หมดกำลังใจค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย แม่ของหนู, 7 พฤษภาคม 2010.

1. tunyada

tunyada เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2007
    A nu mo ta na

a nu mo ta na na ka

2. เวลานาที

เวลานาที เป็นที่รู้จักกันดี

จะเสียดายผู้ชายห่วยๆอย่างเธอ ทำไม คบกันไม่รู้จะพาชีวิตฉันไปทางไหน เสเพลมันไปวันๆถ้าเผลอเป็นนอกใจไม่เห็นต้องเป็นอะไร แค่เสียผู้ชายห่วยๆอย่างเธอ
    ยังไงก็ต้องมีทางแก้สู้ต่อไปนะ

3. world500

world500 เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้ครับ

4. namangka

namangka Active Member

12 กุมภาพันธ์ 2010
    พี่คะ หนูเองก็เคยผ่านเหตุการณ์เลวร้ายอย่างพี่มาก่อนนะคะ หนูก็ถูกสามีทิ้งค่ะ จากวันนั้นถึงวันนี้ เหตุการณ์ผ่านมา 1 ปีครึ่งแล้วคะ แรก ๆ ก็จะทรมาน ทุรนทุราย แต่พอผ่านจุดนั้นมาได้ เหมือนตายแล้วเกิดใหม่ อยากจะบอกพี่ว่า หนูผ่านพ้นเหตุการณ์ร้าย ๆ มาได้ ด้วยการปฏิบัติธรรม ด้วยการเจริญสติ ถึงได้สติว่า ไม่มีใครในโลกนี้ไม่เคยสูญเสียสิ่งที่รัก อาจจะสูญเสียพ่อ แม่ พี่ น้อง สามี ลูก ญาติ ทุกคนล้วนเคยสูญเสียสิ่งที่ตนเองรักมาแล้วทั้งนั้น แต่เราทุกข์เพราะคำว่ายึดติด นั่น พ่อเรา แม่เรา สามีเรา คำว่า"ของเรา" นั่นแหละค่ะ ที่ทำให้ทุกข์ เราเกิดมาคนเดียว ก็ต้องตายคนเดียว สู้นะคะพี่คะ ใช้ธรรมะเยียวยาจิตใจนะคะ

5. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ติงขอเป็นกำลังใจให้คุณนะคะ
    เรื่องแบบนี้ หากไม่เจอเอง ก็ไม่ทราบว่าเป็นอย่างไร
    ถ่านไฟร้อนๆ เรากำเอาไว้ เราก็เจ็บเอง
    หนามแหลมที่ทื่มแทงเรา เราก็เจ็บ ส่วนหนามนั้นไม่เจ็บสักนิด
    แต่ความรัก ไม่ใช่ทั้งก้อนถ่านไฟ หรือหนามแหลม
    มันมีทั้งสุขและทุกข์
    เหมือนขนมหวานที่เคลือบยาพิษ
    อร่อยก่อน...แล้วปวดแสบปวดร้อนในภายหลัง
    เวลาทุกข์ ร้องไห้เถอะนะคะ ร้องให้พอ...
    เพื่อที่จะลุกขึ้นสู้..อย่างเข้มแข็ง
    วันเวลาที่ผ่านไป จะเป็นโอสถทิพย์ ช่วยรักษาคุณ
    ในแต่ละภพชาติที่ผ่านมาจนนับไม่ถ้วน..
    เราทั้งสุข ทั้งทุกข์ด้วยความรัก มามากมาย
    แต่ไม่เคยหลาบจำในพิษรัก
    ...ชาตินี้...
    ติงว่า ขอให้ใช้วิกฤติเป็นโอกาส
    เมื่อเรามีทุกข์ เราจะหันเข้าหาธรรมะ
    ซึ่ง คนเราเกิดมา จะมีโอกาสได้ศึกษา ได้ปฏิบัติธรรม ไม่ใช่เรื่องง่าย
    ในชีวิตคุณ
    ยังมีของขวัญอันประเสริฐ
    ที่สามีคุณมอบให้
    นั่นคือลูกสาว
    หากคุณโศกเศร้า ปิดอย่างไร ก็ปิดไม่มิด
    ผลเสียจะตกที่ลูก
    ลุกขึ้นสู้นะคะ
    ชัยชนะรอคุณอยู่ข้างหน้า
    สู้ สู้ สู้
    เพื่อลูก

6. แม่ของหนู

แม่ของหนู Active Member

ขอขอบคุณสำหรับทุกๆกำลังใจจากทุกๆท่านค่ะ

โดยเฉพาะน้องสารภาพบาปค่ะ

ตอนนี้สภาพจิตใจพี่เริ่มดีขึ้นบ้างแล้วค่ะ

เหตุการณ์ผ่านมาเกือบ 2 อาทิตย์แล้ว

แรกๆรู้สึกแย่และเจ็บปวดมากเลยค่ะ

เพราะไม่เคยคิดว่าเรื่องราวทำนองนี้จะเกิดขึ้นกับครอบครัวของตัวเอง

ปกติสามีพี่จะกลับบ้านค่อนข้างตรงเวลา ดูแล้วเป็นคนรักครอบครัว

จนทำให้คิดว่าสามีคือคนที่ดีที่สุดในชีวิตเรา

จึงได้ทุ่มเททุกสิ่งทุกอย่าง ถึงเค้าจะไม่เหลียวแลเราก็ไม่เป็นไร

เค้าเหนื่อยเราก็เห็นใจนะคะ แต่ก็ยอมรับว่าบางครั้งพี่ก็ไม่เข้าใจเค้าเหมือนกัน

พอจับได้ว่าเค้านอกใจ... เท่านั้นแหละค่ะ ทุกสิ่งทุกอย่างก็สูญสิ้นค่ะ

พี่เองก็ไม่ค่อยได้สนใจเอาใจใส่กับเค้า แล้วก็เอาแต่ใจตัวเองด้วย

ซึ่งที่จริงก็ควรรู้จักปรับปรุงตัวก่อนที่ทุกอย่างจะเป็นแบบนี้นะคะ

เนื่องจากว่าเราใช้ชีวิตแบบประมาท คิดว่าครอบครัวเราจะมีกัน 3 คนตลอดไป

ไม่เคยคิดว่าคนที่รักกันมานานนับ 10 ปี จะทำร้ายจิตใจกันได้ลงคอ

เรื่องราวได้ผ่านมาแล้วถือว่าเป็นสิ่งที่ดีค่ะ

ทำให้พี่ตาสว่าง จัดการกับปัญหาและเรื่องราวในชีวิตได้อย่างรอบคอบยิ่งขึ้น

วันข้างหน้ายังไม่ทราบจะเป็นอย่างไร

แต่พี่จะพยายามทำวันนี้ ปัจจุบันนี้ให้ดีที่สุด เท่าที่กำลังสติปัญญาจะทำได้ค่ะ (kiss)

7. talkjoss

talkjoss เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้ครับ ...
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=o6y-ZpzDrD8]YouTube - ยากเพราะไม่ทำ ทำก็ไม่ยาก[/ame]

8. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนา กับ ทุกท่านที่ คอยปลอบใจและให้กำลังใจ เพื่อนมนุษย์ด้วยกัน

เป็นอาการเบื่อ ของผู้ชายครับ คนเราเวลาเคราะห์กรรมเข้ามา เขาเห็นของล่อตาล่อใจ เขาก็ไป ส่วนตัวเรา ก็ทำอะไรไปตาม อารมณ์ และเคราะห์กรรมไป

อย่าเพิ่งเสียใจครับ ตั้งสติ ให้มั่น ยังไม่ต้องตั้งคำถามอะไรกับตัวเองทั้งสิ้น

ทำจิตใจให้ดี เพราะว่า อีกวันสองวัน หรือ อีกหลายวัน เราก็ไม่รู้ว่าจะมีอะไรเกิดกับชีวิตเราบ้าง

ผมจะเล่าประสบการณ์ให้ฟังว่า ผมเคยเอาปัจจุับันไปทิ้ง หมายความว่า

ผมครุ่นคิด อยู่กับ เรื่องราวที่ผ่านมาแล้ว ว่า อยากให้เป็นแบบนั้น อยากให้เป็นแบบนี้

จนผมทิ้ง ความสุขที่จะสร้างสรรค์ขึ้นมาใหม่ได้ ในปัจจุบันทิ้งไป และเสียเวลาไปเรื่อยๆ

ความสุขในปัจจุบันที่ จะสร้างสรรค์ มาใหม่ได้ ก็คือ ลูก และ ตัวเอง ถ้าเราจมกับอดีต หรือ ความคิด จะทำให้เราทำให้ คนรอบข้าง ขาดความสุขไปอีก แล้วถึงวันหนึ่ง คุณจะเข้าใจเองว่า อะไรที่หลุดมือไป ให้ทิ้งไป อย่าตามไปคว้าเอามา
    เพราะจะทำให้ ของที่อยู่ในมืออีกมือหนึ่ง หลุดไปอีก

ให้คิดว่า เมื่อถึงเวลา ของที่หลุดมือไปอาจจะกลับมาเอง กรรมมีมือมีเท้าที่จะเดินเข้ามาหาเราได้ กรรมดีในวันนี้ จะทำให้ ผลที่ดีกลับเข้ามาครับ

ให้ สลัดความต้องการ ให้ทุกอย่างกลับไปเหมือนเดิม ทิ้งไป และอย่าโทษตนเอง
    เอา ตัวเราและ ลูกให้ มีความสุขครับ รักษาที่เหลือเอาไว้ให้ดี ให้มีความสุข
    ไม่ต้องไปคิิดอะไรมากครับ เคราะห์กรรมของคน มันเข้ามาเมื่อเราขาดสติ

ขอให้ โชคดี กับ การทำใจให้เบิกบานกลับคืนมาอีกครั้ง ทุกอย่างไม่มีอะไรหายไป
    เพียงแต่ มันพรัดพรากจากกันชั่วคราว

9. Hearty

Hearty เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    อยากจะขอบอกว่าสิ่งที่คุณเจอ มันเป็นเรื่องที่ธรรมดามากสำหรับสังคมนี้ เพราะตอนนี้คนเรามันจิตใจต่ำ เพราะเราก็เจอเหมือนกันเพราะคำว่าแชตหรือออนM นี่แหละที่ทำให้ผู้ชายจิตใจมักมากคนหนึ่งหลงตัวเอง ออน M กับใครได้ก็จัดการคุยทางโทรศัพท์แล้วนัดเจอกันที่ห้องนอน ยิ่งผู้หญิงหลายคนเขายิ่งมีความสุข ตอนนี้เราก็ทุกข์มากเหมือนกันแต่ก็คิดว่ามันเป็นกรรมหนักของเราเองที่ต้องมาเจอเขา เพราะยังไงถึงเขาจะอยู่กับเราเขาก็บอกเขาเลิกนิสัยนี้ไม่ได้ยังจะต้องออน M เรื่อย ๆ ไม่รู้เขาเป็นอะไรเขาไม่รู้จักพอ ทุกคนที่เขาออน M ด้วย ผู้หญิงส่วนมากก็มีเจ้าของแล้วเหมือนกันต่างคนต่างหลอกกันแล้วแบบนี้ไม่บาปเหรอมันยิ่งกว่านะค่ะ ซักวันหนึ่งเขาก็คงได้รับกรรมที่เขาทำ เราก็ได้แต่หวังว่าซักวันเราคงหมดเวรกรรมที่เคยทำร่วมกันมา ตอนนี้อยากจะเลิกยังไงก็เลิกไม่ได้เพราะได้แต่ห่วงเขาทำยังไงได้ล่ะ ถ้าเขายังมักมากในกามแบบนี้ ก็แล้วแต่เวรกรรมของใครของมันขอแค่เราเป็นคนดีก็พอ ทำตัวให้ดีซื่อสัตย์ ไม่ประพฤติผิดในกามไม่ประพฤติผิดกับคนมีเจ้าของคนอื่น เป็นกำลังใจให้ค่ะ เพราะก็ช้ำมามากเหมือนกัน ทุกข์ทรมานเพราะผู้ชายเลว ๆ เห็นแก่ความสุขของตัวเองเป็นใหญ่ สู้ ๆ น่ะค่ะ

10. ohake999

ohake999 ศีล สมาธิ ปัญญา

22 พฤษภาคม 2006
    อ่านดูแล้วหนักเหมือนกันนะคับ นี่แหละคับชีวิตคนเรา เมื่อวานยังยิ้ม วันนี้มาร้องไห้ พรุ่งนี้หัวเราะได้ ชีวิตคนเรามันช่างซับซ้อนดีเหลือเกิน ยังไงก็ขอให้ศึกษาพระธรรมไว้ให้มากนะคับ
    ธรรมะช่วยได้จิงๆ แต่อาจต้องใช้เวลาเข้ามาช่วยอีกแรงนึง ผมมาเป็นกำลังใจให้นะคับ

11. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    มีกำลังใจที่จะต่อสู้เพื่อลูก 1 คน

ดีกว่า ต้องมานั่งเสียใจและท้อใจ เพื่อผู้ชายแย่ ๆ 1 คน

สู้ ๆ ครับ

โมทนา