หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. Cherry boy

Cherry boy เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2012
    ชัดเจน จบการบ้าน ไปอีก เรื่อง คุณ laghaime สบายใจได้ละคับถ้าคุณโอ๊ต บอกแท้ ไม่น่ามีปัญหา:cool::cool: ((( เพราะแกปั้มเหรียญปลอมอยู่ อิอิ (555 ล้อเล่นนะครับ))))

2. laghaime

laghaime Active Member

31 ธันวาคม 2012
    เย้ย :'( เอางั้นเลยหรอครับ

ฮ่าๆๆๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มกราคม 2013
  3. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....วันนี้ไม่มีใครมาเล่นโป้งแปะแล้วหรือครับ5555 จะชวนคุณจัมโบ้เอมาเล่นซะหน่อย เกิดไม่ว่างไม่ได้เข้ามาอีก5555

.....เรื่องดูเหรียญเนี่ย ตอนนี้ความเร็วเน็ตผมมันช้ามาก โหลดภาพออกมาดูไม่ได้(แต่ถึงโหลดได้ ก็ดูไม่เป็นอยู่ดีล่ะครับ5555) ต้องรอหลังวันที่15นั่นแหละครับ ถึงเริ่มต้นเน็ตปกติ เรื่องการดูเหรียญเนี่ย คงต้องให้น้องโอ๊ต เป็นผู้รับผิดชอบนะครับ5555 ซะงั้น...

.....เห็นน้องโอ๊ตพูดถึงพระปิดตา ของทางวัดกาหลงก็สร้างออกมารุ่นหนึ่ง สมัยหลวงปู่ยังไม่มรณภาพ จำได้ว่าพระปิดตาเนื้อผงลอยองค์เช่าบูชาองค์ละ60บาท แต่พระปิดตารุ่นนี้เช่าบูชา100บาท แพงกว่าเนื้อผงลอยองค์ แต่พระปิดตาพิมพ์นี้กลับไม่ค่อยได้พบเห็น ไม่รู้จำนวนการสร้างเหมือนกัน ท่านใดทราบและมีข้อมูลรายละเอียด รบกวนนำมาบอกเล่ากันนะครับ ขอบคุณมากครับ มีความสุขกันมากๆนะครับ

4. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีครับพี่ๆทุกคนนน ตามมาเก็บความฮา ครับ... 555+
    ...วันนี้ขอนำภาพรอยยิ้มประทับใจ ที่ถ่ายมาเมื่อตอนไปกราบขอพรหลวงปู่เมื่อตอนปีใหม่ครับ...

ไฟล์ที่แนบมา:

5. schorlanz

schorlanz เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ขออนุญาติเซพรูปนะน้องชัย ชอบมากเลย

6. เปิดโลก

.....อ้าว!รูปพระปิดตาลงหลายครั้งหรือครับ5555 คือไม่มีอะไรจะลงแล้วล่ะครับ เลยนำของเก่ามาลงอีก เผื่อบางท่านยังไม่ได้อ่านหน้าเก่าๆ5555 โอ๊ตจำแม่นนะครับ เรื่องลูกอมวัดเขายี่สาร ผมยังจำไม่ได้เลย ว่าเคยเล่าให้ฟัง แต่เคยนำรูปมาลงไว้เหมือนกัน เดี๋ยวถ่ายให้ใหม่นะครับ

.....เท่าที่เคยได้ยินมาจากคนพื้นที่เค้าบอกว่า สมัยก่อนลูกอมของหลวงพ่อร้ายจะมี2เนื้อ เรียกกันว่า"เม็ดยา"กับ"เม็ดเหนียว" และต้องมีหูลวดเป็นห่วงคล้อง เนื้อที่เคยเห็นจากคนพื้นที่ เนื้อจะดูเหมือนผิวโลกเลย คือเก่าเป็นหลุมเป็นบ่อ ไม่มีรอยแตกราน จำไม่ได้ว่าลูกนี้เรียกว่าเนื้ออะไร

.....เคยอ่านในหนังสือพระเล่มเก่าเล่มหนึ่ง ซึ่งตอนนั้นยังไม่ค่อยมีใครรู้จักหลวงพ่อร้ายมากนัก อธิบายลักษณะของลูกอมหลวงพ่อร้ายว่า ด้วยอายุความเก่าแล้วส่วนมากลูกอมมักจะมีรอยแตกรานแทบทุกลูก และมีหลายขนาด ทำกันมาหลายยุค จากหลวงพ่อร้าย ก็มายุคหลวงพ่อกลอย และหลวงพ่อผิณ

.....ย้อนกลับมาถึงคนพื้นที่ เค้าเคยบอกผมว่า ลูกอมในยุคหลวงพ่อกลอย จะมีขนาดเล็กกว่าของหลวงพ่อร้าย แต่ในวงการได้ยินว่าไม่ได้แยกว่าเป็นของใคร เรียกรวมกันว่าเป็นของหลวงพ่อร้าย เซียนสมัยก่อนหลายคนที่รู้จักหลวงพ่อร้าย หากไปเจอก็จะเก็บทันที และมีเซียนอยู่ท่านหนึ่ง รักลูกอมหลวงพ่อร้ายมาก ถึงขั้นตั้งสมญานามว่า"ลูกอมไร้เทียมทาน" ยกเป็นลูกอมอันดับหนึ่งเลยทีเดียว

.....ขอปิดท้ายด้วยภาพเก่าอีกนะครับ เป็นพ่อเสือที่บูชาอยู่บนวิหาร อยู่ข้างๆที่บรรจุอัฐิของหลวงปู่สุด ได้ยินคนพื้นที่(ฟังเค้ามาอีกนั่นแหละครับ)เล่าว่า มีลูกศิษย์เคยนำไปบูชาที่บ้าน แต่ทนความขลังแรงอาถรรพ์ของพ่อเสือไม่ไหว เลยต้องนำกลับมาถวายที่วัดฯ ก็เป็นประสบการณ์เรื่องเล่า ตามห้องกระทู้ล่ะครับ ผิดพลาดยังไง ขอออกตัวนะครับ เป็นเรื่องที่ได้ยินมา ลองพิจารณากันเองนะครับ5555 อย่าลืมมีความสุขกันนะครับ

7. stocknavy

stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    กราบหลวงปู่ครับ
    สวัสดีครับทุกๆท่าน
    มาตามสัญญาครับประวัติหลวงปู่รุ่งจากหนังสือลานโพธ์ครับ
    -พระครูไพโรจน์วุฒาจารย์ อดีตเจ้าอาวาสวัดท่ากระบือ เมืองสมุทรสาคร มีนามเดิมว่า รุ่ง นานสกุล พ่วงประพันธ์ เป็นชาวกรุงเทพมหานครโดยกำเนิด เกิดเมื่อวันเสาร์ แรม 8 ค่ำ ปีระกา ตรงกับ พ.ศ.2416 โยมมารดาชื่อ กิม ท่านเป็นบุตรโทน บรรพชาเป็นสามเณร ณ วัดน้อยนพคุณ เขตคุสิต กรุงเทพฯ ศึกษาอักขระสมัยจนมีความรู้สามารถอ่านออกเขียนได้จนมีความเชี่ยวชาญ บรรพชาอุปสมบทเป็นพระภิกษุพัทธสีมาวัดน้อนพคุณ เมื่อวันที่ 5 พฤษภาคม พ.ศ.2437 โดยมี พระอาจารย์ทับ วัดน้อนพนคุณ เป็นพระอุปัชฌาย์ พระอธิการบัว วัดใหม่ทองเสน เป็นพระกรรมวาจาจารย์ และ พระอาจารย์เคลือบ เป็นพระอนุสาวนาจารย์ ได้รับฉายาทางธรรมว่า ติสสโร
    อุปสมบทเพียงสองวัน ได้ย้ายไปพำนักและจำพรรษา ณ สำนักสงฆ์ท่ากระบือ จังหวัดสมุทรสาคร ทำการพัฒนาจนกลายเป็นวัด สร้างถาวรวัตถุและเสนาะต่างๆมีความเจริญรุ่งเรืองขึ้นตามลำดับ
    หลวงพ่อรุ่ง ออกเดินทางเพื่อศึกษาพุทธาคมกับบรรดาอาจารย์ต่างๆหลายรูปที่มีชื่อเสียงในยุคนั้นได้แก่ หลวงปู่ทอง วัดราชโยธา หลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า หลวงพ่อหรุ่น วัดช้างเผือก หลวงพ่อไปล่ วัดกำแพง หลวงปู่นาค วัดสุนทรสถิต หลวงพ่อหล่ำ วัดอ่างทอง และ หลวงพ่อเว่ง วัดหงส์อรุณรัศมี หลวงพ่อรุ่งมุ่งมั่นบำเพ็ญเพียรภาวนาจนสมาธิจิตแก่กล้า สามารถอธิฐานจิตปลุกเสกวัตถุมงคลจนมีพุทธานุภาพเลิศล่ำ ทำให้เกิดอิทธิปาฎิหาริย์มากมายจนเป็นที่เลื่องลือ หลวงพ่อรุ่งเป็นพระที่เคร่งครัดในพระธรรมวินัย มีศีลาจารวัตรงดงาม เป็นที่คำรพยำเกรงของพุทธศาสนิกชนทั่วไป งานพระศาสนาไม่เคยบกพร่องเป็นที่วางใจของคณะสงฆ์ ดำรงพระสมณศักดิ์ดั่งนี้
    พ.ศ.2442 ดำรงตำแหนงเจ้าอาวาสวัดท่ากระบือ
    พ.ศ.2475 ได้รับตราตั้งเป็นพระอุปัชฌาย์
    พ.ศ.2482 ได้รับพระราชทานพระสมณศักดิ์พระครูชั้นประทวนที่ พระครูรุ่ง
    พ.ศ.2483 ได้รับการแต่ตั้งเป็นเจ้าคณะเอาเภอกระทุ่มแบน
    พ.ศ.2489 ได้รับพระราชทานเลื่อนสมณศักดิ์เป็นพระครูชั้นสัญญาบัตรชั้นโท ในราชทินนาม พระครูไพโรจน์มันตาคม
    พ.ศ.2494 ได้รับพระราชทานเลื่อนสมณศักดิ์เป็นพระครูสัญญาบัตรชั้นเอก ในราชทินนามเดิม
    พ.ศ.2499 ได้รับพระราชทานเลื่อนสมณศักดิ์เป็นพระราชาคณะที่ พระไพโรจน์วุฒาจารย์
    หลวงพ่อรุ่ง เป็นพระเกจิอาจารย์ที่มีชือเสียงโด่งดัง ได้รับนิมนต์ไปร่วมพิธีพุทธาภิเษกหลายวาระด้วยกันเสมอ พิธีสำคัญๆเห็นจะได้แก่พุทธาภิเษกวัดราชบพิธฯ พ.ศ.2481 พิธืพุทธาภฺเษกพระพุทธชินราร รุ่นอินโดจีน วัดสุทัศน์ พ.ศ.2485 และพิธีพุทธาภิเษกพระเครื่อง 25 พุทธศตวรรษ เป้นต้น หลวงพ่อรุ่งมรณภาพ เมื่อวันที่ 27 กันยายน พ.ศ.2500 เวลา 01.50 น. รวมศิริอายุได้ 85 ปี พรรษาที่ 64 พระราชทานเพลิงศพ ในวันที่ 30 มีนาคม พ.ศ.2501
    มีแค่นี้ครับเล่นเอาปวดตาเลย ไม่ค่อยถนัดพิมษ์เท่วไร่
    ถ้าต้องการประวัติ พระครูปลัดอุเทน สิริสาโร เจ้าอาวาสวัดท่าไม่บอกได้ครับ ท่านเป็นผู้สืบทอดตำราต่างๆของหลวงพ่อรุ่งครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มกราคม 2013
  8. Cherry boy

5555555555555555555555+

อิอิ เข้ามาคุย กันบ่อยๆๆนะครับ laghaime มีไรมาเล่าสู่กันฟังบ้าง

เห็นแล้ว น้ำตาจะไหล ยิ่งผมอ่านหนังสือประวัติ หลวงปู่แล้ว....ปลาบปลื้ม อิจฉาคนสมัยนั้นจิงๆๆคับ ที่ได้เคยกราบหลงปู่ตอนท่านยังอยู่

5555 เด่วงานจะงอกนะคับ.....

เฮียคับ ปิดตาเนื้ออะไรอ่ะคับ สวยงามมากเลย....ถ้ามีหลายองค์ จะแจกผมยินดีนะครับ 55555 เป็นไงคับ เฮียกับคุณโอ๊ต อ่านหนังสือ เปนไงบ้าง

9. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

@จัดเลยครับพี่สกอร์ นั้นขอฝากภาพบรรยากาศอย่างต่อเนื่อง...
    ปล.กราบขอบพระคุณพระมหาวิษณุ กิตติญาโณ ผู้เรียบเรียงภาพ ครับ

10. เปิดโลก

.....เรื่องเนื้อพระปิดตาของหลวงปู่องค์ในภาพเนี่ย ผมก็ไม่รู้ว่าจริงๆแล้วเป็นเนื้ออะไรครับ ลักษณะคล้ายเรซิ่นครับ คงไม่ใช่เนื้อเมฆพัตร์หรอกครับ สมัยนี้ทำเนื้อเมฆพัตร์ไม่เหมือนสมัยก่อนเลย แต่ทันหลวงปู่ปลุกเสก ก็สบายไปหลายอย่างแล้วล่ะครับ

.....ตามหนังสือที่น้องบอยส่งมาให้ มีบทความหนึ่ง บอกว่าเหรียญน้ำเต้าสร้างตอนหลวงปู่อายุ81 และอาจไม่ทันท่านปลุกเสก เหรียญน้ำเต้าสร้างในปี2525ตอนหลวงปู่อายุ80นะครับ และทันท่านปลุกเสกแน่นอน เพราะตัวผมเองได้รับเหรียญรุ่นนี้กับมือท่านเอง ชัดเจนแน่นอนเป็นที่สุด เรื่องนี้ไม่ได้ฟังใครมา เจอกับตัวเองจะจะครับ

.....ไปค้นภาพเก่าเจอภาพลูกอมหลวงพ่อร้าย ใช้เวลาโหลดชั่วบุหรี่3มวน แต่เพื่อน้องโอ๊ตนำภาพมาจนสำเร็จครับ มีความสุขกันมากๆนะครับ

11. OATTOSAN

OATTOSAN เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2012
    - ขออนุญาตคุณโอ๊ตนะครับ เรื่องหลวงพ่อครื้น เรื่องที่บอกว่าท่านเป็นศิษย์สมเด็จโตนั้น ผมว่าไม่น่าจะใช่นะครับ เพราะว่าหลวงพ่อครื้นท่านเกิดปี พ.ศ.2443 ไม่น่าจะทันสมเด็จท่านนะครับ แต่ประวัติที่ผมอ่านดู เห็นว่าท่านมาเรียนกับหลวงพ่อสด วัดปากน้ำครับ

- เรื่องพระหลวงพ่อครื้น ที่ว่ามีผงของสมเด็จมาผสมหรือเปล่านี่ ผมก็ไม่แน่ใจ แต่ที่ผมได้ยินมาก็คือ ท่านสำเร็จวิชาทำผงอิทธิเจครับ ส่วนเรื่องการปลุกเสกพระและเครื่องราง ก็อย่างที่คุณโอ๊ตเล่าล่ะครับ ของที่ท่านเสก ต้องบอกว่า ไม่ธรรมดาครับ

- พี่เปิดโลกครับ เรื่องพ่อเสือที่วิหาร ผมรู้สึกว่าจะเคยเห็นนะครับ เหมือนกับว่าจะเคยอยู่ที่ร้านก๋วยเตี๋ยวหรือเปล่าครับ สมัยก่อนผมเข้าไปที่ร้าน จะเจอพ่อเสืออยู่กลางร้านเลยนะครับ อันนี้ต้องบอกก่อนนะครับ ว่ามันเป็นความทรงจำ อาจจะไม่ใช่ตัวเดียวกันก็ได้นะครับ เพราะตอนหลังก็ไม่เห็นแล้ว ผมก็ไม่เคยถามที่ร้านด้วยว่าไปยังไงมายังไง แล้วตอนนี้ผมก็ไม่ได้ไปที่ร้านนานแล้วด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มกราคม 2013
  12. stocknavy

โหดลนานขนาดนั้นผมแนะนำว่าเฮียอย่าโหลดบ่อยครับ เปลืองบุหรี

13. Cherry boy

ยังไงก้อต้องขอขอบคุร คุณโอ๊ต กับ คุณออตโต้ มากๆๆนะครับที่นำข้อมูลดีๆๆเกี่ยวกับหลวงพ่อครื้นมา เล่าสู่กันฟัง.....:cool::cool::cool:

เอ่อ...เฮีย ครับ 3 มวน นี่ บุหรี่ไทย หรือ พม่าคับ (deejai)

ขนาดไฟล์:
      20.1 KB
      เปิดดู:
      23
  14. stocknavy

ถ้ามวนนี้คงจะแย่แน่ๆครับเฮีย:boo::boo::boo:

15. ekarad

ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีเฮียเปิดโลก และพี่ๆทุกท่านครับ เข้ามาเยี่ยมชมครับ

16. เปิดโลก

-คุณoattosanครับ ขอบคุณสำหรับรายละเอียดเพิ่มเติมเรื่องพ่อเสือนะครับ ผมก็ไม่ทราบรายละเอียดเหมือนกัน อาจเป็นไปได้ครับ แต่ส่วนตัวผมเชื่อเรื่องความขลังของพ่อเสือนะครับ

-คุณstocknavyครับ ขอบคุณสำหรับความเป็นห่วงนะครับ ถ้ายังโหลดช้าอยู่ เที่ยวหน้าคงไม่เปลืองบุหรี่แล้วล่ะครับ กะว่าจะใช้ฉีดแทนล่ะครับ5555

-น้องโอ๊ตครับ ถ้าลูกอมหลวงพ่อร้ายขนาดเท่านี้ ไม่ใช่ลูกเล็กแล้วครับ ขนาดมาตรฐานแล้ว ยังมีขนาดเล็กกว่านี้หลายขนาดเลย เรื่องนี้ก็ยังหาข้อสรุปที่ชัดเจนไม่ได้ พวกเราก็ได้แต่ฟังต่อกันมา เฮ้อ!...

-น้องบอยครับ ยายคนในภาพนั่นน่ะ เค้ากำลังนั่งกินข้าวหลามอยู่หรือครับ5555

-คุณtomsignalครับ สวัสดีครับ ขอบคุณมากนะครับ มีเหรียญหลวงพ่อกวยครบทุกรุ่นหรือยังครับ ขอให้สมปรารถนาทุกอย่างนะครับ

.....พูดถึงเรื่องสมปรารถนาเนี่ย สมมุติว่าถ้าเรานึกอะไรก็ได้อย่างนั้น ได้ทุกอย่างตลอดเวลาจนเราอาจไม่เห็นคุณค่าของมันก็ได้นะครับ ชีวิตไม่มีผิดหวัง ไม่มีการแข่งขัน มันคงขาดรสชาดของชีวิตจริงๆ แต่ถ้าผิดหวังอย่างเดียวก็ไม่ไหวนะครับ รสชาดชีวิตมันรันทดเกินไป5555 สบายๆครับ อย่าคิดมาก ขอให้มีความสุขกันมากๆครับ

17. LordNU

LordNU เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012
    สวัสดีพี่ ๆ ทุกท่านครับ งานช่วงสัปดาห์ที่ผ่านเยอะ เลยได้แต่เข้ามาอ่านอย่างเดียวเลยครับ
    ช่วงนี้ผมป่วยด้วย คงเป็นเพราะอากาศเปลี่ยน พี่ ๆ ทุกท่านรักษาสุขภาพด้วยนะครับ

18. ekarad

ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่

19. mrchainarong

สวัสดีครับพี่Oat พี่ดอกรัก อิอิ มากันแต้เช้าเลยแอบมาหาเด็กหรือสุขสันต์วันเด็กกันนี่ เวลา7:12 น.

20. เปิดโลก

-คุณLordNUครับ ขอให้หายป่วยไวไวนะครับ(ถ้าเป็นท่านฯดอกรัก สมัยก่อนผมบอกให้หายป่วยมาม่าแล้วล่ะครับ5555) ขอให้เป็นทุกขลาภนะครับ

-คุณtomsignalครับ ขอบคุณเช่นกันครับ เป็นกัลยาณมิตรที่ดีของพวกเราจริงๆ

-น้องโอ๊ตครับ รอยร้าวของลูกอมเห็นเค้าบอกว่า น่าจะเกิดจากความเก่าของเนื้อมวลสาร ที่มีทั้งผงและว่านพอนานเข้าเนื้อมวลสารแห้ง เลยเกิดรอยแตกรานครับ อยากรู้ว่าเนื้อแบบนี้เค้าเรียกว่าอะไร คนพื้นที่เคยบอกว่าเป็น"เม็ดเหนียว" แต่ใจอยากได้"เม็ดยา"ครับ เพราะจะหนักไปทางเมตตา มาถึงตอนนี้ ของเหนียวชอบน้อยกว่าของเมตตาแล้ว อย่าว่าแต่ถ้าเรื่องเหนียว มีของหลวงปู่สุดเรา ก็เหลือๆแล้วครับ

-หลานชัยครับ เอ้อ!..วันนี้วันเด็กนี่เนาะ น้องโอ๊ตไม่รู้ แต่ถ้าเป็นท่านฯดอกรัก อืมม..คนนี้ชอบเด็กจริงๆครับ เด็กวิทยาลัยเนี่ยยิ่งชอบบบ..5555

.....ขอให้เด็กทั้งโลก จงโตเป็นผู้ใหญ่ที่ดีครับ มีความสุขกันทั้งโลกมากๆครับ