สโมสรนักบุญภูเหล่าเงินฮาง ร่วมสร้างสรรกับ คณะเบิกบาน บันเทิงบุญ(อดีตรำลึกของบุญกุศล)

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 8 กรกฎาคม 2006.

1. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

ขอกราบโมทนากับทุกท่านด้วยครับ ทุกท่านเข้ามาเร็วในแต่ละวัน ผมไม่ค่อยทันมาช้ากว่าเพื่อน มาถึงก็พบแต่สิ่งน่าชื่นอกชื่นใจครับ

กราบโมทนาและสวัสดีกับคุณ นักเดินทาง ด้วยนะครับ ผมพึ่งได้มีโอกาสทักทายวันนี้ ที่ได้เข้ามาเป็นกำลังอีกคนหนึ่ง

คุณ sithiphong กับคุณ khomeraya ได้กลายมาเป็นกำลังหลักในการทำงานบุญ วัดภูเหล่าเงินฮาง ให้สำเร็วรวดเร็ว กราบโมทนาครับ

คุณ พัฒนา น้องโย คุณ kwok คุณ vena ผมขอกราบโมทนาด้วยอย่างยิ่ง ที่ได้เข้ามาร่วมบุญกันในครั้งนี้

พระวัตถุมงคลที่คุณ sithipong มอบมาให้ร่วมทำบุญนั้นผมเองก็ต้องบูชาเอาไว้บ้าง โดยการร่วทำบุญตามปรกติตามรายการทีลงไว้(ไม่เกี่ยวกับเงินปัจจัยสามงวดของผม) คุณพัชนีก็มาดูวันนี้ก็เกิดความอยากได้เหมือนกันนะเขาเป็นนักสะสมตัวยงเลยทีเดียว

ผมยังรอดูพระบรมสารีริกธาตุ มีภาพเมื่อไรเอามาลงด้วยนะครับ

ทราบจากทางวัดมาว่า กฐินวัดภูเหล่าเงินฮางปีนี้ ตรงกับวันที่ 14-15 ตุลาคม สิ่งที่กำลังทำอยู่นี้ถ้าทุกอย่างเสร็จทัน คือองค์พระ กุฏิพระ (สองอย่างนี้สำคัญ เข้าใจว่ากุฏิพระน่าจะทัน ส่วนองค์พระนี่ไม่แน่นัก) และหนังสือธรรมะ(อาจกลายเป็นพระไตรปิฎกก็ได้) ถ้าสามอย่างนี้ทันก็จะเอาเข้าในกองกฐิน ถวายเป็นกฐินไปเลย(ผมพูดไม่ถูกนะ) ทุกท่านคิดเห็นประการใดครับ

ได้ยินมาว่าอานิสงส์ที่พึงได้มากมายทวีคูณ ถ้าท่านใดรู้เรื่องนี้มากกว่าผมช่วยขยายต่อด้ยนะครับ

กราบโมทนาครับ

2. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005

ขอรับเป็นแบบตัวหนังสือเล็กนะครับน้องโย ขอโมทนากับน้องด้วยนะครับ

3. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ผมขอร่วมบุญด้วยการขอมอบรูปหล่อลอยองค์ หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค
    ซึ่งได้มาจากการร่วมทำบุญในงานเททองหล่อรูปเหมือนหลวงพ่อปาน หน้าตัก 8 ศอก
    จากวัดบางนมโค ให้กับท่านที่ร่วมทำบุญ 500 บาท กับวัดภูเหล่าเงินฮาง
    โดยที่ท่านโอนเงินเข้าบัญชี

พระอ่อนสา ฐิติคุโณ ธนาคาร กรุงเทพฯ จำกัด สาขา กิโลศูนย์ เลขบัญชี 340-4-11629-9

แล้วแจ้งให้ทราบในกะทู้นี้ พร้อมชื่อและที่อยู่ ผมจะได้จัดส่งพระไปให้ท่านต่อไป
    มีเพียง 2 องค์นะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      176.8 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      208.2 KB
      เปิดดู:
      47
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กรกฎาคม 2006
  4. นักเดินทาง

นักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    โมทนาสาธุกับทุกท่านครับ

ผมเองก็อยากมาช่วยให้เต็มที่ แต่ว่าช่วงนี้มีเรื่องในครอบครัวที่ต้องทำให้เสร็จก่อน ถึงเวลาจะมาช่วยงานนี้ให้เต็มที่ครับ

5. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    น่าชื่นใจจัง งานนี้มีคนมาช่วยเยอะจังเลย ต้องขอขอบคุณคุณนักเดินทางล่วงหน้านะครับ

สำหรับพระที่คุณณรงค์และคุณพัชนีสนใจจะบูชาองค์ไหน ก็บอกนะครับ ผมจะส่งไปให้

และด้วยกุศลผลบุญอันใดที่ท่านทั้งหลายได้ส่งพระบรมสารีริกธาตุ และพระเครื่องไปให้ผู้อื่นบูชา ตลอดจนเผยแผ่ประชาสัมพันธ์งานบุญก็ดี ขอให้ท่านทั้งหลายเหล่านั้นเกิดมาชาติใดก็ตาม ล้วนเป็นผู้มีความคล่องตัวอย่างยิ่งในการติดต่อสื่อสาร คมนาคม และเข้าถึงธรรมะอย่างเร็วๆไวๆด้วยเทอญ

6. Nar

เรียนทุกท่านครับ เรื่องของเงินปัจจัย ท่านพระอาจารย์คอยถามผู้ที่เกี่ยวข้องอยู่เลื่อยว่าเงินปัจจัยที่ญาติโยมทำมา เขาระบุให้ทำอะไรบ้าง ผมเข้าใจว่าท่านมีความระเอียดรอบคอบนะครับ ด้วยเหตุนี้ผมอยากให้ทุกท่านที่ทำบุญแล้วระบุการทำบุญในแต่ละอย่าง อยากให้ลงท้ายด้วยการ อนุญาติให้ท่านนำไปใช้อย่างอื่นได้ด้วย เผื่อว่าบุญบางอย่างเสร็จสมบูรณ์แต่มีเงินปัจจัยเหลือจะได้หมุนไปใช้อย่างอื่นได้ด้วย จึงเรียนมาเพื่อทราบนะครับ

7. praelim

praelim เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2005
    ขอร่วมบุญ ทั้ง 3 รายการนะคะ เป็นจำนวน 1500 บาท โอนเงินแล้วจะแจ้งให้ทราบค่ะ

8. ตามดูจิต

ตามดูจิต เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2006
    ได้รับพระจากคุณ khomeraya แล้ว

ขอบคุณมากครับ

9. Nar

ครับกราบโมทนาล่งหน้า กับคุณนักเดินทาง และคุณpraelim ด้วยครับ

วันนี้ผมมีความยินดีที่อยากขอโมทนากับท่านที่ร่วมทำบุญ กับวัดภูเหล่าเงินฮาง ด้วยการเปิดกรุน้อยๆที่พอมีกับเขาอยู่บ้าง อัญเชิญพระคำข้าวออกมาสามองค์ จะมอบให้กับผู้ที่ร่วมทำบุญ 1500 บาท แต่ผมจะเพิ่มเติมไปอีก100 บาท เป็น 1600 บาท เท่าวัดท่าซุงจำหน่าย เพื่อเป็นความเคารพบูชาต่อหลวงพ่อที่ท่านสั่งไว้

โดยที่ท่านต้องระบุมาด้วยว่าต้องการพระคำข้าวเท่านั้น ผมจึงจัดส่งให้ และถ้าท่านระบุพระต้องการของคุณ sithiphong ก็เป็นหน้าที่ของคุณ khomeraya ครับ

20051001_084125.jpg 20051001_084348.jpg

สองภาพนี้ผมยืมมาจากที่อื่น ส่วนพระของผมอยู่ที่บ้านยังไม่เคยเห็นได้มาจากการทำบุญกับคุณมหาหินทั้งหมด การส่งก็ให้ทางบ้านส่งให้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 กรกฎาคม 2006
  10. อนุชวน

อนุชวน เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องวัดภูเหล่าเงินฮาง

ต้องขออนุโมทนาในกุศลผลบุญกับทุกๆท่านที่ร่วมกันด้วยนะครับ น่าชื่นใจแทน
    พระสงฆ์ท่านนะครับที่ทุกคนกลายมาเป็นกำลังหลักให้งานนี้ ผมเองก็เป็นน้อง-ใหม่สำหรับที่นี่มาก ตอนแรกก็นึกอยู่เหมือนกันว่าจะทำอย่างไรดีเพื่อเป็นการบรรเทาความเดือดร้อนของพระสงฆ์ท่านเพราะเข้าหน้าฝนแล้ว ก้ได้คุณnarong,คุณพัชนี ในตอนแรกต่อมาก็คุณsitthiphong และkhomeraya
    ซึ่งกลายมาเป็นกำลังหลักในงานนี้เลย จนมาถึงคุณpattanaและคุณoyoyo
    และทุกๆคน ซึ่งตอนแรกที่มาที่วัดนี้ท่านอาจารย์ก็พูดกับผมว่าจะเริ่มต้นอย่างไรดีนะเพราะไม่มีอะไรเลย (เดี๋ยวกลับมานะครับ)

11. vichian

vichian เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน คุณ khomeraya ที่นับถือยิ่ง

เมื่อบ่ายนี้ (22/7/2549)ผมได้โอนเงินเข้าบัญชี พระอ่อนสา ฐิติคุโณ ธ.กรุงเทพ สาขาฟอร์จูนทาวน์ รัชดาฯ เป็นจำนวนเงิน 2,600 บาท เพื่อร่วมบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐม สมปรารถนาได้ทันใจ และอื่นๆ และผมขอรับวัตถุมงคลต่างๆดังนี้ครับ

1.พระพิมพ์พุทธประวัติ เนื้อธรรมดา 1 องค์
    2.เข็มกลัดมงกุฎเพชร 1 องค์ รุ่นพระสุธรรมยานเถระ (ตามที่คุณ oyoyo 554 ได้แจ้งไว้)
    3.พระพิมพ์ไกเซอร์เล็ก 1 องค์

โดยรบกวนส่งที่

คุณ วิเชียร นัตถิปัญญา
    479/427 ซ.สุทธิพร ถ.ประชาสงเคราะห์
    แขวง ดินแดง เขต ดินแดง
    กรุงเทพฯ 10400

หมายเหตุ
    คุณ oyoyo 554 ครับ เนื่องจากผมไม่มีเครื่องสแกน slip ธนาคาร ที่จะโพสท์ลงในกระทู้นี้ได้ หากต้องการให้ผมส่งหลักฐานการโอนเงินไปที่ใดช่วยแจ้งให้ผมทราบด้วยนะครับ

และขอโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ทำมาดีแล้วทุกอย่างครับ
    สวัสดีมากๆครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มิถุนายน 2008
  12. vichian

vichian เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน คุณ khomeraya ที่นับถือยิ่ง

เมื่อบ่ายนี้ (22/7/2549)ผมได้โอนเงินเข้าบัญชี พระอ่อนสา ฐิติคุโณ ธ.กรุงเทพ สาขาฟอร์จูนทาวน์ รัชดาฯ เป็นจำนวนเงิน 2,600 บาท เพื่อร่วมบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐม สมปรารถนาได้ทันใจ และอื่นๆ และผมขอรับวัตถุมงคลต่างๆดังนี้ครับ

1.พระพิมพ์พุทธประวัติ เนื้อธรรมดา 1 องค์
    2.เข็มกลัดมงกุฎเพชร 1 องค์ รุ่นพระสุธรรมยานเถระ (ตามที่คุณ oyoyo 554 ได้แจ้งไว้)
    3.พระพิมพ์ไกเซอร์เล็ก 1 องค์

โดยรบกวนส่งที่

คุณ วิเชียร นัตถิปัญญา
    479/427 ซ.สุทธิพร ถ.ประชาสงเคราะห์
    แขวง ดินแดง เขต ดินแดง
    กรุงเทพฯ 10400

หมายเหตุ
    คุณ oyoyo 554 ครับ เนื่องจากผมไม่มีเครื่องสแกน slip ธนาคาร ที่จะโพสท์ลงในกระทู้นี้ได้ หากต้องการให้ผมส่งหลักฐานการโอนเงินไปที่ใดช่วยแจ้งให้ผมทราบด้วยนะครับ

และขอโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ทำมาดีแล้วทุกอย่างครับ
    สวัสดีมากๆครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มิถุนายน 2008
  13. oyoyo554

oyoyo554 เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2004
    โมทนาบุญกับคุณ vichian ด้วยนะคะ

จะดำเนินการจัดส่งให้ตามที่อยู่ที่แจ้งไว้นะคะ เรื่อง Slip ไม่เป็นไรค่ะ
    ไม่ต้องจัดส่งมาให้โยนะคะ

โมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

14. khomeraya

ผมอนุญาตให้พระอาจารย์สานำเงินไปใช้ในงานของวัดภูเหล่าเงินฮางได้ทุกอย่างเลยครับ

และขอเชิญชวนผู้บริจาคทุกท่านถ้าอยู่ในวิสัยจะโพสต์ได้ ก็ขอให้กรุณาโพสต์บอก แต่ถ้าไม่อยู่ในวิสัยที่จะโพสต์เพราะ Server ทำงานหนักหรือเหตุอื่นใด และท่านได้มาเห็นข้อความของคุณณรงค์หรือข้อความนี้ของผมเข้า ก็ขอให้ตั้งจิตอธิษฐานอนุญาตให้อาจารย์สานำเงินไปใช้ในงานทุกอย่างที่เกี่ยวกับวัดภูเหล่าเงินฮางด้วยเถิด เพราะเรื่องบุญเรื่องกรรมนั้น เป็นเรื่องละเอียดอ่อนอย่างยิ่ง ผิดพลาดนิดเดียวก็อาจจะส่งผลที่คิดไม่ถึง

15. khomeraya

คุณ praelim ผมขออนุโมทนาด้วยครับ และยินดีที่จะส่งพระให้คุณเป็นอย่างยิ่ง

ผมจะส่งพระพิมพ์พุทธประวัติให้ 1 องค์ ให้เลือกระหว่างเนื้อธรรมดา กับเนื้อปัญจศิริ

และจะส่งพิมพ์ไกเซอร์เล็ก 1 องค์ เนื้อธรรมดา

เก็บพระไว้เถิดครับ คุณ praelim สามารถแจกให้คนที่สนใจพระของหลวงปูเทพโลกอุดรได้ หรือถ้าในอนาคตคุณ praelim เกิดเปลี่ยนใจ ก็นำพระขึ้นคล้องคอได้ โดยเฉพาะพิมพ์พุทธประวัติผมว่าน่าสนใจนะครับ เพราะมีทั้งประสูติ ตรัสรู้ และปรินิพพาน

รบกวนคุณ praelim แจ้งที่อยู่ผมทาง PM ด้วยนะครับ

16. khomeraya

ขออนุโมทนากับคุณ Vichian ด้วยครับ พระพิมพ์ไกเซอร์เล็ก ไม่ทราบจะเลือกเนื้อธรรมดา หรือเนื้อปัญจศิริ (ซึ่งมี 1 องค์) ครับ

(ล่าสุด เพิ่งได้รับแจ้งจากคุณ Vichian ว่าขอรับพระพิมพ์ไกเซอร์เล็ก เนื้อธรรมดา ผมจะจัดส่งไปให้ครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กรกฎาคม 2006
  17. Nar

เมื่อวานผมพยามโพสแต่ไม่สำเร็จ คุณ khomeraya ครับ ผมขอจองพระพิมพ์พุทธประวัติ เนื้อธรรมดาสององค์ครับ เป็นของผมกับคุณพัชนีคนละองค์ เงินปัจจัยจะส่งไปพร้อมเงินงวดที่สามที่ได้เตรียมไว้แล้ว เป็นสามหมื่นสองพันบาท ในปลายเดือนนี้

เงินปัจจัยทั้งสามงวดนี้เป็น ของผมกับคุณพัชนีคนละครึ่งตลอดรายการ เหตุที่แจ้งออกมาเพื่อให้ท่านอื่นได้ทราบตามความเป็นจริง เดี๋ยวจะเข้าใจผิดว่าเป็นของผมคนเดียว อีกอย่างผมชอบเปิดเผยมากกว่าปิดบัง พระพุทธเจ้าท่านตรัสไว้ว่า ความลับไม่มีในโลก เพราะคนไม่เห็นเทวดาก็ต้องเห็นเพราะเป็นทิพย์

อาทิย์นี้คุณหน่อย ที่เป็นผู้ดำเนินเรื่องทั้งหลายแทนผมและทุกท่าน ได้คอยรับใช้อำนวยความสะดวกให้กับพระอาจารย์สา คงได้ถ่ายภาพความคืบหน้ามาให้ท่านดูได้ในเร็วๆนี้

วันนี้ขอนำภาพงานผ้าป่า เมื่อวันที่ 12 พ.ค. 49 ที่ผ่านมา คุณอนุชาและคณะได้ไปทอดมาให้ชมกันครับ
    Untitled-1 copy.jpg  New1.jpg Untitled-1 copy.jpg  New2.jpg

ยอดเงินผ้าป่าในวันนั้นได้อย่างคาดไม่ถึงว่าจะได้ 122,769 บาท ทำความปราบปรื้มกับทุกคนเป็นอย่างยิ่ง พระอาจารย์ท่านบอกกับผมว่าเงินที่ญาติโยมทำบุญมา จะไม่นำมาใช้ส่วนตัวอย่างเด็ดขาด จะเอาสร้างวัดหรือบำรุงวัดทุกบาททุกสตางค์ ก็ขอโมทนากับท่านครับ

18. Pattana

สำหรับเงินในส่วนที่ผมได้ร่วมทำบุญที่ผ่านมาแล้ว 2 นั้น (1500+4500)
    รวมถึงครั้งต่อไปด้วย ผมขอให้นำไปใช้ได้ทุกอย่าง ทุกงาน ที่เกี่ยวกับวัดครับ

19. khomeraya

ขออนุโมทนากับคุณณรงค์และคุณพัชนีด้วยครับ ผมจะส่งพระไปให้

20. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

รูปพระบรมสารีริกธาตุ ที่คุณธัญญ์นิธิได้มาถ่ายรูปให้ องค์พระบรมสารีริกธาตุ(พระบรมสารีริกธาตุของพี่เม้าตาอิน)นั้น ผมจะจัดส่งให้คุณKhomeraya เป็นผู้ที่กำหนดเรื่องการบูชาครับ

ขอขอบคุณ พี่เม้าตาอินที่มอบพระบรมสารีริกธาตุให้ท่านที่ร่วมทำบุญกับวัดภูเหล่าเงินฮางและคุณธัญญ์นิธิเป็นอย่างสูงที่เสียสละเวลามาถ่ายรูปให้

ขออนุโมทนาในบุญกุศลด้วยครับ<!-- / message --><!-- attachments -->