หลวงปู่แหวนมาโปรดในนิมิตร(ฝัน)

ในห้อง 'หลวงปู่แหวน' ตั้งกระทู้โดย psombat, 18 มีนาคม 2010.

1. IT Man

IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

18 ธันวาคม 2010
    <TABLE class=tborder border=0 cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 10 คน ( เป็นสมาชิก 7 คน และ บุคคลทั่วไป 3 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER">[ แนะนำเรื่องเด่น ] </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>IT Man, Natachai+, somlatri+, สาวกธรรม1+, Indhus+, สมาชิกธรรม+, nontayan+ </TD></TR></TBODY></TABLE>

วันศุกร์นี้คึกคักกันจังครับ
    บอร์ดกระโดดไป 4 หน้าในวันเดียว (P:175 - P:178)
    เพื่อนๆมาเยี่ยมชมพร้อมๆกัน 33 ท่าน อืม...รู้สึกไม่เหงาดีครับ

ขอตัวกลับบ้านก่อนเด๊อ...Have a nice weekend :)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 สิงหาคม 2013
  2. สมาชิกธรรม

สมาชิกธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ถูกต้องครับและเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง.....รีบดำเนินการนะครับผมจะได้อธิษฐานตามท่านสมบัติ อย่างห่างๆนะครับ (ขอให้สมหวังโดยเร็วเด้อ)

3. Indhus

Indhus เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเข้ามาประจำในบอร์ดในกระทู้นี้เลยครับ ทุกวันตั้งแต่เช้าจรดเย็น
    เพื่อใช้อารมณ์ทางธรรมจรรโลงจิตใจ ยามอารมณ์ทางโลกขุ่นมัวครับ ....

....:VO....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 สิงหาคม 2011
  4. IT Man

IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

ขอบคุณมากๆสามารถร่วมแจมได้นะครับ...หรือ คุณ Indhus มีอะไรไม่สบายใจก็เล่าสู่กันฟังได้นะครับ :)

5. nontayan

nontayan เป็นที่รู้จักกันดี

6. IT Man

มื้อเย็นวันนี้เซ็งก๋วยเตี๋ยวหมูตุ๋นเจ้าประจำ ทานมาร่วมปีไม่มีอะไร แต่เย็นนี้รู้สึกจะมีกลิ่นแปลกในน้ำซุปและลูกชิ้น กลิ่นออกไปทางลูกเหม็น คายทิ้งแทบไม่ทัน ตอนนี้ยังมึนๆเพราะทดลองชิมน้ำชุปเพื่อปรุงให้ถูกใจหลายช้อน...ไม่แน่ใจว่าเกิดจากฝนตกหลายวัน แล้วขายของออกมาไม่ทันหรือเปล่า

ก็โปรดระมัดระวัง หมั่นสังเกตุในเรื่องอาหารการกิน หรืออาหารจานด่วนก็ดี พลาดพลั้งป่วยไปก็เรานั่นแหละครับรับเอง

อ่อ...เห็นมีการรณรงค์ฉีดวัคซีนป้องกันหวัด 2011 ฟรีตามสถานพยาบาลและสาธารณสุขชุมชนนะครับ

7. IT Man

ขอบพระคุณครับ ก็...ขอให้สมหวังร่วมกัน...เด๊อ...:cool:

8. IT Man

ดูเหมือน 4 ดวงจริง (3 เล็ก ใหญ่ 1 สะท้อนกัน) และเป็นวงคล้ายทรงกลดเลยครับ แปลกดี

9. IT Man

<TABLE class=tborder border=0 cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 9 คน ( เป็นสมาชิก 6 คน และ บุคคลทั่วไป 3 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER">[ แนะนำเรื่องเด่น ] </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>IT Man, wiwek, มูริญโญ่+, สาวกธรรม1+, Natachai+, สมาชิกธรรม+ </TD></TR></TBODY></TABLE>

เห็นท่าน ดร. แวะมาเยี่ยมบ่อยๆ...ก็พลอยระลึกถึงท่านวังหน้ายุค ร.4 ในตอนนี้...ด้วยจิตเคารพบ่อยๆเช่นกันครับ

ขอเพื่อนธรรมที่มีพระกริ่งปวเรศ น้อมอัญเชิญท่านขึ้นคอ เพื่อบูชาพระคุณองค์ปฐมกำเนิดแห่งพระนาม 'พระกริ่งปวเรศ' อันลือลั่นกันเถิดครับ...

10. มูริญโญ่

มูริญโญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโทษที่ตอบช้านะครับ เพิ่งกลับมาถึงบ้าน
    วัตถุมงคลแบบนี้ที่ท่านทำไว้สมัยก่อนให้เด็กเล็กๆห้อยคอครับ
    ที่ไม่ให้เด็กห้อยพระเพราะกลัวจะลบหลู่นะครับเพราะเด็กชอบคลาน
    ขอบอกอย่างก็คือ วัตถุมงคลแบบนี้ชาวจีนนิยมนำมาให้เด็กห้อยครับ
    ที่ทราบเพราะบ้านผมเป็นคนจีนแท้ๆครับ ( พ่อแม่มาจากเมืองจีน )
    คุณอ๊อดก็เก็บไว้คงไม่เสียหายครับ ของมงคลที่ท่านเสกเหมือนกัน
    สำหรับตัวผมเองแม้ว่าจะไม่ทันหลวงพ่อเดิมแต่ผมนับถือท่านครับ
    ถ้าอ่านประวัติท่านแบบละเอียดนะครับ อีกอย่างท่านก็เป็นพระยุคเดียวกับ
    หลวงปู่ศุข หลวงพ่อเงิน หลวงปู่พริ้ง และหลายๆองค์ที่ไม่ได้กล่าว
    และที่สำคัญท่านเป็นอาจารย์องค์หนึ่งของ พระองค์เจ้ากรมหลวงชุมพรฯ
    ที่หลายคนไม่ทราบครับ
    < เพชรก็คือเพชรครับ>
    ชอบหรือไม่ชอบก็ตามแต่ วาสนาผูกพันธ์เป็นสิ่งที่กำหนดไว้แล้ว
    สิ่งไหนดีหรือไม่ดีอยู่ที่ตัวเรากำหนดครับ
    พระพุทธองค์ทรงสอนไว้ "" ทางสายกลาง ""

11. Natachai

Natachai เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ใช่ UFO น่าจะเป็นการเตือนดังข่าวที่ออกครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      27.1 KB
      เปิดดู:
      62
  12. มูริญโญ่

ท่านน้องสมบัติอยากไปอินเดียก็ลาพักร้อนสิครับ
    ฮิฮิฮิฮิฮิ ไม่ยาก หรือ ถ้ายังไม่อยากไป ........
    เอาใบโพธิ์ที่ผมเก็บมาจากต้นศรีมหาโพธิ์ ตอนที่ผมไป
    ทอดกฐินพระราชทานกับจ้าวนาย เมื่อหลายปีก่อนมั้ยครับ ฮิฮิฮิ
    แต่บอกก่อนนะครับถ้าไปจริงต้องทำใจหน่อยนะครับ เพราะ
    อาหารอาจจะไม่ถูกปากนะครับ ขอบอก ฮิฮิฮิ

13. ----

---- สมาชิก

31 พฤษภาคม 2009
    ขอน้อมรับพรอันประเสริฐจากดร.นนท์ครับ และอนุโมทนาบุญทุกประการของท่านดร.ที่จะได้กระทำในอนาคต
    วันนี้ผมได้มีโอกาสไปเดินแถวท่าพระจันทร์ ได้เห็นพระพิมพ์สมเด็จกรุวัดพระแก้วที่ฝังพลอย มีวางตามแผงพระอยู่มากมาย ผมก็ได้แต่เดินดู ไม่กล้าเช่ามา เพราะไม่มั่นใจนะครับ สู้บูชาพระจากท่านสมบัติดีกว่า ได้ร่วมทำบุญด้วย

14. มูริญโญ่

เอาใจช่วยท่านน้องนะครับ ว่า
    ถ้าปลีกตัวไปอินเดียได้ก็คงจะดีมากครับ เพราะ
    ผมเชื่อว่าท่านน้องจะก้าวไปอีกขั้นครับ
    สถานที่ ประสูติ ตรัสรู้ ปรินิพาน ปฐมเทศนา
    ถ้าท่านน้องไปนังสมาธิผมเชื่อว่าท่านน้องจะพบญาณ ครับ
    ลองไปสักครั้งนะครับท่านน้อง โอกาสของท่านน้องมีเยอะอยู่แล้ว
    สาธุ ......... ล่วงหน้านะครับ

สำหรับบทความก่อนหน้าผมกระเซ้าเท่านั้นนะครับไม่มีจิตเจตนาอื่น
    เพราะผมคิดว่าเราพี่น้องกันนะครับเลยกล้ากระเซ้าครับ..... ท่านน้อง

15. IT Man

สวัสดีเช้าวันเสาร์ครับ
    วันนี้ฝนตกปรอยๆอีกแล้ว ที่บ้านผมต้นมะม่วงที่พึ่งปลูกไว้ราว 2 เดือนสำลักน้ำตายหมด
    พอให้คนงานขุดขึ้นมา ปรากฏว่าเห็นมีน้ำอยู่ใต้ตินประมาณ 1 ศอก เออ...ผมเข้าใจต้นมะม่วงเลย
    ไม่ได้ใจเสาะแต่อย่างใด รากจมน้ำลึกเสียขนาดนั้น หนอ...(ตามแนบ)

เมื่อคืนรีบเข้านอน เพราะเจอพิษลูกเหม็นในก๋วยเตี๋ยวที่ซดเพียง 2-3 ช้อน
    ตอนนี้ก็ปกติดีแล้วครับ :cool:

ขนาดไฟล์:
      146 KB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      138.2 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      107 KB
      เปิดดู:
      37
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2011
  16. IT Man

ขอบพระคุณมากๆครับผม...

17. IT Man

ขอบพระคุณมากครับท่านพี่มูฯ ท่านอ๊อด สำหรับคำชี้แนะ
    (ท่านพี่มูฯอย่าคิดมากนะครับ ผมไม่ได้รู้สึกอะไร กับยินดีและมีความสุขที่พี่น้องกันได้มาแบ่งปัน พูดคุยกันบ่อยขึ้นเสียด้วยซ้ำ หุหุ :cool:)

ระหว่างนี้ก็ได้แต่ศึกษาตาม "...พระมหานรินทร์ ใน อินเดีย..." อ่านแล้วเพลินดีมากๆครับ :cool:

ผมมีความหวังว่าจะได้ไปแอ่วอินเดีย-เนปาล...ที่เป็นสังเวชนียสถาน 4 แห่ง อันมีความสำคัญต่อชาวพุทธเป็นอย่างยิ่ง หากไปก็คิดว่าจะนิมนต์พ่อแม่ครูอาจารย์ คุณแม่ชมและชวนเพื่อนธรรมท่านอื่นๆเดินทางไปด้วย ซึ่งกำลังผมเพียงลำพังคงไม่ไหวในตอนนี้...รอสักพักครับ...ตามรอยพระอริยเจ้ากันก่อนเนาะ :)

ณ วันนี้ที่ทำได้...เราควรจะไปกราบสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ที่เกี่ยวข้องกับองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าของเราในภัทรกัปนี้คือ พระพุทธบาท 4 รอย แม่ริม เชียงใหม่กับพระธาตุพนม นครพนม เราชาวไทย-พุทธ ควรไปเช่นกันครับ

Link เพิ่มเติม

18. IT Man

ขอบคุณและยินดีมากๆครับคุณ wiwek
    ขอให้เรียกว่าทำบุญแล้วขอรับพระพิมพ์วังหน้าเป็นที่ระลึก จะดูเหมาะสมกว่านะครับ (ขอให้เอาบุญนำหน้า) ทั้งนี้ก็เพื่อป้องกันคนไม่รู้ปรามาส สำหรับเรากันเองคงไม่ปัญหาครับ

พระพิมพ์วังหน้า-วังหลวง ณ ตอนนี้ติดลมบน ก็มีปลอมกันมานานแล้วครับ สวนทางกับของแท้ ซึ่งนับวันจะลดน้อยลงไปเรื่อยๆและหายากมากขึ้นในตลาดพระต่างๆ แต่ก็คงไม่เหลือวิสัยของพวกเราที่ต่างเริ่มรู้จักกันดี (พี่บางท่านยังพลาดเลยนะครับ ขนาดผ่านตามาเป็นแสนๆองค์)

อยากให้ตระหนักว่าพระพิมพ์วังหน้าจะว่ายากก็ยาก จะว่าง่ายก็ง่าย เนื้อใช่ พิมพ์ใช่ แต่ไม่ใช่ ก็มีเยอะ ไม่ใช่คำขู่ มันเป็นเช่นนั้นจริงๆครับ

19. IT Man

การไม่เปิดเผยต่อสาธารณะทั้งหมดนั้น ดีแล้วครับ เปิดบ้าง ปิดบ้าง* ให้พอเป็นวิทยาทาน ศึกษาร่วมและการเชิดชูเป็นสำคัญ ก็ให้ทำตามเห็นสมควร

เห็นคุณอ๊อดมีแต่องค์เด็ดๆทั้งนั้นเลย...หากถ่ายภาพมาแล้ว ก็ยินดีรับชมผ่านทาง e-mail ครับผม :)

*กรณีพระพิมพ์สำคัญ เพราะถือเป็นทรัพย์สินทางปัญญา กว่าจะได้มา (พระพิมพ์&องค์ใน)ก็ยากแท้ๆ และเป็นสัญญาใจต่อกัน ต้องเคารพผู้รู้ก่อน (ในกลุ่มวังหน้า)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2011
  20. nontayan

nontayan เป็นที่รู้จักกันดี

วัตถุมงคล เนื้อว่าน ข้างในมีเม็ดกริ่ง ไม่ทราบทำด้วยอะไร ท่านเสด็จมาพร้อมกับชุดพระบรมสารีริกธาตุนานแล้วครับ

ขนาดไฟล์:
      609.9 KB
      เปิดดู:
      395