หลวงพ่อมหาวิบูลย์ พุทธญาโณ พระอริยเจ้าผู้มากไปด้วยบุญฤทธิ์ แห่งวัดโพธิ์คุณ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย มันตรัย, 7 กุมภาพันธ์ 2012.

1. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่27นี้อย่าลืมนะครับ ที่วัดโพธิคุณ

2. มันตรัย

ภาพอริยาบทต่างๆของหลวงพ่อมหาวิบูลย์ ที่ศิษย์ขอถ่ายไว้เป็นที่ระลึกครับ ท่านเมตตาจารให้ด้วย

ไฟล์ที่แนบมา:

3. peter01

peter01 Active Member

11 กันยายน 2007
    สงฆ์สาวกของพระผู้มีพระภาคเจ้า ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ ปฏิบัติตรง ปฏิบัติสมควรแล้ว
    ข้าพเจ้าขอนอบน้อมพระสงฆ์นั้น ด้วยเศียรเกล้าฯ
    กราบพระเดชพระคุณหลวงพ่อผู้เป็นแสงสว่างแห่งชีวิตของข้าพเจ้า

4. peter01

กราบเท้าใต้บาทหลวงพ่อครับ

ขนาดไฟล์:
      34 KB
      เปิดดู:
      86
  5. peter01

"...หมั่นภาวนานะๆ..."

ขนาดไฟล์:
      10.5 KB
      เปิดดู:
      548
  6. มันตรัย

ขอขอบคุณพี่ปีเตอร์ที่เข้ามาดูกระทู้และร่วมโพสด้วยครับ หลวงพ่ออยู่ในใจเราตลอดกาลครับ

7. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    จะไปหาได้ที่ไหนเนี่ย....แหะๆ

8. มันตรัย

ค่อยๆหาครับพี่ ผมเองอธิษฐานเอา ถ้ามีบุญร่วมกับท่าน เดี๋ยวได้ครับ

9. มันตรัย

ธรรมมะรุ่งอรุณ จากร่มโพธิ์ไทร

เนื่องด้วยผมได้มีโอกาศติดตาม สุทิน ไปกราบหลวงพ่อมหาวิบูลย์ วัดโพธิคุณ จ.ตาก
    และได้รับโอกาศอย่างสูงที่ได้เข้ารับฟังธรรมะและสนทนากับท่านแบบส่วนตัว
    จึงขออนุญาตินำมาเพื่อให้เพื่อนๆได้รับธรรมะจากท่านไปด้วยกันนะครับและที่ใช้
    ชื่อกระทู้ว่าธรรมะรุ่งอรุณเนื่องจาก เวลาที่ท่านเมตตาแสดงธรรมนั้นคือตอนประมาณตี 5 ครับ
    นับว่าเป็นมงคลชีวิตอย่างหาที่สุดมิได้ครับ แต่ธรรมะที่ท่านให้นั้นจริงๆแล้วมีมากว่านี้นัก
    แต่เนื่องจากผมหูไม่ค่อยดีจึงไม่ค่อยได้ยินที่ท่านพูดท่านพูดค่อนข้างเบาผมจึงได้มาแบบ
    ไม่ครบเท่าไหร่ แต่ใจความหลักๆที่ได้มาก็มีดังนี้ครับ
    <!-- / message --><!-- attachments -->
    คนที่จะทำหน้าที่เป็นผู้พิพากษา ทำหน้าที่ตัดสิน
    หรือให้ความยุติธรรม ความเป็นธรรมต่างกับคนอื่น
    และคนที่จะเป็นหัวหน้าคนนั้นจะต้องไม่มีอคติ 4 คือ

1. ฉันทาคติ ลำเอียงเพราะรักใคร่กัน เช่น คนที่ตนรักทำความผิดสมควรจะลงโทษก็ไม่ลงโทษ หรือ คนที่ตนรักไม่สมควรจะได้รับความชอบก็ได้รับความชอบ

2. โทสาคติ ลำเอียงเพราะไม่ชอบกัน

3.โมหาคติ ลำเอียงเพราะความเขลา ผู้ใหญ่ตัดสินลงโทษผู้น้อยโดยที่ยังมิได้ไต่สวนหรือสอบสวนความผิด ขาดความรอบคอบ

4. ภยาคติ ลำเอียงเพราะความกลัว เช่น ตำรวจเห็นคนทำผิดกฎหมาย สมควรจับกุม ก็ไม่จับกุม เพราะผู้ทำผิดกฏหมายนั้นเป็นคนมีอำนาจ กลัวว่า เมื่อเขาไม่พอใจอาจลงโทษแก่ตนได้
    *เรื่องเล่าของคุณหมี ร่มโพธิ์ไทรครับ*
    นางพญางิ้วดำหลวงพ่อมหาวิบูลย์ครับ ก่อนพระพุทโธ ธัมโม สังโฆ เนื้อดินครับ (จากพี่วรายุทธ)
    <!-- / message --><!-- attachments -->

10. มันตรัย

การทำบุญนั้นทำได้หลายวิธี

การทำบุญนั้นทำได้หลายวิธี โดยหลักๆนั้นมีดังนี้

1.ทานมัย ทำบุญด้วยการบริจาคทาน

2.สีลมัย ทำบุญด้วยการรักษาศีล

3.ภาวนามัย ทำบุญด้วยการเจริญภาวนา

4.อปวายนมัย ทำบุญด้วยการประพฤติถ่อมตนแก่ผู้ใหญ่

5.เวยยาวัจวมัย ทำบุญด้วยการขวนขวายในกิจกรรมที่ชอบ

6.ปัตติทานมัย ทำบุญด้วยการให้ส่วนบุญ

7.ปัตตานุโมทนามัย ทำบุญด้วยการอนุโมทนาส่วนบุญ

8.ธัมมัสสวนมัย ทำบุญด้วยการฟังธรรม

9.ธัมมเทสนามัย ทำบุญด้วยการแสดงธรรม

10.ทิฏฐุชุกัมม์ ทำบุญด้วยการทำความเห็นให้ตรง

คำถามข้างเก้าอี้

หลวงพ่อครับพระเจ้าตากสินท่านยังอยู่ไหมครับ

อยู่ท่านยังเป็นเทพอยู่คอยคุ้มครองบ้านเมืองอยู่

หลวงพ่อครับ เตียงพระเจ้าตากที่วัดอินทร เป็นของจริงไหมครับ

เป็นของจริง สมัยก่อนเคยมีขโมยมางัด ส่วนประกอบเตียงไป 8 ชิ้น

พร้อมทั้งลูกแก้วหัวเตียง 2 ลูก อาตมาอยู่ในขณะนั้น

ก็คิดไปว่า ขนาดเตียงท่านยังคุ้มครองไม่ได้เลย

แล้วท่านจะมาคุ้มครองคนที่มากราบไหว้ได้อย่างไร

ตกดึกคืนนั้นขณะที่อาตมาจำวัดก็มีเสียงดังกังวาลมาว่า

ไม่ใช่กิจของสงฆ์ ไม่ใช่หน้าที่ท่านที่จะคิด อย่ามายุ่ง

แล้วก็ปรากฏมีมือมาลูบหน้าหลวงพ่อลงแต่ลูบห่างๆไม่ได้โดนหน้า

หลวงพ่อท่านสื่อความหมายได้ว่าเสียงลึกลับมาบอกหลวงพ่อให้ปลงไม่ให้ยุ่ง

แล้วยังบอกอีกว่า อีกไม่นานมันจะเอามาคืน

ก็ปรากฏว่า ภายในเวลาไม่นานนัก ผู้ที่แอบมาขโมยไปได้นำมาคืนไว้ที่เดิมจริงๆ

จากนั้นท่านได้ให้ผมและสุทินลงไปหาอะไรกินกันข้างล่าง

ผมจึงได้เข้าไปกราบท่านอีกครั้งแล้วนำแท่งทองเหลือง

ที่จะใช้หล่อพระที่วัดมารวิชัย เข้าไปขอตวามเมตตาให้ท่าน

ช่วยอธิษฐานจิตให้ ซึ่งท่านก็รับแล้วเดินเข้าไปในห้องสักครู่ก็มาส่งคืนแล้วก็ซักถาม

ว่าจะเอาไปทำอะไรที่ไหน ซึ่งผมก็เรียนท่านไปตามความจริง

ท่านก็พยักหน้ายิ้มให้ด้วยความเมตตาแล้วบอกว่า

" ดีแล้วให้ทำบุญมากๆ สะสมไปเรื่อยๆนะ "
    <!-- / message --><!-- sig -->

ขนาดไฟล์:
      42.5 KB
      เปิดดู:
      71
  11. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

พี่วรายุทธ สอบถามหลวงพ่อเรื่องการสร้างพระปิดตา

"...การสร้างพระปิดตาผมสร้างเป็นปริศนาธรรม คนเราเวลาอยู่ในที่มืด อย่าเพิ่งเดินหรือวิ่ง เพราะถ้าเดินหรือวิ่ง อาจพลาดพลั้งชนของหรือตกเหวก็ได้ เมื่ออยู่ในที่มืดต้องหลับตา จนสายตาชินต่อความมืด จะมองเห็นแสงสว่างแม้น้อยก็พอนำทางได้ พระปิดตาเป็นเครื่องหมายเดียวกัน เมื่อมีปัญหาเกิดขึ้นทั้งทางตรงและอ้อม ให้หลับตาภาวนา นึกถึงกุศล นึกถึงคุณพระรัตนตรัย มีสติสมาธิเกิด ก็จะส่งผลให้ปัญญามาคอยแก้ปัญหาให้..." พระปิดตาจึงเป็นเครื่องหมายของความไม่ประมาท ตั้งมั่น และปัญญา เมื่อทั้งสามอย่างมีพร้อมกัน โชคลาภจึงเกิดขึ้น

"...ผมชอบพระปิดตารุ่นสองมากกว่า เพราะมวลสารและฤกษ์ดีมากๆ..."

ได้ทั้งข้อธรรมะ ได้ทั้งลายแทงของดี

กราบหลวงพ่อมหาวิบูลย์ กราบหนึ่ง กราบสอง กราบสาม

12. มันตรัย

รางวัลแห่งชีวิต

พี่วรายุทธ แห่งร่มโพธิ์ไทร ได้รับมอบผ้าสังฆาฏิ จากหลวงพ่อมหาวิบูลย์

"...ให้สังฆาฏิมหา...ดีกว่า เก็บรักษาไว้ให้ดีนะ ผมพาดใส่พุทธาภิเศกทุกครั้ง..."

วันที่ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2537 หลวงพ่อมหาวิบูลย์ มอบสังฆาฏิของท่านวางพาดที่บ่าข้าพเจ้า

ขนะกำลังก้มลงกราบพระที่้ศาลาหอฉันหลังเก่าข้างพระอุโบสถ

ถือเป็นสิ่งมงคลสูงสุดในชีวิตที่องค์ท่านมอบให้เหนือสิ่งอื่นใด ไม่เคยซัก ไม่เคยล้าง มาอย่างไรเก็บอย่างนั้น

ยินดีกับพี่ด้วยครับ
    *สิ่งมีค่าใดๆที่ได้อยู่กับคนที่คู่ควร เหล่านั้นจะทรงคุณค่าของตัวเองไปตลอดกาล"

13. มันตรัย

พรุ่งนี้แล้วนะครับ งานที่วัดโพธิคุณ

14. มันตรัย

จะนำภาพงานต่างๆมาให้ชมกันนะครับ อดใจรอสักนิด พี่ๆน้องๆในร่มโพธิ์ไทรไปร่วมช่วยงานกันอย่างสุดใจครับ

15. มันตรัย

ภาพงานที่วัดโพธิคุณครับ

มาชมภาพในงานกันเลย ไม่อธิบายนะครับ ขอบขอบคุณภาพสวยๆจากเวป ร่มโพธิ์ไทรครับ

16. มันตรัย

ต่อเลยครับ

ชาวบ้านมากมายทั้งสามวันครับ

17. มันตรัย

ภาพบรรยากาศในงานโดยทั่วไปครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤษภาคม 2012
  18. มันตรัย

มีคลิปงานฯในยูทูปด้วย พรุ่งนี้จะนำมาลงให้ชมกันนะครับ

19. ส่องประทีป

ส่องประทีป Active Member

ขอบคุณ อ.มันตรัย ครับ

20. มันตรัย

สงสัยต้องเป็นวันอังคารครับ. เพราะหยุดยาวเลย อยากบอกว่่อาจจะมีข่าวดีสำหรับคนที่เข้ามาชมประวัติหลวงพ่อมหาวิบูลย์ อดใจรออีกนิด