หลวงพ่อทรง วัดศาลาดิน ..สมเด็จเกษไชโย พระเครื่องอ่างทอง หลวงปู่เล็ก วัดทำนบ วัดเงินบางพรหม

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย benay, 14 กรกฎาคม 2008.

1. benay

benay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

รับทราบครับ และตอบให้ทุกท่านแล้วครับผม ขอบคุณครับ

2. benay

benay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ตะโพนยอดนิยม

หลวงพ่อทรง วัดศาลาดิน

สุดยอดเครื่องรางมหานิยมที่ทุกคนต่างทราบและอยากจะลองบูชาว่าดีดั่งประสบการณืที่เขาเล่าลือกันหรือไม่ ตะโพนถือเป้นเครื่องรางที่ได้รับความนิยมมากๆของหลวงพ่อครับ เพราะประสบการณ์ปากต่อปาก และหาของแท้ยาก

สวย ตอกโค้ด ท มาตรฐานดูง่าย

ราคาถูกกว่าใบที่แล้วใบนี้ 12,000 บาท พิเศษปีไหม่นี้เท่านั้น รายการนี้ผมแถมเหรียญบินพระพทธสวยราคา 3500 ให้หนึ่งเหรียญ ปละนักธรรม 1 องค์. ใครไวใครได้ครับ. หลังจากปีไหม่ผมจะดึงรายการของแถมออกเหลือแต่ตะโพนปล่าวๆครับ. ปีนึงจะมีให้เห็นกันสักลูกสองลูกครับ

สนใจปิดได้ครับมีของแถมคุ้มราคา

ไม่เช่าตอนนี้ราคาเกินเอื้อมแน่นอนครับ ไม่ได้ขู่

มีเข้ามา 1 ลูกโค้ด ท มาตรฐานชมภาพในเฟสบุ๊คก่อนได้ครับ. หรือให้ส่งภาพทาง mms ลงเวปเย็นๆครับ

เช่าแล้วครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ธันวาคม 2012
  3. benay

ปีไหม่ปรับราคาเดิม อาจปรับขึ้นบางรายการ ช่วงนี้ราคาพิเศษ จองไว้โอนหลังปีไหม่ได้ครับ

4. benay

ปีไหม่อันสดใส 2556 นี้ ขออาราธนาบารมีแห่งพระสมเด็จองค์ปฐมอัปปมาโณ บารมีแห่งพระพุทธเจ้าทั้งห้าพระองค์ในภัทรกัปนี้ ครู พระอุปัชฌาย์ อาจารย์ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่พี่ๆ เพื่อนๆ เคารพบูชา หลวงพ่อทรง หลวงพ่อพัก หลวงพ่อนุ่ม หลวงพ่อกุ่ม หลวงพ่อเต่า หลวงพ่อภู และครูบูรพาจารย์เมืองอ่างทอง จงช่วยประทานพร ขอให้พี่ๆพบแต่ความสุข พบแต่สิ่งดีๆ. ปราศจากสิ่งแล้วร้ายทั้งปวง ด้วยเทอญ. สาธุ. สวัสดีปีไหม่ครับผม...........เบ็น วิเศษฯ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มกราคม 2013
  5. benay

.............

ดูรายการคงเหลือทั้งหมด หน้า 427 เป้นต้นมาครับ เพียบบบบบบบบบ

.............

ประชาสัมพันธ์

<TABLE style="MARGIN: 10px 0px" class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 425><THEAD><TR><TD style="TEXT-ALIGN: center" class=tcat colSpan=2></TD></TR></THEAD><TBODY><TR><TD class=panelsurround align=middle><EMBED height=350 type=application/x-shockwave-flash width=425 src=http://www.youtube.com/v/Y6Uw-XyOJ1E wmode="transparent" allowfullscreen="true"></EMBED></TD></TR></TBODY></TABLE>

รายการนี้อัดมานานแล้วครับตั้งแต่ปีที่แล้ว ออกอากาศมานานแล้ว แต่ไม่ได้เอามาลง อิอิ อาย........พระที่จะเสนอมีเยอะเลยครับ แต่รายการให้เวลาน้อย ไม่งั้นร่ายยาวสองชั่วโมงก้ไม่จบ(โม้เก่ง)....55

ตามลิ้งนี้ครับ

###### ร้าน ที่ 1........

ร้าน เบ็น วิเศษฯ บ้านนี้มีแต่พระ... บ้านพระ Baanpra.com

#### ร้าน ที่ 2 เวปท่าพระจันทร์ครับ เปิดไหม่ล่าสุด อิอิ เข้ายากมากครับเวปนี้ ตรวจสอบ และต้องให้คนในสมาคมพระเครื่องพระบูชาไทย รับรอง

ตามลิ้งนี้ครับ .................เบ็น วิเศษฯ เวปพระท่าพระจันทร์

ไม่สะดวกโทร Line ถามได้ครับ<!-- google_ad_section_end -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG]
    </FIELDSET>

6. romegat

romegat เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีปีใหม่ ๒๕๕๖ ครับจารย์เบ็น สุขภาพแข็งแรง ค้าขายร่ำรวยนะครับ..(smile)dencee

7. benay

สาธุ. ขอบพระคุณครับ เฮงๆ รวยๆ ครับผม

8. benay

ผ้ายันต์ พระพรหมสี่หน้า

ยุคต้นๆพิมพ์หน้ากลาง

(หน้าหลวงพ่ออายุกลางๆหายากครับ ส่วนใหญ่พบแต่หน้าแก่)

หลวงพ่อกร่าย วัดโพธิ์ศรี อ. วิเศษฯ จ. อ่างทอง

หลวงพ่อกร่ายท่านเป็นเกจิอาจารย์องค์สำคัญอีกองค์หนึ่งของ อ.วิเศษฯ ท่านมีวาจาสิทธิ์มีชื่อเสียงมาก เป็นที่ยอมรับของวงการพระท้องถิ่น ร่างกายท่านมรณะภาพแล้วไม่เน่าเปื่อย แม้แต่ภาพแจกงานศพท่านก็ไม่ไหม้ไฟครับ อันนี้คนพื้นที่ทราบกันดี ผ้ายันต์พระพรหมสี่หน้านี้ท่านได้สร้างไว้ ให้บูชาทางอยู่ยงคงกระพัน ทางมหานิยม และกันสะกด ตามที่ท่านได้เขียนไว้ในผ้ายันต์ หากก่อนนอนหรือไปค้างแรมแปลกที่ ก็ให้อธิฐาน เอาผ้ายันต์เช็ดหน้าเสียก่อนกันกระทำ กันเขาสะกดได้ชะงัดนัก วิเศษฯชัยชาญพระพรหมท่านดังมากครับ ภาพนี้เจ้าของเขาบูชาไว้

....1,550 บาท

ขนาดไฟล์:
      177.6 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      80.6 KB
      เปิดดู:
      27
      ขนาดไฟล์:
      120.1 KB
      เปิดดู:
      27
  9. benay

แหวนพระพิรอด ทองผสมยอดนิยม

ประมาณปี 2510กว่าๆ

หลวงพ่อสาย วัดท้องคุ้ง อ่างทอง

เป็นแหวนเสี่ยงทายที่ได้รับความนิยม
    มากครับ

แหวนพิรอดเนื้อทองผสม หลวงพ่อสาย วัดท้องคุ้ง จ.อ่างทอง เป็น เครื่องรางที่เรียกว่าพุทธคุณเกินราคาที่ชาวอ่างทองเชื่อถือพุทธคุณกันมานาน ครับ...งูตะขาบแมงป่องไม่ได้แอ้ม แถมยังเป็นแหวนเสี่ยงทาย หากวันไหนสวมแหวนแล้วสุกปลั่ง วันนั้นลองเสี่ยงโชคดูนะครับ สภาพผิวพรรณขลังๆ ดูง่าย ลายละเอียด เพราะทำยาก ท้องแหวนยังหนาอยู่ครับ แหวนสร้างโดยวิธีหล่อโบราณ กรรมวิธีสร้างคือนั่งปั้นเส้นเทียนมาถักเป็นหัวตะกร้อขึ้นทีละวง ทำท้องวงแล้วเข้าช่อหุ่นเทียน คว่ำช่อหุ่นเทียนที่ทำลงในกระป๋องนมเนสเปร เทดินเบ้าลงในกระป๋อง รอดินเบ้าแห้ง จากนั้นก็นำน้ำโลหะมาเทหล่อ เมื่อแยกแหวนออกมาจากชะนวนก็เอามาตะไบแต่งขี้เบ้าด้วยหางปลากระเบน ทุกขั้นตอนทำกันในวัดโดยพระลูกวัดและลูกศิษย์ แหวนมีตั้งแต่ขัดเดียวไปถึงห้าขัด มีสามเนื้อคือ เนื้อทองผสม เนื้อเงิน และเนื้อทองคำครับ(เนื้อทองคำมีหลักสิบวง).... แหวนของท่านจะมีส่วนผสมของทองคำด้วย โดยซื้อทองจากร้านทองในตลาดป่าโมก ร้านนี้เคยทำแหวนเนื้อทองคำเองแล้วค่อยให้หลวงพ่อเสกทีหลัง ปรากฏว่าเทหล่อยังไงเบ้าก็แตกทุกที เลยต้องไปขออนุญาตหลวงพ่อก่อนจึงเทหล่อได้สำเร็จ วิธีการดูเก๊แท้พื้นฐาน...เนื่องจากการสร้างแบบหล่อโบราณ การขัดของเส้นตะกร้อต้องรับกันทั้งด้านบนแหวนและใต้แหวน เหมือนการถักจริงๆ กระแสในเนื้อโลหะต้องมี นอกนั้นต้องสังเกตเอกลักษณ์ให้ได้ครับ หลวงพ่อสายท่านเป็นศิษย์สายหลวงพ่อกลั่น วัดพระญาติ ท่านเรียนวิชามาจากหลวงพ่อกิ่ม วัดกลาง คนแก่แถบอ่างทองสวมแหวนท่านจนสึก ท้องวงบางกันเลยครับ... แถมคาถาที่หลวงพ่อท่านให้ไว้ครับ... หากเข้าป่าดงให้ว่าคาถานี้ \"อมพระพิรอด ขอดพระพินัย\" งู ตะขาบ แมงป่อง กัดฉกมิได้..... หากกลับถึงเรือนชาน หรือเข้าหาเจ้าขุนมูลนายให้ว่าพระคาถานี้ \"อมพระพินัย คลายพระพิรอด\" จะคลายมนต์ให้สัตว์ และเป็นคาถาเมตตามหานิยม

ขอบคุณข้อมูลอีกส่วนหนึ่ง พี่โน๊ตครับ

สมัยนี้จะหาแหวน แบบพิธีหล่อโบราณตามตำราแบบนี้ และพระคณาจารย์ผู้เสกแบบขลังๆ คงแทบไม่ต้องหาครับ ส่วนมากหล่อฉีดจากโรงงานทั้งนั้น

อนุรักษ์แหวนตามตำราโบราณ

บางท่านไม่นิยมใส่แหวน แต่เลี่ยมแขนคอแทนครับ

..1,200 บาท พร้อมส่ง

ขนาดไฟล์:
      47.9 KB
      เปิดดู:
      33
      ขนาดไฟล์:
      38 KB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      40.1 KB
      เปิดดู:
      24
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มกราคม 2013
  10. schorlanz

schorlanz เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีปีใหม่ครับ คุณเบ็น ขอให้รวยๆนะครับ

11. benay

ขอบพระคุณครับ เฮงๆ รวยๆครับ

12. benay

..........................................................

13. benay

เบี้ยแก้ตอกโค้ด ท นิยมมาก

ถือเป็นของหลักนิยมแต่ไม่มีของหมุนเวียนครับ

หลวงพ่อทรง วัดศาลาดิน

ผมคงไม่ต้องโม้อะไรอีกแล้วครับสำหรับเบี้ยแก้หลวงพ่อสรรพคุณสุดๆประสบการณ์เพียบจนราคาไกล้เคียงของเก่าเข้าไปทุกที ทั้งรักษาสารพัดโรค(อยู่ที่ศรัทธาด้วยครับ) กันของอัปมงคลสารพัดและอีกมากมายสารพัดกัน สั่นเตือนภัยจนได้รับการยอมรับอย่างดีเยี่ยม และแบบโค้ด ท นี่ไม่ได้ยินได้เห็นลงเวปมานานพอดูครับเพราะไม่มีของเลยหายากมากๆช่วงนี้ครับ

วันนี้มีมาไหม่ 1 ตัว

รับประกันให้ตลอดชีพครับ

อิอิ รายการมาไวไปไวเช่นกันครับ

มีจารหลวงพ่อ ปีนึงจะเจอสักตัว จาร มะ อะ อุ ...

ราคา สอบถามครับ

ขนาดไฟล์:
      56.9 KB
      เปิดดู:
      30
      ขนาดไฟล์:
      62.3 KB
      เปิดดู:
      38
      ขนาดไฟล์:
      45.5 KB
      เปิดดู:
      46
  14. benay

ตะโพนยอดนิยมเนื้อเงิน มีจาร หายากสุดๆครับ

หลวงพ่อทรง วัดศาลาดิน มีจาร หลวงพ่อ 7 ตัว รับประกันลายมือให้ตลอดชีวิตครับ

ศูนย์สร้างครับ มีประสบการณ์มาก่อนของวัด แต่ก้หาโคตรยากแบบมีจารได้รับความนิยมมากๆครับ ถ้าไม่มีจารไม่เล่น

สุดยอดเครื่องรางมหานิยมที่ทุกคนต่างทราบและอยากจะลองบูชาว่าดีดั่งประสบการณืที่เขาเล่าลือกันหรือไม่ ตะโพนถือเป้นเครื่องรางที่ได้รับความนิยมมากๆของหลวงพ่อครับ เพราะประสบการณ์ปากต่อปาก และหาของแท้ยาก

สวย ตอกโค้ด ท มาตรฐานดูง่าย

ราคา บาท มีของก็เช่าๆกันไว้นะครับ เวลาไม่มี ใบละแสนก้หาเช่าไม่ได้เหอๆๆ

สนใจปิดได้ครับมีของแถมคุ้มราคา

ไม่เช่าตอนนี้ราคาเกินเอื้อมแน่นอนครับ ไม่ได้ขู่ เหอๆๆ[/B]

ราคา บาท พร้อมส่ง

------------------

เช่าแล้วครับ

ขนาดไฟล์:
      64 KB
      เปิดดู:
      31
      ขนาดไฟล์:
      70.1 KB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      49 KB
      เปิดดู:
      29
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มกราคม 2013
  15. benay

พระสมเด็จ เนื้อผงล้วน ฝังเกศหลวงพ่อวัดคู 9 องค์ (ชิ้น)

หลวงพ่อเล็ก วัดมะนาวหวาน

พระอาจารย์ หลวงพ่อเสียน วัดมะนาวหวาน

ก่อนอื่นกระผมจะเล่าถึงความเป็นมาของวัดมะนาวหวานก่อนนะครับ วัดมะนาวหวานตั้งอยู่เลขที่ 78 บ้านไร่เถรสังข์ หมู่ 12 ต.ศาลเจ้าโรงทอง อ.วิเศษชัยชาญ จ.อ่างทอง สังกัดคณะสงฆ์มหานิกาย เป็นธรณีสงฆ์ 1 แปลง มีเนื้อที่ 7 ไร่ 3 งาน สร้างเป็นวัดตั้งแต่ปี 2300 ประมาณสมัยอยุธยาตอนปลาย มีเจ้าอาวาสปกครองจนถึงขณะนี้ 4 รูปคือ 1. หลวงพ่อแหนะ 2. หลวงพ่อแก้ว 3. หลวงพ่อเล็ก(2484-2512) และ4. พระครูเศียรเจ้าอาวาสองค์ปัจจุบัน(หลวงพ่อเสียนท่านมรณะภาพแล้วเมื่อเดือน เมษา ปี นี้ครับ 2555) หลวงพ่อเล็ก หรือพระอธิการเล็ก ฐิติวิริโย เกิดปี 2440 มรณะปี 2512 ท่านเป็นคนบ้านโคกมะรุม ผิวออกขาวสัณฐานสันทัด ท่านมีตำหนิที่นิ้วมือข้างขวาของท่านปุกข้างหนึ่ง มีบิดาชื่อ นายเกิด ทองคำชู มารดาสืบไม่แน่ชัด มีพี่น้องทั้งหมด 6 คน คือ 1. นายเล็ก (หลวงพ่อเล็ก) ทองคำชู 2. นายแป้น ทองคำชู 3. นายย้อย ทองคำชู 4. นายแผ่น ทองคำชู 5.นายหยัด ทองคำชู 6.นางชุ่ม ทองคำชู หลวงพ่อเล็กอุปสมบทที่วัดคู อ.วิเศษชัยชาญ เมื่อปี พ.ศ.2471โดยมีพระอุปฌาย์คือ หลวงพ่อปลื้ม เจ้าอาวาสองแรกของวัดช้าง อ.วิเศษชัยชาญ บวชแล้วท่านไปจำพรรษาที่วัดใหม่โคกมะรุม ต.ม่วงเตี้ย อ.วิเศษชัยชาญ ก่อนที่ชาวบ้านจะนิมนต์มาเป็นเจ้าอาวาสวัดมะนาวหวานในภายหลัง แรกเริ่มเดิมทีท่านเรียนวิชากับหลวงพ่อแก้ว เจ้าอาวาสวัดมะนาวหวานองค์ที่ 2 จนหมด และเพียรศึกษาจากอาจารย์อีกหลายท่าน คนเก่าๆเล่าว่าท่านได้ไปเรียนวิชากับหลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่าด้วย ซึ่งท่านไปพร้อมกับหลวงพ่อแช่ม วัดตาก้อง (จริงเท็จประการใดผู้เขียนไม่ทราบได้ เพียงแค่ถ่ายทอดคำบอกเล่ามาเท่านั้น)ตลอดจนศึกษาจากคำภีร์เก่าจนเชี่ยวชาญในกฤติยาคม แต่หลวงพ่อเล็กท่านไม่แสดงตัว ถึงกระนั้นเกจิอาจารย์ด้วยกันในสมัยนั้นต่างรู้ดีโดยญาณ จนท่านมีพระสหธรรมิกทั้งใกล้ไกลมากมายอย่างหลวงพ่อนุ่ม วัดนางใน หลวงพ่อคำ วัดโพธิ์ปล้ำ หลวงพ่อกลุ่ม วัดฝาง หลวงพ่ออิ่ม วัดหัวเขา ฯลฯ และหลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอกซึ่งครั้งแรกหลวงพ่อจงท่านมาลองวิชากับหลวงพ่อเล็กถึงวัดมะนาวหวานแต่ผู้เขียนสืบไม่ได้ว่าใครชนะในการประลองในครั้งนั้น แต่หลังจากวันนั้น พระเกจิอาจารย์ทั้ง 2 รูปก็ไปมาหาสู่กันอยู่เป็นประจำ หลวงพ่อเล็กท่านเป็นพระที่ใช้ชีวิตที่เรียบง่าย ทำวัตรไม่เคยขาด ไม่เคยสะสมทรัพย์ และในขณะที่ท่านบวชนั้นท่านไม่เคยจับต้องเงินเลย เรื่องที่ยืนยันได้ก็คือเมื่อตอนหลวงพ่อเล็กท่านมรณะภาพไปแล้ว กรรมการวัดจึงทำการเปิดกุฏิ พบแต่เครื่องใช้ประจำวันที่จำเป็นจำนวนหนึ่ง และพบปัจจัยที่ญาติโยมใส่ซองถวายเมื่อครั้งไปรับนิมนต์เป็นจำนวนมากยังอยู่ในซองและทุกซองไม่ได้แกะออกเลย เหน็บอยู่ตามข้างกุฏิเป็นจำนวนมาก ท่านคอยดูแลวัดและวินัยสงฆ์และเด็กวัดที่วัดมะนาวหวานอย่างเข้มงวดจนเป็นที่กล่าวขานในสมัยนั้น มีอยู่ครั้งหนึ่งกุฏิท่านโดนขโมยขึ้น ได้ลักพระบูชาเก่าแก่ของวัดไปหลายองค์ เงินในซองจำนวนหนึ่งและพระเครื่องที่หลวงพ่อเล็กสร้างไปหลายถาด(สมัยนั้นหลวงพ่อเล็กท่านเป็นพระที่แจกของของท่านน้อยมาก และผู้ที่ได้ไปภายหลังก็เป็นใหญ่ได้ดีหลายคน ขนาดอากงของผู้เขียนคือกำนันกั่ง ตลาดศาลเจ้าโรงทองท่านเป็นลูกศิษย์ก้นกุฏิไปกินนอนที่วัดบ่อยๆยังได้รับจากมือท่านเพียงองค์เดียวเลย จนมีคนอยากได้เป็นจำนวนมาก คนร้ายคงเห็นว่ามีราคาจึงขโมยไปด้วย) ท่านทราบดีว่าขโมยคือใคร แต่ท่านไม่ว่ากระไร เพียงแต่บอกกับลูกศิษย์ว่า”ใครทำอะไรก็ได้อย่างนั้น” ภายหลังหัวขโมยคนนั้นก็เป็นบ้าไปเอง มีลูกศิษย์คนหนึ่งอายุเกือบ 80 ปี เล่าว่า สมัยนั้นแกยังเล็ก เด็กวัดเกรงกลัวหลวงพ่อเล็กมากเพราะท่านเป็นพระที่เข้มงวดมาก มีอยู่ครั้งหนึ่ง แกพร้อมเด็กวัดอีกหลายคนไปขึ้นมะม่วงหลังวัดมากินกันจนส่งเสียงดังรบกวนพระในวัด หลวงพ่อเล็กจึงยิงหนังสะติ๊กไล่(ท่านยิงขู่เพียงเบาๆเพื่อไล่เท่านั้น) ท่านยิงหนังสะติ๊กฟากหนึ่งแต่กระสุนสามารถตกอีกฟากหนึ่งได้ วัตถุมงคลของหลวงพ่อเล็ก หลวงพ่อเล็กท่านสร้างวัตถุมงคลน้อยมาก สืบได้ก็คือ สมเด็จหลังเกศหลวงพ่อใหญ่ วัดคู (ไว้จะกล่าวภายหลัง) พระกลีบบัวหลังเกศหลวงพ่อใหญ่ วัดคู ผ้ายันต์ มี 2 แบบคือ รูปพระประธาน(หลวงพ่อใหญ่)วัดคูและรูปหลวงพ่อเล็ก สมเด็จหลังเกศหลวงพ่อวัดคู หลวงพ่อเล็กท่านเริ่มทำวัตถุมงคล โดยเฉพาะท่านเริ่มหามวลสารเพื่อมาทำพระผงเข้าว่าน ตั้งแต่ปี 2490 กว่าๆโดยมีลูกศิษย์คือ อาซัว ร้านจิตไพศาลเป็นผู้ช่วยจัดหามวลสาร สำหรับมวลสารที่ศักดิ์ศิษย์เป็นอย่างยิ่งคือ ชิ้นส่วนพระเกศของหลวงพ่อใหญ่ วัดคู(เป็นวัดร้างสมัยอยุธยา) ซึ่งเป็นพระประธานเนื้อสัมฤทธิ์สมัยอยุธยา(ภายหลังทางวัดได้ก่อพระประธานปูนปั้นครอบอีกที)ซึ่งเป็นพระพุทธรูปศักดิ์ศิษย์องค์หนึ่งของจังหวัดอ่างทอง หลวงพ่อเล็กท่านทำการขอแล้วนำมาติดอยู่หลังพระเครื่องเนื้อผงเข้าว่านทุกองค์ หลวงพ่อเล็กเคยบอกกับศิษย์คนหนึ่งว่า ท่านนั่งทางในขออนุญาตมานาน กว่าหลวงพ่อใหญ่จะอนุญาติ สำหรับประวัติของวัดคูนั้นสัณนิฐานว่าสร้างมาตั้งแต่สมัยอยุธยาตอนต้น และปล่อยร้างมาจนประมาณปี 2389 มีภิกษุรูปหนึ่งชื่อว่าหลวงพ่อเชษฐ์ (ท่านเป็นพระเกจิชาวเขมรผู้มีกฤติยาคมเก่งกล้าองค์หนึ่ง ผู้ทำตะกรุดโทนใต้น้ำอันลือเลื่องของจังหวัดอ่างทอง )ได้ธุดงมาปักกรดและนั่งเจริญกัมมัฐฐาน และมาช่วยหลวงพ่อใหญ่(พระประธานวัดคู)บูรณะวัดคูขึ้นมาอีกครั้งหนึ่ง พระพิมพ์สมเด็จของหลวงพ่อเล็กนั้นสร้างโดยแกะแม่พิมพ์ขึ้นมาใหม่ทั้งหมด โดยที่พบเห็นท่านทำอยู่ 3 แบบพิมพ์ด้วยกัน คือแบบสมเด็จฐาน 3 ชั้น 2 พิมพ์ และแบบสมเด็จวัดเกศไชโย มีทั้งเนื้อผงเข้าว่านและเนื้อผงล้วน(หายาก) พระกลีบบัวหลังเกศหลวงพ่อวัดคู มีทั้งเนื้อผงเข้าว่านและเนื้อผงล้วน(หายาก) ผ้ายันต์ ผ้ายันต์ หลวงพ่อเล็กท่านสร้างอยู่ 2 แบบคือ รูปพระประธาน(หลวงพ่อใหญ่)วัดคู และรูปหลวงพ่อเล็ก สำหรับประสพการณ์ของผ้ายันต์นั้นมีเรื่องที่ชาวบ้านได้โจษขานกันเรื่องหนึ่งว่า มีพวกกองปราบมาทอดผ้าป่าที่วัดและหลวงพ่อเล็กท่านได้แจกผ้ายันต์คนละผืน พวกกองปราบจึงนำไปลองยิงหลังส้วมที่วัด ปรากฏว่ายิงไม่ออกเลยซักนัดเดียว ขอบคุรข้อมูลที่พี่โน๊ต วิเศษฯ ได้รวบรวมมาไว้ร่วมกันเผยแพร่ครับ

นานๆมาครับผม ประสบการณ์เพียบครับ

พิมพืสร้างเขื่อน วัดไชโย หายากครับ ราคา .....3500........ บาท

............

....

16. benay

ตระกรุดโทน ขนาด 4 นิ้ว (โชว์เท่านั้น)

หลวงพ่อพัก วัดโบสถ์ สุดยอดหายาก และสุดยอดเล่นยาก นอกจากที่มาที่ไปชัวร์ๆเท่านั้น ดังนั้นจึงขอโชว์อย่างเดียว ให้เสียวกันเล่นๆ รักเก่าปึ๊ก ผมชอบมาก นอกจากเบี้ยแก้ และเหรียญแล้วหลวงพ่อท่านยังทำเครื่องรางอีกหลายอย่าง ทั้งตระกรุดตะกั่ว พิรอดแขน ประสบการณ์ ขนาดถูกขวานขว้างโดนหน้าแข้ง ถึงกับเด้งกลับ สมัยก่อน หลวงพ่อท่านเป็นอาจารย์สักมาก่อน การสักของท่านเคร่งครัดมาก ต้องตั้งหัวหมูบายศรี และต้องสักในโบสถ์ หลักจากสักเสร็จ ต้องลองด้วยขวานประจำตัวหลวงพ่อ ใครใจเสาะหนีการสัก ท่านจะว่า ขนาดเข็มสักมึงยังกลัว และจะไปสู้อะไรใครเขา สักจากกูไปเอาไปวิ่งหนีเขาเสียชื่อ ใครที่ใจเสาะหนีสัก ถูกตะเพิดหนีออกจากโบสถืแทบไม่ทัน ดีไม่ดีถูกขวานขว้างตามหลังมาอีก ตระกรุดหลวงพ่อทำจากตะกั่ว มีหลายแบบครับ แต่เล่นยาก เพราะไม่มีเอกลักษณ์ที่แน่นอน แต่พุทธคุณนั้นสุดยอดในผู้ที่มีโอกาสไดเบูชา คนแถบทางบ้านพงสีได้ตระกรุดท่านไว้หลายดอก อีกทั้งเบี้ยแก้ถักเชือก พร้อมตระกรุดในสายเอว ซึ่งตั้งแต่เล่นพระมาผมได้เห้นเพียงครั้งเดียว ส่วนตระกรุดนี้ตั้งแต่ผมเล่นพระมาก็เพิ่งเคยได้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มกราคม 2013
  17. romegat

romegat เป็นที่รู้จักกันดี

ทั้งเบี้ยทั้งตะโพน เห็นแล้วกิเลสพุ่งปรี๊ดดดดดดเลย...เสียดายกระสุนหมดซะแล้ว:'((cry):'(

18. benay

(deejai)(deejai)(deejai)(deejai)

19. BaByUltraMan

BaByUltraMan เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

14 ธันวาคม 2008
    น้ำ แสวงหา 086-5886541 xabaha67@hotmail.com Or patithan.r@egat.co.th

รอเดือน เม.ย 56 ไง ครับพี่รมณ์ อิอิ กระสุนเต็มแน่คราวนี้:cool::cool::cool:

20. benay

รับทราบครับผม ขอบคุณครับ