หลวงพ่อมหาวิบูลย์ พุทธญาโณ พระอริยเจ้าผู้มากไปด้วยบุญฤทธิ์ แห่งวัดโพธิ์คุณ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย มันตรัย, 7 กุมภาพันธ์ 2012.

1. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ..........ได้รับพระแล้วนะครับ ขอบคุณบาบาเอก มากครับ..............

2. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

งานสวดอภิธรรม

งานสวดอภิธรรม
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=VYsYS9dJ3Nc&feature=related]สวดอภิธรรมศพ พระมหาวิบูลย์ - YouTube[/ame]

3. มันตรัย

ความประทับใจที่ไม่อาจลืม

เมื่อผมพบหลวงพ่อมหาวิบูลย์ครั้งแรก ราวๆปี2552 พี่น้องในเวปร่มโพธิ์ไทรชวนกันไปกราบท่านที่วัดอินทาราม ตลาดพูล รอหลวงพ่อชั่วโมงกว่าๆ ท่านก็มาเมื่อถึงวัดผมอดแปลกใจไม่ได้ว่าทำไมหนอพระระดับท่านถึงนั่งรถกระบะ ไม่นั่งเบนซ์หรูๆมา พอท่านลงมาจากรถและเดินเข้าไปทำธุระในกุฏิ คุณหมีจากเวปร่มโพธิ์ไทรชี้ให้ดูกุฏิของท่านที่เคยอยู่ที่วัดอินทร์ ผมก็แปลกใจซ้ำสองว่า ทำไมหนอหลวงพ่อถึงกลับมาวัดอินฯที่ไรถึงได้มาจำวัดที่กุฏิเก่าๆนี่ ผมเองในชีวิตนับถือพระน้อยมาก เพราะเจอแต่ของปลอมทั้งนั้น แต่เมื่อเจอหลวงพ่อมหาวิบูลย์ผมรู้สึกอบอุ่นชื่นใจ จากนั้นก็รอจนท่านขึ้นไปบนกุฏิชั้นสอง และลงนั่งที่ระเบียง เปิดโอกาสให้เหล่าลูกศิษย์เข้าไปกราบและฟังธรรมเล็กน้อยจากท่าน ผมแอบนึกในใจว่า"เรามันคนไม่ค่อยเรียบร้อย กลัวว่าหลวงพ่อจะไม่ชอบ" พอนึกเสร็จท่านหันมายิ้มให้ ผมแอบปลื้มใจเล็กๆครับ ที่เหมือนกับท่านรู้ หลังจากฟังท่านพูดคุยสักพักท่านก็ขอตัวเข้าพักผ่อน แต่บังเอิญโชคแห่งโชคดี มีพี่น้องจากร่มโพธิ์ไทรเอ่ยปากขอพระจากท่าน และท่านก็เมตตาแจกให้กับทุกคน ผมเอง และครอบครัวก็ได้รับความเมตตาจากท่านด้วย ดีใจมากๆเลยครับ หลังจากวันนั้นก็บอกกับตัวเองว่าผมจะต้องมีหลวงพ่อมหาวิบูลย์อยู่ในใจและเหนือเกล้า เพื่อเป็นศิริมงคลของครอบครัวอีกรูปนึง ผมอาจจะเล่าธรรมโอวาทที่ท่านให้มาไมได้ เพราะจำไม่ได้ รู้แต่ว่าความเมตตาของท่านทำให้ผมและครอบครัวมีความสุขมากๆครับ
    วันนั้นท่านแจกพระยอดขุนพล ตอนแรกมีคนขอพระขุนแผน ท่านบอกว่าไม่ใช่พระขุนแผน
    แต่ท่านบอกว่า "เป็นพระพุทธฯ"
    และพระธรรมจักรเนื้อโลหะด้วยครับ :cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      38.3 KB
      เปิดดู:
      175
      ขนาดไฟล์:
      40.2 KB
      เปิดดู:
      168
      ขนาดไฟล์:
      79.5 KB
      เปิดดู:
      231
  4. dollyta

dollyta เป็นที่รู้จักกันดี

มาลงทะเบียนก่อนครับ
    ผมยังอ่านไม่หมด ครับ แต่เท่าที่อ่านคร่าวๆเชื่อจากใจจริงที่ประสบ
    พบว่าปฎิปทาท่านน่าจะเป็นของจริงเป็น สุปฎิปันโน เป็นเนื้อนาบุญครับ
    ผมเคยเจอพระผู้ใหญ่มักจะพูดน้อย พูดแต่สิ่งดีไม่เสีย ไม่มีใครได้เสีย สันโดษนิ่งครับ
    นี่แหละของจริง ดีจริง พิสูจน์ได้จริงครับ เพราะท่านมีศีล มีธรรม ไม่ยอมปล่อยให้ขาดสติครับ สาธุ กราบครับ ของคุณพี่มันตรัยที่เผยแพร่ความดีงามครับ

5. dollyta

ผมยังอ่านไม่หมด ครับ แต่เท่าที่อ่านคร่าวๆเชื่อจากใจจริงที่ประสบ
    พบว่าปฎิปทาท่านน่าจะเป็นของจริงเป็น สุปฎิปันโน เป็นเนื้อนาบุญครับ
    ผมเคยเจอพระผู้ใหญ่มักจะพูดน้อย พูดแต่สิ่งดีไม่เสีย ไม่มีใครได้เสีย สันโดษนิ่งครับ
    นี่แหละของจริง ดีจริง พิสูจน์ได้จริงครับ เพราะท่านมีศีล มีธรรม ไม่ยอมปล่อยให้ขาดสติครับ สาธุ กราบครับ ของคุณพี่มันตรัยที่เผยแพร่ความดีงามครับ

6. dollyta

นี่แหละของจริง ดีจริง พิสูจน์ได้จริงครับ เพราะท่านมีศีล มีธรรม ไม่ยอมปล่อยให้ขาดสติครับ สาธุ กราบครับ ขอบคุณพี่มันตรัยที่เผยแพร่ความดีงามครับ

7. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระแล้วครับ ขอขอบคุณมากครับ:cool:

8. มันตรัย

ยินดีกับทุกท่านที่ได้รับพระนะครับ จากนี้ต่อไปภายหน้าจะหาของดีๆมาแจกอีกนะครับ

9. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ตามอ่านด้วยความสนใจครับ

10. มันตรัย

รบกวนคุณ dollyta และพี่พี ลงชื่อที่อยู่ด้วยครับ พอดีมีสองท่านไม่ได้ส่งที่อยู่ให้ผม เลยขอมอบพระธรรมจักรเนื้อดินให้ทั้งสองท่านแทนครับ

11. daychar

daychar เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010
    ไม่เคยรู้จักท่านมาก่อน แต่ตามอ่านครับ ผมเคยเจอเหรียญรูปพระพุทธกลมๆ เนื้ออัลปาก้า
    จำไม่ได้แล้วว่าด้านหลังเป็นรูปอะไร มาอ่านในกระทู้นี้แล้วจึงทราบว่า ได้ของดีโดยบังเอิญ
    มีเกร็ดเล็กเกร็ดน้อย รบกวนนำเสนอเพิ่มเติมนะครับ

12. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

ขอสมัครเป็นสมาชิก และ ศึกษาเรื่องเกี่ยวกับ หลวงพ่อ ด้วยคนนะคะ ไม่เคยรู้จักท่านมาก่อน แต่เพิ่งได้เหรียญ ลีลา จากกัลยาณมิตรค่ะ

13. มันตรัย

ขออนุโมทนาด้วยนะครับ จะพยายามหาธรรมมะของท่านมาลงให้ได้อ่านกันครับ

14. มันตรัย

เส้นทางไปวัดโพธิคุณ
    วัดโพธิคุณ หรือ วัดห้วยเตย เป็นวัดฝ่ายอรัญวาสีหรือเป็นวัดป่าสายปฏิบัติที่ร่มรื่นด้วยพันธุ์ไม้นานาชนิด ภายในวัดออกแบบและจัดวางผัง สภาพภูมิทัศน์ตลอดจนสิ่งก่อสร้างที่งดงาม เป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัว โดยเป็นผลงานการออกแบบและก่อสร้างตกแต่งตลอดจนการปั้นพระพุทธรูป โดยคุณสมประสงค์ชาวนาไร่ ศิลปบัณฑิตจากวิทยาลัยครูอุบลราชธานีและมหาบัณฑิตทางด้านโบราณคดีมหาวิทยลัยศิลปากร ท่านได้อุทิศชีวิตและจิตใจในการก่อสร้างนานกว่า 17 ปี เพื่อถวายเป็นพุทธบูชาโดยไม่ขอรับค่าตอบแทนใด ๆ ทั้งสิ้น
    ตัวพระอุโบสถคล้ายเรือลำใหญ่สร้างเป็นสามชั้น ชั้นล่างไม่มีการตกแต่งใด ๆ ชั้นที่สองมีการตกแต่งผนัง เพดาน และหัวเสา ชั้นที่สามเป็นส่วนของพระอุโบสถที่ใช้สำหรับประกอบศาสนาพิธีต่าง ๆ ตกแต่งอย่างละเอียดประณีตทั้งในส่วนของผนัง เสา และเพดาน ในลักษณะของประติมากรรมนูนต่ำผสมผสานกับการระบายสี ประดับกระจกและปิดทอง มีพระพุทธรูปขนาดใหญ่เป็นพระประธาน ภายนอกตัวพระอุโบสถประดับด้วยลวดลายชั้นบรมครูที่มีความละเอียดอ่อน สลับซับซ้อน ประณีตงดงาม ที่แสดงให้เห็นว่าผู้สร้างได้อาศัยรูปแบบของศิลปตามแนวประเพณีมาสร้างสรรค์ขึ้นใหม่ ตามจินตนาการได้อย่างมีชีวิตชีวา

ข้อมูลเพื่อการเดินทางไปวัดโพธิคุณ หรือ วัดห้วยเตย
    วัดโพธิคุณ หรือ วัดห้วยเตย ตั้งอยู่ตำบลแม่ปะ อ.แม่สอด ริมทางหลวงหมายเลข 105 สาย ตาก - แม่สอด บริเวณกิโลเมตรที่ 69

15. มันตรัย

ล๊อกเก็ตพุทธบริษัท ๔ หลวงพ่อมหาวิบูลย์

ล๊อกเก็ตพุทธบริษัท ๔ หลวงพ่อมหาวิบูลย์
    อีกหน่อยจะหาไม่ได้ครับ สร้างน้อย คนที่ได้เอาไว้มาจากการทำบุญล้วนๆครับ

ขนาดไฟล์:
      41.8 KB
      เปิดดู:
      180
      ขนาดไฟล์:
      202.9 KB
      เปิดดู:
      155
      ขนาดไฟล์:
      180.8 KB
      เปิดดู:
      167
      ขนาดไฟล์:
      194.6 KB
      เปิดดู:
      162
      ขนาดไฟล์:
      177.8 KB
      เปิดดู:
      159
      ขนาดไฟล์:
      201.3 KB
      เปิดดู:
      151
      ขนาดไฟล์:
      177.9 KB
      เปิดดู:
      154
      ขนาดไฟล์:
      190.4 KB
      เปิดดู:
      190
      ขนาดไฟล์:
      181.3 KB
      เปิดดู:
      148
      ขนาดไฟล์:
      154.9 KB
      เปิดดู:
      180
  16. ตกกระได

ตกกระได เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2006
    ขอเล่าเรื่องตอนท่านอาพาทนะครับ

เป็นเรื่องที่พี่ๆพยาบาลและผู้ที่ดูแลท่านเล่าให้ฟังมาอีกทีครับ

17. ตกกระได

ตกกระได เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2006
    พระธาตุเสด็จ

ตอนท่านอาพาทอยู่ที่โรงพยาบาล

ศิษย์ท่านนำย่ามวางไว้ที่โต๊ะหัวเตียงท่านเพื่อสดวก

ในการหยิบของหากท่านต้องการ

กลางคืนวันหนึ่งขณะที่พยาบาลเข้ามาดูความเรียบร้อย

ก็ปรากฏเห็นเป็นเหมือนตัวแมลงหวี่บินวนอยู่บริเวณหัวเตียงจำนวนมาก

หากเป็นช่วงกลางวันก็จะไม่แปลกใจอะไรแต่นี่เป็นตอน

กลางคืนไฟสลัวๆ แถมสิ่งที่บินวนนั้นก็ปรากฏเป็นสิ่งเรืองแสง

พยาบาลที่เห็นก็ตกใจเรียกคนอื่นๆเข้ามาช่วยกันดู

แล้วก็ลองเอามือไขว่คว้าเพื่อที่จะจับว่าเป็นอะไรกันแน่

แต่พอเอามือจับได้แล้วแบดูก็ไม่พบว่ามีอะไรในมือ

สิ่งนั้นวนเวียนอยู่สักพักก็หายไปต่อหน้าต่อตา

ภายหลังจึงถามหลวงพ่อท่านว่าสิ่งที่เห็นนั้นเป็นอะไร

ท่านจึงหัวเราะแล้วบอกว่าน่าจะเป็นพระธาตุที่อยู่ในย่ามท่านเอง

โปรดใช้วิจารณญาณในการเชื่อนะครับ

ขนาดไฟล์:
      138.9 KB
      เปิดดู:
      1,230
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 กุมภาพันธ์ 2012
  18. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ได้รับ พระธรรมจักรเนื้อดิน แล้วครับ ตอนห้าโมงเย็นนี่เอง ขอบคุณพี่เอก มากๆ ครับผม:cool:

19. jimmyuro

jimmyuro เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระแล้วครับ ขอบคุณมากนะครับ

20. ลูกพ่อลิงดำ

ลูกพ่อลิงดำ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
    หลวงพ่อท่านเป็นผู้รู้แจ้งในสามแดนโลกธาตุ ครับ เรื่องเทวดา เรื่องปรจิตวิชา รวมถึงอนาตังสญาณ ยกให้ท่านเลยครับ พี่คนรู้จักผมโดนมาแล้ว ทายอนาคตของพี่เค้า และคำทำนายของหลวงพ่อ ตรงกับที่เค้าประสพหมด นึ้แหละครับ พระผู้เป็นโลกวิทู(รู้แจ้งสามโลก)