หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. stocknavy

stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    เท่าทีเคยเห็นมีแต่ ทองแดง เงิน แล้วก็ทองคำครับ กะหลั่ยนี่ไม่เคยเห็นผิดถูกประการใดรอผู้รู้อีกที่ครับ

2. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....ฟังเรื่องคุณสต๊อคแล้วก็เหนื่อยครับ ในเชิงพาณิชย์วงการพระเรื่องลักษณะนี้ก็มีมานานแล้ว หรือไม่ว่าจะวงการอะไรก็เป็นแบบนี้ทั้งนั้น ถ้าเราต้องการหรือมีความจำเป็นต้องอยู่ในวงการแบบนี้ เราก็ต้องตามน้ำเพื่ออยู่รอดและอยู่ร่วมให้ได้ ถ้าใน10คนมีเราคนเดียวที่ถูก เราก็จะผิดครับ เพราะนโยบายในที่นั้นไม่ต้องการว่าถูกหรือผิด แต่ต้องการทำให้สำเร็จตามเป้าหมายเท่านั้น ถ้าเรากลืนไปกับพวกเค้าไม่ได้ เราก็จะเป็นแกะดำ

.....เรื่องลักษณะที่บอกออกไปแล้วขัดผลประโยชน์ผู้อื่น อย่างที่ทราบกันอยู่แล้ว ไม่ว่าเรื่องนั้นจะจริงเท็จอย่างไร ผลตามมามักจะไม่ดีต่อตัวเราเลย อย่างน้อยด้านสัมพันธภาพเกิดรอยร้าวแน่นอน การทำความดีที่ไม่ถูกเวลา ผลที่ออกมาก็ไม่ใช่เรื่องดี

.....ก็จะมีคำถามขึ้นว่า อย่างนั้นเราต้องปล่อยให้คนเชื่อหรือเข้าใจแบบผิดๆต่อไปหรือ เราก็ต้องย้อนกลับไปถามตัวเราเอง นั่นใช่หน้าที่ของเราหรือเปล่า เรามีกำลังพอหรือเปล่า ถ้าไม่พร้อมทำไปก็เปล่าประโยชน์ มีแต่เสียมากขึ้นเบียดเบียนตัวเราเอง เราก็ได้แต่เพียงเดินออกมาจากกลุ่มสังคมที่ความคิดแตกต่างกัน สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม ใครทำอะไรก็จะได้อย่างนั้น แล้วสิ่งเลวร้ายก็จะแพ้ภัยตัวเอง

.....จากโอวาทท่านเจ้าคุณนรฯ "ทำดี ดีกว่าขอพร จงเลือกทำแต่กรรมดี" สาธุ

3. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดียามดึกๆครับทุกคนนน คืนนี้รวมตัวกันเยอะจังเน้อ พี่นายก พี่เจมส์ พี่เด็กสมุทร พี่นาวี อาเปิดโลก ยินดีที่รู้จักครับพี่ Taiset พี่ Sk8... รายงานตัวกันเลยครับ

4. stocknavy

ครับก็อย่างที่เฮียว่าครับ ผมก็ต้องทำตัวเป็นขอนไม้คีกว่าครับ ลอยตามน้ำไปเรื่อยๆ

5. เปิดโลก

.....พวกเราชาวกระท่อมนี้ก็อยู่กันมานานจนเข้า300กว่าหน้าแล้ว ซึ่งไม่น่าจะเป็นไปได้ กระทู้อื่นซึ่งมีสาระประโยชน์มากมายเปิดกระทู้มาก่อนเรา ตอนนี้จำนวนหน้ากลับน้อยกว่าเราแล้ว ด้วยบารมีหลวงปู่สุดอย่างแท้จริง จากประสบการณ์ต่างๆทำให้มีผู้เคารพรักศรัทธาในองค์หลวงปู่เพิ่มมากขึ้น

.....ตอนผมเข้ามาครั้งแรก ก็นำเรื่องที่ผมได้รับฟังมาตั้งแต่สมัยเด็กๆ จากลูกศิษย์ยุคเก่าๆในสมัยนั้น(ที่มักจะนั่งตรงระเบียงด้านนอกกุฏิเก่าหลวงปู่) หรือก็ได้ยินเรื่องเล่าต่างๆจากลูกศิษย์คนดังสมัยนั้น ที่เค้าได้ไปเจอประสบการณ์มาด้วยตัวเค้าเอง เรื่องราวต่างๆเขียนเล่าได้แค่3หน้าก็หมดแล้วล่ะครับ(จากที่ตัวผมเองได้ฟังมา) กระทู้หลวงปู่ที่อื่น ผมก็ไปอยู่แค่3หน้า มาที่นี่มายังไงล่ะเนี่ยนานขนาดนี้5555

.....นำภาพเหรียญเสือเผ่นเนื้อเงินปี17 ที่ผมใช้เปิดตัวครั้งแรกมาให้ชมกันอีกครั้ง นึกถึงวันแรกๆล่ะครับ มาแบบงงๆต้องให้คุณนวโกฏิมาสอนวิธีเข้ามาโพสต์ มีความสุขมากๆนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 เมษายน 2013
  6. dinso

dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    สวัสดีทุกท่าน ยามดึกนะครับ

7. stocknavy

ก่อนนอนขอลาไปด้วยเสือหมอบธรรมดากะหลั่ยทดงน้ำมันกาดครับ หลับฝันดีครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

8. เปิดโลก

.....ขอเปิดกระท่อมตอนเช้าครับ เมื่อคืนก็มาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน ไปอยู่ที่ไหนก็ต้องอยู่ร่วมกับคน อย่างที่รู้กันล่ะครับ "คน"มันก็ต้องหมุนเวียนคนกันอยู่นั่นแหละ เรื่องที่จะอยู่นิ่งก็คงไม่เรียก"คน"(กริยานาม)

.....มนุษย์เราเป็นสัตว์สังคม ต้องอยู่รวมกันเป็นหมู่ก็จริง แต่ในการรวมหมู่ก็ต้องมีการแก่งแย่งชิงดีชิงเด่น วิธีการก็มีสารพัดทั้งแบบโอ่อ่าเปิดเผย นำความสามารถออกมาแสดงให้เห็น บางคนไม่มีความสามารถไม่มีการพัฒนา แต่อยากขึ้นไปอยู่ระดับสูง ในเมื่อตัวเองขึ้นไปไม่ได้ ก็ใช้วิธีแอบแทงข้างหลัง พยายามฉุดดึงเลื่อยขาต่างๆนาๆ เพื่อที่จะไม่ให้คนอื่นก้าวหน้า ไม่ห่างจากตัวเองมากนัก

.....เปลี่ยนบรรยากาศมาชมภาพล็อคเก็ตยุคแรกๆบ้างดีกว่าครับ เมื่อสมัยก่อนผมก็ไม่เคยเห็นรุ่นนี้เลย เลยลองศึกษาค้นหาประวัติของรุ่นนี้ สรุปมีการจัดสร้างจริง แต่ก็ยังไม่รู้รายละเอียดมากอยู่ดี บางคนเรียกรุ่นนี้ว่า"โป่งข่าม" เพราะรู้สึกว่ามีการสร้างเป็นแบบแหวนด้วย วัตถุมงคลยุคเก่าๆของหลวงปู่ ดูคลาสสิคมีมนต์ขลังมาก สมัยนั้นยังไม่มีเรื่องของพุทธพาณิชย์(ไม่ได้หมายความว่ายุคหลังมีนะครับ) ทางวัดกาหลงหรือหลวงปู่มีดำริให้จัดสร้างเองด้วยเจตนาบริสุทธิ์

.....ล็อคเก็ตเลี่ยมพลาสติกอีกชั้นหนึ่ง ภาพในดูมัวๆยังไม่ได้แกะออกมาดูเลยว่า ทำไมภาพในดูมัวๆซะงั้น มีความสุขกันมากๆนะครับ

9. stocknavy

ครับเฮีย คน คำกริยา หมายความว่า ทำให้เข้ากัน ทำให้รวมกัน ทำให้เป็นเนื้อเดียวกัน
    ก็ยังต้องคนกันต่อไป ไม่เครียดน่ะครับ ขำขำ

10. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    :cool: :cool: :cool:

กราบหลวงพ่อสุด ครับ
    สวัสดีครับอาเฮีย เสี่ยโอ๊ต พี่จัมโบ้ พี่น้องหลวงพ่อสุดทุกท่านสบายดีกันไหมครับ ช่วงนี้อากาศร้อนมั่กๆ ระวังเรื่องอาหารการกินหน่อยนะครับ
    :cool:

11. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    :cool: :cool: :cool:

เหมือนพระวัดพลับ เลยครับเฮีย ผมมีองค์หนึ่งแต่ว่าเนื้อขาวจั๊วเลยอ่า T_T

12. stocknavy

เอามาฝากกันชมครับ ไม่ใช้ของผมน๊ะ ผมได้แต่นั่งมองอย่างตาละห้อยเลยเจ้าของแกหวง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      3.5 MB
      เปิดดู:
      156
      ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      138
      ขนาดไฟล์:
      3 MB
      เปิดดู:
      117
      ขนาดไฟล์:
      3.5 MB
      เปิดดู:
      96
  13. Cherry boy

Cherry boy เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2012
    อาจารย์ โอ๊ต ผมกล่าวไว้ ชัดเจน นักก:cool:

14. เปิดโลก

.....เรื่องข้อมูลของรุ่นต่างๆที่มีการแยกพิมพ์ในสมัยนี้ ว่าไปแล้วมันเป็นดาบ2คมครับ ส่วนที่ดีก็มีมาก ที่ไม่ดีก็มีไม่น้อย ที่สำคัญคือในแต่ละรุ่นที่แยกพิมพ์ ต้องเป็นของแท้ที่มีการปลุกเสก เกรงแต่จะมีพิมพ์ประหลาดนอกวัดมายัดเป็นของวัดกาหลง

.....เมื่อมีจำนวนการสร้างมากๆ เป็นธรรมดาที่เหรียญปั๊มออกมาย่อมมีจุดแตกต่างกันบ้าง การแยกพิมพ์ก็เลยเกิดขึ้นจากเจตนาที่แตกต่างกัน บางคนก็แยกนำเสนอแต่ของที่ตัวเองมี ว่าเป็นพิมพ์หายากปลอมยากหรือสวยงามกว่า บางคนก็แยกเพราะเจตนาจะบอกให้รู้ว่าพิมพ์ตำหนิแบบนี้ เป็นการปั๊มครั้งแรกๆเผื่อมีการสร้างเสริมขึ้นมา ตำหนิจะแตกต่างไป บางคนไม่ต้องการแยกพิมพ์เพราะมีเหตุผลว่า จะแยกทำไมเหรียญพิธีเดียวกัน และต่างมีเหตุผลกันอีกมากมาย ต่างคน ต่างใจ ต่างจุดยืน ต่างมุมมอง คุยไม่จบหรอกครับ

.....เรื่องประวัติการสร้างของแต่ละรุ่น เป็นเรื่องจนใจจริงๆที่คนรุ่นหลังอย่างเรา ต้องรับฟังจากผู้รู้เท่านั้น เพราะไม่มีการบันทึกบอกรายละเอียดพิธีปลุกเสกหรือจำนวนการสร้างไว้ ส่วนตัวก็พยายามสอบถามจากบรรดาลูกศิษย์ยุคเก่าๆ ที่ไม่ได้อยู่ในวงการซื้อขายพระ ขอยอมรับครับบางรุ่นข้อมูลหรือเรื่องราวไม่เหมือนกัน พยายามเชื่อมโยงตัดต่อเรื่องทั้งหมดให้เป็นเนื้อเดียวกัน แต่นั่นก็เป็นเพียงการคาดเดาเท่านั้น

.....แต่จะมากจะน้อยก็ต้องรับฟังทุกคนครับ แล้วตัวเราเองมาแยกแยะความน่าเชื่อถือสิ่งที่น่าจะเป็นไปได้มากที่สุด อย่างบางเรื่องมาถึงสมัยนี้ ผมก็เห็นว่ามีข้อมูลผิดพลาดอยู่บ้าง แต่เป็นเรื่องเล็กน้อย ที่ผมมั่นใจว่าวงการและแม้กระทั่งพระบวชใหม่ในวัดเข้าใจผิด เพราะตัวผมเองทันเหตุการณ์ในปีนั้น

.....ย้อนกลับมาเรื่องการแยกพิมพ์ อย่างเหรียญรุ่นเสือคู่และเสือจำศีล ที่เรียกกันว่ารุ่นนพเก้า ก็มีการตอกโค๊ดหลายโค๊ดเหมือนกัน บางคนให้เห็นเหตุผลว่า พวกลูกศิษย์เป็นคนตอกกันหลายคน หยิบโค๊ดอันไหนได้ก็ใช้อันนั้นตอก บางคนบอกว่าหลังจากปลุกเสกแล้ว ก็แบ่งให้กับกลุ่มและสถานที่แยกกันไป ซึ่งในแต่ละกลุ่มก็แยกกันไปตอกโค๊ดส่วนตัว โค๊ดเท่าที่พบในปัจจุบันมีทั้ง ตัวอุ ตัวมะ ตัวมิ โค๊ดตระกร้อ(หรือดอกไม้) และโค๊ดขวัญ โดยส่วนตัวที่เช่ามาจากวัดในสมัยนั้น เป็นโค๊ดตัวอุ

.....ปัจจุบันมีกระแสการเช่าหาเหรียญรุ่นเสือคู่ ยังแยกเป็นบล็อคนวะกับบล็อคธรรมดาอีก(ขออนุญาตไม่บอกลักษณะความแตกต่างนะครับ และเหรียญที่ผมเช่ามาจากวัดสมัยนั้นเป็นบล็อคอะไร) ความจริงไม่อยากยกเรื่องนี้ขึ้นมาพูดเลย แต่ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ถ้าเกิดมีความผิดพลาดอะไร ผมก็จะได้สลายตัวจากกระท่อมนี้ไปเลย(แล้วไปเปลี่ยนชื่อใหม่5555แต่ไม่ใช่ที่ท่านดอกรักตั้งให้นะครับ)

.....มาชมภาพเหรียญเสือคู่กะหลั่ยเงินครับ เหรียญนี้เพิ่งเช่ามาไม่นานนี้เอง ไม่ใช่เหรียญที่เช่าจากวัดสมัยนั้นนะครับ มีความสุขกันมากๆนะครับ

15. เปิดโลก

.....นำภาพเหรียญรุ่นเสือจำศีลกะหลั่ยเงินมาให้ชมต่อครับ เหรียญนี้เช่าในภายหลัง เหรียญนี้เป็นโค๊ดอุครับ โค๊ดนี้ก็เป็นมงคลดีนะครับ จะได้อุดมสมบูรณ์ มีความสุขกันมากๆนะครับ

16. stocknavy

ผมไม่รู้ ผมไม่เกี่ยว ผมไม่ใช้คนแถวนี้ แค่ผ่านมาครับ:':)':)':)':)':)':)'(

17. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    รวมพลคนนอนดึก..............ผมก็พอมีเวลาเข้าตอนดึกๆ..........นั่งทำงานไปด้วย

อ่านไปเรื่อย...........เก็บข้อมูลไปเรื่อยๆ

18. เปิดโลก

.....น้องโอ๊ตแนะนำอะไรมา จา..ดี..เหรออ..อืมม!เอาเป็นอาทิตย์หน้าเลยล่ะกัน5555.....คุณสต๊อคผ่านมาแล้วจะผ่านไปเฉยๆหรือครับ น่า..ซักหุ้นนึงมั๊ย.....คุณจัมโบ้เอนอนดึก ก็รักษาสุขภาพด้วยนะครับ

.....นำภาพสมเด็จรุ่น2องค์ใหม่มาให้ชมกันครับ ช่วงนี้ชอบพระเนื้อผงของหลวงปู่มาก ที่ได้ยินมามีทั้งมวลสารผงพุทธคุณมากมาย แค่มวลสารเหล่านี้ก็ขลังมากแล้ว ที่สำคัญยังได้รับการปลุกเสกจากหลวงปู่แบบเต็มที่อีก เพราะได้ยินว่าหลวงปู่เป็นผู้ดำริให้จัดสร้างพระสมเด็จขึ้น ธรรมดาที่ไหนล่ะครับแบบนี้ มีความสุขกันมากๆนะครับ

19. Csx

Csx เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    สวัสดีครับ
    ฝารบกวนช่วยดูเหรียญหลวงพ่อสุด เหรียญนี้ให้ทีได้ไหมครับ ว่าแท้หรือไม่
    ขอบคุณมากครับ

20. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี