"สุริยวงษ์" : ตะกรุดจักรพรรดิล้านนา ตะกรุดประจำตัว จัดสร้างเสร็จสิ้น ยังมีให้บูชา

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย สายครูบา, 25 กันยายน 2013.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. techapunyo

techapunyo เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2007
    โอนเงินให้แล้วนะครับวันนี้ 250 บาท วันเดือนปีเกิด ที่อยู่ แจ้งทาง PM แล้วครับ

2. สายครูบา

สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2007
    รับทราบทุกๆท่านครับ

3. สายครูบา

ปโชตามหากถา

จากเอกสารประกอบการสัมมนาทางวิชาการในหัวข้อ “๖๐๐ ปี ติโลกราชากับมิติทางวัฒนาธรรมและประวัติศาสตร์ล้านนาในยุคปัจจุบัน” ที่จัดขึ้นเมื่อ วันที่ ๓๐ กรกฎาคม ๒๕๕๒ ณ หอประชุมอาคารรวมวิจัยและบัณฑิตศึกษา สถาบันวิจัยสังคม มช. จัดโดย สำนักส่งเสริมศิลปวัฒนธรรม มหาวิทยาลัยเชียงใหม่

เนื่องในวาระปีแห่งการสมโภช ๖๐๐ ปี ชาตกาลพระเจ้าติโลกราช มหาราชล้านนาลำดับที่ ๑๐ แห่งราชวงศ์มังราย พระองค์ทรงแผ่พระราชอำนาจไปทั่วทุกสารทิศ เป็นช่วงเวลาที่แม้แต่ราชอาณาจักรอยุธยายังต้องยำเกรงในอานุภาพของล้านนา และพระองค์ยังทรงพระญาธัมมิกราชผู้ทรงทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาในเจริญรุ่งเรื่อง จนได้รับสมยานามว่า พระเจ้าอโศกมหาราชแห่งล้านนา
    <O:p</O:p
    ในเอกสารเล่มนี้มีบทความตอนหนึ่งที่กล่าวถึง พระคาถาปโชตา : มนตราประจำพระองค์ของพระญาติโลกราช เป็นผลงานค้นคว้าจากเอกสารโบราณทั่วล้านนาและเอกสารจากทางสยามประเทศที่เกี่ยวข้องกับคาถาปโชตา โดย พระจตุพล จิตฺตสํวโร วัดบอกค้าง และ พระสุภชัย ชยสุโภ วัดสวนดอก(พระอารามหลวง)

โดยมีข้อมูลย่อๆดังนี้...

ความเป็นมาของคาถาปโชตา ในเอกสารโบราณล้านนา

ข้อมูลของคาถาปโชตาได้กระจัดกระจายอยู่ในเอกสารล้านนาหลายฉบับและมีอยู่หลากหลายรูปแบบ ทั้งบทสวดที่เป็นบาลีและตัวเมือง บางฉบับบอกถึงประวัติ บ้างแสดงเป็นนิสัยแปลบาลียกศัพท์ มีกลบทที่ผูกเป็นเรือนยันต์ บ้างก็นำไปประยุกต์ใช้กับงานพุทธศิลป์และศิลปกรรมเช่น ก่อพระเจ้า(สร้างพระพุทธรูป) ผ้ายันต์ เสื้อยันต์ ยันต์โขงชาตา(ยันต์ผูกดวง) เป็นต้น

จากเอกสารล้านนา พับขนานอริยวงศ์ วัดหนองเงือก ต.แม่แรง อ.ป่าซาง จ.เชียงใหม่ ที่เป็นเอกสารหลักในการใช้ศึกษา มีใจความสอดคล้องกับเอกสารฉบับอื่นๆและฉบับธัมม์ใบลานของ "ครูบาจีนาเมืองหอด" (ลูกศิษย์ครูบาเจ้าศรีวิไชย) มีข้อความหลักทับซ้อนกันทุกประการ แตกต่างเพียงรายละเอียดปลีกย่อยเท่านั้น ปริวรรตและย่อความได้ว่า...

"จุทฺทสมคาถา ๑๔ บทนี้เกิดใน เมืองลังกา อรหันตาเจ้าในเมืองลังกาผูกขึ้นเมื่อ พุทธศาสนาล่วงมาแล้ว ๒๑๘ ปี ถวายแด่พระญาสัทธาติสสะ(น่าจะเป็นพระเจ้าเทวานัมปิยดิษ มากกว่าเพราะศาสนารุ่งเรืองมาก มีประวัติอยู่ใน มูลศาสนาสำนานล้านนา และสอดคล้องกับ ตำราพระเวทพิศดาร ภาค๑ ของทางภาคกลางอีกด้วย) เพื่อเอาไว้จำเริญนมัสการพระพุทธเจ้า และพระญาสัทธาติสสะก็นำเอามานมัสการจำเริญเช่นกัน ทำให้บ้านเมืองสงบสุขจำเริญด้วยยัสสะสัมปัตติยิ่งนัก เมื่อจุลศกราชได้ ๘๐๐ กว่า เชยยมังคละเถร ไปนมัสการพระเขี้ยวแก้วที่ลังกาแล้วเรียนสืบมา เมื่อกลับมาจำพรรษาที่พระธาตุหริภุญเชยย์ ก็เปนผู้อุปัฏฐากพระธาตุเจ้าหริภุญเชยย์ ได้ถวายพระคาถานี้ให้พระเจ้าติโลกราชได้จำเริญสวาดธิยายไหว้พระประจำเนืองนิจ พระองค์ก็จำเริญในสิริราชสมบัติยั่งยืนนาน อายุก็ยืนหาพยาธิโรคามิได้ ทั้งยังมีชัยเหนืออริราชศัตรูทั้งปวง และทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาในล้านนาให้เจริญรุ่งเรืองเป็นอย่างมาก แม้นเสนาอามาตย์ เจ้าขุน ผู้น้อย ผู้ใหญ่ ไหร่ราษฎร์ทั้งมวล หากจำเริญยังพระคาถา ๑๔ บทนี้ ก็จักบริบูรณ์ด้วยเข้าของสมบัติ ยศ สิริ เดช อายุ วัณณะ สุขะ พละ ทุกประการ อีกทั้งสมณเพศ มีชีป่ามหานาคเจ้า หากสร้างเป็นยันต์ไว้กับตนก็หากวุฒิจำเริญด้วยสิกข์โยมคุรุอุปัฏฐากมากนัก"

ในตอนท้ายยังได้กล่าวถึง มหาป่าเจ้าปัญญาวชิรอรัญญวาสี เป็นผู้แปลออกมาจากพระบาลีที่ปรากฎในคัมภีร์ใบลานเพื่อให้เป็นประโยชน์แก่คฤหัสถ์และนักบวชทั้งหลาย มหาป่าเจ้าองค์นี้ในมีหลักฐานปรากฎใน ตำนานพื้นเมืองเชียงใหม่ ว่า "...อยู่มาเถิงสักกราชได้ ๑๑๖๘ ตัว(พ.ศ.๒๓๔๙)เปนวันพระญาวัน ได้หดหล่อน้ำมุทธาราชภิเสกยังสวาธุเจ้าปัญญาวชิระมหาป่าเจ้าขึ้นเปนสมเด็จเสฏฐอัคควรราชเปนสังฆนายกะ..." คือได้รับการแต่งตั้งเป็นสังฆราชาราชครูหลวงเมืองเชียงใหม่...

จากประวัติความเป็นมาของคาถาปโชตา จะเห็นได้ว่าคาถานี้เป็นที่เคารพนับถือและเกี่ยวข้องกับบุคคลทุกชนชั้น ตั้งแต่พระญามหากษัตริย์ พระสังฆราช ขุนนาง สมณชีพราหมณ์ ไพร่ฟ้าข้าแผ่นดิน ต่างจำเริญพระคาถานี้ ปโชตา จึงไม่เพียงเป็นแค่คาถาโบราณที่หายไป แต่กลับเป็นมหาคาถาที่ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งที่ควรนำมาเผยแพร่ให้ประจักษ์อีกครั้งหนึ่ง<!-- google_ad_section_end -->

พระคาถาปโชตา กับ พระสังฆนายกมหาเถรล้านนา

พระคาถาปโชตา มีความเป็นมาสืบเนื่องเกี่ยวพันกับพระมหาเถระองค์สำคัญ ๓ รูป ของ ๒ นิกายหลักของล้านนา คือ ป่าแดงและสวนดอกในราชวงศ์มังราย และราชวงศ์กาวิละ พระมหาเถระสังฆนายกทั้ง ๓ องค์ คือ

๑.พระเชยยมังคละเถร นิกายป่าแดง ผู้อุปัฏฐากมหาธาตุเจ้าหริภุญไชย เป็นผู้เรียนมาจากลังกานำมาสอนให้แก่พระเจ้าติโลกราช มหาเถรองค์นี้ได้ไปเรียนคาถา ๑๔ บทนี้ เมื่อครั้งไปนมัสการพระเขี้ยวแก้วลังกา ซึ่งอ้างว่าเป็นคาถาที่พระเจ้าสัทธาติสสะกษัตริย์ลังกานับถือมาก(น่าจะเป็น พระเจ้าเทวานัมปิยดิษ)
    ๒.มหินทเถร หรือ มหินททิจโจ สังฆนายกอันดับ ๔ ของนิกายสวนดอก ในสมัยพระเจ้าติโลกราช ท่านได้เป็นพระอุปัชฌาย์ขนานเหนือ คู่กับมหาญาณสาครซึ่งเป็นพระอุปัชฌาย์ขนานใต้ และเป็นนทีสีมาฝ่ายสวนดอก มหินทเถรนี้มีศักดิ์หลานพระญาแก่นเท้า เจ้าเมืองน่าน ท่านได้นำเอาพระคาถาปโชตามาผูกเป็นยันต์ ใช้ในการประกอบการสร้างพระพุทธรูป รวบรวมตำราลักขณะก่อพระเจ้า สืบเรียนมาจากสมเด็จเจ้าเมืองพุกาม เป็นตำราการสร้างพระพุทธรูปที่ได้รับความนิยมมากในสมัยพระเมืองแก้ว กษัตริย์เชียงใหม่
    ๓.มหาป่าเจ้าปัญญาวชิระ ในยุคเจ้าหลวงกาวิละ ราชครูสวนดอกมหาป่าเจ้าปัญญาวชิระ ได้นำคาถาปโชตากลับมาเผยแพร่ให้ได้รับความนิยมอีกครั้งหนึ่ง ซึ่งตำราต่างๆ ที่ท่านรวบรวมไว้นิยมเรียกว่า “ฉบับราชครูหลวงสวนดอก หรือ ราชครูสวนดอกเก้าตื้อ”
    จึงเห็นได้ว่าพระคาถาปโชตา เป็นคาถาที่พระสังฆนายกะล้านนาทั้ง ๒ นิกายให้ความเคารพนับถือและสืบทอดกันมาตามลำดับ<O:p</O:p

4. ดุสิตาลัย

ดุสิตาลัย เป็นที่รู้จักกันดี

ขอทราบกำหนดการ และพิธีอธิษฐานจิตปลุกเสกครับ

5. สายครูบา

กำหนดการคร่าวๆครับ
    - กำลังอยู่ในช่วงการเปิดจอง/ชำระ และติดต่อโรงปั้มเพื่อทำแม่พิมพ์
    - ชำระเงินครั้งสุดท้าย วันที่ 15 มกราคม 2557
    - เมื่อปั้มเสร็จต้องนำมาจารลงดวงของเจ้าของ
    - ม้วนเสร็จนำแช่น้ำมนต์ และนำมาอุดผงมวลสาร
    - จากนั้นนำขอครูบาอาจารย์ทางเหนือปลุกเสก
    - คาดว่าจะแล้วเสร็จช่วงเดือนมีนาคม 57

ครูบาอาจารย์ที่คาดว่าจะนำตระกรุดไปขอเมตตา
    - ครูบาดวงดี วัดบ้านฟ่อน
    - ครูบาตั๋น วัดม่อนปู่อิ่น
    - ครูบาอินตา วัดศาลา
    - ครูบากฤษดา วัดสันพระเจ้าแดง
    และเพิ่มเติมหมายไว้ที่ 9 องค์ครับ

6. ดุสิตาลัย

สาธุครับ

ผมขอจองเนื้อเงิน 4 ดอกครับ

7. สายครูบา

สาธุ รับทราบการจองเนื้อเงิน 4 ดอกครับ

8. สายครูบา

สวาดสดีสรีมงคลวาระมหามงคลของปวงชนชาวไทย 5 ธันวาคม วันพ่อแห่งชาติ

ประเดิมลงรายละเอียดผงมวลสารที่จะนำมาบรรจุตะกรุดจักรพรรดิฯล้านนา

หนึ่งในผงมวลสารมงคลคือ ดอกไม้ที่พระมหาโพธิสัตว์ใหญ่แห่งประเทศไทยองค์หนึ่งทรงถวายบูชาพระ และผงข้าวเสวยแห่งพระโพธิสัตว์ใหญ่พระองค์นั้น

จะได้นำมาผสมมวลสารมงคลอื่นบรรจุตะกรุดทุกดอกครับ

9. Jintamuttha

Jintamuttha เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ มาแจ้งการโอนเงิน ที่อยู่ในการจัดส่งทาง PM นะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      125.1 KB
      เปิดดู:
      31
  10. สายครูบา

รับทราบการจองเนื้อตะกั่วครับ

11. สายครูบา

พรุ่งนี้เช้าจัดส่งให้ครับผม

12. สายครูบา

สวาดสดีสรีมงคลวาระมหามงคลของปวงชนชาวไทย 5 ธันวาคม วันพ่อแห่งชาติ

ประเดิมลงรายละเอียดผงมวลสารที่จะนำมาบรรจุตะกรุดจักรพรรดิฯล้านนา

หนึ่งในผงมวลสารมงคลคือ ดอกไม้ที่พระมหาโพธิสัตว์ใหญ่แห่งประเทศไทยองค์หนึ่งทรงถวายบูชาพระ และผงข้าวเสวยแห่งพระโพธิสัตว์ใหญ่พระองค์นั้น

จะได้นำมาผสมมวลสารมงคลอื่นบรรจุตะกรุดทุกดอกครับ

13. ดุสิตาลัย

ขอเพิ่มเนื้อตะกั่วอีก 4 ดอกครับ

ถ้าเป็นไปได้ อยากให้แนบประวัติการสร้างตะกรุดนี้ส่งให้กับผู้ร่วมบุญทุกท่านครับ (ดอกละ 1 ชุด)

จะได้เป็นอนุสติสืบไป

14. สายครูบา

หลังจากสร้างเสร็จจะมีเอกสารประวัติฉบับเต็มแนบไปให้ด้วยครับ เพราะข้อมูลบางส่วนก็ไม่สามารถจะเปิดเผยในที่สาธารณะได้ครับ รับทราบการจองเนื้อตะกั่วเพิ่มเติมครับ

15. อภิญญา8

อภิญญา8 เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2006
    ขอบูชาเนื้อตะกั่ว 2 ดอก นะครับ

16. fujyjo

fujyjo เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    จองเนื้อตะกั่ว 1 ดอกครับ

17. jotaro4s

jotaro4s เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองตะกรุดเนื้อเงิน 1 ดอกครับ ขอบคุณครับ

18. nakak_action

nakak_action เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2012
    จองตะกรุดเนื้อตะกั่ว ดอกละ 199 บาท 2 ดอกครับ
    โอนเงินก่อน 15 มกราคมครับ

19. สายครูบา

รับทราบการจองของทุกท่านครับ

20. ตะติ

ตะติ Active Member

15 พฤศจิกายน 2011
    ขอจองเนื้อตะกั่ว 1 ดอกครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้