หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

ไปเดินตลาด เจอเหรียญนี้เลยเชิญหลวงปู่กลับมาบ้านครับ เห็นราคาเบาๆ แต่เหรียญเลอะ
    พอสมควร เลยล้างดูนิดๆครับ อืม...555 ยังไม่ได้เช็คเลยว่า เป็นของเลียนแบบหรือเปล่า

2. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    @พี่นายกก็ขนาดนี้ดูงามดีครับพี่มีตอกเลขด้วย เอ้าตามกันครับ 1225 อิอิ วันนี้ผมก้อได้พระติดกรอบมาเหมือนกันกะว่าพระเลียนแบบแต่กรอบสแตนเลสแท้แน่นอน ฮ่าๆๆ มิมีอะไรมากนอกจากความชอบๆๆ เน้นต้องหลักสิบเท่านั้น ได้ดูพระหลายๆอย่างด้วยแต่ที่สำคัญกว่านั้นการที่เรามากลับหาประวัติพิธีเหรียญหรือพระเกจินั้นสนุกมากกว่าครับพี่ว่าป่ะ เลยกลับมาพร้อม หลวงปู่โบ้ย 102ปี เนื้อผงแดงๆ กับ พระสมเด็จไม่ทราบที่แต่ชอบน่ะครับหลังน่าจะเป็นยันต์พุฒซ้อมีมวลสารดีชอบๆๆมีเส้นเกษาอยู่ในเนื้อด้วย ความสนุกเลยเกิดขึ้นจากการหาประวัตินี่เเหล่ะครับอย่างน้อยก็ทำให้เราได้ตามอ่านเพิ่มพูลข้อมูลดีดีไปเรื่อยๆ ว่าจะลงให้พวกพี่ๆช่วยหาที่ซักหน่อย แงแงแต่มือถือลงมิได้นั้นติดตามพี่ๆต่อล่ะกันนะครับ สู้ๆ เช้าวันจันทร์.....

3. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

@พี่ Oat ขอบพระคุณมากมายสำหรับแนวทางครับพี่อย่างน้อยที่สุดก็ได้จารึกไว้เป็นวิทยาทานในกระท่อมนี้ครับ เยี่ยมๆเลยทีเดียวเชียว จริงๆผมก็ไม่ได้แสวงหาเท่าใดหรอกครับพี่เน้นเดินเล่นๆว่างๆเพลินๆ น่ะครับพี่ทุกวันนี้ก็ได้ศึกษาจากการอ่านนี่แหล่ะครับ ชอบๆๆๆ อิอิ เอ้วันนี้ไปไหนกันหมดน้าาาปล่อยให้ ผม พี่นายก พี่ Oat หล่อกันอยู่ด้ายยยฮ่าๆๆๆ

4. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

.....พระเนื้อผงพิมพ์เหรียญรุ่นแรกปี06 มีจริงๆครับเป็นรุ่นที่เจ้าคุณหยง วัดตึกฯ มหาชัย นำผงของท่านเองมาถอดพิมพ์เหรียญรุ่นแรกในปี2515 แล้วถวายหลวงปู่สุดปลุกเสก เจ้าคุณหยงท่านก็เก่งนะครับ เหรียญของท่านเองก็มีประสบการณ์เหมือนกัน ลูกศิษย์ของท่านก็มีมาก แต่ตัวท่านเองนับถือหลวงปู่สุดมากๆ งานประจำปีหรือคล้ายวันเกิดของหลวงปู่ ผมไปก็เจอท่านมาทุกปี มีพระผู้ใหญ่มากันเยอะครับ บารมีของหลวงปู่สุดไม่ธรรมดาหรอกนะครับ

5. mrchainarong

@ สวัสดีครับคุณอาเปิดโลกมาแว้ววว ฮ่าๆๆ นั้นผมก็พลาดไปแล้วสิยังไม่ใช่วาสนาน่าจะไม่เกินใบเขียว น่าจะเป็นแผงใหม่เพิ่งเหมามาเสียดายอยู่เรื่องเดียวแค่ไม่อยากให้หลวงปู่ไปกองอยู่แบบนั้นเน้อออ อืมๆๆ ขอบพระคุณสำหรับความรู้เพื่อบันทึกไว้เป็นวิทยาทานเรื่องใหม่ในกระท่อมเราครับคุณอา....

6. stocknavy

stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    สวัสดีครับทุกๆท่าน เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมากลับแม่กลองก็ได้เข้าไปกราบหลวงปูสุดที่วัดมาอีกรอบครับ พอไปถีงแม่กลองก็พาลูกสาวไปกราบหลวงพ่อบ้านแหลมครับ พอดีตอนที่เข้าไปกราบหลวงปูไม่ได้เอากล้องลงไปครับเลยไม่ได้ถ่ายรูปมาฝากกัน มีแต่รูปหลวงพ่อบ้านแหลม ปิดท้ายวันอาทิตย์ ไปทำบุญลอดโบสน์หลังเก่าที่วัดท้ายหาดครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

7. เปิดโลก

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....ขออนุโมทนากับคุณstocknavyด้วยนะครับ ผมก็อาศัยแบบนี้ล่ะครับ ตัวเองไม่ได้ไปแต่มีใครไปก็อาศัยอนุโมนากับเค้าด้วย ได้บุญกับเค้าเหมือนกัน ง่ายดี5555 ตอนนี้อยากได้ข้อมูลวัตถุมงคลล่าสุดของทางวัดกาหลง ว่ามีเหลืออะไรบ้าง หากมีใครไปก็ขอรบกวนนำมาบอกเล่ากันด้วยนะครับ ขอขอบคุณมากครับ

.....ช่วงนี้ก็เข้าไปดูวัตถุมงคลของหลวงปู่สุดในเว็บประมูลที่หนึ่ง มีข้อสงสัยเรื่องหนึ่งว่า ทำไมป่านนี้แล้ว ยังเล่นเหรียญเสือเผ่นปี17พิมพ์เข่าแตกเป็นพิมพ์นิยม มีการออกใบรับรองระบุชัดเจนว่า"พิมพ์นิยม" แต่พอพิมพ์เข่าไม่แตกกลับไม่ออกใบรับรอง เอ้อ!ซะงั้น ทำซะงง?????

.....การเล่นหาของทางสมุทรสาครแต่ไหนแต่ไรก็เล่นพิมพ์เข่าไม่แตกเป็นพิมพ์นิยม เพราะเป็นพิมพ์ปั้มแรกๆและออกให้บูชาจากทางวัดกาหลงเอง ส่วนพิมพ์เข่าแตกสมัยแรกๆนั้นแทบไม่เล่นกันเลย เพราะเป็นพิมพ์ปั้มหลังๆเกิดจากบล็อคแม่พิมพ์ชำรุดเป็นรอยแตก และพิมพ์เข่าแตกนี้ยังได้มีการไปออกให้ทำบุญจากทางวัดศาลาครืนด้วย

.....แต่ไม่ว่าพิมพ์ไหนก็เป็นของแท้ทั้งนั้น ผ่านการปลุกเสกจากหลวงปู่ มีประสบการณ์มากด้วยกันทุกพิมพ์ จากที่ทางกรุงเทพฯนิยมพิมพ์เข่าแตกก็ไม่รู้ว่ามาจากเหตุผลอะไร อาจเป็นเพราะเหมือนกับพระอีกหลายรุ่น ที่ยึดว่าพิมพ์มีตำหนิทำให้ปลอมยาก แต่ได้ยินว่าสุดท้ายก็ต้องมาเล่นตามคนพื้นที่ เพราะคนพื้นที่ไม่นิยมพิมพ์เข่าแตก แล้วจะไปให้ใครมาเช่าซื้อล่ะครับ ต้องหันมาตามกระแสคนพื้นที่

.....แต่ที่ทางเว็บประมูลแห่งหนึ่งยังไม่มีการปรับเปลี่ยน ยังเรียกหาพิมพ์เข่าแตกเป็นพิมพ์นิยม ตอนแรกก็นึกว่าพิมพ์เอ พอเข้าไปดู อ้าว!..ซะงั้น ถ้าย้อนกลับไปเมื่อประมาณปี22-23 ราคาเช่าหาเหรียญเสือเผ่นปี17พิมพ์เข่าไม่แตก(พิมพ์นิยมของคนพื้นที่อย่างแท้จริง) ที่วัดเช่าหากันประมาณ700-1000บาท(เนื้อทองแดงธรรมดากับเนื้อกะไหล่) แต่ในตลาดพระมหาชัยก็เช่าหากันประมาณหลักร้อยกลางๆ ซึ่งรวมถึงพิมพ์รุ่นต่างๆที่สร้างก่อนเหรียญเสือเผ่น

.....ไม่ว่าจะเป็นเหรียญรุ่น2 รุ่น4ยอดปืนแตก ไล่มาเลยจนถึงรุ่นหยักพัดยศ แต่ไม่รวมเหรียญรุ่นแรกปี06นะครับ เพราะตอนนั้นก็หลักพันต้นๆแล้ว ความจริงการตามเช่าเหรียญรุ่นเก่าๆหายากกว่าหาเหรียญเสือเผ่นซะอีก อย่างรุ่นนั่งทับตะกรุดหรือเหรียญหยักพัดยศ พิธีเดียวกันแต่สมัยนี้ราคาเช่าหาห่างกันมากเลย วัตถุมงคลรุ่นเก่าๆของหลวงปู่ที่ราคายังไม่สูงมากนัก ก็ยังมีให้หาเช่าบูชา ประสบการณ์มากมายเหมือนกันล่ะครับ มีความสุขกันมากๆนะครับ

8. saylom2530

saylom2530 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2011
    สวัสดีครับ วันนี้ บ่ อยู่ จะไปลัลล้า ห้างเปิดใหม่ เซ็นทรัล สุราษ นะจ๊ะ ....คงกลับมาค่ำๆ
    ....ทุกๆท่านอย่าคิดถึง เค้าน้า :cool:....

9. mrchainarong

อนุโมทนาบุญด้วยครับพี่นาวี ครอบครัวทัวร์บุญน่ารักจัง สวัสดีครับคุณอาเปิดโลก พี่Oat ตาข้อมูลดีอยู่เสมอน้าา ยั่งงี้ยกให้เป็นทีมงานข่าวกรองเลยครับ พี่ดินสออย่าไปนานน้าาคิดถึง ฮ่าๆๆ เกือบได้ไปอยู่สุราษกะเค้าแล่ะดีที่บริษทประมูลงานเซนทรัลไม่ได้ อิอิ

10. schorlanz

schorlanz เป็นที่รู้จักกันดี

เด๋ววันนี้ผมจะเอาวัตถุมงคลที่เหลือในวัดมาให้ชมกันนะ ครับ ขอตัวพาคุณแม่ไปเดินเที่ยวห้างก่อนเด้อ

11. schorlanz

ไปสุราษ อย่าลืมไปกราบหลวงพ่อเอ็นกับหลวงพ่อล้าน นะ ตะกรุดไถนาพลิกแผ่นดินดอกจิ๋วๆ แต่มันไม่จิ๋วตามขนาดนะ

12. อัสนี

อัสนี เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีทุกท่านครับ
    -เมื่อวันเสาร์ พาแม่บ้านไปรพ.บ้านแพ้ว มาขากลับ กลับบ้านไม่ถูก เลยไปเส้นธนบุรีปากท่อ พอถึงทางเข้าวัดกาหลง ก็เลยแวะไปกราบหลวงปู่สุด อื่อ...เป็นอะไรที่สุดยอดครับ จุดธูปกราบหลวงปู่ พร้อม ท่องคาถาบูชา หลวงปู่ แบบหลับตาท่อง ๙ จบ มันมีความรู้สึกว่า เหมือนหลวงปู่มาลูบศีรษะ แถม รูปยันต์ตะกร้อก็สว่างขึ้นแว็ปในมะโน ขณะที่ท่องคาถาบูชาหลวงปู่สุด ครับ ถ่ายภาพมาหลายภาพ และได้ทำบุญหยอดตู้ที่ดินไปสามร้อยบาท แม่บ้านเอาซองกฐิน วัดกาหลงมาใส่ไปอีก แถมบูชาผ้ายันต์ตะกร้อมาอีกห้าผืน (ของเก่าแจกหมดแล้ว) ตะกร้อถักเล็ก - ใหญ่อีกจำนวนวหนึ่ง พระเครื่องอีกหลายรายการ แม่บ้านบอกว่าเอาไปให้น้องๆที่เวลาไปทำบุญทอดกฐิน นี่แหละหนาทำบุญทั้งครอบครัว
    เสร็จแล้ว เลยไปวัดเพชรสมุทร ไปกราบหลวงพ่อวัดบ้านแหลม ครับ กราบขอพรจากท่านสัมผัสได้เป็นอย่างดีถึงความศักดิ์สิทธิ์ครับ องค์เทพ เทวา ปกปักรักษา ครอบครัวพร้อมทั้งบริวาร รอดปลอดภัย จากคนพาล อุบัติเหตุเพศภัยอันตรายใดๆ ทุกอย่างปลอดภัย ครับ
    ปล.ถ่ายภาพมายังได้ได้รีไซร์ว่างๆจะมาลงให้ชมครับ...
    ท่านนายก คุณเปิดโลก และเพื่อนๆทั้งเก่าใหม่ น้องชัยณรงค์ แครี่บอยฯลฯและทุกท่านที่ไม่ได้เอ่ยถึง คิดถึงทุกคนครับ บางวันก็แวบมาอ่าน แต่บางทีงานเยอะก็เลยไม่ค่อยได้มาโพส ครับ ขอพระอภัยมณีอย่างสูงครับ ให้คุณเปิดโลก เฝ้ากระท่อมไปพลางๆก่อน...

13. schorlanz

สวัสดีครับพี่อัสนี สบายดีไหมครับ
    ผมเอารูปลง นะครับ เครดิตเพื่อนไปกราบมาเลยฝากให้ถ่ายมาเผื่อ เพื่อคนที่จะไปจะได้ดูวัตถุมงคลที่เหลืออยู่ครับ

14. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008

สวัสดีครับพี่พี่ทุกท่าน พี่เปิดโลก พี่schorlanz พี่mrchainarong พี่ดอกรัก พี่อัสนี พี่สอ... สบายดีกานนะครับ

วันนี้ผมยุ่งมั่ก มากกกก 555 เลยไม่ได้กราบหลวงปู่ตอนเช้า มาแอบกราบและติดตามข่าวสารเอาช่วงก่อนนอนแทน
    แต่กระท่อมหลังนี้ยังอบอุ่นเสมอตั้งแต่เปิดจนวันนี้ แถมผมได้ความรู้เพียบ555

ปล. ไหนของฝากจากห้างใหญ่ดังทางใต้หว่า 5555 อย่างน้องต้องมีพิตตี้ชัวร์งานเปิดห้าง อุ อุ

15. saylom2530

saylom2530 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2011
    เมื่อวานไปงานวัดเจดีย์ (วัดไอ้ไข่)มา มีงานวัด+เสกวัตถุมงคล 27-3 พย.55
    ได้ เช่าแหวน ปี 53 เสียดายมีแต่เบอร์เล็กแล้ว พระปรกโพธิ ปี 55 ผ้ายันต์ ปี 55 แบงค์ขวัญถุง ปี53 สติเกอร์ติดหน้ารถมอไซด์ ปี55 ไปถึงราวทุ่มได้ คนเยอะในงาน วัตถุมงคลปี 55ที่สร้างไม่ได้จองเพราะ จองแล้วต้องไปรับ วัดไกลจากบ้านราว 100 โล และไม่มีส่งปณ.

แหวนไอ้ไข่ 2553

พระปรกโพธิจิ๋ว ปี 55

ผ้ายันต์ ปี 55

สติกเกอร์แปะ 55

แบงค์ขวัญถุง 53

16. เปิดโลก

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....เข้ามาในกระท่อมไม่ได้ตั้งแต่เมื่อคืน เพราะความซื่อก็แล้วกันครับ5555 ดีที่ได้ท่านนายกฯดอกรักใช้วิทยายุทธ พาผมหลุดออกมาจากค่ายกลตอดอกเหมยได้ นับถือ นับถือ

-คุณอัสนีครับ ขออนุโมทนาด้วยครับ ผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบจริงๆ และขอให้คุณแม่บ้านสุขภาพแข็งแรงด้วยนะครับ

-คุณน้องสกอร์ครับ ขอบคุณมากครับ นี่แหละครับที่อยากเห็นอยากรู้ เผื่อใครจะไปทำบุญจะได้พิจารณาไว้ล่วงหน้าก่อน ก็เตรียมไปคนละแสนสองแสนก็น่าจะพอนะครับ อืม...

-คุณน้องโมทนาครับ เอ๊ะ!ได้ยินไม่ถนัด มีใครอ้างอิงถึงพริตตี้หรือเปล่าครับ อืม...แบ่ง!!!

-คุณน้องดินสอครับ "ไอ้ไข่"เนี่ยขอเพิ่มรายละเอียดหน่อยได้มั๊ยครับ เคยได้ยินน้องที่ทำงานพูดถึง นำมาติดตัวบอกกล่าว แล้วถูกหวยเลยงวดนั้น(เฉพาะงวดนั้น) คล้ายๆกุมารทองหรือเปล่าครับ

-คุณโอ๊ตครับ มีแพลนทัวร์ปีใหม่แล้วหรือครับเนี่ย ขออนุโมทนาล่วงหน้าเลยละกันครับ

.....เมื่อวานพลาดประมูลรูปถ่ายห้อยคอไปชิ้นนึง เปียไม่ได้โดนตีหัวไป50บาท ใจเย็นไปหน่อยตั้งออโต้บิดไว้1000นึง นึกว่าจะไม่มีใครมาประมูล พอเข้ามาดูตอนดึก อ้าว!ปิดไปแล้ว1050บาท อืม..ก็ขอยินดีกับผู้ชนะประมูลด้วยครับ ผมไร้วาสนาเอง แต่ไปได้อีกชิ้นนึงก็ชอบเหมือนกัน(แต่ชอบชิ้นที่แล้วมากกว่า) เดี๋ยวคืนนี้จะนำมาให้ชมครับ ตอนนี้ชมการเปลี่ยนพระประจำวันของผมก่อน5555 ห่วงพระหักเพิ่มอีกอันนึงแล้ว เป็นพรหมโลหะหลวงปู่ดู่ เหรียญเจ้าคุณนรฯ ก็เดิมๆแหละครับ แล้วก็ตะกรุดรุ่น2สายไนล่อนเขียว ที่เช่ามาจากวัดประมาณปี21-22ราคา60บาท มีความสุขมากๆนะครับ

.....โหลดภาพไม่ได้ครับ เปลี่ยนใจไม่โชว์แล้วครับ5555

17. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    ส่งมาเลยครับเฮีย เดี๋ยว น้อง โม บริการถ่ายเสร็จอัพฟรี เอิ๊กๆ ^^

ผมเห็นเว็บๆในรูปตู้วัตถุมงคลไม่รู้ว่าทันไหม พี่เปิดโลกไม่ต้องบอกนะครับ PM เดี๋ยวมีคนไปแย่งผม 55555555 ( ล้อเล่นครับ )

18. schorlanz

เป็นธรรมดาสำหรับเวปส้ม บางคนมีการตั้งปลุกไว้เลยนะพี่ เห็นรุ่นแรกไหมพี่จะเหยียบแสนละ

เมื่อวานซืน ลพ เกลื่อนได้อนุญาติให้ผมจัดสร้างป้ายวัด ท่านบอกทำเลยดีสำหรับตัวเราเอง รู้สึกชื่นใจจริงๆ

พี่ดอกรัก พี่เปิดโลก พี่อัสนี และทุกท่านๆ ป้ายยังงี้โอเคไหมครับ ติชมได้นะครับ ยังไม่ได้เริ่มสร้างตอนนี้แพลนไว้แล้ว จะทำก่อนกฐินท่าน

ขนาดไฟล์:
      106.3 KB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      93.6 KB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      82.5 KB
      เปิดดู:
      43
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 ตุลาคม 2012
  19. นักแสวงหา

นักแสวงหา เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2012
    อนุโมทนาด้วยครับ หลวงพ่อเกลื่อนเป็นครูบาอาจารย์ผมอีกรูปนึงเลย (โก้)

20. mrchainarong

@พี่สกอล์ ร่วมอนุโมทนาบุญด้วยครับพี่ความคิดดีดีบารมีคุณพระคุ้มครองครับ พี่โมของในตู้แม่นแทีทันแน่นอนสอบถามหลวงตาประจำตู้ได้ครับ ท่านใจดีมีหลายรุ่น ทั้งทันและไม่ทันแต่รุ่นไหนก็เชื่อขนมกินเถอะครับบารมีหลวงปู่คุ้มครองแน่แท้ เอ้าสวัสดีพี่ๆทุกคนด้วยครับนอนดึกๆนะคร๊าบบ อยู่กันตั้ง สิบคน อิอิ