สโมสรนักบุญภูเหล่าเงินฮาง ร่วมสร้างสรรกับ คณะเบิกบาน บันเทิงบุญ(อดีตรำลึกของบุญกุศล)

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 8 กรกฎาคม 2006.

1. อนุชวน

อนุชวน เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องวัดภูเหล่าเงินฮางต่อ

มีคนถามว่าเงินฮางหมายถึงอะไรคือเงินสกุลโบราณครับ
    ส่วนเรื่องเครื่องกรองน้ำที่คุณkhomerayaมีเจตนาที่ดีอยากให้มีที่วัดนั้น ต้องขอบคุณแทนพระอาจารย์ด้วยครับและผมได้ปรึกษากับท่านแล้วปรากฏว่าตอนนี้คงยังไม่สะดวกเพราะน้ำจะเยอะในหน้าฝน ส่วนหน้าร้อนน้ำจะน้อยฉะนั้นการ
    จะต่อท่อประปาก็กลัวว่าแรงดันน้ำจะไม่พอ อีกอย่างคือถ้าจะต่อท่อมาจากน้ำ
    บาดาล(น้ำโยก)ก็อยู่ไกลตรงหน้าวัดทางขึ้นภู ท่านอาจารย์จึงคิดว่าเอาไว้ก่อน
    ดีกว่าครับ เอาไว้ตอนที่มีการย้ายถังเก็บน้ำก่อนดีกว่าครับ เพราะจะหาที่ตั้งที่เหมาะสมเพื่อเก็บน้ำฝนแล้วค่อยต่อท่อเข้าเครื่องกรองอีกทีครับ ฉะนั้นจึงเรียน
    มาให้ทุกทราบและขอขอบคุณในความปรารถนาดีทุกท่าน และขออนุโมทนาสาธุในกุศลทั้งหลายกับทุกคนด้วยครับ

2. อนุชวน

อนุชวน เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องวัดภูเหล่าเงินฮางต่อ

ผมเพิ่งได้รับพระกรุว่านจำปาศํกดิ์จากท่านอาจารย์เดี๋ยวนี้เองครับ ท่านส่งมาให้
    อีก 10 องค์เรื่องเพิ่มเติมคือเดิมพระนี้จะต้องไปรวมกันทั้งหมดที่ อ.ธาตุพนม
    จังหวัดนครพนม แต่ในระหว่างเดินทางนั้นได้เกิดโรคระบาดขึ้น จึงทำให้คนที่มี
    หน้าที่ลำเลียงพระต้องฝังพระไว้บริเวณบ้านหัวขัวในปัจจุบัน

3. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่าน
    ที่มีจิตเป็นกุศล มีผลอันถูกทาง
    คุณสิทธิพงษ์ ได้ปรารภกับผมว่า
    พระบรมสารีริกธาตุ (เมล็ดถั่วแตก)
    ที่ได้นำไปแจกให้ผู้ร่วมงานบุญที่วัดบ่อเงินบ่อทอง
    ยังมีเหลืออยู่(ผมมั่นใจว่าแจกเท่าไรก็ไม่มีวันหมด ด้วยพุทธบารมี)
    จึงขอนำไปแจกให้กับผู้ร่วมทำบุญกับวัดภูเหล่าเงินฮาง
    ผมรับทราบแล้วเกิดปิติ
    คิดว่าผู้ที่มีจิตเป็นกุศล ควรได้รับพระบรมสารีริกธาตุ
    ไว้สักการะบูชา เพื่อเป็นสิริมงคลของชีวิต

พระบรมสารีริกธาตุ นี้ ผมได้รับมาเมื่อคราวงานวันวิสาขบูชา
    ณ ท้องสนามหลวง เมื่อ 2 ปี มาแล้ว
    ได้นำแจกจ่ายให้ผู้ศรัทธา ที่ช่วยเหลือเกื้อกูลพุทธศาสนา
    ไปก็มาก แจกเท่าไร ก็ไม่หมดสักที
    ดังนั้น พระบรมสารีริกธาตุ นี้
    ผมคิดว่า ใครได้ไว้บูชา
    จะเป็นมงคลมหามงคล
    เงินทองไม่มีวันหมด กลับจะงอกเงย
    เป็นร้อยเท่าพันทวี
    ขอให้ทุกท่าน ประสบโชค ประสบสุข
    โรคภัยอย่าได้เบียดเบียน ถ้วนทั่วทุกท่านนะครับ

4. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    ขออนุโมทนากับคุณ Mountain ด้วยครับที่จะมอบพระบรมสารีริกธาตุเพื่อช่วยสร้างวัดภูเหล่าเงินฮาง ด้วยอภินิหารของพระบรมสารีริกธาตุแน่ๆที่เรียกว่า ยิ่งแจกยิ่งเสด็จมา

5. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

จากการทำบุญตามที่ต่าง แล้วได้พระมาบูชา ที่ผมมักทำอย่างนี้มาตลอดระยะหลัง ก็ได้รวบรวมสมเด็จองค์ปฐมขนาดห้อยคอได้ 7 องค์ ดังนี้

๑ องค์ปฐมรุ่นสามของวัดท่าซุง ๑ องค์
    ๒ องค์ปฐมปางมหาจักพรรดิ ๑ องค์
    ๓ องค์ปฐมของวัดศาลพันท้าย ๑ องค์
    ๔ องค์ปฐมเนื้อเงินบริสุทธิ์ ๑ องค์
    ๕ องค์ปฐมทันใจเนื้อดินเผา ๒ องค์
    ๖ องค์ปฐมเนื้อผงปางมหาจักพรรดิ ๑ องค์

ทั้งหมดนี้ผมได้ส่งไปให้พระอาจารย์สา เพื่อเอาบรรจุในองค์พระปฐมองค์ใหญ่ และเมื่อเช้าวันอาทิตย์ผมกะว่าท่านฉันเช้าเสร็จจะโทรไปหาท่าน เมื่อถึงเวลาสมควรผมโทรเข้าไป ท่านบอกว่าฉันอาหารว่างเสร็จ(คงไม่ใช่อาหารเช้า) ก็มานั่งพิจารณาองค์สมเด็จพระปฐมที่ส่งไปทั้งเจ็ดองค์ ท่านคิดเองว่าเดี๋ยวคุณ ณรงค์คงโทรเข้ามา พอดีผมโทรเข้าไป ท่านก็ว่ามันแปลกนะพอคิดว่า คุณ ณรงค์ จะต้องโทรเข้ามา ก็มาจริงๆ ผมก็ไม่รู้ท่านมีอะไรพิเศษหรือเปล่า

ได้โทรคุยกับคุณหน่อยผู้เป็นตัวแทนของพวกเราที่แสนดี ได้คุยกันถึงเรื่องน้ำดื่มของวัดทั้งสอง คือวัดหวัขัววัดพระอาจารย์ใหญ่ และที่วัดภูเหล่าเงินฮางวัดพระอาจารย์สา(ศิษย์) ได้มีผู้จิตศรัทธาผู้หนึ่งได้ตั้งจิตอธิฐานไว้ว่าจะถวายน้ำดื่มแก่วัดทั้งสองนี้ครั้งละ 75 โหล ตลอดกี่ปี่ หน่อยจำไม่ได้ แต่ได้ทำมาแล้วเกือบสามปี จะเหลืออีกกี่ปีนี่ผมไม่ทราบ

เหตุที่ต้องอาศัยน้ำดื่มเป็นขวดนี่ เพราะน้ำบาดาลที่เจาะมาใช้ ที่วัดหัวขัวของพระอาจารย์ใหญ่ จะใช้ดื่มกินได้จะต้องมีเครื่องกรองน้ำอย่างดีขึ้นมาอีกหน่อย ที่มีอยู่ขณะนี้หมดอายุเป็นรุ่นเก่า ก็ใช้แต่ในการหุงต้มพอได้

ส่วนที่วัดภูเหล่าเงินฮาง หน่อยว่า ถ้าพระมาอยู่ได้ต่อเนื่องมีคนมาปฏิบัติธรรม ทางอบต และช้าวบ้านจะหาทั้งไฟ ทั้งน้ำให้ใหม่ แต่เรื่องน้ำนี่เป็นปัญหาที่ไม่รูว่าจะแก้ได้หรือไม่ เพราะตอนนี้น้ำบาดาลที่เอาขึ้นมาใช้เป็นน้ำกร่อยออกเหลืองๆ อาบได้แต่ดื่มไม่ได้ อันนี้ผมนำมาเล่าให้ฟังเผื่อว่ามีคนสนใจจะหาทางออกให้กับทางวัดได้บ้าง

มีเรื่องเล่าก่อนหน้าที่พวกเราจะมาร่วมทำบุญกันตรงนี้อีกนิดหนึ่ง ผมก็ยังไม่รู้จัก คุณหน่อยบอกว่า นานมาแล้วที่ขึ้นมาภูวัดเหล่าเงินฮางกันใหม่ๆ พระอาจารย์ใหญ่ พระอาจารย์สา คุณหน่อยและคนอื่นๆ ก็มากัน พระอาจารย์ใหญ่ได้ ชี้ ให้ดูแท่นหินที่ประทับองค์ปฐมในขณะนี้ ว่า ต่อไปจะมีพระพุทธรูปมาปดิษย์ฐานบนนี้ จะมีคณะผู้มีบุญบารมีที่เคยมีความเกี่ยวพันธ์กันมาสร้างให้ คุณหน่อยเลยเย้ากับพระอาจารย์ใหญ่ไปว่า แล้วหนูจะได้ร่วมทำบุญกับเขาไหมเนี่ย พระอาจารย์ใหญ่เลยบอกว่า ไม่ต้องกลัวเราได้ทำกับเขาแน่ จริงๆแล้วก็ได้คุณหน่อยนี่แหละครับประสานงาน

ก็เป็นเรื่องเล่าของคุณหน่อยที่เล่าให้ผมฟังมาอีกทีหนึ่ง ดูเหมือนว่าคุณอนุชาก็เคยเล่าให้ผมฟังทีแล้วเรื่องนี้

อ้อที่ใต้ฐานพระผมได้ให้ทำช่องบรรจุวัตถุมงคลต่างๆที่ใครอยากนำไปบรรจุทำได้นะครับ โดยส่งไปที่คุณหน่อยเพราะส่งไปวัดโดยตรงไม้(คิดว่าไม่ได้นะไกลมาก)ประมาณสัปดาห์หน้าจะเอารูปมาให้ดูครับ

6. Nar

ข้อความของคุณ khomeraya
    งานของวัดภูเหล่าเงินฮางผมก็อยากจะให้สำเร็จ แล้วก็จะได้ไปทุ่มเทให้กับสำนักสงฆ์บ่อเงินบ่อทอง และวัดของคุณ Plam ด้วย อยากให้เสร็จเป็นงานๆไป โดยเน้นในการวางรากฐานเพื่อปลูกฝังศรัทธาของชาวบ้านเป็นหลัก ศรัทธาของชาวบ้านก็จะมาจากพระ ไม่ว่าจะเป็นพระพุทธรูปหรือพระภิกษุ วัดภูเหล่าเงินฮางมีพระอาจารย์สาแล้ว อีกหน่อยก็จะมีสมเด็จองค์ปฐม เมื่อมีพระแล้ว ก็ต้องมีกุฎิของสงฆ์และของผู้ปฏิบัติธรรมตามสมควรด้วย อันนี้ถือว่าเป็นพื้นฐาน
    ข้อเปรียบเทียบระหว่างวัดภูเหล่าเงินฮางและสำนักสงฆ์บ่อเงินบ่อทองคือ วัดภูเหล่าเงินฮางไม่มีภาระเลี้ยงเณรน้อยเหมือนสำนักสงฆ์บ่อเงินบ่อทอง ดังนั้นภาระของสำนักสงฆ์บ่อเงินบ่อทองจะหนักหนาสาหัสกว่า คราวนี้เมื่อมีงานช่วยสร้างวัดถึงสองหรือสามงาน ก็อยากจัดการงานที่เบากว่าให้สำเร็จ จะได้ไม่ต้องห่วงหน้าห่วงหลัง ประกอบกับผมมีศรัทธาในตัวคุณณรงค์และคุณพัชนีที่ทุ่มเทงานบุญหลายๆงาน ทั้งๆที่ค่าครองชีพที่ญี่ปุ่นก็สูง ผมก็เลยเข้ามาเกี่ยวข้องกับงานนี้ค่อนข้างมาก ด้วยเจตนาที่จะให้สำเร็จด้วยเพื่อเป็นสิ่งดีๆให้กับคนที่ทำเพื่อพระศาสนา

เป็นเช่นนั้นจริงๆครับ คุณ khomeraya กราบโมทนาอย่างยิ่ง

กราบโมทนากับคุณ sithiphong กับคุณ MOUNTAIN เป็นอย่างสูงครับที่มาช่วยกันอีกรอบ ทุกอย่างเป็นอย่างที่คุณ khomeraya ว่านั่แหละครับ
    วัดภูเหล่าเงินฮางไม่หนักมากนักคงจบลงได้เร็ววัน แต่วัดบ่อเงินบ่อทองหนักกว่านานกว่านะเพราะต้องรับภาระพระเณรอีกจำนวนมาก

ของคุณ Plam เป็นงานที่ต้องใช้เวลาและปัจจัยมาก เพราะสร้างถาวรวัตถุที่มาตรฐาน ค่อยหาทางช่วยกันต่อไปครับ

7. นักเดินทาง

นักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    มาทักทายทุกท่านครับ ภาระในครอบครัวผมเพิ่งจะเสร็จไปหนึ่งเรื่อง ยังมีเรื่องต้องทำต่ออีกมากมาย อยากจะมาช่วยงานนี้เร็ว ๆ

ขอบคุณลุงเม้าสำหรับ msg ครับ อ่านแล้วแต่ไม่มีเวลาจะตอบ ผมเองกำลังเจอปัญหาใหญ่ ยังไม่รู้จะแก้ยังไง แต่วันนี้ก็ปลื้มใจที่ได้รู้อะไรดี ๆ จากสัญญาเดิม ๆ ของผม

อยากจะหาคนที่ปรึกษาอะไรได้ ก็ขอให้ผลบุญทั้งหลายที่ผมได้ทำมาตามกำลังของผม จงดลบันดาลให้ผมได้พบหนทางหรือผู้ที่จะช่วยผมได้ด้วยเถิด

ตอนนี้ก็ขอเอาใจช่วยให้งานนี้สำเร็จโดยเร็ว ขอโมทนาสาธุกับทุกท่านครับ

8. anko

anko เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2005
    ร่วมทำบุญด้วยนะคะ เมื่อเช้าแอนโอนเงินไปแล้ว 500บาทค่ะ เข้าบัญชี ธ.กรุงเทพ เลขที่ 3404116299 ...อนุโมทนาสาธุค่ะ...

อ้อ เงินจำนวนนี้ขอทำบุญกับทางวัดค่ะ จะนำไปใช้กับส่วนไหนก็ได้ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กรกฎาคม 2006
  9. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

10. sithiphong

ผมจะนำพระพิมพ์ของวังหน้าส่วนหนึ่ง ส่งให้คุณอนุชาเพื่อฝากคุณอนุชาถวายพระอาจารย์สา ซึ่งแล้วแต่พระอาจารย์สา ท่านจะนำไปให้ประโยชน์อะไรก็ได้เพื่อเป็นประโยชน์แก่พระพุทธศาสนานะครับ และผมจะถวายพระสมเด็จพิมพ์พิเศษที่มีพระธาตุถวายพระอาจารย์สาด้วย 1 องค์และพระสมเด็จเนื้อผงยาวาสนาอีก 1 องค์นะครับ และผมจะส่งรูปคณะหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร จำนวน 2 รูป 1 รูปผมถวายพระอาจารย์สา อีก 1 รูปผมมอบให้กับคุณอนุชา ผมฝากคุณอนุชาใส่กรอบให้ด้วยนะครับ

ผมรบกวนให้คุณอนุชา ส่งที่อยุ่ผ่าน msg มาให้ผมด้วยนะครับ ผมจะไปเลี่ยมสแตนเลสให้ทั้ง 2 องค์นะครับ (ผมจะไปเลี่ยมวันเสาร์ที่ 29 กค.49หรือวันอาทิตย์ที่ 30 กค.49)

ผมได้รับพระพิมพ์แล้ว อีกทั้งผมได้ที่อยู่คุณอนุชาแล้วครับ ผมจะจัดส่งพระพิมพ์ที่ผมแจ้งไว้ให้ คงเป็นสัปดาห์หน้านะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กรกฎาคม 2006
  11. vena

vena เป็นที่รู้จักกันดี

(bb-flower เรียนคุณอนุชา ดิฉันได้รับพระเรียบร้อยแล้วค่ะ ขอขอบพระคุณมากค่ะ

12. sithiphong

วันพรุ่งนี้ ผมได้ลางานไปหาท่านอาจารย์ประถม อาจสาคร เพื่อไปหาข้อมูลในการทำหนังสือพระพิมพ์ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรที่ท่านเสกไว้ ผมพึ่งได้พระพิมพ์สมเด็จเนื้อผงยาวาสนามา ผมจะนำพระพิมพ์สมเด็จเนื้อผงยาวาสนาไปให้ท่านอาจารย์ประถม ท่านตรวจสอบก่อนนะครับ ถ้าไม่ผิดพลาด(ผมเองก็มั่นใจว่าเป็นพระพิมพ์สมเด็จเนื้อผงยาวาสนา 95%) ผมจะนำมาให้บูชากันนะครับ เพื่อนผมได้เห็นและบอกกับผมว่า พระสมเด็จเนื้อผงยาวาสนานั้น มีส่วนผสมที่เป็นเนื้อไม้มงคง ,เนื้อว่าน มากกว่าพระพิมพ์เนื้อผงยาจินดามณีของหลวงปู่บุญ วัดกลางบางแก้ว อยุ่ 1 ประเภท แต่ผมไม่ทราบว่าเป็นประเภทอะไรบ้างนะครับ ผมจะนำมาให้บูชากัน จำนวน 10 องค์ๆละ 3,000 บาทครับ

พระพิมพ์สมเด็จ เนื้อผงยาวาสนา

13. sithiphong

พระพิมพ์เนื้อผงยาวาสนา นั้น เป็นพระพิมพ์ที่สร้างขึ้นโดยใช้ไม้มงคลและว่านต่างๆ ที่มีสรรคุณทางยา (แต่ผมเองไม่ทราบว่ามีว่านอะไรบ้าง) โดยปกติก็เหมือนกับพระพิมพ์ของวังหน้า อิทธิคุณขององค์พระเหมือนกัน จะแตกต่างกันที่พระสมเด็จเนื้อผงยาวาสนานั้น สามารถใช้รักษาเรื่องโรคภัยไข้เจ็บได้เป็นกรณีพิเศษ เว้นไว้แต่โรคกรรม (เพียงแต่ทุเลาอาการ) หรือโรคที่ไม่สามารถรักษาให้หายได้เช่น โรคเอดส์ ,โรคมะเร็ง ,โรคหัวใจ ,เบาหวาน โรคในลักษณะนี้ ก็เป็นเพียงทุเลาอาการเท่านั้น แต่โรคอื่นๆ สามารถช่วยรักษาได้ เคยมีผู้ที่ไปหาท่านอาจารย์ประถม คนนี้เป็นโรคกระดูกทับเส้นประสาทบริเวณหลัง ท่านอาจารย์ประถม ท่านให้สมเด็จเนื้อผงยาวาสนาไป โดยให้ใช้องค์พระแช่น้ำทำน้ำมนต์ (และจุดธูปบอกหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร) อาการจากที่เคยเป็นมากๆ ก็คลายลงมากครับ

สรรพคุณของสมเด็จเนื้อผงยาวาสนานั้น ใช้แทนพระพิมพ์เนื้อผงยาจินดามณีของหลวงปู่บุญ วัดกลางบางแก้วได้เลยครับ

หลวงปู่พระอุตรเถระเจ้า และหลวงปู่พระโสณเถระเจ้า ท่านเป็นผู้ที่รอบรู้เรื่องว่าน เรื่องสมุนไพรมาก ในความคิดเห็นส่วนตัวผมนั้น ผมคิดว่าหลวงพระอุตรเถระเจ้าและหลวงปู่พระโสณเถระเจ้า คงบอกท่านกรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ ให้ไปหาว่าน ตามที่หลวงปู่ท่านบอกครับ

.

14. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    วันนี้ผมได้ส่งพระพิมพ์พุทธประวัติเนื้อขาว 2 องค์ไปให้คุณแม่คุณณรงค์ที่สระแก้วแล้วครับ ส่งแบบลงทะเบียน หมายเลขอ้างอิงคือ RC 3702 7366 7 TH

และส่งหยกเงินจีนไปให้คุณ Mungkorn แล้วครับ ชื่อผู้รับคือ คุณสุรกิจ ส่งแบบลงทะเบียน หมายเลขอ้างอิง คือ RC 3702 7367 5 TH

รวมทั้งได้ส่งพระพิมพ์พุทธประวัติ เนื้อธรรมดา 1 องค์ พระพิมพ์ไกเซอร์เล็กเนื้อธรรมดา 1 องค์ให้คุณ Vichian ชื่อผู้รับคือ คุณวิเชียร นัตถิปัญญา ส่งแบบลงทะเบียน หมายเลขอ้างอิงคือ RC 3702 7368 4 TH

ใครที่ไม่ได้รับพระ กรุณาแจ้งผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

15. oyoyo554

oyoyo554 เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2004
    สวัสดีค่ะทุกท่าน
    วันนี้ได้จัดส่งเข็มกลัดมงกุฎเพชรให้พี่พัฒนาและคุณวิเชียร ผ่านไปรษณีย์ท่าพระ
    เลขลงทะเบียนพี่พัฒนา RA 3020 3282 6 TH
    เลขลงทะเบียนคุณวิเชียร RA 3020 3283 0 TH
    ขอบคุณทุกท่านได้ร่วมกันพัฒนาวัดภูเหล่าเงินฮางในครั้งนี้ค่ะ
    ขอโมทนา

16. sithiphong

เจ้าเกิดมามีอะไรมาด้วยเจ้า
    เจ้าจะเอาแต่สุขสนุกไฉน
    เจ้ามามือเปล่าแล้วเจ้าจะเอาอะไร
    เจ้าก็ไปมือเปล่าเหมือนเจ้ามา

ยศและลาภหาบไปไม่ได้แน่
    มีเพียงแต่ต้นทุนบุญกุศล
    ทรัพย์สมบัติทิ้งไว้ให้ปวงชน
    แม้ร่างตนเขายังเอาไปเผาไฟ

ขออนุโมทนาในบุญกุศลที่ทุกๆท่านได้ร่วมกันพัฒนาวัดภูเหล่าเงินฮางด้วยครับ

17. praelim

praelim เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2005
    โอนเงินแล้วนะคะ ทั้งหมด 2000 บาท ค่ะ วันที่ 24/07/49 เวลา 17.59 น.

ขอบพระคุณและอนุโมทนาในบุญที่คุณ khomeraya แนะนำนะคะ จะขอรับไว้เป็นพุทธานุสสติค่ะ ขอรับตามที่คุณ khomeraya ค่ะ
    ๑ สร้างองค์ปฐมปูนปั้นหน้าตักสี่ศอกปิดทองทั้งองค์

๒ สร้างหนังสือธรรมะให้กับทางวัด

๓ บำรุง กุฏิ ศาลา ให้พระเณร พ้นลมพ้นฝน

๔. เอาไว้ใช้จ่ายในเรื่องความจำเป็นอื่น ๆ ค่ะ เช่น สร้างห้องนำ แท็งคน้ำ

ที่อยู่ในการจัดส่งพระค่ะ

ณัฏฐนันท์

รายละเอียดการร่วมบุญนะคะ

18. praelim

praelim เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2005
    โอนเงินแล้วนะคะ ทั้งหมด 2000 บาท ค่ะ วันที่ 24/07/49 เวลา 17.59 น.

ขอบพระคุณและอนุโมทนาในบุญที่คุณ khomeraya แนะนำนะคะ จะขอรับไว้เป็นพุทธานุสสติค่ะ ขอรับตามที่คุณ khomeraya ค่ะ
    ๑ สร้างองค์ปฐมปูนปั้นหน้าตักสี่ศอกปิดทองทั้งองค์

๒ สร้างหนังสือธรรมะให้กับทางวัด

๓ บำรุง กุฏิ ศาลา ให้พระเณร พ้นลมพ้นฝน

๔. เอาไว้ใช้จ่ายในเรื่องความจำเป็นอื่น ๆ ค่ะ เช่น สร้างห้องนำ แท็งคน้ำ

ที่อยู่ในการจัดส่งพระค่ะ

ณัฏฐนันท์ ลิ่มสวัสดิ์
    2/528 ม. ศุภาลัยบุรี ซอย 8/3 บุรี 2
    คลองสี่ คลองหลวง
    ปทุมธานี 12120

รายละเอียดการร่วมบุญนะคะ

19. Nar

ขอกราบโมทนากับคุณ วิเชียร คุณ anko คุณ praelim เป็นอย่างยิ่งครับ วัดภูเหล่าเงินฮางจำสำเร็จบุญลงได้ก็อาศับทุกท่านนี่แหละครับช่วยกัน

โดยเฉพาะคุณวิเชีนรและคุณpraelim ผมขอชื่นชมยินดีเป็นอย่างยิ่ง ที่ผมเข้าไปห้องไหนจะมีชื่อท่านทั้งสองร่วมทำบุญทุกรายการ ผมขอกราบโมทนา
    ในความมุมา นะ สร้างบุญสร้างกุศลด้วยการให้ทานอย่างยิ่งยวดอย่างนี้

ข้อความของคุณ sithiphong เป็นสิ่งเตือนใจได้อย่างดี คำสอนข้อสุดท้ายของไตรลักษณ์ คือ อนัตตา ของสรรพสิ่งในโลกนี้ไม่มีอะไรเหลือทุกอย่างพังหมด สลายหมดในที่สุด บุญบาปเท่านั้นเป็นของเราของท่านของใครของมัน ใครทำใครได้ ไม่ว่าดีหรือชั่ว

ทุกท่านครับ วันนี้ผมได้โทรไปคุญกับท่านพระอาจารย์สา ตอนก่อนฉันเพล สนทนากับท่านสิบกว่านาที ก็เป็นไปตามที่ผมคาดการณ์ไว้คือท่านยังไม่ได้ใช้เงินที่ทุกท่านโอนไป ด้วยเหตุที่ว่ามีการแยกงานบุญไว้สามรายการ ท่านจึงรอรายระเอียดยอดเงินในแต่ละบุญ จากผมหรือคุณอนุชา

ในวันนี้จึงได้กราบเรียนท่านไปว่า ผมได้ขออนุญาติจากทุกท่านให้แล้วครับว่าใช้ได้ทุกงานบุญตามความจำเป็น ก่อนหลังได้ ท่านก็เลยบอกว่าถ้าอย่างนั้น ที่สำคัญตอนนี้ ก็องค์พระกับกุฏิให้ดำเนินไปพร้อมๆกันท่านว่ามาอย่างนี้

ในการสนทนากับท่านพระอาจารย์สา ผมสังเกตุว่าท่านปลื้มปีฏิกับองค์พระมาก ท่านว่าชาวบ้าน และก็ญาติโยมที่มาจากที่อื่นด้วย ต่างชื่นชมกับองค์พระกัน องค์ท่านใหญ่เด่นสง่าว่ากันมาอย่างนั้น

และอีกอย่างผมได้ส่งรูปภาพสมเด็จองค์ปฐมวัดท่าซุงขนาดโปสเตอร์ใหญ่ไปให้ท่านหนึ่งภาพ ท่านก็เอาภาพนั้นแหละเอาให้คนดูเป็นตัวอย่างใครได้เห็นก็พูดว่าสวยจริงๆ

เรื่องกุฏินั้นเห็นคุณอนุชาบอกว่า อย่างได้จริงๆสามหลังก่อน และขณะนี้เท่าที่เห็นในภาพเก่าได้หลังครึ่งไปแล้ว ก็คงต้องขอเชิญชวนทุกท่านมาร่วมด้วยช่วยกันนะครับ ให้กุฏิพระมีพอเพียงเป็นที่บังฝนบังลมให้ท่านได้อยู่คู่พระศาสนาเป็นสงฆ์สาวกให้เราได้กราบไหว้บูชากันสืบไป

เดี๋ยวมาต่อครับ

20. Nar

มาว่ากันต่อครับ วันนี้หลังจากที่สนทนากับท่านพระอาจารย์สา จึงได้ทราบว่าเงินงวดที่สองที่ผมส่งไปได้หมดลงแล้ว เพราะท่านกล้าใช้แต่ของผมกับคุณพัชนี เพราะผมเน้นเรื่ององค์พระ เพราะความตั้งใจหลักเลยคือการสร้างองค์ปฐม

เนื่องจากผมเป็นคนที่ทำอะไรมุ่งความสำเร็จเป็นที่ตั้ง แต่ก็ดูกำลังตัวเองด้วย อีกอย่างก็คิดว่าถ้าเราบอกบุญไปเป็นส่วนรวมก็คงมีคนสนใจมาช่วยเราบ้าง ก็เป็นไปตามนั้นมีท่านทั้งหลายได้เข้ามาเป็นกำลังสำคัญผลักดันงานบุญนี้รุดหน้าไปมาก

และวันนี้ผมกับคุณพัชนี ได้ร่วมโอนเงินปัจจัยงวดที่สามคนละครึ่งทุกรายการเป็นเงิน 32,000 บาท สามหมื่นบาทคือความตั้งใจเดิม อีกสองพัน ทำบุญต่างหากอันเกียวกับ พระพิมพ์พุทธประวัติสององค์ ที่คุณ khomeraya ส่งไปวังน้ำเย็นให้แล้ว

ทุกท่านครับสิ่งที่ผมจะพูดต่อไปนี้ แม้ว่าจะดูไม่เหมาะสมเหมือนเป็นการอวดความดีของตัวเอง แต่ด้วยสัจจะบารมีที่ผมเพียรทำ เป็นหลักประกัน ว่าผมไม่ได้มีเจตนาอย่างนั้นเด็จขาด

คือบุญกุศลที่เรามุงทำนี้นะครับ โดยเฉพาะการให้ทานนี้ครับ จงทำบุญให้ทานโดยมุ่งไปที่จุดรับหรือผู้รับอย่างเดียวเถอะครับ คือคิดว่าเราสงเคราะห์เขาให้มีความสุขมีอะไรดีขึ้น ไม่ต้องคิดว่าเราจะได้บุญเท่านั้นเท่านี้กลับมานะ แต่ผลของบุญที่เราทำมันเกิดทุกครั้งทุกเวลาตั้งแต่เราคิดทำแล้วละครับมันเป็นสมบัติของเราแล้ว

ผมกับคุณพัชนีมุงทำบุญมุ่งกันอย่างนี้มาตลอด ผมช่วยคน ช่วยพระศาสนาคิดว่าเรามีหน้าที่ช่วยเขาพอแล้ว ถึงแม้ช่วยจนหมดเนื้อหมดตัวทำมามากครั้งครับ แต่ทุกท่านเชื่อหรือไม่เราไม่เคยหมดกันจริงๆสักทีครับ มีมาเสริมให้ตลอดครับ และไม่เคยหนักใจเวลาทำจนหมดตัวกลับกายเบาใจเบา แต่ไม่นานก็คืนเหมือนเดิม นี่คืออานิสงส์ของการทำโดยไม่คิดถึงสิ่งตอบแทน

ตัวอย่าที่สำคัญที่สุดคือเดือนนี้ครับ ตั้งแต่ วันที่ 2 ถึง 25 ก.ค. เราทำบุญกันคนละ 60,000 บาท สองคนแสนสองหมื่นบาท วันที่ 2 ก.ค. ทำผ้าป่าวัดพระพุทธบาทห้วยต้ม องค์ปฐมพร้อมวิหารแก้ว คนละ 15,000 บาท วัดภูเหล่าเงินฮาง สองคนสามงวด 90,000 บาทรวมเป็น 120,000 บาท สำหรับเดือนนี้

ทุกท่านอาจคิดว่าผมกับคุณพัชนี มีเงินมากก็ทำได้ แต่ตรงกันข้ามครับ คุณพัชนี รักษาตัวเองที่เป็นมะเร็งเต้านมหมดเงินไปประมาณ 500,000 บาทพึ่งหลุดหนี้ก่อนหน้านี้เพียงเดือนหรือสองเดือนเห็นจะได้ แต่กำลังใจในการทำบุญไม่เคยถอย ผมเองยอมรับจิตใจเธอครับ

ยังไม่หมดครับ เดือนนี้อีกเหมือนกันแม่คุณพัชนีที่เมืองไทย ตรวจพบมะเร็งปากมดลูกระยะแรก ก็จำเป็นต้องใช้เงินค่อนข้างมากจึงได้ทำเรื่องยืมเงินโรงงานต่อใหม่ 300,000 บาท(สามแสน)เพื่อไปตุนไว้รักษาแม่ คนที่มีหนี้สามแสนบาท ทำบุญเดือนเดียว หกหมื่นบาท อาจดูเหมือนว่า เวอร์

แต่ขอบอกก่อนครับว่าเธอต้องการชาตินี้เป็นชาติสุดท้าย สิ่งที่ประหลาดใจและปลื้มใจของเธอคือเมื่อ เมื่อเงินเดือนออกมาเดือนนี้ เธอสามารถคืนเงินให้กับโรงงาน ได้เกือบหนึ่งในสามส่วน เพราะทำบุญอย่างหนักแล้วยังมีเงินเหลือใช้หนี้เขาอีกจำนวนไม่น้อย มันเป็นเรื่องอัศจรรย์ที่เธอเองก็คาดไม่ถึงนี่คือผลของเธอได้รับ ในชาติปัจจุบัน

ส่วนของผมอีกเหมือนกันผมเรียนแต่แรกแล้วว่า บุญที่วัดเหล่าเงินฮางนี้ผมเริ่มจากศูนย์เลยทีเดียว แต่ดั้นด้นดิ้นรนทำได้ หกหมื่นบาท จริงๆแล้วผมติดลบด้วยซ้ำเดิอนนี้ ว่ากันตามหลักเงินเดือนไม่พอแน่ๆทั้งหนี้เก่าและทำบุญแต่เมื่อเงินเดือนออกมาหักค่าใช้จ่าย ค่าทำบุญ ยังเหลือเงินอย่างน่าอัศจรรย์

เราสองคนเกิดปลื้มปีติคครับ แม้เราจะทุ่มเททำบุญกันชนิดหมดตัว แต่ก็ไม่หมดจริงครับ ที่ผมยกตัวอย่างมานี้ก็อยากให้ท่านที่มุ่งทำบุญมีกำลังใจ มันมีผลออกมาจริงครับ และที่ผมเล่ามานี้ใครจะว่าผมอวดตัวอวดความดีผมก็ไม่ว่า ผมรู้ตัว รู้จิต ของตัวเอง ว่าทำอะไร เพื่ออะไร

ผมเชื่อในสมเด็จองค์ปฐมท่าน เชื่อในสิ่งที่เราทำ ขณะที่เราทำบุญนี้เรานึกถึงแต่ผู้รับไม่นึกถึงว่าเราจะลำบากไหม นี่เรามุ่งทำเพื่อพระศาสนาและบูชาพระรัตนะตรัย มีองค์ปฐมเป็นประธานใหญ่ มีองค์ปัจจุบันที่เราต้องทำนุบำรุงรักษาอย่างต่อเนื่อง เพื่อพระศาสนาจะได้ยืนยาวต่อไป เราช่วยคนอื่นให้มีโอกาสรับบุญใหญ่อันเนื่ององค์ปฐม

และที่ท่านทั้งหลายมาช่วยกันในครั้งนี้ ผมเชื่อว่าท่านจะได้รับอานิสงส์ผลบุญกุศลอย่างมากมายสุดประมาณโดยอัตโนมัต และบุญกุศลที่เราทำนี้จะช่วยเราพบทางออก พบความหลุดพ้นได้ในที่สุด

ขอกราบโมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 กรกฎาคม 2006