หลวงปู่แหวนมาโปรดในนิมิตร(ฝัน)

ในห้อง 'หลวงปู่แหวน' ตั้งกระทู้โดย psombat, 18 มีนาคม 2010.

1. tar4momjaw

tar4momjaw สมาชิกใหม่

23 ธันวาคม 2011
    ขอบคุณครับอาจารย์ของผม(ดร.นนต์)ท่านพี่อ๊อดแนะนำผมให้ขึ้นมาจากใต้ดินครับ จากลูกศิษย์คนนึง

2. Natachai

Natachai เป็นที่รู้จักกันดี

อันว่าด้วยเรื่อง "โลกธรรมแปดเป็นของคู่กันกับมนุษย์ผู้ยังอยู่ในกระแสของโลก" เมื่อยังไม่ถึงวาระที่สำคัญ ต่างฝ่ายต่างดำเนินวิถีของตนเองตามความเชื่อและศรัทธา...

รูปที่ 1 แสดงสอง ดร.ในบทบาทโลกธรรม 8

สนทนาธรรมกันพอสมควร...อีกทั้งพระเบื้องบน...ทรงโปรด...เรื่องของโลกธรรม 8 ต่างฝ่ายต่างรำลากัน และเดินทางไปบ้านของญาติธรรมที่มารับถึงมหาลัยฯเพื่อเดินทางไปด้วยกัน ได้พบสิ่งที่น่าสนใจและสร้างได้งดงามยิ่งนักจึงได้ถ่ายรูปมาให้ได้ชมฝีมือช่างสิบหมู่ที่สร้างให้ลูกหลานได้ชื่นชมและกราบไหว้บูชา

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      0 bytes
      เปิดดู:
      183
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ธันวาคม 2011
  3. "นนต์"

"นนต์" เป็นที่รู้จักกันดี

(081) โลกธรรมแปด

http://dr-nontayan.blogspot.com/2011/12/034.html

โลกธรรมแปดเป็นของคู่กันกับมนุษย์ผู้ยังอยู่ในกระแสของโลก เมื่ออยู่ในฐานะทางโลกก็ปีนป่ายไปให้ถึงที่ซึ่งคิดว่าเป็นที่สุด เมื่อถึงแล้ว หากผู้นั้นยังหลงมัวเมาในสิ่งสมมุติเหล่านั้น ก็ย่อมหลีกหนีความทุกข์ไม่พ้น แต่หากผู้ใดเมื่อปีนป่ายไปถึงที่สุดแห่งสิ่งสมมุติของโลกแล้ว เกิดความเบื่อหน่ายและเห็นสัจธรรมของโลกธรรม ผู้นั้นย่อมแสวงหาความพ้นทุกข์ ด้วยการละวางสิ่งเหล่านั้นลงเสีย โลกธรรมแปดจึงเป็นสิ่งที่พระพุทธองค์ได้ตรัสรู้สั่งสอนเหล่าพุทธวงศ์ให้เห็นสัทธรรมที่ว่า มียศเสื่อมยศ มีลาภเสื่อมลาภ มีความรักก็ย่อมมีความชัง มีความสุขก็ย่อมมีความทุกข์ เป็นของธรรมดา ไม่มีผู้ใดหลีกพ้นกฎแห่งความไม่เที่ยงนี้ไปได้

วันนี้ ท่าน ดร.ณัฐชัย เลิศรัตนพล และนาวาอากาศโทสุทน ยาพัน (ที่ปรึกษาสนามบินสุวรรณภูมิ) ได้มาแสดงความยินดีกับผมในทางโลก ที่มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ ประสานมิตร หลังจากนั้น ก็ได้มอบสิ่งมงคลให้กันและกัน และมีเรื่องอจินไตยบางอย่างเกิดขึ้น นับเป็นเรื่องปรกติธรรมดาเสียแล้ว...... ก็ต้องขอขอบพระคุณท่านผู้อาวุโสทั้งสองท่านด้วยครับ

ขอเจริญในธรรม
    ดร.นนต์
    24 ธันวาคม 2554

ข้อความดั้งเดิมของ ดร.ณัฐชัย
    จากเว็บพลังจิต 23 ธันวาคม 2554

อันว่าด้วยเรื่อง "โลกธรรมแปดเป็นของคู่กันกับมนุษย์ผู้ยังอยู่ในกระแสของโลก" เมื่อยังไม่ถึงวาระที่สำคัญ ต่างฝ่ายต่างดำเนินวิถีของตนเองตามความเชื่อและศรัทธา...

รูปที่ 1 แสดงสอง ดร.ในบทบาทโลกธรรม 8

[FONT=Verdana, sans-serif]สนทนาธรรมกันพอสมควร...อีกทั้งพระเบื้องบน...ทรงโปรด...เรื่องของโลกธรรม 8 ต่างฝ่ายต่างรำลากัน และเดินทางไปบ้านของญาติธรรมที่มารับถึงมหาลัยฯเพื่อเดินทางไปด้วยกัน ได้พบสิ่งที่น่าสนใจและสร้างได้งดงามยิ่งนักจึงได้ถ่ายรูปมาให้ได้ชมฝีมือช่างสิบหมู่ที่สร้างให้ลูกหลานได้ชื่นชมและกราบไหว้บูชา[/FONT]
    [FONT=Verdana, sans-serif]
    [/FONT]
    [FONT=Verdana, sans-serif]รูปที่ 2 ถึงรูปที่ 5 พญา(ราชา)ครุฑ สร้างสมัย ร.3 เนื้อสัมฤทธิ์กลับดำ[/FONT]
    [FONT=Verdana, sans-serif]รูปที่ 6 ถึงรูปที่ 8 พญา(ราชา)ครุฑ สร้างสมัย ร.4 หลวงปู่โต อธิษฐานจิต[/FONT]

[FONT=Verdana, sans-serif][/FONT]
    [FONT=Verdana, sans-serif]หมายเหตุ รูปที่ 2-6 ต้องรอก่อนครับ[/FONT]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ธันวาคม 2011
  4. IT Man

IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

18 ธันวาคม 2010
    <TABLE class=tborder border=0 cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 5 คน ( เป็นสมาชิก 2 คน และ บุคคลทั่วไป 3 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER">[ แนะนำเรื่องเด่น ] </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>IT Man, "นนต์"</TD></TR></TBODY></TABLE>

ขอแสดงความยินดีกับท่าน ดร.นนต์ ด้วยครับ

เช้านี้ผมเดินทางมาถึงบ้านครูชาติประมาณ 7 โมงนิดๆ อาบน้ำเสร็จ
    ลงมาตักบาตรพ่อแม่ครูอาจารย์ (ท่านกำลังเดินกลับพอดี)
    และกำลังจะเตรียมขึ้นภูดานไหครับผม

อยากบอก นรธ.และญาติธรรมว่า อากาศหนาวและลมแรงมากๆ

5. IT Man

IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

18 ธันวาคม 2010
    ยินดีต้อนรับญาติธรรมและ นรธ. ท่านใหม่ด้วยความยินดียิ่งครับ

6. กรบางพลี

กรบางพลี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2009
    ขอแสดงความยินดีกับท่านนนต์ด้วยที่เจริญทั้งทางโลกและทางธรรม

ด้วยความระลึกถึงเสมอ

7. kongpak

kongpak เลื่อมใสอย่างยิ่งในตถาคต ถึงที่สุดโดยส่วนเดียว

30 กันยายน 2009
    ขอแสดงความยินดีกับอาจารย์ด้วยความจริงใจครับ :cool:

8. tar4momjaw

ขอแสดงความยินกับท่านอาจารย์ของผมจากใจครับ
    และก็ขอสวัสดีกับรุ่นพี่เหล่านักรบธรรมทั้งหลายด้วยครับ

9. Phoobes

Phoobes เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2011
    ยินดีกับการได้เข้ามารู้จักกันครับ และวันหนึ่งคงได้โอกาสพบเจอกันและปฏิบัติธรรมร่วมกันนะครับ

10. สมาชิกธรรม

สมาชิกธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความยินดีกับท่าน ดร.นนต์ด้วยครับ(ท่านพี่ใหญ่ใจดีของนักรบธรรม).....

11. Phoobes

ขอแสดงความยินดีกับดร.นนท์ผู้เพียบพร้อมไปด้วยองค์ความรู้ทั้งทางโลกและทางธรรม ทั้งยังเผยแผ่ให้เกิดคุณประโยชน์แก่หมู่ชนผู้ใฝ่หา ขอท่านดร.ประสบแต่ความเจริญยิ่งๆขึ้นไปครับ

12. Jokky

Jokky เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความยินดีกับอาจารย์...ดร.นนต์..ด้วยครับ<!-- google_ad_section_end --> (kiss)

13. สมาชิกธรรม

ขอบคุณครับท่านสมบัติ ที่ได้แจ้งพยากรณ์อากาศให้ทราบ.....นรธ.และญาติธรรมที่จักตามไปสมทบในอาทิตย์หน้านี้จักได้เตรียมความพร้อมในเรื่องเครื่องนุ่งห่ม และถุงนอนเพื่อรับมือกับเวทนา(หนาว).....หึหึ แต่คงไม่มีปัญหากับผู้คุ้นเคยกับการณ์นี้ที่อยู่ทางแม่สอดนะครับ.....เย็นกว่านี้เยอะเลย

14. Phoobes

ขออนุโมทนากับกองบุญที่ทุกท่านได้กระทำล่วงมาแล้ว ด้วยจิตอันเป็นกุศล แลผลบุญที่ท่านได้กระทำมา อำนวยให้ท่านได้รับความเจริญและความสำเร็จในชีวิต สมดังที่ท่านได้ปรารถนาและตั้งจิตจำนงไว้ทุกประการด้วยครับ
    และในวาระใหม่ ปีใหม่ที่จะมาถึง ก็ขอให้ประสบแต่สิ่งดีดีที่จะเข้ามาในชีวิตทุกท่าน ทุกสิ่งทุกประการครับ

ภูเบศวร์

15. Indhus

Indhus เป็นที่รู้จักกันดี

แสดงความยินดีกับท่านดร.นนต์ด้วยคนครับ

16. naicharty

naicharty เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2007
    ขอแสดงความยินดีกับท่าน ดร.นนต์ พี่ใหญ่ใจดีแห่งนักรบธรรมด้วยนะครับ งานทางโลกถือว่าท่านไปถึงที่สุดแล้ว เหลือแต่งานทางธรรมก็ขอให้ท่านไปถึงที่สุดแห่งธรรมคือมรรคผลนิพพานด้วยเทอญ....ปีใหม่นี้มีแต่เรื่องดีๆ หวังว่าการประพฤติปฏิบัติธรรมของท่านคงได้รับโดยเช่นกัน ขอให้เจริญในธรรมครับ...

17. santacros

santacros สมาชิก

เห็นภาพเลยครับ ขอบคุณมากครับ และขอแสดงควสมยินดีด้วยนะครับ

18. tar4momjaw

สวัสดียามบ่ายครับรุ่นพี่นักรบธรรมทุกคน

19. สมาชิกธรรม

ด้วยความยินดีครับ.....ช่วงนี้หน้าบอร์ดเงียบเหงาเล็กน้อยเพราะ นรธ.หลายๆท่านกำลังเคลียร์ตัวเองในหลายๆเรื่องเพื่อที่จักได้ไปปฎิบัติธรรมร่วมกันข้ามปีในวันที่31 ธ.ค.2554นี้ หากท่านว่างก็เชิญด้วยนะครับซึ่งในวาระนี้โอกาสที่จักได้มาพบกันพร้อมหน้าเป็นไปได้สูงมาก.....สำหรับท่านสมบัติได้ล่วงหน้าไปก่อนแล้วเพื่อเตรียมต้อนรับเหล่านรธ.และญาติธรรมทุกๆท่าน.....

20. tar4momjaw

ขอบคุณครับ ยินดีและก็ดีใจมากครับที่รุ่นพี่นักรบธรรมมีเมตตากับน้องใหม่อย่างผม แต่คงไปไม่ได้เหมือนท่านพี่อ๊อดครับติดภาระครับไว้โอกาศหน้าคงได้เจอะเจอได้แสดงตัวได้ทำความรู้จักและคงได้ฝากเนื้อฝากตัวกับรุ่นพี่นักรบธรรมทุกคนและที่สำคัญที่สุดคือพ่อแม่ครูอาจารย์พ.สุรเตโชครับผม