็ไม่ได้ขึ้นหรือลงหรือหวั่นไหวไปตามเหตุ
    เหมือนท่านอยู่เหนือเรื่องราวเหล่านั้นไปแล้ว ศิษย์ท่านหนึ่ง
    เคยเปรียบไว้ว่าหลวงพ่อท่านเย็น..เย็นเหมือนหิมะ

10. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณครับท่านพี่นายก อย่างที่พี่ว่าไว้โดยแท้ หลวงพ่อท่านเย็นและสงบนิ่งจริงๆ เป็นบุญผมที่เคยได้ก้มกราบพระอริยสงฆ์ ครับ...
    ...วันนี้ผมข้อเล่าเรื่องน้อมรำลึก ถึง หลวงพ่อเจียน ณ ถ้ำสว่างอารมณ์ ครับ วันที่ผมได้ไปกราบท่านจากคำแนะนำของ พี่ๆในกระท่อมน้อยๆแห่งนี้ ซึ่งก็จะเป็นครั้งแรกๆที่ ผมได้เริ่มสนใจและเริ่มตะเวณกราบไหว้พระ ตามแต่โอกาสจะอำนวย เนื่องจากวันที่ผมไปจะมีลูกศิษย์ลูกหาท่านเยอะมาก ผมไม่ได้ตระเตรียมอะไีรไปเยอะ คงมีแต่ดอกไม้ ธูปเทียน และเครื่องสังฆทาน แต่ก็ยังได้รับน้ำใจจากเหล่าลูกศิษย์ ให้พอได้ใกล้ชิด วันนั้นหลวงพ่อดูไม่สบายอยู่ น้ำมูกท่านไหลตลอด จนพอฉันอาหารเสร็จ เลยได้มีโอกาสเข้ากราบ ไหว้ ท่านถวายเครื่องสังฆทาน อาการเย็นสงบสัมผัสได้ทั้งผมและคนสนิท แม้น้ำมูกท่านจะไหลตลอด ท่านก็ยังคงสวดให้ศีล ให้พร ด้วยอาการที่สงบนิ่ง ยิ้มที่มีเมตตา ผมยังคงจดจำไม่เคยลืม ครับ ...

11. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดี พี่ ๆ ทุกท่านครับ

กราบไว้อาลัย ลป.เจียน ครับ ว่าจะไปทำบุญกับท่านอีกหลาย ๆครั้ง ไม่ได้ไปซักที พระดี อยู่ที่ไหน/ภพภูมิไหน ก็ดีครับ ท่านพูดน้อย แต่พูดในเรื่องที่เป็นธรรมะ ผมมีโอกาสได้ฟังธรรมจากท่านเรื่อง มรรค8 ในคราวที่ไปทำบุญกับพี่เปิดโลก กราบหลวงปู่ฯ....

พี่เปิดโลกจัดหนักแบบนี้ ผมหัวใจจะวายน่ะครับ 555++

พอดีว่าเพิ่งกลับจากเชียงใหม่ กิ๊กคนที่4 รับปริญญาที่ มช. เลยถือโอกาสเที่ยวด้วย เสียดายที่พระเกจิทางภาคเหนือไม่ดังบูม ๆ เหมือนทางภาคกลาง ราคาพระเครื่องไม่แรง ผมเลยทำบุญตามวัดต่าง ๆ ได้มาก เช่าพระมาเต็มกระเป๋า

เห็นพี่ดอกรักเคยพูดถึงหลวงตาม้าถ้ำเมืองนะ ผมไปนอนถ้ำ สัมผัสอากาศหนาว สนทนากับท่านอยู่ 1 คืน ได้ข้อคิดดี ๆ มากมาย เพิ่งรู้ว่าท่านเคยทำงานอยู่ใน กทม. บวชกับหลวงปู่หวลวัดพุทไธฯ ไหง๋ไปอยู่เชียงใหม่ปู้นล่ะ ท่านเล่าเรื่องความหลังในอดีตให้ฟัง สนุกดีน่ะครับ เป็นกันเองดีมาก ๆ ไม่ถือตัว ได้พระผงปูนขาวผสมผงหลวงปู่ดู่ ท่านเล่นให้มาเป็นถุงใหญ่ ๆ บอกว่า "เอาไปแจกคนอื่นแทนหลวงตาให้หน่อย"

ขากลับ กทม. แวะทำบุญมาตลอดทาง มาโดนใจ ครูบาบุญทาวัดเจดีย์สามยอด ใจดีมากมายครับ ท่านหยิบรูปภาพขนาดA4 ให้มาเป็นปึกใหญ่ ๆ บอกเหมือนหลวงตาม้าเลยครับ "เอาไปไว้แจกคนอื่น"

12. mrchainarong

สวัสดีครับพี่น้องชาวกระท่อม ทุกคนนน...
    ...เริ่มปีใหม่พร้อมพร้อมสถานะการณ์วุ่นวาย สูญเสียอริยสงฆ์ แต่ขอบารมีคุณพระให้ทุกอย่างผ่านพ้นไปได้ด้วยดี นะครับ...

...ช่วงนี้ตามวงการบารมีหลวงพ่อสุด ยังคงไม่สร่างซาเพราะเชื่อมั่นและศรัทธาในตัวหลวงพ่อสุดของพวกเรามิเสื่อมคลาย ส่วนตัวผมก็ตามแอบเก็บอยู่เงียบๆ คนเดียว อิอิ วันนี้ขอเรียกกระแสนิดนึง กับ เหรียญไตรภาคี "หลวงพ่อสุด วัดกาหลง ปี 2521 ปลุกเสกที่วัดอมฤต อำเภอผักไห่ อยุธยา ภายในโบสถ์หลวงพ่อสัมฤทธิ์ มีพระคณาจารย์ดังร่วมเสก เช่น หลวงพ่อคง วัดวังสรรพรส หลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี หลวงพ่อสุด วัดกาหลง " แต่คราวนี้มาเป็นชุดนะ มีสายหลวงพ่อท้วม วัดเขาโบสถ์ "เทพเจ้าแห่งบางสะพาน" มาด้วย...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มกราคม 2014
  13. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    สุปฎิปันโน ภควโต สาวกสังโฆ สังฆัง นะมามิ หลวงปู่แสดงธรรมครั้งสุดท้ายให้เห็นเพื่อยืน

ยันในกฎพระไตรลักษณ์ อนิจจัง ทุกขังข์ อนัตตา....

ผมเพิ่งบูชาพระสมเด็จท่านมา ยังคิดว่าถ้าได้ไปเมืองเพชรจะไปกราบท่านสักครั้ง

.................

14. Cherry boy

Cherry boy เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2012
    สวัสดดีทุกท่านครับ สบายดีกันนะครับ โดยเฉพาะ ท่านดอกรัก อิอิ

15. ก้องหล้า18

ก้องหล้า18 สมาชิกใหม่

สวัสดีครับ พี่ๆทุกคน

16. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดี พี่ ๆ ทุกท่าน ครับ

ช่วงนี้กระทู้เงียบ ๆ แต่ว่ายอดคนดูในแต่ละครั้งก็มากน่ะครับ เห็นมี 20 กว่าคนที่เข้ามาศึกษาพระเครื่องและเรื่องราวต่าง ๆ ของหลวงปู่ฯ

ขอให้มีความสุขกันทุก ๆ ท่านน่ะครับ

17. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ท่านอาวุโสเปิดโลก ขอข้อมูลพระปิดตาหลังแบบปี๒๕๑๕ ของหลวงปู่ด้วยครับ ท่านใดมี

ข้อมูลเชิงลึก ......แจ้งด้วยครับ

พอดีวันนี้นิมนต์ท่านมาสดๆร้อนๆ จากเฮียที่นับถือกัน กำลังจะจัดชุดพระปิดตาเล็กๆพอดี

18. mrchainarong

@พี่จัมโบ้ ครับ อยากเห็นๆๆๆ ขอชมหน่อยๆๆๆ ส่วนตัวชอบพระปิดตามากๆ ชุดเล็กมีอะไรบ้างน้าาาาา อิอิ...

19. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

[​IMG] [​IMG]

สวัสดีทุกๆท่านด้วยเช่นกันครับ

20. Jumbo A

เดี๋ยวจะถ่ายรูปให้ชมครับ ผมก็ไม่รู้รายละเอียดมากนัก หาดูตามเวปเขาว่าเป็น
    พระปิดตาหลังแบบ ปี 15 .........เนื่องด้วยแขวนพระหลายองค์ ชุดเล็กก็จะมีหลวงปู่บุดดา หลวงปู่สิม หลวงปู่สี ได้หลวงปู่สุดมาอีก จะให้ได้สัก 5 องค์