สโมสรนักบุญภูเหล่าเงินฮาง ร่วมสร้างสรรกับ คณะเบิกบาน บันเทิงบุญ(อดีตรำลึกของบุญกุศล)

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 8 กรกฎาคม 2006.

1. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ ผมได้รับหนังสือ "ปู่เล่าให้ฟัง" เรียบร้อยแล้ว

สำหรับท่านที่จองและจ่ายเงินแล้ว ในสัปดาห์หน้า ผมจะเริ่มส่งหนังสือ "ปู่ เล่าให้ฟัง" ครับ

สำหรับเนื้อหาในหนังสือนั้น มีประวัติโดยย่อของท่านอาจารย์ประถม อาจสาคร มีเรื่องราวต่างๆ ที่เกี่ยวกับพระพิมพ์ มีบทความหลายๆเรื่องที่น่าสนใจ คุ้มค่าครับสำหรับหนังสือเล่มนี้

.
    <!-- / message --><!-- sig -->

2. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    พอหนังสือ ปู่เล่าให้ฟัง คลอดออกมา ก็มีเรื่อง ลุงโม้ให้ฟัง ตามมาติดๆ
    ไม่มีวางในท้องตลาดเช่นกัน ข รับ

แต่เขียนได้ 2 ตอน ก็ขี้เกียจ ซะแหล่ว หุหุหุหุ

3. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    มองดูท่านอื่นแล้ว ก็เห็นว่าทุกท่านได้ก้าวหน้าในธรรมกันไปมากแล้ว เหลือแต่ผมซึ่งยังคงไร้สาระอยู่ เฮ้อ... เห็นทีต้องหยุดเล่นตลกกันซะแล้ว เผื่อว่าจะเป็นคนที่มีสาระกับเขาบ้าง เพราะหันมาดูตัวเอง ก็ยังเห็นความเลวอยู่มากก.....

4. MOUNTAIN

อย่าไปให้ร้ายตัวเองอย่างนั้นเลยนะครับ คุณ Pattana
    จิตมันจะแอบ เมมโมรี่ เอาไว้ ลบมันออกไปซะ
    ตลกกุศล ไม่เป็นพิษเป็นภัย หรอกครับ
    ดีกว่าพวกตลกสัปดน เยอะเลย
    ชีวิตของปุถุชน ยังต้องเวียนว่ายตายเกิดอีกหลาย
    ตราบใดที่ยังสลัดตัดกิเลสไม่ได้อย่างสิ้นเชิง
    ก็ยังต้องรับประทานอาหารหลายๆรสชาติกันต่อไป
    แต่ต้องรับประทานให้เป็น คือ มีสติกำกับ นะข รับ

5. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

ขอลองแจมสักหน่อยเป็นไร ขอรับ

พระพุทธเจ้าเสด็จอุบัติขึ้นในโลก แล้วพระองค์เป็นเลิศในสามแดนโลกธาตุไม่มีใครเทียบ พระองค์ได้ตรัสรู้ธรรมทั้งหลายทั้งปวงได้หมดสิ้น ซึ่งธรรมทั้งหลายพระองค์เปรียบเหมือนใบไม้ทั้งป่า แต่พระองค์ได้หยิบเอามาสอนสัตว์โลกเท่ากับใบไม้แค่หนึ่งกำมือ ธรรมแค่ใบไม้หนึ่งกำมือนี่สำหรับปัญญาระดับเราๆนี่ก็เรียนกันไม่ไหวแล้ว

ถ้าเรามัวแต่ไปเที่ยวหาความรู้ตรงนั้นตรงนี้ ผมว่าเอาดีได้ยากเพราะมากเกินจะเอาดี เท่าที่ผมฟังหลวงพ่อพระราชพรหมยานเถระเจ้า ท่านพูดไว้ที่ท่านปฏิบัติมา ท่านจะทำให้ได้อย่างใดอย่างหนึ่งก่อน ถ้าไม่ได้จะไม่ละความพยายาม เมื่อได้อย่างใดอย่างหนึ่งแล้วอย่างอื่นก็ตามมา อย่างหลวงตามหาบัวแม้ท่านเรียนจนจบประโยคสามหรือสี่ผมจำไม่ได้ แต่ท่านมุ่งเอาทางด้านวิปัสนาพระกรรมฐานชนิดเอาชีวิตเข้าแรก ก็ได้อย่างที่เห็นทุกวันนี้

สำหรับผมเป็นคนไม่เอาไหน ทำอะไรไม่ค่อยถึงที่สุด มาคิดดูแล้วจะเอาดีอะไรไม่ได้ ก็เลยมาปักหลักอยู่กับกฎของไตรลักษ์ อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา เพียงแค่นี้ ผมจะใช้สามอย่างนี้เท่านั้นนำพาชีวิตจนสิ้นลมหายใจในชาตินี้ จะแสวงหาธรรมจากที่ไหน ก็หนีไม่พ้นธรรม สามข้อนี้ไปได้

เมื่อเราทำสามข้อนี้ให้สว่างทางปัญญาเกิดแก่ตัวเองได้ ทุกอย่างในโลกก็หมดความหมาย มันจะแก่ มันจะเจ็บป่วย มันจะตาย มันจะพลัดพราก มันจะเศ้าโศรกเสียใจ ก็เป็นเรื่องของขันธ์ห้าเท่านั้น สิ่งเหล่านี้ผมรับมาจากหลวงพ่อแล้วผมก็ฝังมันลงในจิตวิญญาญอยู่ตลอด เป็นธรรมที่พระพุทธเจ้าประทานมาให้แก่สัตว์โลกทั้งหลายทั้งปวงแม้ลูกจะยังไม่เข้าถึงที่สุดของธรรม สามข้อนี้ แค่เพียงได้สำผัสรสพระธรรมอันเลิสนี้เพียงน้อยนิด แม้ชีวิตลูกก็ยอมถวายแด่พระพุทธองค์แล้วพระพุทธเจ้าข้า

6. พรหมประกาศิต

พรหมประกาศิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

21 มิถุนายน 2006
    สโมสรมีสาระ

ลืมไปว่ามีข้อความให้กดไม่เห็นด้วย ดันเผลอไปกดอนุโมทนาซะได้....

คนเรานั้น ถ้ายังพอมองเห็นความเลวในตัวเองได้อยู่ แล้วละก็ถือว่าบุคคลผู้นั้น
    ไม่เสียทีที่เกิดมาในชาตินี้ เพราะจะได้ ละ-ลด-เลิก ความเลวในตัวเองให้น้อยลงๆ จนกระทั่งหมดไม่มีเหลือ เจ้าความเลวที่ว่านั้นๆอีก สมควรได้รับการยกย่อง ไฉนเลยจึงไม่มีสาระเล่า.....แต่คนบางคนสิกำลังทำความเลวอยู่ กลับไม่รู้ตัวเองเลยว่าทำความเลวหรือมีความเลว ดังนี้ ท่านคิดว่า อย่างไร?

ถ้าสโมสรนี้ไม่มีตาหลกเล่นกันเลย ก็คงจะกร่อยนะครับ สงสัยท่านสมาชิกทั้งหลายคงเผ่นอ้าวกันหมด เพราะไม่มีอะไรน่าสนใจแล้ว ถึงจะเป็นตลกฝืดๆ ก็ฝืนใจเล่นไปเถอะครับเผื่อจะมีคนขำมั่ง เห็นใจคนแก่หน่อย อุ๊ตซ่าชมแล้ว...

เเวะมาสโมสร เจอะเจอคุณพรหม กะ คุณพัฒน์(ชื่อคล้องบุญกันดี)
    แล้วรู้สึกผ่อนคลายสบายจิตดี

ถือได้ว่าทั้งคู่ได้สร้างบุญทางอ้อม
    (ขออนุโมทนา ทางอ้อม ด้วยข รับ)

7. พรหมประกาศิต

พรหมประกาศิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

21 มิถุนายน 2006
    มีข่าวมาจากแหล่งข่าวที่ไม่ค่อยน่าเชื่อถือว่า ลุงโม้ให้ฟัง จะออกหนังสือชื่อเรื่อง " พุดโธ่ มาหาเว็จ" แข่งกับหนังสือธรรมะชื่อดัง ซึ่งมีชื่อคล้ายๆกัน จิงอ๊ะเปล่า ข รับ...เห็นไปทาบถาม "บันนาพิการ" อยู่..อิ..อิ

8. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เอ....น้าแกว่าใครแก่กันหว่า....

ท่านใดที่รู้ตัวว่าถูกน้าแกพาดพิงถึง ก็ขอให้ออกมาใช้สิทธิ์เสียนะครับ โปรดอย่ายอมรับว่าท่านแก่นะขอรับ เท่าที่ทราบในนี้มีคนแก่อยู่คนเดียว คือผมเอง แก่กิเลส ขอรับท่าน

9. Pattana

อาไรของน้าลาเนี่ย ผมงี้รับมุขไม่ทัน เลยฮง(งง) กันไปใหญ่

10. MOUNTAIN

555555555555555555
    สงสัยน้าพรหมฯ แอบเข้าไปอ่านในเว็บพุทธาฯ แน่ๆเลย
    จุ๊ๆๆๆ อย่าเอ็ดไปเดี๋ยวชาวสโมสรฯจะรู้
    ผมแค่กำลังจีบๆ บ.ก. อยู่ เผื่อจะได้เขียนลงหนังสือกะเขาบ้าง
    ยี่ห้อ เม้าตาอิน จะได้ฟื้นคืนชีพ มาอีกครั้ง
    หลังจากหายไปตั้งแต่ปี 2520 เคยลงเรื่องเดียวจริงๆ
    หลังจากนั้นหนังสือก็เจ๊ง(nogood)

11. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    วันนี้ ผมได้รับหนังสือ "ปู่เล่าให้ฟัง" เรียบร้อยแล้ว

สำหรับท่านที่จองและจ่ายเงินแล้ว ในสัปดาห์หน้า ผมจะเริ่มส่งหนังสือ "ปู่ เล่าให้ฟัง" ครับ

สำหรับเนื้อหาในหนังสือนั้น มีประวัติโดยย่อของท่านอาจารย์ประถม อาจสาคร มีเรื่องราวต่างๆ ที่เกี่ยวกับพระพิมพ์ มีบทความหลายๆเรื่องที่น่าสนใจ คุ้มค่าครับสำหรับหนังสือเล่มนี้

.
    <!-- / message --><!-- sig -->

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ขอแจ้งเรื่องหนังสือ "ปู่ เล่าให้ฟัง"

ท่านใดที่ได้จองหนังสือและได้จ่ายเงินค่าหนังสือแล้วนั้น ผมจะทยอยส่งให้ในสัปดาห์หน้าครับ

ส่วนท่านอื่นๆที่อยากได้หนังสือเล่มนี้ หนังสือหมดแล้วครับ ลูกศิษย์ของอาจารย์ประถม ได้เหมากันไปหมด ต้องขอโทษท่านอื่นๆด้วยครับ

.

12. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ พรหมประกาศิต [​IMG]
    สวัสดีครับคุณหนุ่มเหลือน้อย. ไม่ได้เข้ามาดูซะหลายวัน คิดถึง เลยแวะมาเยี่ยมเยียนหน่อยครับ
    ไม่ทราบว่าคุณหนุ่มได้ส่งพระพิมพ์ไปให้ บรรดาท่านที่ถูกแจ็คพ็อต เรื่องตอบปัญหา นายเลว หรือยังครับ เพราะผมอ่านผ่านๆยังไม่เห็น ลืมไปแล้วหรือยังเอ่ย
    ส่วนผมไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ เพราะชุบมือเปิบ ไปเรียบร้อยตั้งแต่งานกฐินวัดขุมเงินขุมทองแย้ว...สงสารก็แต่ท่านอื่น ร้องเพลงรอเก้ออยู่หรือเปล่า..หุ.หุ
    ว่าแต่ว่า มีอะไรจะแจกอีกมั๊ยครับ...แฮ่ม

คุณโต้ง ส่งพระพิมพ์ไปให้เรียบร้อยแล้วครับ

หากอีกสัก 3-4 วัน ท่านใดที่ได้รับหรือไม่ได้รับพระพิมพ์ ผมขอความกรุณาแจ้งคุณนักเดินทาง หรือแจ้งผมด้วยครับ จะได้รู้ว่าพระพิมพ์ถึงมือทุกท่านหรือไม่ครับ

ตอนนี้ ผมยังไม่มีอะไรแจก รอโอกาศดีๆก่อนนะคร๊าบบบบ

.

13. Pattana

คืนนี้ลอยกระทง น้าแผนคงไม่ได้เข้ามา จึงขอถามว่า คืนลอยกระทงนี้ น้าแผนต้องจัดหากระทงเพื่อลอยในคืนนี้จำนวนกี่ใบ เมื่อลอยเสร็จแล้วกระทงไปในทิศทางใดบ้าง แบบว่าคนโสดอยากรู้อะครับ คือผมไม่มีคนไปลอยด้วยจึงนอนอยู่กับบ้านนะขอรับ

14. sithiphong

ผมลองทายดู น้าแผนต้องไม่น้อยกว่า 3 ใบแหง๋เลย

:cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool:

=============================(})

15. Pattana

คือว่าผมลองนับดูแล้ว เฉพาะภรรยา ก็เกินสามแล้วครับ นี่ขนาดยังไม่นับรวมฮาร์โมนิคและฟันดาแมนทอลนะครับ ถ้านับรวมไปด้วย รับรองว่ากระทงที่เขาวางขายหมดโต๊ะที่มาตั้งขายแน่ๆเลยครับ

16. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    ผมลองทายดู น้าแผนต้องไม่น้อยกว่า 3 ใบแหง๋เลย

:cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool:

=============================(})

555555555555555555555555

เห็นด้วยเต็มร้อยคร๊าบบบบบบบบบบบบบบบ

.

17. MOUNTAIN

เพิ่งกลับมาจากวัดสุทธาราม สำเหร่ ครับ
    คนมากันเป็นร้อย ช่วง 6 โมงเย็น
    หลวงพี่หนู นำสวดมนต์ และกล่าวอาราธนา
    สิ่งศักดิ์สิทธิ์ครูบาอาจารย์
    มีอยู่ตอนหนึ่ง ท่านว่า
    ใครที่มารับแจกพระ ห้ามถวายปัจจัยใส่ซองเด็ดขาด
    ถ้าใครใส่ซองปัจจัยมา พระจะไม่ขลัง

สาธุ ๆ ๆ

จบข่าวแทรก

18. Pattana

ขอความกรุณาคุณลุงภูเขา โปรดช่วยดูสิ่งนี้ให้หน่อยครับ ว่าใช่ที่ผมคิดไว้หรือไม่
    จะได้มั่นใจ และจะได้นำมามอบให้กับผู้ที่ได้ร่วมบุญกันในเร็วๆนี้ครับ

รูปผมถ่ายไม่เก่ง และกล้องก็ราคาถูก ทำได้ดีที่สุดเท่านี้แหละครับ
    อยากดูภาพใหญ่ขึ้นก็ลองคลิ๊กที่ภาพนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤศจิกายน 2006
  19. oyoyo554

oyoyo554 เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2004
    สวัสดียามเช้า ที่อากาศเย็นสบายๆๆๆ ลมหนาวเริ่มมาแล้วค่ะ

หลังจากจบหลากหลายงานบุญแล้ว สมาชิกกลับมากันแล้ว

เมื่อวานไปทอดกฐินวัดศาลพันท้ายนรสิงห์มาค่ะ

ยังไง พี่ๆ เข้าไปชมภาพข่าวกันได้ที่

http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=50760

มาประชาสัมพันธ์ให้ทราบกันจ้ะ ตามไปอนุโมทนาบุญกันเน้อ

จบข่าว

20. chatyamn

chatyamn เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    พระบรมสารีริกธาตุหรือครับ....สวย ๆ ๆ ๆ .