สโมสรนักบุญภูเหล่าเงินฮาง ร่วมสร้างสรรกับ คณะเบิกบาน บันเทิงบุญ(อดีตรำลึกของบุญกุศล)

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 8 กรกฎาคม 2006.

1. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ผมได้ไปหาท่านอาจารย์ประถม อาจสาคร ได้ไปสอบถามพระสมเด็จเนื้อผงยาวาสนา ปรากฎว่า ทั้งท่านอาจารย์ประถม และลูกศิษย์(พี่ทองก้อน) ได้บอกว่าเป็นพระที่ดีมากๆนะครับ หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร ท่านเป็นผู้เสกครับ หากท่านใดไม่มีพระพิมพ์เนื้อผงยาจินดามณี ของหลวงปู่บุญ วัดกลางบางแก้ว ให้ใช้พระสมเด็จเนื้อผงยาวาสนานี้ แทนได้เลยครับ

ผมให้บูชาพระสมเด็จเนื้อผงยาวาสนา ให้บูชาจำนวน 10 องค์นะครับ องค์ละ 2,000 บาท ให้ทำบุญในกระทู้ เรื่องราววัดภูเหล่าเงินฮาง จ.อุบล กับการสร้างองค์ปฐม สมปราถนาได้ทันใจ

และผมขอให้แจ้งในกระทู้เรื่องราววัดภูเหล่าเงินฮาง จ.อุบล กับการสร้างองค์ปฐม สมปราถนาได้ทันใจ หรือกระทู้พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้....

ให้แจ้งชื่อ-นามสกุล และที่อยู่ ผ่านข้อความส่วนตัวมาให้คุณkhomerayaนะครับ ผมจะจัดส่งพระสมเด็จเนื้อผงยาวาสนาให้คุณkhomerayaเป็นผู้จัดส่งพระพิมพ์ไปให้ครับ

และวันนี้ พี่ทองก้อน ได้ร่วมทำบุญค่าจัดส่งพระมาให้จำนวน 700 บาท และพี่สิทธิพร ได้ร่วมทำบุญค่าจัดส่งพระมาให้จำนวน 100 บาท ขออนุโมทนาในบุญกุศลด้วยครับ
    <!-- / message --><!-- sig -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กรกฎาคม 2006
  2. อนุชวน

อนุชวน เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งพระและวัดภูเหล่าเงินฮาง

เมื่อวานผมได้ไปส่งพระให้คุณปภาและคุณปภาได้มีน้ำใจมอบองค์พ่อจตุคามฯ
    มาให้ผมได้บูชาต้องขอขอบคุณในน้ำใจครั้งนี้ด้วยนะครับ
    ผมเองก็ใหม่มากสำหรับที่นี่ เพิ่งเข้ามาโพสเป็นครั้งแรกโดยคำแนะนำจากคุณณรงค์ และผมขออนญาตเก็บเบอร์โทรและที่อยู่ของทุกท่านที่มีน้ำใจและที่เต็มไปด้วยจิตอันเป็นกุศลไว้ด้วยนะครับเพราะถ้ามีอะไรดีๆผมจะส่งไปให้ในโอกาส
    ต่อไป ส่วนเรื่องของคุณ"นักเดินทาง"ผมไม่ทราบคุณมีปัญหาอะไรมากน้อย
    ขนาดไหน คุญติดต่อกันได้นะครับไม่ใช่ผมอวดอุตรินะครับ แต่การบรรเทาทุกข์
    เพื่อนกันนั้นเป็นสิ่งที่ควรกระทำมิใช่หรือ และยิ่งเป็นสหายบุญยิ่งควรกระทำ
    ถึงแม้เราจะไม่รู้จักกันมาก่อนแต่ความผมเจอมาเยอะมาก และผมคิดว่าครูบา-
    อาจารย์ที่ผมเคารพอยู่ในปัจจุบันสามารถช่วยคุณได้ ยิ่งถ้าคุณอยู่ในกรุงเทพ
    ยิ่งสะดวกผมจะพาไปพบท่าน บางทีคุณอาจจะพบทางออกที่ดีหรือรู้เรื่องราว
    ไม่รู้มาก่อนก็ได้ติดต่อผมได้นะครับผมอนุชาเบอร์โทร 01-9665710

3. vichian

vichian เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน คุณkhomeraya ที่นับถิอยิ่ง

ผมได้รับพระพิมพ์พุทธประวัติ และ พระไกเซอร์เล็ก อย่างละองค์ครบถ้วนเรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณมากครับ และขอโมทนาบุญทุกอย่างที่คุณได้ทำมาดีแล้ว

สวัสดีมากครับ
    วิเชียร นัตถิปัญญา

4. vichian

vichian เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณ โย ที่นับถือยิ่ง

ผมได้รับเข็มกลัดมงกุฎเพชรรูปหลวงพ่อฯเรียบร้อยแล้วครับ สวยมากครับ ขอบคุณมากครับ และขอโมทนาบุญทุกอย่างที่คุณได้ทำมาดีแล้วครับ

สวัสดีมากครับ
    วิเชียร นัตถิปัญญา

5. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    ขอร่วมทำบุญเพิ่มอีก จะโอนให้ภายในสัปดาห์นี้ เพราะมีคนฝากร่วมทำบุญด้วยครับ

6. sithiphong

วันนี้ ผมได้จัดส่งพระบรมสารีริกธาตุและพระพิมพ์พุทธประวัติ จำนวน 11 องค์ ให้กับคุณkhomeraya และผมส่งสมเด็จเจ้าคุณกรมท่าให้กับคุณTurnstone หากได้รับพระพิมพ์แล้ว ผมรบกวนให้แจ้งให้ผมทราบด้วยครับว่าได้รับพระแล้ว

ขออนุโมทนาในบุญกุศลด้วยครับ

.
    <!-- / message --><!-- sig -->

7. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

กราบโมทนากับคุณสิทธิพงศ์(เขียนถูกหรือเปล่าครับ) ด้วยครับ เดี๋ยวคืนนี้มีเรื่องน่ายินดีมาบอก จากพระอาจารย์ใหญ่และพระอาจารย์สา กลางวันมีเวลาน้อยเล่าไม่ทันแน่

คุณพัฒนานี่เดี๋ยวผมคงมีอะไรคุยด้วยนะครับ จะขอเซ็นสัญญาบุญน่ะครับ ไม่เซ็นไม่ได้แล้ว อิอิ

คืนนี้มาใหม่ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 กรกฎาคม 2006
  8. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    วันนี้ได้คุยกับคุณ Sithiphong เรื่องพระสมเด็จเนื้อผงยาวาสนา ก็ตกลงว่าผมจะเป็นผู้มอบพระให้กับคนที่ทำบุญกับวัดภูเหล่าเงินฮาง โดยจะให้บูชาองค์ละ 2,000 บาท

และยังมีพระบรมสารีริกธาตุ ซึ่งได้หารือกับคุณ Sithiphong ว่า จะมอบพระบรมสารีริกธาตุให้คนที่ทำบุญกับวัดภูเหล่าเงินฮาง จะทำบุญมากน้อยเท่าไรก็ได้ ซึ่งรวมทั้งคนที่ทำบุญกับวัดภูเหล่าเงินฮางไปแล้ว หากอยากจะได้พระบรมสารีริกธาตุ หรือใครที่ศรัทธา อยากจะได้พระบรมสารีริกธาตุไปบูชา ผมยินดีจะส่งให้ทุกคน จำกัดคนละ 15 องค์ ขอให้แจ้งความประสงค์มาที่ผมผ่านทางเวบบอร์ดหรือ PM นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กรกฎาคม 2006
  9. oyoyo554

oyoyo554 เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2004
    สวัสดีค่ะ ทุกท่าน พี่ณรงค์ พี่พัช ที่นับถือยิ่ง

จากข้อความที่พี่ได้เล่ารายละเอียดให้ได้ทราบนั้น โยขอโมทนาบุญในความเพียรและทุกสิ่งทุกประการ ตั้งแต่ต้น ปัจจุบันและอนาคต ที่พี่และพี่พัชได้เพียรกระทำเพื่อพระพุทธศาสนา ทำโดยไม่คิดว่าเราจะได้รับกลับมาเท่าไหร่ แต่ทำเพราะต้องการให้อื่นได้หลุดพ้นความทุกข์ ปรารถนาให้ผู้อื่นมีความสุข มีสติปัญญา

ขอกราบโมทนาด้วยใจจริง

หลายต่อหลายครั้ง ตั้งแต่ได้รู้จักพี่และพี่พัช จากงานบุญถวายพระไตรปิฎกทั้งของพลังจิต และอีกงานบุญหนึ่งที่พี่รับเป็นเจ้าภาพเองเมื่อโยแจ้งให้ทราบว่าที่สถานที่แห่งนั้น ปรารถนาธรรมะของพระพุทธองค์ได้ศึกษาหาความรู้ ด้วยกำลังใจของพี่ทั้งสอง ได้ก่อให้เกิดตู้พระธรรมพร้อมหนังสือ แก่สำนักสงฆ์แห่งหนึ่ง ชาวบ้านปลื้มปิติ ยินดี กับงานบุญนั้นมาก (ต้องขออภัยที่นำมาเล่าให้เพื่อนๆ ได้รับทราบ โปรดเข้าใจว่าไม่ได้เป็นการเยินยอ แต่ต้องการให้ทุกท่านได้เห็นถึงกำลังใจของพี่ทั้งสอง)

หลายครั้งเห็นพี่ทั้งสองมุ่งมั่นทำความเพียร ทั้งระลึกถึงพุทธานุสติ ธรรมานุสติ สังฆานุสติ จาคานุสติ และพรหมวิหาร 4 อยู่เป็นนิจ

มุ่งสงเคราะห์ให้ผู้อื่นรับความสุข ทั้งจากรสพระธรรมและจากงานการก่อสร้างพระพุทธรูป ศาลา กุฎสงฆ์ ไฟฟ้า หลายงานจะเห็นพี่ทั้งสองร่วมบุญอยู่บ่อยๆ

หลังจากที่โยได้รู้จักพี่ทั้งสอง พี่ยังไม่เคยเล่าถึงเรื่องราวว่าพี่ทั้งสองมุ่งมั่นทำอย่างไม่คิดถึงตัวเอง แม้มีหนี้สินก็ไม่เคยที่จะย่อท้อต่อความเพียร โยขอยึดกำลังใจของพี่เป็นแบบอย่างในการทำงานเพื่อพระพุทธศาสนาต่อไป

โยขอให้พี่พัชได้มีสุขภาพแข็งแรง หายจากโรคภัยไข้เจ็บและมีความสุขกับบุญกุศลที่ได้ทำมา ขอพระบารมีของสมเด็จองค์ปฐมต้น ได้โปรดเป็นเกราะคุ้มครองให้พี่พัช และคุณแม่ ได้มีกำลังใจที่เข้มแข็ง ต่อสู้กับโรคที่เป็นอยู่

และขอให้งานบุญใดที่พี่ณรงค์ได้ดำเนินการหรือมีส่วนร่วมในงานใด ได้สำเร็จลงอย่างรวดเร็ว ฉับพลันด้วยเทอญ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กรกฎาคม 2006
  10. khomeraya

วันนี้ผมส่งพระให้แล้วนะครับ เป็นพิมพ์พุทธประวัติเนื้อธรรมดา 1 องค์ เนื้อปัญจศิริ 1 องค์ ทางพัสดุไปรษณีย์ลงทะเบียน RC 3600 4486 3 TH

11. sithiphong

วันพรุ่งนี้ ผมจะส่งพระสมเด็จเนื้อผงยาวาสนา จำนวน 10 องค์และผมจะส่งเงินจำนวน 400 บาท(เป็นเงินที่พี่ก้อนและพี่สิทธิพร ซึ่งเป็นลูกศิษย์ของท่านอาจารย์ประถม ร่วมทำบุญในค่าส่งพระพิมพ์) ให้กับคุณkhomeraya<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_286279", true); </SCRIPT> หากท่านใดมีความประสงค์ที่จะบูชาไว้ แจ้งในกระทู้เรื่องราววัดภูเหล่าเงินฮาง จ.อุบล กับการสร้างองค์ปฐม สมปราถนาได้ทันใจ ครับ คุณkhomeraya จะเป็นผู้ที่จัดส่งพระให้ครับ

ขออนุโมทนาในบุญกุศลที่ทุกท่านได้ร่วมกันพัฒนาวัดภูเหล่าเงินฮางด้วยครับ

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กรกฎาคม 2006
  12. Nar

เน็ตไปไม่ไหวล่มสองรอบ ขอโมทนากับทุกท่านด้วยครับ

วันนี้ได้โทรไปหาพระอาจารย์สา กราบเรียนเรื่องเงินปัจจัยงวดที่สามที่ผมกับคุณพัชร่วมกันส่งไป ท่านว่าพอดีเลย ท่านอยากแจ้งเรื่องและปรึกษาอยู่พอดี

ท่านเล่าว่าเมื่อวานพระอาจารย์มาที่วัดภูเหล่าเงินฮาง กับญาติโยมจำนวนหนึ่งมาดูองค์ปฐมที่กำลังสร้างอยู่นี้ ขณะที่กำลังดูกันอยู่นั้น ท่านพระอาจารย์ใหญ่ได้กล่าวว่า

"ขณะนี้มีบรรดาเหล่าเทวดามาร่วมโมทนากับพวกเราอยู่เยอะมากนะ และเทวดาได้แนะนำกับพระอาจารย์ใหญ่ด้วยว่า......."

ขอต่อพรุ่งนี้นะครับ วันนี้ไม่ไหวแล้วละครับ

13. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

วันนี้ได้รับพระแล้วครับน้องโย สงสัยว่าคงสลับกับพี่วิเชียรแน่เลย แต่ก็ชอบนะครับ สวยกว่าที่ผมมีอยู่ (ตัวหนังสือใหญ่เหมือนกัน) ขอขอบพระคุณน้องโยมากนะครับ

14. Pattana

เอ....เรื่องเซ็นสัญญาบุญกับผมนี่..แล้วหาซื้อสัญญากันได้จากที่ไหนกันละครับเนี่ย.... อืม....รอคุณณรงค์เฉลยอยู่นะครับ..

15. Pattana

เลยทำให้ยิ่งชวนติดตามเข้าไปใหญ่ จริงๆแล้วขอแนะนำว่าเมื่อพิมพ์เสร็จแล้วให้ Copy ข้อความเอาไว้ด้วย
    เมื่อระบบมีปัญหา ทำให้ไม่ต้องมาพิมพ์กันใหม่ สามารถ Paste ลงมาและส่งใหม่ได้เลยครับ
    ผมเองก็เจอเหตุการณ์นี้บ่อยๆ สงสัยต้องร่วมบริจาค ปรับปรุง Serve เป็นครั้งที 3 แน่เลย (เคยได้ร่วมบริจาคมาแล้ว 2 ครั้งครับ ยังไงครั้งนี้ขอให้พวกเราช่วยกันบริจาคกันอีกนะครับ เพื่อที่ Server จะได้ไม่ Busy บ่อยๆนะครับ)<!-- / message -->

16. oyoyo554

oyoyo554 เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2004
    เห็นด้วยกับพี่พัฒนาค่ะ ต้องช่วยกันเรื่อง Server และฐานข้อมูลชาวพุทธ เพราะว่าเป็นสิ่งสำคัญที่สุด เสมือนเป็นฐานกำลังให้เราได้พบปะกัน งานบุญหลายงานสำเร็จเพราะเว็ปพลังจิตเป็นศูนย์กลาง ตรงนี้สำคัญที่สุด

เท่าที่สังเกตุ จะโพสข้อความหรือเปิดกระทู้ ยากลำบากช่วงบ่ายต้นๆ และช่วงเย็นและค่ำๆ ถึง 4 ทุ่ม ประมาณนี้หล่ะค่ะ

เท่าที่ทราบมา นอกจากปัญหาเรื่อง Server ที่ไม่สามารถรองรับได้อย่างดีแล้ว เว็ปพลังจิตก็มีค่าใช้จ่ายในการเช่าพื้นที่โฮสเหมือนกันแต่ไม่ทราบว่าเค้าคิดเป็นปีหรืออย่างไร

ยังไงก็ช่วยกันนะคะ

17. sithiphong

วันนี้ ผมส่งพระสมเด็จเนื้อผงยาวาสนา ให้กับคุณkhomeraya<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_282413", true); </SCRIPT> แล้วนะครับ เลขที่ EC 4695 3408 0 TH ผมส่งEMS ไปให้นะครับ

หากท่านใดมีความประสงค์ที่จะบูชาพระสมเด็จเนื้อผงยาวาสนา หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรท่านเสก ในพระราชพิธีหลวง ที่วัดบวรสถานสุทธาวาส พระอุโบสถวังหน้า ให้บูชาองค์ละ 2,000 บาท โดยแจ้งในกระทู้เรื่องราววัดภูเหล่าเงินฮาง จ.อุบล กับการสร้างองค์ปฐม สมปราถนาได้ทันใจ และคุณkhomeraya จะเป็นผู้ที่ส่งพระให้นะครับ

ขออนุโมทนาในบุญกุศลทุกท่านด้วยครับ

.

18. Nar

น้ำใจเว็ปสโนกว้างใหญ่ไพศาล เรามีบ้านหลังใหญ่มาสร้างบุญสร้างกุศลร่วมกันได้เพราะพลังจิตนี้แห่งนี้ อบอุ่นมากด้วยญาติธรรม ผมอีกคนคงไม่นิ่งดูดายครับจะช่วยด้วยนะครับ

มาที่วัดภูเหล่าเงินฮางกันต่อครับ ตอนนี้ยังไม่เล่าต่อเรื่องเทวดา คืนนี้ค่อยเล่าต่อ(ยังไม่เข็ด)

เนื่องจากทุกท่านได้เข้ามาเป็นกำลังอันเข้มแข็งในงานบุญนี้ ทำให้รุดหน้าไปมาก ผมขอซาบซึ้งในน้ำใจของทุกท่าน สิ่งที่ผมอยากจะตอบแทนท่านได้คือของขวัญแห่งความสำเร็จ สมปราถนาทันใจ ครับ

ในวันที่ 14-15 ตุลาคม ที่จะถึงนี้ เป็นวันทอดกฐินวัดภูเหล่าเงินฮาง ผมขอมอบความสำเร็จ สมปราถนาทันใจ ดังนี้

จะได้ถวายองค์ปฐมปิดทองคำแท้ทั้งองค์ (เสร็จทันแน่นอน)

กุฏิพระอย่างน้อยหนึ่งหลัง

หนังสือธรรมะ(อาจจะได้ถึงพระไตรปิฎก)

สามอย่างนี้จะเอาเข้าเป็นประธานงานกฐินปีนี้ เพื่อให้เกิดอานิสงส์พิเศษที่เกิดขึ้นได้ยากไม่มีบ่อยนัก มอบให้กับทุกท่านที่ได้เข้ามาช่วยวักภูเหล่าเงินฮางนี้ เป็นของขวัญ ความสำเร็จสมปราถนาทันใจ ที่ท่านจะได้รับ

และบุญที่ผมตั้งใจทำก็จะจบภาระกิจแต่เพียงเท่านี้สำหรับที่นี่ คือถวายพระกฐินจบลงก็เป็นอันว่า พวกเราได้สำเร็จงานบุญนี้ลงด้วย หลังจากนั้นก็ทำบุญกันตามปรกติธรรมดาต่อไป

ได้สร้างกุศลสามอย่างได้ทำกฐินไปด้วยท่านคิดว่าอานิสงส์ยิ่งใหญ่เพียงไร จากใจของผมขอมอบให้กับทุกท่านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 กรกฎาคม 2006
  19. Pattana

ขอร่วมทำบุญเพิ่มดังนี้ครับ
    คุณธารีทัศน์ พลคณา ทำบุญรวมทุกอย่าง 800 บาท (ขอรับพระ ลพ.เงิน)
    คุณเจริญยศ สายทองและญาติ 1,070 บาท โดยแยกดังนี้
    โดยร่วมสร้างพระ 800 บาท (ขอรับพระ ลพ.เงิน)
    ร่วมสร้างวิหารทาน (สิ่งปลูกสร้างในวัด) 100 บาท
    ร่วมสร้างหนังสือธรรมะ 100 บาท
    ร่วมทุกอย่าง 70 บาท
    และตัวผมเองขอทำให้แม่ นางสมบูรณ์ เอกพจน์ โดยร่วมทำทุกอย่าง 2,000 บาท
    รวมทั้งหมด 3,070 บาทครับ
    จะโอนเงินให้ภายในวันนี้นะครับ

20. khomeraya

ขออนุโมทนากับคุณ Pattana คุณแม่คุณ Pattana คุณธารีทัศน์ คุณเจริญยศและญาติด้วยครับ ผมจะส่งหลวงพ่อเงิน วัดบางคลานไปให้ 3 องค์นะครับ