สโมสรนักบุญภูเหล่าเงินฮาง ร่วมสร้างสรรกับ คณะเบิกบาน บันเทิงบุญ(อดีตรำลึกของบุญกุศล)

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 8 กรกฎาคม 2006.

1. นักเดินทาง

นักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005

รอน้าแผนมาเล่าแล้วผมจะมาเสริมครับ

2. พรหมประกาศิต

พรหมประกาศิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

21 มิถุนายน 2006
    เอาแบบว่าเล่าไปเรื่อยๆ แล้วมีภาพประกอบด้วยก็แล้วกันนะครับ ประเดิมกล้องตัวใหม่ ความละเอียด เจ็ดล้านพิกเซล พอเอาลงคอมพ์แล้วขนาดใหญ่โตมโหฬารเลยครับ ประมาณ ๒.๗ เมก ต่อรูป (ขนาด ๓๐๒๐x ๒๐๗๐) ใหญ่ มั่กๆ เลยครับ
    โชคดีที่มีโปรแกรมช่วยย่อภาพให้เล็กลง โดยที่ไม่ต้องมาแก้ทีละเฟรม ไม่งั้นตายแน่ๆเลยครับ มีตั้งสองร้อยกว่าภาพ แต่คงเอามาลงให้ดูไม่หมด เพราะมีคล้ายๆกัน
    ว่าจะเอาไปลงในกระทู้ใหม่ด้วย เกี่ยวกับผ้าป่าสร้างโบสถ์และพระพุทธรูปองค์ใหม่ อีก ๓ องค์
    เริ่มด้วยภาพนักปฏิบัติ กำลังเพ่งกสิณดูเพชรพญานาค ที่ได้มาใหม่ก้อนใหญ่
    ตามด้วยเพชรพญานาครุ่นใหม่ สีดำทรงลูกหนำเลี๊ยม ของคุณอนุชา และบรรยากาศ รอบๆวัดป่าโนนจ่าหอม

ไฟล์ที่แนบมา:

3. พรหมประกาศิต

พรหมประกาศิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ต่อครับ
    เป็นภาพกุฏิของพระใหม่วัดโนนฯ สองภาพและภาพที่บริเวณวัดวัดบุ่งขี้เหล็ก ในตอนไปกราบหลวงปู่จันทร์หอม พร้อมกับคณะ และท่านอาจารย์สา เราสามคนได้บูชาตะกรุดมาคนละพวงด้วยครับ หลวงปู่ไม่ให้ถ่ายภาพตัวท่านแต่ให้ถ่ายบริเวณวัดทั้งหมดได้ ในภาพหมู่มีคุณ tomato_pat รวมอยู่ด้วยครับ

4. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    รอดูอยู่ครับ แล้วยังรอรับอยู่อีกด้วย..แฮ่....

5. นักเดินทาง

เม็ดนี้ใหญ่เป็นพิเศษและหนักมาก ไปคราวนี้หลวงพ่อแนะนำวิธีจับพลัง ก็เลยลองจับเม็ดนี้ พลังแรงมากวิ่งถึงกระหม่อม

ความหมายของสีที่ผมจำได้
    สีเหลืองหมายถึงพลังบุญฤทธิ์, อภิญญา, สีแห่งการบำเพ็ญบารมีธรรม
    สีแดงหมายถึงพลังอำนาจ, ฤทธานุภาพ, ร้อนแรงทรงอำนาจ
    สีขาวหมายถึงพลังแห่งคุณธรรมของผู้ทรงศีล, สงบร่มเย็น ใช้นั่งภาวนาจิตจะดิ่งเร็วมาก

6. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    ของฝากคั่นรายการ

<TABLE cellSpacing=2 cellPadding=0 width="80%" align=center bgColor=#ff99cc border=2><TBODY><TR><TD bgColor=#f8eadc>

[FONT=ms Sans Serif,]<CENTER>[​IMG]</CENTER>[/FONT]

[FONT=ms Sans Serif,][FONT=ms Sans Serif,]ความเกิดเป็นทุกข์ ความแก่เป็นทุกข์ ความเจ็บเป็นทุกข์ ความตายเป็นทุกข์นี้คือความจริงที่พระพุทธเจ้าท่านทรงสอนไว้ ให้เราท่านได้สำเนียกและสังวรระวัง [/FONT][/FONT]
    [FONT=ms Sans Serif,]

[FONT=ms Sans Serif,]ยิ่งในการมีชีวิตอยู่นี้ ถ้าใช้ลมหายใจไปกับความเพลินเพลินหลงใหล และแล่นลิ่วไปกับกองกิเลสอย่างแน่นเหนียวแล้ว ก็จะเป็นเรื่องยากยิ่งนักที่ชีวิตจะพบความสุขได้ [/FONT]

[FONT=ms Sans Serif,]ลมหายใจที่แสนสั้นของชีวิตในแต่ละชาติถ้าขาดสติปัญญาแล้วไซร้ ความร้อนรนจิตใจ เหมือนกองไฟที่รุกเผา จะทำลายชีวิตตนทั้งชีวิตให้ขาดสะบั้นไปจากหนทางแห่งความสุข [/FONT]

[FONT=ms Sans Serif,]รีบหันกลับมาเดินทางสายใหม่กันจะดีกว่านะคะ [/FONT]

[FONT=ms Sans Serif,]<DD><DD>ใช้ศีล...เป็นเกาะป้องกันอันตรายจากกิเลสอย่างหยาบ [/FONT]</DD>​

[FONT=ms Sans Serif,]<DD><DD>ใช้สมาธิ...เป็นยารักษาใจที่หดหู่เศร้าหมอง และวุ่นวายสับสนซึ่งเกิดจากกิเลสอย่างกลาง [/FONT]</DD>​

[FONT=ms Sans Serif,]<DD><DD>ใช้ปัญญา...เป็นอาวุธประจำตน ในการฝึกฝนรบกับศัตรูใจ คือกิเลสอย่างละเอียด [/FONT]</DD>​

[FONT=ms Sans Serif,]เมื่อใดก็ตาม ที่ความงาม ๓ อย่างนี้เกิดขึ้นที่ใจอย่างมั่นคงแล้ว แน่นอนเราท่านจะได้ไม่ร้อนรน ไปกับชีวิตที่เต็มไปด้วยปัญหาและความทุกข์อีกต่อไป. [/FONT]

[FONT=ms Sans Serif,]<CENTER>[​IMG] </CENTER>[/FONT]

[FONT=ms Sans Serif,][/FONT]​
    [/FONT]
    </TD></TR><TR><TD>[FONT=ms Sans Serif,]โดย พี่ดอกแก้ว[​IMG] [1 ก.พ. 2550 , 09:39:02 น.][/FONT]</TD></TR></TBODY></TABLE>

7. พรหมประกาศิต

หลังจากไปกราบหลวงปู่จันทร์หอมแล้ว ก็แวะกราบอาจารย์ใหญ่ ที่วัดป่าหัวขัว
    คุณอนุชาว่า ท่านเก่งเรื่องตัดวิบากกรรม บรรยากาศของวัดก็ร่มรื่นน่าอยู่ปฏิบัติธรรมดีเหมือนกันครับ มีรูปปั้นเจ้าแม่กวนอิมองค์ใหญ่ด้วย เข้าใจว่าเพิ่งสร้างเสร็จใหม่ๆ ส่วนในบึงใหญ่ ทิดเอ็กซ์ บอกว่ามีพญานาคอยู่ด้วย คนๆนี้มีจิตสัมผัสพิเศษ สามารถรู้อะไรบางอย่าง ซึ่งบุคคลทั่วไปไม่อาจทราบได้
    ช่วงหัวค่ำได้ร่วมสวดมนต์ทำวัตรเย็นสไตลด์วัดป่ากับเขาด้วยครับ

8. นักเดินทาง

มีเรื่องแปลกเล่าให้ฟังอีกครับ มีคนมาขอเพชรพญานาคสีแดงกลมขนาดใหญ่ประมาณ 5 ซม 20 กว่าลูกเพื่อไปใส่ที่รูปปั้นพญานาค ท่านก็เลยขอจากพญานาคให้ แต่ว่าพญานาคทะยอยเอามาให้ทีละลูก วันที่หลวงพ่อพาพวกเราไปดูถ้ำปาฏิหารย์ ปรากฏว่าพอไปถึงท่านนั่งพักฉันน้ำซักพัก ท่านก็เดินมาหาผมและน้าแผน เอาเพชรพญานาคลูกใหญ่สีแดงโกเมนเข้มจนเกือบดำมาให้ดู พร้อมกับบอกว่าเค้าเพิ่งเอามาให้ ผมก็งงเพราะไม่เห็นคนอื่นอยู่ที่นั่นเลย ท่านลองให้จับพลังดู ผมก็เลยลองจับตามวิธีที่ท่านเคยแนะนำ ปรากฏว่าผมเกิดอาการสั่นไปทั้งตัว พลังของเพชรพญานาคสีแดงเข้มแรงมาก จนผมต้องรีบคืนท่าน

ยังมีเรื่องแปลกอีกหลายเรื่อง จะทยอยเล่าให้ฟังครับ

9. พรหมประกาศิต

ขอแจมหน่อยครับ ไม่ใช่คนขอนะครับ ท่านขอของท่านเองเพื่อที่จะนำไปใส่ตาพญานาคบนทางขึ้นมณฑปของหลวงพ่อหายโศกครับ (ซึ่งตอนนี้ยังไม่มีรูปปั้นนะครับแต่คงจะสร้างเร็วๆนี้) ท่านว่าท่านขอไว้ทั้งหมด ๒๑ เม็ด แต่เพิ่งได้แค่แปดเม็ดเท่านั้น และผมว่า ๕ ซ.ม.นี้จะใหญ่ไปหน่อยกระมังครับ ผมกะคร่าวๆก็คือใหญ่กว่าเหรียญสิบบาทนิดหน่อย เท่านั้น เสียดายไม่ได้ถ่ายรูปไว้(อารามตื่นเต้น จนลืม นึกว่าท่านจะให้เรา ที่แท้ก็แค่ให้ดู)
    ผมทดลองจับดูมีความรู้สึกอุ่นๆครับ ไม่เข้าใจว่าคุณโต้งจะต้องสั่นทำไม สั่นนี่มันหนาวนะขอรับ อิ..อิ

10. นักเดินทาง

ผมว่า 4-5 ซม นะน้าแผน เพราะเม็ดของผมก็ประมาณเหรียญ 10 แล้ว เม็ดนั้นใหญ่กว่าของผมมากเลย

เออใช่ครับ สงสัยสั่นเพราะหนาว คิคิคิ

11. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

คุณโต้งเม็ดนี้ไม่เอาออกทำบุญหรือครับ ออกเมื่อไหร่ส่งตรงมาที่ผมได้เลยครับ อิอิ คนไกลต้องหาเอาทางนี้ คนใกล้มีโอกาสไปเอาได้ แหมเราทำไงจะมีโอกาสบ้างหนอ โมทนาในบุญกุศลครับ

12. นักเดินทาง

คือว่าเม็ดนี้หลวงพ่อขอเค้ามาให้ผมโดยเฉพาะ จะให้คนอื่นต่อคงไม่เหมาะ ถ้าคุณณรงค์อยากได้ขอจากหลวงพ่อได้ครับ ท่านจะเอาชื่อไปขอให้เป็นราย ๆ ไป แต่ละคนจะได้ไม่เหมือนกันแล้วแต่... ให้คุณอนุชาติดต่อหลวงพ่อให้ได้ครับ

ของคุณณรงค์ที่ขอไป 9 สี ได้มาแค่ 6 สีนะครับ หลวงพ่อฝากผมมาให้ แล้วผมจะส่งให้คุณโยต่อนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กุมภาพันธ์ 2007
  13. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงเลยครับ คุณโต้ง จะได้โอนเงินปัจจัยไปให้ครับ ขอโมทนาอีกครั้งครับ

14. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    <TABLE style="WIDTH: 542pt; BORDER-COLLAPSE: collapse" cellSpacing=0 cellPadding=0 width=722 border=0 x:str><TBODY><TR style="HEIGHT: 15.75pt" height=21><TD class=xl24 style="BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid; BORDER-LEFT: windowtext 0.5pt solid; WIDTH: 48pt; BORDER-TOP-COLOR: #ece9d8; BORDER-BOTTOM: windowtext 0.5pt solid; HEIGHT: 15.75pt; BACKGROUND-COLOR: white" width=64 height=21></TD><TD class=xl33 style="BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid; BORDER-LEFT-COLOR: #ece9d8; WIDTH: 306pt; BORDER-TOP-COLOR: #ece9d8; BORDER-BOTTOM: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: white" width=408>รวมยอดบริจาคทั้งหมด</TD><TD class=xl38 style="BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid; BORDER-LEFT-COLOR: #ece9d8; WIDTH: 140pt; BORDER-TOP-COLOR: #ece9d8; BORDER-BOTTOM: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: white" width=186 x:num="92901" x:fmla="=SUM(C11:C12)">฿92,901.00</TD></TR></TBODY></TABLE>

ใกล้เคียงความจริงเข้ามาทุกทีแล้วครับ
    ขออนุโมทนากับทุกท่าน ที่เห็นความสำคัญของการซื้อ
    พระแม่ธรณี server และได้ร่วมบริจาคกันเข้ามา

ผมต้องถือว่า พลังจิต.คอม เป็นผู้มีพระคุณ
    ที่นำผมมาให้ได้รู้จักกับสหายธรรม หลายๆท่าน
    ไม่งั้นแล้วชีวิตผมคงเหี่ยวเฉาเหงาตายไปนานแล้ว
    ผมเลยต้องตอบแทนผู้มีพระคุณ แม้จะไม่มากมายอะไร
    แต่ก็เต็มใจครับ

ผู้ที่มีความกตัญญูรู้คุณ ท่านว่า ตกน้ำไม่ไหล ตกไฟ ไม่ไหม้ นะ ข รับ

15. พรหมประกาศิต

เดี๋ยวผมว่าจะช่วยเหมาเหรียญพลังจิต มาเก็บไว้สักสิบเหรียญครับ อยากจะช่วยเยอะๆ แต่ก็จนใจที่มีเบี้ยน้อยหอยน้อยอ่ะครับ

16. พรหมประกาศิต

เอารูปไปเที่ยวมาลงต่อครับ แล้วก็ว่าจะโอนหน้าที่ไปให้คุณโต้งช่วยจัดการที่เหลือแทน เพราะคอมพ์ผมมันอืดมากเวลาโหลดรูปครับ เที่ยวนี้เที่ยวสุดท้ายที่มีภาพประกอบครับ
    - ไปแอ่วลาว มีการดองงูในขวดเหล้าด้วย เอ๊ะ..ทำได้ไงหว่า ..งง...
    - ของถูกเหมือนกันครับ ซื้อติดไม้ติดมือ กันมาคนละหน่อย ผมได้ผ้าคลุมไหล่ มาหลายผืน แต่เอาไปทำผ้ายันต์หมด ดูได้ที่กระทู้ผ้าป่า วัดโนนจ่าหอมครับ
    - ถ้ำปาฏิหารย์ มีดวงเทพมากมาย โดยเฉพาะบริเวณที่ท่านอาจารย์ชยางกูรยืนอยู่ เอามาให้ดูพอเป็นสังเขป เดี๋ยวคอยดูต่อจากคุณ โต้ง ก็แล้วกันนะครับ ถ้าชักช้าสวดได้เลยครับผม...

17. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22

อ่านที่พี่เม้าท์เขียนไว้แล้ว รู้สึกซาบซึ้ง....ซาบซึ้ง........(verygood)

.
    .

18. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22

ขอบคุณหลายๆ เลยครับคุณพรหมประกาศิต ผู้มีเบี้ยน้อยหอยน้อย..แต่มีใจใหญ่มากกกกก นอกจากมีเรื่องดีๆ มาเล่าสู่กันฟังแล้วยังใจดีมอบเงินให้เป็นทุนประเดิมสำหรับกลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติ จำนวน 5,000 บาท สมแล้วที่เป็นนักบุญครับ

(verygood)

.
    .

19. พรหมประกาศิต

ขอบคุณครับพื่ตั้มที่มาเยื่ยมถึงสโมสรฯ เดี๋ยวเจอกันวันที่จะไปถ้ำวัวแดง ผมจะถือโอกาสมอบเงินให้เลยนะครับ เอ..จะเข้ามาอ่านอีกรึป่าวเนี่ย....:cool:

20. พรหมประกาศิต

ใครจะอ่านเรื่องราวและประสบการณ์ ที่พวกผมไปเที่ยวอุบลฯ มา ขอเชิญที่กระทู้นี้ต่อนะครับ
    ขอเชิญร่วมบุญสร้างพระประธานและโบสถ์วัดป่าโนนจ่าหอม จ.อุบล