หลวงปู่พิศดู วัดเทพธารทอง และพระคณาจารย์สายต่างๆ (ข้อมูลวัตถุมงคล หน้า 1-8)....

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทุเรียนทอด, 16 พฤษภาคม 2011.

1. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008

แจ่มเลยครับ.. :cool:

ถ้าให้ผมเดา รู้สึกว่าน่าจะเป็นใบลานเผา ผสมกับดินแล้วปั้นครับ เพราะเคยเห็นของพี่คนหนึ่ง ก็แบบนี้ครับ..

.

2. ศิษย์ปิยธโร

ศิษย์ปิยธโร อายุ วรรณโณ สุขัง พลัง สมาชิก Premium

15 มิถุนายน 2006
    ขอบพระคุณมากครับพี่ทุเรียนทอด เมื่อคืนนี้ใช้แผ่นเจลลดไข้ ตื่นมาตอนเช้าค่อยยังชั่วแล้วครับผม น่าจะอีก 2-3วันน่าจะฟื้นตัวครับ

ยังงัยก็ดื่มน้ำอุ่น และพักผ่อนให้เพียงพอ หรือทานยากันไว้นะครับ พี่ทุเรียนทอด, ป๋าบัติ และทุกๆท่าน จะได้ไม่เป็นหนักไปกว่านี้ครับ:cool:

3. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่มาโปรดแล้ววววววว สาธุ....

4. นายน้ำ5

นายน้ำ5 เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    กราบหลวงปู่พิศดูสวัสดีท่านเจ้าบ้านและพี่ๆทุกท่านครับ คืนวันจันทร์หลังจากกราบพระนั่งสมาธิแล้ว นอนฝันว่าได้ไปกราบหลวงปู่พิศดูที่วัด ทั้งจีวรทั้งผิวหลวงปู่ผ่องใสดั่งทองเหลืองอร่ามตาท่านยิ้มๆแบบมีเมตตามากเลย แต่ไม่ได้คุยกับท่านครับ และได้ไปกราบสักการะเจดีย์พระบรมสารีริกธาตุ(ไม่ทราบที่วัดมีหรือเปล่าครับ)และไปดูเรือนนอนญาติธรรมที่มาปฏิบัติธรรมด้วย ปลื้มใจมากครับไม่เคยได้ไปกราบหลวงปูแต่ได้กราบในฝันแทนครับ

5. จันท์คับ

จันท์คับ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่พิศดู สวัสดีครับพี่ทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่าน

6. จันท์คับ

จันท์คับ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยครับ.....

7. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    กราบนมัสการหลวงปู่
    ขอบคุณคุณทุเรียนทอดครับ ที่นำเรื่องราวดีดีมาให้รับทราบกัน

8. ทุเรียนทอด

สวัสดีทุกท่านครับ เป็นอย่างไรกันบ้างครับ.. เพิ่งกลับมาจากต่างจังหวัดครับ

9. ปัทมินทร์

ปัทมินทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับท่านสมาชิกทุกท่าน ตอนนี้ระยอง แถบอำเภอนิคมพัฒนา ฝนตกหนักตั้งแต่เช้าแล้ว ขอให้ทุกท่านดูแลสุขภาพกันด้วยนะครับ

10. ศิษย์ปิยธโร

ศิษย์ปิยธโร อายุ วรรณโณ สุขัง พลัง สมาชิก Premium

มารายงานตัวครับป๋า อาการไอกับเจ็บคอเบาแล้วครับ เหลือแต่อาการมึนหัวกับมีไข้อยู่เล็กน้อยครับ:cool:

11. amnartk73

amnartk73 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2007
    ติดอยู่ในรถ สงสัยกว่าจะถึงออฟฟิศ ก็เกือบ 3 ชม.
    ต้องวางใจให้เป็นกลางอย่างเดียว

12. jirayarn

jirayarn เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤษภาคม 2009
    กราบ กราบ กราบ
    หลวงปู่พิศดู ครูบากฤษดา

สวัสดีท่านเจ้าของกระทู้ และ สมาชิกทุกท่าน
    อากาศเปลี่ยนบ่อย รักษาสุขภาพ ไม่เจ็บไม่ป่วย กันนะครับ

13. ทุเรียนทอด

สวัสดีทุกท่านครับ..

เมื่อวานขับรถกลับมาจากสุพรรณ มาถึงเมืองจันท์ ฝนตกตลอดทางเลยครับ ตกจนถึงเช้า ช่วงนี้อากาศเปลี่ยน และชื้นมาก คนป่วยกันเยอะ ดูแลสุขภาพกันด้วยนะครับ เห็นอาการไม่ค่อยดี รีบทานยาไว้ก่อนเลยนะครับ.. :'(

.

14. หมวดฤทธิ์

หมวดฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่พิศดู สวัสดีสมาชิกทุกท่านครับ(smile)

15. Nattawut8899

Nattawut8899 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่พิศดุ กราบครูบากฤษดา
    สวัสดีพี่ ๆ ทุกท่านครับ ...............

16. ทุเรียนทอด

มีอะไรมาเล่าให้ฟังกันครับ.. ข้อมูลเกล็ดเล็กเกล็ดน้อย ถึงวัตถุมงคลบางรุ่นขององค์หลวงปู่.. ที่ไม่ค่อยมีใครรู้ และพูดถึง

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

ล็อกเก็ตรุ่น 2 หลวงปู่พิศดู
    - สร้างขึ้นในปี พ.ศ.2548 โดยลูกศิษย์ชุดอุปัฏฐากดูแล องค์หลวงปู่ครับ มวลสารที่อุดด้านหลังนั้น ก็เอามวลสารจากล็อกเก็ตรุ่นแรก ผสมกับมวลสารต่างๆอีกมากมาย รวมทั้งพระที่ชำรุดจำนวนมาก ฯลฯ ด้านหลังฝังด้วยพระนาคปรกใบมะขามรุ่นแรกของหลวงปู่พิศดู พร้อมทั้งจีวรเก่าของท่าน เวลาอุดมวลสารนั้น หลวงปู่ท่านบอกว่าให้รักษากาย-ใจให้บริสุทธิ์ ของจะออกมาดี เวลาเสกจะได้ศักดิ์สิทธิ์มากๆ จึงได้มีการ สวดอัญเชิญชุมนุมเทวดา สมาทานศีล5 ด้วยดี พระชุดนี้หลวงปู่ท่านอธิษฐานจิตให้ ประมาณ 7 เดือนจึงออกแจก จำนวนสร้างทั้งหมด
    - ฉากสีเขียว สร้าง 300 องค์
    - ฉากขาว-ดำ สร้าง 90 องค์
    <!-- google_ad_section_end -->
    จริงๆแล้วล็อกเก็ตรุ่น 2 นี้ มีชื่อรุ่นด้วยนะครับ ผู้สร้างเขาตั้ง ชื่อว่า " ล็อกเก็ต สุคโต " แปลว่า ..ไปดี.. เพราะถือเอาคำที่หลวงปู่ท่านมักกล่าวให้พร ให้ผู้ที่มากราบบ่อยๆว่า สุคโต ครับ.. หากแต่ชื่อรุ่นนี้ไม่มีใครกล่าวถึงกันเลย แม้แต่ผมเองก็ยังเกือบลืมไปแล้ว ก็เลยไม่ได้เขียนไว้แต่แรกอ่ะครับ..

ตอนที่ผู้สร้างล็อกเก็ตชุดนี้ได้ขออนุญาติองค์หลวงปู่สร้างเพื่อให้ท่านแจกนั้น องค์หลวงปู่ท่านก็บอกอนุญาต แล้วจากนั้นท่านก็เดินไปหาสิ่งมงคลที่จะใช้เป็นมวลสารบรรจุด้านหลังล็อกเก็ตมามอบให้ครับ โดยสิ่งที่ท่านมอบให้มานั้นจะมี จีวรเก่าที่ท่านใช้แล้ว ลูกอมมวลสารที่เหลือจากการสร้างล็อกเก็ตรุ่นแรก ฯลฯ และผู้สร้างกับคณะก็ได้หามวลสารต่างๆมาเพิ่มเติมอีกจำนวนมากมาย เพื่อมาผสมกับมวลสารขององค์หลวงปู่
    เมื่อให้ช่างทำล็อกเก็ตรูปองค์หลวงปู่เสร็จแล้ว (แต่ยังไม่ได้บรรจุมวลสาร) ก็ได้นำล็อกเก็ต และมวลสารทั้งหมดที่มี มาฝากองค์หลวงปู่ช่วยอธิษฐานจิตให้ก่อนประมาณ 3 เดือน และระหว่างนั้นก็ได้ทำพระนาคปรกใบมะขามรุ่นแรกด้วยเพื่อจะได้เอาบรรจุไว้ด้านหลังต่อไป.. จวบจนใกล้จะเข้าพรรษา ก็ได้มาขออนุญาตองค์หลวงปู่ นำล็อกเก็ตและมวลสารต่างๆที่ฝากอธิษฐานจิตไว้นั้น มาทำการอุดด้านหลัง องค์หลวงปู่ท่านก็บอกว่า " ให้รักษากาย-ใจ ให้บริสุทธิ์ ของจะออกมาดี เวลาเสกจะได้ศักดิ์สิทธิ์มากๆ " ก่อนทำจึงได้มีการ สวดอัญเชิญชุมนุมเทวดา และสมาทานศีล5 ก่อน จากนั้นจึงทำการอุดมวลสารและบรรจุสิ่งมงคลด้านหลัง โดยใช้เวลาอุดอยู่ประมาณ 3 วันจึงเสร็จ หลังจากผงด้านหลังล็อกเก็ตแห้งดีแล้ว จึงนำเข้าถวายให้องค์หลวงปู่อธิษฐานจิต ตั้งแต่ก่อนเข้าพรรษาไม่กี่วัน จนถึงหลังวันลอยกระทง ท่านจึงเริ่มแจกจ่ายแก่ลูกศิษย์ที่มากราบ
    พระชุดนี้ท่านไม่ได้แจกให้ใครทุกคนนะครับ แต่ท่านจะเลือกคนที่ควรให้ ท่านบอกว่า ของดีมีน้อย แต่พอหลังจากแจกไปได้สักระยะหนึ่งแล้วนั้น ล็อกเก็ตก็เหลืออยู่ไม่มากแล้ว ท่านก็เรียกผู้สร้างเข้ามา ถามว่า " ล็อกเก็ตแบบนี้ ทำมาอีกได้ไหม เดี๋ยวเราจะให้ตังค์(ปัจจัย)ของเราไปทำ ทำแบบนี้มาอีก ฯลฯ " ผู้สร้างเขาก็เลยเรียนหลวงปู่ท่านว่า " เดี๋ยวผมจะทำมาถวายอีกครับ แต่จะเปลี่ยนรูปแบบใหม่บ้าง เพื่อไม่ให้ซ้ำกัน แต่หลวงปู่ไม่ต้องให้ตังค์มาหรอกนะครับ เดี๋ยวผมกับคณะจะสร้างถวายเองครับ " จึงได้มีการสร้างล็อกเก็ตรุ่น 3 ถวายองค์ท่านต่อมานั่นเองครับ..

[​IMG][​IMG]
    ลูกอมมวลสารที่เหลือจากการสร้างล็อกเก็ตรุ่นแรก..

ก็เป็นเกล็ดเล็กเกล็ดน้อย ที่นำมาบอกเล่าสู่กันฟังครับ จะได้เป็นข้อมูลเชิงลึก เผื่อว่างๆ มานั่งเมาท์กันเล่นๆได้ครับ ^^"

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กันยายน 2012
  17. หมวดฤทธิ์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กันยายน 2012
  18. ศิษย์ปิยธโร

สวัสดียามใกล้เที่ยงครับ ท่านเจ้ากระทู้ไปไหนน้า
    สงสัยไปดูแลคุณแม่หรือเปล่า ถ้ากลับมาแล้วส่งเสียงด้วยนะครับป๋า:cool:

19. หมวดฤทธิ์

สมาชิกท่านใดอยู่ระยอง วันเป็งปุ๊ดปีนี้มีการตักบาตรพระอุปคุตที่วัดนะครับ ประมาณเดือนพฤศจิกายน แล้วผมจะมาแจ้งข่าวให้นะครับ ขอให้สมาชิกทุกท่าน รวย รวย รวย ทุกคนนะครับchearrchearrchearr

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      23
  20. amnartk73

amnartk73 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2007
    คราวตักบาตรพระอุปคุตเมื่อต้นปีที่ผ่านมา ผมหาข้อมูลตั้งนานว่าในกรุงเทพมีวัดไหนบ้าง
    เจออยู่วัดเดียว คือ วัดตึก แถวนนทบุรี
    เผื่อเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆที่อยู่ในกรุงเทพฯและละแวกใกล้เคียง
    ผมไปร่วมงานและชอบมาก