หลวงพ่อมหาวิบูลย์ พุทธญาโณ พระอริยเจ้าผู้มากไปด้วยบุญฤทธิ์ แห่งวัดโพธิ์คุณ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย มันตรัย, 7 กุมภาพันธ์ 2012.

1. ตกกระได

ตกกระได เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2006
    เกือบละสังขารครั้งแรก

หลังจากที่ท่านเข้าโรงพยาบาลได้เดือนกว่า

อาการท่านก็ทรงและทรุดลงตามลำดับ

เนื่องจากมะเร็งได้ลามจากปอดเข้าสู่สมอง

และกระดูกสันหลัง ไปตามเส้นเลือดและหัวใจ

แต่สติสัมปัชชัญญะท่านก็ยังดีเยี่ยม

ยังสามารถอบรมลูกศิษย์ได้ทั้งพระและฆารวาส

แต่ก็มีบางครั้งที่ท่านได้รับยาก็ทำให้สมองเกิดบวม

มีอาการเบลอบ้างในบางครั้งแต่ก็ไม่บ่อยมาก

มีวันหนึ่งอาการท่านทรุดหนักท่านไม่ยอมรับยาจากทางแพทย์

เนื่องจากเวลาได้รับยาแล้วท่านจะควบคุมสติได้ยาก

ท่านได้ประคองตัวลุกขึ้นจากเตียง

แล้วนั่งท่าขัดสมาธิเข้ากรรมฐานนั่งได้สักพัก

ศิษย์ที่เฝ้าอยู่เห็นท่าไม่ดีกลัวท่านจะละสังขาร

จึงเข้าไปเขย่าตัวท่านและเรียกท่าน

ท่านจึงได้ถอนจากสมาธิและหัวเราะเบาๆ

แล้วพูดปลอบใจศิษย์ด้วยเสียงแผ่วเบาแต่ติดตลกว่า

ยังไม่ตาย ยังไม่ตายก็ได้

แต่ท่านหารู้ไม่ว่าตอนนั้นหัวใจศิษย์มันเหมือนตายทั้งเป็นไปแล้ว

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      106.9 KB
      เปิดดู:
      2,794
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 กุมภาพันธ์ 2012
  2. นายน้ำ5

นายน้ำ5 เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    กราบหลวงพ่อมหาวิบูลย์ พุทธญาโณ เข้ามาติดตามอ่านด้วยคนครับ

3. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสมาชิกที่เข้ามาอ่านเรื่องราวดีๆนะครับ

4. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาอ่าน

อ่านที่หลวงพ่อท่านเล่าเรื่องพระเจ้าตากสินมหาราชแล้ว ประทับใจมาก

เล่าต่อครับ.........

5. มันตรัย

ผมเองก็อยากฟังครับ ชอบมากๆ

6. ตกกระได

นิทานเรื่องพระเจ้าตากจากหลวงพ่อมหาวิบูลย์

ท่านว่าเล่าให้ฟังเป็นนิทานนะ

เรื่องนี้พี่ที่ไปกราบท่านด้วยกันเขียนลงไว้ในเวปร่มโพธิ์ไทรครับ

ได้ขออนุญาติท่านนำมาลงเป็นที่เรียบร้อยแล้ว

การทัวร์ธรรมะในครั้งนี้ได้ฟังนิทานของหลวงพ่อด้วยครับ

ท่านพูดถึงประวัติศาสตร์บ้านเราในช่วงปลายรัชกาลสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช

ว่าการที่ว่าท่านสติวิปราส แล้วโดนเจ้าพระยามหากษัตริย์ศึกสั่งทุบด้วยท่อนจันทร์นะ เป็นเรื่องที่ยังต้องสงสัยกันต่อไป เพราะ

กาลครั้งหนึ่งก่อนสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราชจะรับราชการทหารท่านได้มีโอกาสบวชถึง 3 พรรษา

มีความเข้าใจในธรรมของพระพุทธองค์พอสมควร เข้ารับราชการแล้วก็เป็นเจ้าเมืองได้ทะนุบำรุงพระพุทธศาสนาอยู่เนืองๆ

แต่เมื่อจำเป็นต้องเสียสละกู้ชาติ ทำศุึกสงคราม ฆ่าฟันศัตรูไปเป็นจำนวนมากมาย เมื่อการศึกผ่านมาจนบ้านเมืองเริ่มเป็นรูปเป็นร่าง

ด้วยความเป็นพุทธมามะกะของพระองค์ ทรงเบื่อหน่ายต่อการกร่ำศึก การฆ่าฟัน ส่วนการจะสละราชบัลลังเลยก็ไม่ใช่เรื่องง่าย

ตามพระราชประเพณีก็คงไม่พ้นลูกหลานเครือญาติ แต่เมื่อพิจารณาแล้ว ด้วยบารีคงไม่รักษาชาติไว้ได้

คงมีแต่เพื่อนรักเจ้าพระยามหากษัตริย์ศึกที่รบพุ่งเรียงเคียงไหล่กันมา แต่จะไปบอกเพื่อว่ามาเถอะมาครองราชย์

ทหารไว้ฝ่ายพระองค์คงไม่ยินยอม การรบกันของคนไทยกันเองคงหลีกไม่พ้น เลือดจะนองกรุงธนบุรี

ด้วยเหตุที่ท่านเคยสึกเจ้าพระฝางที่เป็นพระ ตอนปราบก๊กต่างๆ ก็เลยเกิดเหตุของการวิปลาสว่าพระองค์ทรงยิ่งใหญ่กว่าพระสงฆ์

พระสงฆ์ต้องกราบไหว้เพราะท่านมีธรรมที่สูงกว่า ตอนนี้ทหารของพระองค์ก็จะหมดความนับถือ

เพราะเรื่องราวคราวนั้นยังตรึงใจอยู่ จากนั้นเรื่องก็ดำเนินไปจนท่านได้ไปบวชอยู่จังหวัดนครศรีธรรมราช

จนสิ้นพระชนม์ในผ้าเหลืองตามที่มีคำร่ำลือกันอยู่

นิทานเรื่องนี้สอนว่า น้ำพระทัยของพระโพธิสัตต์นั้นมีความเสียสละอย่างมหันต์ จะเอาจิตใจปถุชนไปวัดไปกำหนดย่อมไม่สามารถกระทำได้

คนในปัจจุบันก็แย้งว่าหากเป็นเช่นนี้พระองค์ท่านควรจะสถาปนาพระราชบุตรขึ้น อันนี้เราเออเองคิดเอง

พระองค์สละพระชีพเพื่อธำรงค์ไว้ซึ่งชาติ ศาสนา แล้วพระองค์จะยังมามองครอบครัวพระองค์ท่านอยู่อีกเหรอ

พระองค์ท่านย่อมยังคงพระราชปรสงค์ธำรงค์ชาติ ศาสนาต่อ มีแต่เพื่อรักและน้องชายที่ร่วมรบกันมาเท่านั้นจะนำพาชาติ ศาสนาไปได้

หลายท่านอาจจะเคยได้ยินเรื่องเล่าต่อกันมาเรื่องที่พระองค์ท่านจะหักหนี้จากจีน ซึ่งเรื่องนี้เป็นการดูถูกพระองค์ท่านเป็นหนักหนา

ชีวิตพระองค์ยังสละแล้วเพื่อชาติ ศาสนา อันหนี้ค่อยๆชำระไปก็หมดไป ส่วนการรบแบบกองโจร

เพื่อรวบรวมก๊กต่างๆที่พระองค์กระทำก็ทำให้ได้อาวุธ เหล่าทหาร เสบียง มาสะสมได้โดยง่าย

หากจะมีหนี้มีสิ้นก็คงไม่ได้ขนาดล่มชาติกันทีเดียว แล้วใจท่านมุ่งศาสนาพระองค์ท่านผ่านการบวชเรียนแล้ว

ขอบัญญัติเรื่องมีหนี้สินแล้วห้ามบวชย่อมทรงทราบโดยแจ้ง พระองค์ท่านจะยอมหนีหนี้เพื่อไปบวชเพื่อวิโมกข์ธรรมอีกเหรอ

การกล่าวอ้างในเรื่องนี้จึงไม่น่าจะเป็นไปได้ ส่วนเรื่องต่อที่ท่านลงใต้แล้วทรงผนวชนั้นตรงกัน

ด้วยการเฉลิมพระเกรียติ์ยศท่าน เราน่าจะพิจารณาแก้ไขประวัติศาสตร์ เพราะเรายกย่องพระองค์ท่านเป็นมหาราชแล้ว

แต่ยังปล่อยให้พระเกียรติยศท่านยังมัวหมองด่างพร้อยอีกเหรอ

นิทานเรื่องหนึ่งก่อนอาหารเย็นที่หลวงพ่อมหาวิบูลย์ได้เล่าให้ฟัง มีใจความสำคัญดังนี้

ส่วนสำนวนการเขียนเป็นเรื่องของผู้ถ่ายทอด ผิดพลาดประการใด ผู้เล่าขอน้อมรับผิดแต่เพียงผู้เดียว

สังฆังนะมามิ หลวงพ่อมหาวิบูลย์

7. ตกกระได

อย่างไรก็ตามเรื่องนี้ขออย่าเอามาเป็นประเด็นใดๆในเรื่องการเมืองนะครับ

เพราะท่านบอกแล้วว่าเล่าให้ฟังเป็นนิทานครับ

8. ตกกระได

มูลเหตุแห่งวัดโพธิคุณ

ครั้งหนึ่งหลวงพ่อมหาวิบูลย์

ท่านได้รับคำถามจากท่านพ่อมหาปิ่น ชลิโต (พระครูวิโรจน์ธรรมาจารย์)ว่า

ท่านอยู่วัดอินทารามที่เกี่ยวข้องกับพระเจ้าตากสิน

แล้วท่านทำอะไรเพื่อพระเจ้าตากสินแล้วหรือยัง

จากคำปฏิญาณ

"อันตัวกูชื่อว่าพระยาตาก ทนทุกข์ยากกู้ชาติพระศาสนา ถวายแผ่นดินให้เป็นพุทธบูชา แด่ศาสนาสมณะพุทธโคดม ให้ยืนยงคงถ้วนห้าพันปี สมณะพราหมฌ์ชีปฏิบัติให้พอสม เจริญสมถะวิปัสสนาพ่อชื่นชม ถวายบังคมแทบบาทพระศาสดา คิดถึงพ่อพ่ออยู่คู่กับเจ้า ชาติของเราคงอยู่คู่พระศาสนา พระพุทธศาสน์อยู่ยงคู่องค์กษัตรา พระศาสดาฝากไว้ให้คู่กัน"

หลวงพ่อจึงตั้งใจเป็นตั้งปณิธานว่าจะสร้างวัดโพธิคุณ

เพื่อเป็นพระราชกุศลและเพื่อรำลึกถึงพระคุณของพระเจ้าตากสินครับ

โดยมุขด้านหน้าพระอุโบสถเป็นรูปพระโพธิสัตว์ประคองดอกบัว

มีความหมายถึงองค์พระเจ้าตากสินที่ทรงอุปถัมป์พระพุทธศาสนาครับ

ขนาดไฟล์:
      122.7 KB
      เปิดดู:
      98
      ขนาดไฟล์:
      18.9 KB
      เปิดดู:
      668
  9. ตกกระได

กราบขอบพระคุณพี่มันตรัยด้วยนะครับ

ที่เปิดกระทู้ให้เพื่อนๆได้รู้จักพระดีที่ท่านปิดตัวมานาน

ทำให้ลูกศิษย์ท่านตื่นตัวนำธรรมะและเรื่องราว

ประสบการณ์ต่างๆที่ได้ประสบมาออกมาแบ่งปันกัน

ทำให้ชื่อท่านไม่ถูกลบเลือนไปครับ

และทางวัดก็ร่วมอนุโมทนาและขอให้ช่วยกัน

รวบรวมข้อมูลต่างๆเพื่อนำออกเผยแผ่สู่ส่วนรวมด้วยครับ

อย่างไรก็ตามผมได้รับแจกพระพุทธชินราชรุ่น 3 จากหลวงพ่อ

มาจำนวนหนึ่ง อยากจะแจกเพื่อนๆสมาชิกที่เข้ามาอ่าน

จะขออนุญาติจัดส่งไปให้พี่มันตรัยเพื่อแจกจ่ายด้วยนะครับ

และเร็วๆนี้ผมจะไปงานศพท่านที่วัดโพธิคุณหากมีอะไร

ติดไม้ติดมือกลับมาจะเอามาให้แจกอีกนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 กุมภาพันธ์ 2012
  10. ธุลี-ดิน

ธุลี-ดิน เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ

11. ลูกพ่อลิงดำ

ลูกพ่อลิงดำ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
    พี่ตกกระไดครับ นำวัตถุมงคลของท่านมาให้ชมมั้งน่ะครับ เจ้ากรมกรุหลวงพ่อมหาวิบูลย์

12. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระธรรมจักรแล้ว ขอบคุณทุกท่านที่เอื้อเฟื้อครับ

13. มันตรัย

ขออนุโมทนากับคุณตกกระไดด้วยนะครับ คำว่าตกกระได้น่าจะมาจากตกกระไดพลอยโจนของหลวงปู่ดุลย์ใช่ไม๊ครับ หากถึงเวลาสะดวกจะแจกพระพุทธชินราชรุ่นสามทันทีครับ ขออนุโมทนาอีกครั้งนึงครับ

14. ตกกระได

ครับพี่ มาจากตกกระไดพลอยโจนครับ

หลวงพ่อสุจินต์ วัดหนองน้ำเขียวท่านเมตตาอบรมให้ครับพี่

หลวงพ่อสุจินต์ท่านเป็นศิษย์หลวงพ่อมหาวิบูลย์ครับ

หลวงพ่อมหาวิบูลย์ท่านเป็นผู้ชักนำให้หลวงพ่อสุจินต์บวช

ตั้งแต่ท่านเรียนจบธรรมศาสตร์เมื่อหลายสิบปีก่อนครับ

15. คนชอบพระ

คนชอบพระ เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระธรรมจักรแล้วครับ ขอบพระคุณมากครับ

16. ตกกระได

อยากได้ลูกสะใภ้หรือลูกพระ

มีเรื่องระหว่างหลวงพ่อมหาวิบูลย์และหลวงพ่อสุจินต์

ที่เพื่อนๆได้ลงไว้ในเวปร่มโพธิ์ไทรดังนี้ครับ

ศิษยานุศิษย์ของหลวงพ่อท่านหนึ่ง

เริ่มภาวนาด้วยการอ่านหนังสือเอง

ตั้งแต่ตอนยังศึกษาอยู่ในระดับปริญญาตรี

คณะเศรษฐศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์

โดยมีเพื่อนของท่านผู้นั้น เป็นลูกศิษย์ใน

พระเดชพระคุณหลวงพ่อมหาวิบูลย์

เมื่อเพื่อนทราบว่าท่านสนใจการภาวนา

จึงได้พาท่านมากราบหลวงพ่อมหาวิบูลย์ที่วัดอินทาราม

เมื่อประมาณปี พ.ศ. 2514 หรือกว่าสี่สิบปีที่แล้ว

หลวงพ่อได้ซักถามถึงวิธีการและผลการภาวนา

หลวงพ่อได้กล่าวว่าถูกต้อง

และท่านยังได้แนะนำการภาวนาเพิ่มเติม

เป็นครั้งแรกที่ท่านผู้นั้นได้พระอาจารย์สอนกรรมฐาน

ต่อมา ท่านยังได้ศึกษาเพิ่มเติมในสำนักครูบาอาจารย์ผู้ใหญ่รูปอื่น

โดยมี หลวงปู่ดูลย์ อตุโล, หลวงปู่หลุย จนฺทสาโร เป็นอาทิ

เมื่อได้ลิ้มรสผลการภาวนามาพอสมควร จึงปรารภที่จะอุปสมบท

แต่ติดขัดอยู่ที่ มีมารดาที่ต้องดูแล และท่านก็เป็นบุตรเพียงคนเดียว

เมื่อมีเงินพอที่จะเลี้ยงมารดาต่อไปได้เอง

และฝากไว้กับญาติได้แล้วจึงจะได้อุปสมบท

ในสำนักของ หลวงปู่ดูลย์ อตุโล เป็นอุปัชฌาย์

หลวงพ่อมหาวิบูลย์ ท่านคงต้องการตอกย้ำความมั่นคงในการอุปสมบท

ให้กับมารดาของศิษย์ท่านนี้ เมื่อมีโอกาสได้พบมารดาของศิษย์ท่านนั้น

ท่านจึงได้ปรารภธรรมคติเพื่อให้รำลึกถึงคุณค่าของการอุปสมบทลูกให้มารดาฟังว่า

"โยมอยากได้ลูกสะใภ้ หรืออยากได้ลูกพระ"

"ลูกสะใภ้ อาจถูกใจบ้าง ไม่ถูกใจบ้าง"

"แต่ลูกพระคิดถึงเมื่อไรแล้วก็สุขใจ"

เมื่อท่านได้อุปสมบทเป็นพุทธชิโนรสแล้ว

ยังได้สงเคราะห์มารดาด้วยธรรมะตามสมควร

ท่านได้ปฏิบัติหน้าที่ของบุตรอย่างเต็มที่ จนได้จากกันไป

ซึ่งถ้าท่านมิได้อุปสมบท อาจมิได้ปฏิบัติได้ขนาดนี้

ศิษย์ท่านนั้นได้เจริญในสมณเพศจนถึงปัจจุบัน

ปัจจุบันศิษย์ที่กล่าวถึงนั้นท่านคือ

พระเดชพระคุณ พระอาจารย์สุจินต์ สุจิณฺโณ ครับ

พระอาจารย์สุจินต์ท่านได้เล่าให้ฟังว่า

นอกจากโยมมารดาของท่านที่ได้รับธรรมคติ ดังกล่าวแล้ว

ยังมี โยมมารดาของ ท่านเจ้าพระอรรถกิจโกศล (พระอาจารย์ธงชัย ธมฺมธโช)

ผู้ช่วยเจ้าอาวาสวัดพระราม 9 กาญจนาภิเษก กทม.

ศิษย์เรียนกรรมฐานตั้งแต่สมัยเป็นฆราวาสอีกท่านหนึ่งของหลวงพ่อมหาวิบูลย์ ครับ

<!-- / message --><!-- sig -->ปล. จดจำจากคำบอกเล่าของ หลวงพ่อสุจินต์ ครับ _/|\_ _/|\_ _/|\_

ขอขอบคุณคุณweeravongด้วยนะครับ

ขนาดไฟล์:
      140.2 KB
      เปิดดู:
      967
  17. ตกกระได

มีประสบการณ์เกี่ยวกับรุ่นนี้ครับ

เพิ่งจะได้ยินมาจากคุณลุงที่เคยบวชอยู่กับหลวงพ่อมหาวิบูลย์หลายพรรษา

เพื่อนคุณลุงได้รับแจกพระรุ่นนี้ไปจากหลวงพ่อ

แล้วนำไปเลี่ยมห้อยคอด้วยความศรัทธา

และระลึกถึงคุณพระรัตนตรัยตามที่หลวงพ่อเมตตาสั่งสอน

โดยอาชีพท่านจะต้องขับรถไปโน่นมานี่อยู่ตลอดเวลา

วันหนึ่งขณะที่ขับรถตามปรกติ คุณลุงได้ขับรถตามรถบรรทุกเหล็กเส้น

ด้วยสังหรณ์ใจกลัวว่าเหล็กเส้นจะหลุดมาใส่รถ

คุณลุงก็พยายามขับเลี่ยงและจะแซง แต่จนแล้วจนรอด

ก็ไม่สามารถแซงขึ้นไปได้ เสี้ยวนาทีนั้นเอง

สิ่งที่ไม่คาดฝันก็บังเกิดขึ้น เชือกและสลิงที่รัดเหล็กเส้น

เกิดการคลายตัวและขาดออก ทำให้เหล็กเส้นทั้งคันรถ

พุ่งใส่หน้ารถลุงทันที่ เหมือนมายากลที่เคยดู

กระจกหน้ารถคุณลุงถูกเหล็กเส้นเสียบทะลุทั้งแผง

แต่ไม่มีเหล็กเส้นเส้นใดเลยที่จะเสียบเข้าที่ร่างกายลุง

ทั้งหมดปักทะลุเบาะข้างหัว ข้างตัว รวมทั้งเบาะข้างคนขับ

คุณลุงไม่สามารถออกจากรถได้เลยหากไม่มีคนมาช่วยดึงเหล็ก

ที่ล๊อกรอบๆตัวคุณลุงอยู่ และพระชุดที่คุณลุงห้อยก็เป็นพระ

ธรรมดาๆที่หลวงพ่อแจกงานกฐินทุกๆปีครับ

ขอขอบคุณภาพและข้อมูลจากเวปร่มโพธิืไทรครับ

18. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญ พี่มันตรัยด้วยครับ ขอบคุณมากๆที่นำบทความดีๆมาให้อ่าน กราบหลวงพ่อมหาวิบูลย์ พุทธญาโณ ครับ

19. มันตรัย

ครับ

ขออนุโมทนาและขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาในกระทู้นี้นะครับ :cool:

20. มันตรัย

แจกรูปถ่ายหลวงพ่อมหาวิบูลย์ ๑๐ ใบครับ รูปนี้ท่านเมตตาปลุกเสกให้ และมีสายสิญจน์ ที่โยงในพิธีปลุกเสก หลายๆพิธีมากครับ เคยได้ยินว่ามีคนมาขอสายสิญจน์จากหลวงพ่อ เพื่อนำไปคล้องคนป่วย(เขาคงเข้าใจว่าผีเข้า ตามความเชื่อของคนพื้นที่ ซึ่งส่วนมากเป็นชาวกะเหรี่ยง) แปลกดีครับ หากเฉยเลย ผมเองว่าน่าจะเกิดจาก หลวงพ่อมหาวิบูลย์ ท่านเมตตาช่วยเหลือด้วยนะครับ รบกวน ขออนุญาตทางเวปร่มโพธิ์ไทร แจกรูปหลวงพ่อมหาวิบูลย์พร้อมสายสิญจน์ด้วยนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ