หลวงพ่อทองวัดลาดกระบัง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย เก้าช่อง, 11 มีนาคม 2015.

1. เก้าช่อง

เก้าช่อง เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    ท่านใดรู้ประวัติหลวงพ่อทองและประสบการณ์จากวัตถุมงคลที่ท่านสร้างไว้บ้าง มาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ เคยไปไหว้พระที่วัดลาดกระบังจึงสนใจหาประวัติของท่านแต่ ข้อมูลในเน็ตแทบจะไม่มีเลย

ไฟล์ที่แนบมา:

2. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

วัดบ้านผมเองครับ ชาวบ้านเรียกวัด3 เพราะอยู่ปากคลองสามประเวศ มีพระพุทธรูปที่ศักดิ์สิทธิ์ชื่อ หลวงพ่อขาว ซึ่งสร้างในสมัยรัชกาลที่ 5 และพ่อหลวง ร.5 ท่านทรงได้ฉลององค์พระหลวงพ่อขาวในครั้งที่ท่านเสด็จประพาสเมืองแปดริ้วด้วย

เดี๋ยวปลายสัปดาห์ผมจะเข้าวัดไปหาประวัติท่านมาพิมพ์ให้เป็นเกียรติกับท่าน แต่จะขอเล่าคร่าว ๆ น่ะครับ

ลพ.ทองเป็นเจ้าอาวาสรูปที่ 2 ของวัดลาดกระบัง ต่อจาก ลป.สาย (พระครูเมตตาวิหารี ลป.สายท่านนี้เป็นศิษย์ อ.ทองวัดราชโยธา เป็นศิษย์พี่ของ ลพ.เผือก ด้วย)

ลพ.ทอง น่าจะเรียนวิชาต่อมาจาก ลป.สาย เจ้าอาวาสรูปแรก เพราะ ลป.สายท่านก็มีคนเคารพมาก เขาว่ากันว่า... อาคมท่านขลังนัก ลพ.ทอง ก็คงจะมีอะไรดี ๆ ตามครูบาอาจารย์ ตั้งแต่เด็กจนโตผมก็คล้องเหรียญท่าน ชาวบ้านก็จะหาแต่เหรียญรุ่นแรก ปี 2508 เป็นทรงข้าวหลามตัด พิมพ์ตาขวาบอด แต่ท่านก็สร้างเหรียญ3-4 รุ่นนะครับ ท่านมรณภาพ น่าจะปี 2516 ประมาณนี้ เพราะเหรียญรุ่นสุดท้ายท่านสร้างปีนี้ตอนต้นปี แล้วแจกในงานพระราชทานเพลิงช่วงกลางปี

พระเกจิในยุคนั้น วัด1(วัดลานบุญ) มี ลพ.บุญมา พระครูมุทิตาวิหารี เป็นลูกศิษย์ อ.ทอง วัดราชโยธาเหมือนกัน ยุคเดียวกับ ลพ.เผือก , วัด2(วัดสังฆราขา) ไม่รู้ , วัด3 มี ลป.สาย และ ลพ.ทอง อีกวัดก็ วัด4(วัดปลูกศรัทธา) มี ลพ.ฉ่ำ ทั้งหมดเป็นพระสงฆ์ยุคก่อน พ.ศ. 2500 ทั้งนั้น

ลพ.ทอง ท่านจะสนิทสนมกับ ลป.เคน วัดเขาอีโต้ ปราจีนฯ เพราะอะไรไม่รู้..... พ่อเล่าให้ฟัง เพราะพ่อสักยันต์ที่หน้าอกกับน่องขา โดยฝีมือของพระลูกวัด แต่ ลป.เคน ท่านเป่าให้ สักกันที่วัด3 ในตอนนั้นเห็นว่าคนมาสักกันมาก ผู้หญิงที่ไม่สัก ก็เข้ามาขอไซ , สาริกา กับ ลป.เคน เรื่อง ลป.เคน มาหา ลพ.ทอง บ่อย ๆ นี้ พ่อเล่าให้ฟังตอนผมเป็นวัยรุ่นแล้ว ผมอยากสัก พ่อเลยพูดว่า ถ้า ลป.เคน อยู่ จะให้ไปสักกับท่าน...

เอาไว้เดี๋ยวผมไปวัด ไปหาประวัติท่านมาให้อ่านดีกว่าครับ พระท้องถิ่น ไม่ดังไกลข้ามจังหวัด แต่คนในพื้นที่เคารพท่านมาก

ลูกศิษย์ ลพ.ทอง ที่เป็น จอว. ต่อ คือ ลพ.สนธิ์ ก็ไม่ธรรมดานะครับ มีเจ้าใหญ่นายโตนิมนต์ไปปลุกเสกวัตถุมงคลสำคัญระดับประเทศบ่อย ๆ แต่ชื่อท่านอาจจะไม่ติด Top Ten เท่านั้นเอง...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มีนาคม 2015
  3. เก้าช่อง

เหรียญข้าวหลามตัดปี 2516 ทันหลวงพ่อทองเสกไหมครับ

4. denchai_l

Re : ท่านมรณภาพ น่าจะปี 2516 ประมาณนี้ เพราะเหรียญรุ่นสุดท้ายท่านสร้างปีนี้ตอนต้นปี แล้วแจกในงานพระราชทานเพลิงช่วงกลางปี

ตามความเป็นจริง ทันท่านสร้าง สร้างมาแล้วก็คงจะเสกอยู่แล้วครับ เพราะท่านสร้างต้นปี แต่กลางปีมรณภาพ

ทำไมถึงไม่เล่นหาหรือไม่นิยม เพราะคำว่า รุ่นสุดท้าย หรือ รุ่นท้าย ๆ ยังไงล่ะครับ และสร้างออกมาจำนวนมาก

มันก็น่าจะเหมือนกันทุกที่ทุกหลวงพ่อ รุ่นแรกต้องนิยมและราคาแพง รุ่นสุดท้ายก็ไม่ค่อยนิยม อะไรประมาณนี้... แต่จริง ๆ ก็ปลุกเสกหมดน่ะครับ

เดี๋ยวจะหาโอกาสถ่ายรูปเหรียญหลาย ๆ รุ่นไว้ให้ดูในกระทู้นี้ พระบ้านผมเอง ภูมิใจที่ยังมีคนอยากรู้จัก

ข้าวหลามตัดมี 3 รุ่น สร้าง 3 ครั้ง คือ
    1.รุ่นแรกปี08 ตาบอด ต่อมาก็... รุ่น2 พิมพ์ปี08 เหมือนกัน แต่ตาไม่บอด สร้างปลายปี เพราะแจกรุ่นแรกจนหมด ไม่พอความศรัทธาของญาติโยม เลยต้องสร้างเพิ่ม และรุ่นปี16 สร้างในปีที่มรณภาพ

เหรียญรุ่นอื่น ๆ ก็มี ปี14 ปี15 แต่ไม่ใช่ทรงข้ามหลามตัด... เป็นรูปหลวงพ่อขาว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มีนาคม 2015
  5. เก้าช่อง

สาธุ ขอบคุณครับ ผมมีเหรียญปี 2516 เป็นเหรียญที่ออกแบบสวย คลาสสิค

6. เก้าช่อง

มาเล่าประสบการณ์บ้างนะครับ ขอบคุณครับ

7. เก้าช่อง

ที่วัดมีพระราหุลเสี่ยงทายด้วย พอจะทราบประวัติไหมครับ ที่สำคัญไม่เคยเห็นที่ไหนมาก่อนเลย

8. denchai_l

ภูมิใจด้วยครับ พระดีเกจิยุคเก่าครับ เก่งไม่เก่ง ผมไม่รู้เพราะเกิดไม่ทันท่าน ผมเกิดปี2521 ท่านมรณภาพปี2516 ห่างกันหลายปี แต่ชื่อเสียงทางด้านดีมีคนเคารพท่านเยอะจริง ๆ จะมีเรื่องที่ไม่ดีเรื่องเดียวคือ "ท่านดุมาก ๆ" เด็กวัดนี่โดนหวายท่านถึงขนาดเนื้อแตกมาแล้ว ท่านตีเอาหนักมาก ๆ สมัยก่อนไม่มีนักสิทธิ์ พระคือครู ครูคือพระ มีแค่นี้... ตีกันแบบว่าพ่อแม่นี่สงสารลูกเลย

ประสบการณ์ผมไม่รู้เหมือนกัน กับตัวผม... ไม่มี หรือ มี... แต่ไม่รู้ก็เป็นได้ เพราะผมห้อยพระ 4 องค์ เวลาผมมีเรื่อง ผมเลยไม่รู้ว่าหลวงพ่อองค์ไหนช่วยผมไว้... ฮา...

ส่วนพระราหุล ผมไม่รู้น่ะครับ ที่อยู่ในวิหารหลวงพ่อขาวด้านซ้ายมือหรือเปล่า เดี๋ยวผมไปวัดแล้วถามให้น่ะครับ เห็นมานานแล้วเหมือนกัน แต่ไม่ค่อยได้ไปยุ่งกับเรื่องแบบนี้ซักเท่าไหร่ ผมชอบลิขิตดวงตัวเองมากกว่าที่จะเชื่อหมอดูหรือพวกเสี่ยงทายน่ะครับ

ดีใจครับที่มีคนสนใจพระบ้าน ๆ วัดบ้าน ๆ แล้วเป็นวัดบ้านเกิดผมด้วย ผมบวขที่นี่เมื่อปี 2542 ตอนนั้น ลพ.ยูร วัด3ใน (วัดบำรุงรื่น) ท่านเป็นพระอุปัชฌาย์และเป็นเจ้าคณะอำเภอลาดกระบัง ผมทัน อ.พรหม เจ้าอาวาสลำดับที่ 4 ของวัดลาดกระบัง ตอนนี้มี อ.กิตติ เป็นเจ้าอาวาสลำดับที่ 5 น่ะครับ

ไม่ลืมครับ เดี๋ยวกลับบ้านจะขนเอาพระเครื่องวัด3มาถ่ายรูปลงไว้ในกระทู้นี้

9. เก้าช่อง

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ เดี๋ยวผมก็จะลองหาเหรียญหลวงพ่อทองปี 2516 ที่มีมาถ่ายรูปให้ดูเหมือนกัน แต่ยังมีคำถามเกี่ยวกับเหรียญรุ่นแรกของหลวงพ่อทอง ว่ามีของเก๊ออกมาหรือป่าว มีวิธีดูเหรียญแท้อย่างไรบ้าง
    เมื่อตอนหาข้อมูลเกี่ยวกับหลวงปู่สาย หลวงพ่อทอง เพราะอยากรู้ว่าท่านนั้นสืบส่ายวิชามาจากครูอาจารย์ท่านใด เพราะทราบมาว่าคนตระกูลหมื่นราษนี้ เป็นผู้บริจาคที่ดินและนิมนต์หลวงปู่สาย มาเป็นเจ้าอาวาสองค์แรกที่วัดลาดกระบัง จึงใช้ชื่อสกุลนี้เป็นเบาะแสสืบค้นต่อไป หาจากเน็ต ก็พบคนที่ใช้ชื่อสกุลนี้ เป็นวัยรุ่นอยู่แถวสมุทรปราการ ดีใจมาก คิดว่าเราจะได้ทราบความเป็นมาของหลวงปู่สาย แน่ๆ น้องคนนี้อาจจะไม่ร้แต่อาจจะไปถามญาติเขาให้บ้าง แต่เมื่อผมถามน้องไปว่า รู้จัก นายน้อย หมื่นราษ ไหม ก็ได้คำตอบว่าไม่รู้จัก ผมจึงไม่ได้ถามต่อไปอีก จึงจบการสืบค้นเพียงเท่านั้น
    แต่ผมจึงส้นนิษฐานว่า เมื่อก่อนหลวงปู่สายจะมาเป็นเจ้าอาวาสที่วัดลาดกระบัง ท่านเป็นพระจากสมุทรปราการ แต่ไม่ทราบว่าท่านมาจากวัดใดในสมุทรปราการ นี่คือสิ่งที่ผมอยากรู้มากๆ เพราะเราอาจจะได้พบข้อมูลเชื่อมโยงไปถึงหลวงพ่อทอง วัดราชโยธา หลวงปูเผือก วัดกิ่งแก้ว ได้ชัดเจน เพราะหากอ่านหนังสือประวัติหลวงพ่อทอง วัดราชโยธา แล้ว จะกล่าวถึงเพียงหลวงปู่เผือกวัดกิ่งแก้ว ผู้อุปัฏถากหลวงปู่ทอง ส่วนศิษย์ที่เป็นพระรูปอื่นๆ ไม่ได่กล่าวถึงรวมทั้ง หลวงปู่สาย วัดลาดกระบังไว้ด้วย หากมีหลักฐานว่า หลวงปู่สายเป็นศิษย์หลวงปู่ทอง วัดราชโยธา ก็จะทำให้ทราบถึงผู้สืบสานวิชาอาคม คำสอน จากหลวงปู่ทอง วัดราชโยธา เพิ่มมาอีก....

ส่วนผมก็เคยบวชที่วัดลาดกระบังเช่นกัน เมื่อช่วงปี 2545 แต่บวชไม่นาน ช่วงมหาลัยปิดเทอม ทุกวันนี้เก็บความสงสัยเรื่องหลวงปู่สายไว้นาน แต่ยังไม่ทราบสักที แต่ผมมั่นใจว่าหลวงปู่สาย เป็นพระที่เก่งและคนให้ความเคารพมากพอควรถึงนิมมนต์ท่านมาช่วยสร้างวัด สร้างโบสถ์ สร้างหลวงพ่อขาว แต่ที่คนไม่รู้จักหลวงปู่สาย เพราะยุคนั้นหลวงปู่เผือกนั้นดังมากๆ เพราะมีคนประสบการณ์เยอะ คนจึงไปพึ่งบารมีหลวงปู่เผือก ส่วนหลวงพ่อทอง เป็นพระดีที่เก็บตัว ถ้าเป็นสหธรรมิกกับหลวงปู่เคน วัดเขาอีโต้ พระผู้มีอภิญญาอีกท่านนึง ผมว่าหลวงพ่อทองก็มีดีแน่นอน ด้วยนิสัยที่ดุมากๆ ท่านคงไล่คนที่มาหาท่านกลับไปไม่ใช่น้อยอันนี้คิดเองนะครับ เอาเท่านี้ก่อน...... ยินดีที่ได้รู้จักครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 มีนาคม 2015
  10. เก้าช่อง

วัดบางพลีใหญ่กลาง ตั้งอยู่บริเวณคลองสำโรงฝั่งเหนือ ตำบลบางพลีใหญ่ ห่างจากวัดบางพลีใหญ่เล็กน้อย สร้างขึ้นเมื่อประมาณ พ.ศ. 2367 ชาวบ้านละแวกบางพลี เรียกว่า วัดกลาง คงเป็นเพราะตั้งอยู่ท่ามกลางระหว่างวัดบางพลีใหญ่ในกับวัดคงคาราม (วัดยายหนู) ซึ่งเป็นวัดร้างไปแล้ว เดิมที่ตั้งวัดเป็นที่ดินของนายช้างหมื่นราษฎร์ โดยนาย น้อย หมื่นราษฎร์ พี่ชายเป็นผู้สร้างขึ้นและได้ขนานนามวัดว่า "วัดน้อยปทุมคงคา"เพราะได้ขุดสระปลูกบัวหลวงไว้ด้วย ต่อมาเปลี่ยนนามวัดใหม่ว่า "วัดราษฎร์ศรัทธาธรรม" และครั้งสุดท้ายเปลี่ยนเป็น "วัดบางพลีใหญ่กลาง" โดยมิปรากฏแน่ชัดว่าเปลี่ยนใน สมัยเจ้าอาวาสรูปใด

วัดบางพลีใหญ่กลางได้รับพระราชทาน วิสุคามสีมาเมื่อ วันที่ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2478 เขตวิสุคามสีมา กว้าง 40 เมตร ยาว 80 เมตร ในด้านการศึกษาทางวัดจัดให้มีการเรียนพระปริยัติธรรมตลอดมา นอกจากนี้ยังได้สนับสนุนการศึกษาของชาติโดยให้ความร่วมมือกับทางราชการ ให้ที่วัดสร้างโรงเรียนทั้งระดับประถมศึกษา(โรงเรียนวัดบางพลีใหญ่กลาง) และมัธยมศึกษา(โรงเรียนบางพลีราษฎร์บำรุง) ด้วยเจ้าอาวาสตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบันทั้งหมด 8 รูป

รายนามเจ้าอาวาสตั้งแต่อดีตถึงปัจจุบัน

รูปที่ 1 พระอาจารย์ชำ / รูปที่ 2 พระปลัดกรุต / รูปที่ 3 พระอาจารย์พ่วง / รูปที่ 4 พระอาจารย์เสม / รูปที่ 5 พระอรรถโกวิทวุฒิคุณ / รูปที่ 6 พระครูโสภณธรรมาภรณ์ / รูปที่ 7 พระครูปลัดไพศาล / รูปที่ 8 พระครูพิสารวุฒิกิจ
    จากประวัติด้านบน ผู้สร้างวัดบางพลีกลางและวัดลาดกระบังนั้นคือคนๆเดียวกัน เป็นไปได้ว่าหลวงพ่อสาย ท่านอาจจะมาจากวัดบางพลีกลางก่อนมาสร้างวัดลาดกระบัง มาช่วยกันสืบหาความเป็นมาของหลวงพ่อสาย และหลวงพ่อทองกันนะครับ พี่ denchai_i เพราะอายุมากกว่าผม 1ปี

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 มีนาคม 2015
  11. denchai_l

คุ้น ๆ ว่าเคยอ่านเจอในหนังสือวัด นานมากแล้ว... ลป.สาย นั้นเป็นคนมอญแถวพระประแดง เรื่องนี้ยังไม่ขอยืนยัน เพราะแค่เคยอ่านผ่าน ๆ ตา มันเป็นเพียงความจำเก่า ๆ อดใจรออีกหน่อย อ่านประวัติจากวัดดีกว่า....

บ้านผมเป็นตระกูลดั้งเดิมในลาดกระบัง โคตรเง่านามสกุล "นกอยู่" ก็เกี่ยวข้องกับการสร้างการอุปถัมภ์วัด3 กับวัด4 แต่พอมันผ่านมาหลายช่วง ญาติพี่น้องแยกย้ายแตกสาขากันไป และตอนนี้ลาดกระบังเจริญสุดขีดด้วยสนามบิน ผู้คนมาจากทั่วสารทิศ มาอยู่อาศัยตั้งรกรากทำกินกัน บางทีเจอญาติกันยังไม่รู้จักเลย จำกันไม่ได้ ไล่ลำดับกันไม่ถูก

แต่ผมก็มีรู้จักผู้ใหญ่ที่ทัน ลพ.ทอง หลายคน บ้านแกยังมีเหรียญรุ่นแรกตาเดียวเป็นกำมือ เพราะสมัยก่อนนั้นใครจะเรียนต้องเป็นเด็กวัด ลพ.ทองท่านเป็นครู โดนหวายกันประจำ อันนี้เรื่องเล่าปกติ โรงเรียนวัด3 ยังใช้ชื่อ "ศีลาภิรัตน์อุปถัมภ์" เรื่องความดุเรื่องตีเนื้อแตกนี่ท่านของจริง ได้ยินบ่อย...

ความเป็นได้สูงว่า ลป.สาย เป็นศิษย์สาย ลพ.ทองวัดราชโยธา เพราะสมัยนั้น ละแวกชานเมือง สำนักเรียนวิปัสสนาก็มีวัดราชโยธาที่เดียว ผมว่า ลป.สาย หรือ ลพ.เผือก ท่านคงไม่ถ่อเรือไปเรียนถึงวัดพระญาติ หรือวัดปากคลองมะขามเฒ่า แน่ ๆ มันเดินทางลำบาก เรียนเอาที่มันใกล้ ๆ นี่แหละ ลพ.ทองวัดราชโยธาท่านก็มีชื่อเสียงในสมัยนั้น

ลำดับรายชื่อพระครูก็ไล่กันมา
    -พระครูเมตตาวิหารี (ลป.สาย วัด3 ลาดกระบัง)
    -พระครูกรุณาวิหารี (ลพ.เผือก วัดกิ่ง)
    -พระครูมุทิตาวิหารี (ลพ.บุญมา วัด1 ลานบุญ)
    -พระครูอุเบกขาวิหารี (ถ้าจำไม่ผิด น่าจะเป็น ลพ.ฉ่ำ วัด4)

ส่วนเรื่อง ลพ.ทอง กับ ลพ.เคน อันนี้จากปากพ่อผมเอง พ่อผมไม่ใช่ลูกศิษย์ ลพ.ทอง เพราะพ่อเป็นคนวัด4 เป็นลูกศิษย์ ลพ.ฉ่ำ แต่ย้ายบ้านมาอยู่หน้าวัด3 หน้าอกและต้นขาสักยันต์กับพระลูกวัด แต่ ลพ.เคนวัดเขาอีโต้ ลงของให้ อันนี้ของจริง ที่บ้านมีพระเครื่อง ลพ.เคน เยอะ... เหรียญ รูปถ่าย สาริกา ไซ ฯลฯ ถือว่าจัดเต็ม...

12. เก้าช่อง

พี่เป็นคนบ้านนกอยู่เหรอ แบบนี้ยื่งดีเลยครับ เป็นข้อมูลจากคนพี้นที่และเป็นครอบครัวที่ช่วยเหลิอวัดมานาน ไว้นำข้อมูลมาเล่าให้ฟังต่อนะครับ เรื่องราวน่าสนใจต้องมีอีกเยอะแน่ๆ
    ขอบคุณครับ

13. เก้าช่อง

ลองค้นข้อมูลจากอินเตอร์เน็ต มีข้อมูลบอกว่า หลวงพ่อสาย นั้นก่อนที่จะมาอยู่วัดลาดกระบัง ท่านเป็นพระที่วัดแก้วฟ้า ปากลัด พระประแดง ตอนนี้เปลี่ยนชื่อ มาเป็นวัดกองแก้ว แล้ว รอข้อมูลจากพี่ denchai อีกครั้งนะครับ

14. denchai_l

ทำเพื่อพี่ sattha เลยครับ งานนี้

เมื่อเย็นผมไปวัด เพื่อเอาประวัติมาให้ได้อ่าน เอาแบบถูกต้องตามที่วัดพิมพ์แจกเลยครับ

ไม่มีรายละเอียดของ ลป.สาย และ ลพ.ทอง ซักเท่าไหร่ แต่ที่แน่ ๆ ลป.สายท่านเป็นครูบาอาจารย์ใหญ่สาย ลป.ทองวัดราชโยธา แน่นอน อาจจะไม่ได้เป็นศิษย์ แต่จะเป็นครูบาอาจารย์รุ่นเดียวกันกับ ลป.ทอง ด้วย เท่าที่ฟังจากผู้ใหญ่ ๆ ที่ยังทันท่านเป็นผู้ถ่ายทอดให้ฟังน่ะครับ

ขอกลับบ้านก่อน จะสแกนเอกสารให้อ่านครับ ติดไว้ก่อน.... มาแบบขาดๆ หาย ๆ แบบนี้กระทู้มีสีสัน ถ้าเอามาลงทีเดียว เดี๋ยวไม่มีลุ้นระทึก 555++

15. เก้าช่อง

ระทึกครับ วันศุกร์นี้ผมจะไปวัดกองแก้วที่สมุทรปราการ ไปตามรอยหลวงปู่สาย เป็นจังหวะที่ไปทำธุระโดยบังเอิญด้วยครับ ขอบคุณพี่ denchai มากครับที่ตั้งใจนำสาระความรู้มาเปิดเผยให้ทราบ
    โมทนาบุญครับ

16. denchai_l

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มีนาคม 2015
  17. denchai_l

18. denchai_l

19. denchai_l

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มีนาคม 2015
  20. denchai_l

วัดราชโยธา สร้างก่อนวัดลาดกระบังไม่นาน ห่างกันแค่ 2 ปี ตามประวัติเขาว่างั้น

ที่คนแก่เขาเล่ามา ลพ.ทองวัดราชโยธา กับ หลวงปู่สายวัดลาดกระบัง เป็นพระร่วมสมัยกัน มีความเป็นไปได้สูง... เพราะประวัติมันมี แต่อาจจะไม่ต่อเนื่องกัน

ส่วนพระเตรื่อง ขอติดไว้ก่อน มัวแต่นั่งคุยกับหลวงพี่ที่วัดจนมืด ผมเลยแวะเข้าไปบ้านมาแป๊ปเดียว ยังไม่ได้เปิดกรุ ต้องรีบเดินทางกลับมาทำงานต่อ